[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

luonmayman

Xe tải
Sao e thấy các cụ khác bảo khủng hoảng ở đâu chứ nó ko về đến mình 🥺🥺🥺

Esse blue

Xe tải
Bên em trụ được đúng đến kỳ lương tháng 6 là bắt đầu toang...tháng cũng 7 tỷ tiền lương + 1.5 tỷ tiền bảo hiểm mà không bán được hàng thì cụ bảo chả toang.
Công ty cụ cũng là dạng to đấy nhở.

Thelord74

Xe hơi
Chắc cũng nhiều thớt về chủ đề này rồi, nhưng em vẫn mạn phép tâm sự với các cụ
Đợt covid mới bắt đầu thì Công ty em tự tin lắm, vì trước đấy sản phẩm bên em đang cạnh tranh với thằng TQ (đặc biệt là thằng Vũ Hán luôn), đợt đó thì bán được, lúc đó cứ oai phong là mình ta không bị ảnh hưởng bởi Covid. Ấy nhưng mà hậu Covid cái, các doanh nghiệp hay mua hàng của Cty em đều gặp khó khăn (xuất khẩu ko xuất khẩu được, bán trong nước cũng hạn chế, rồi cũng đều cắt giảm lương, giảm nhân sự cả), khách hàng khó khăn => sức mua giảm => Cty em cũng sắp đứt dòng tiền. Nó là ảnh hưởng của 1 chuỗi dây chuyền.
Và sau hơn 1 tháng dặt dẹo, thì đến nay bắt đầu có QĐ giảm 1 nửa nhân sự đi làm, cho ở nhà không lương, em cấp quản lý nên vẫn được đi làm nhưng bị cắt mất phụ cấp quản lý (do người bị giảm 50% thì phụ cấp này cũng bị giảm đi 50% là khoảng 2.5 triệu).
Ảnh hưởng của em có thể các cụ bảo là nhỏ, nhưng khổ cái nhà em 2 vợ chồng lại làm cùng Công ty, vợ em kỹ sư khối sản xuất, giờ đi làm 50% công là lương còn 50%, còn em thì thấy bảo tháng sau nếu vẫn như này sẽ tiếp tục đến khối lãnh đạo phải luân phiên đi làm.
Nhà em mới có đứa thứ 2, đang chuẩn bị làm nhà nữa, kinh tế trước cũng dư giả tý nhưng từ tháng trước là bắt đầu thấy áp lực đồng tiền phả vào lạnh gáy rồi ạ. Có khi phải hoãn làm nhà, mang tiền về phòng thủ.
Em biết cũng nhiều cụ buôn bán, kinh doanh, làm thuê đều bị ảnh hưởng do Covid cả, hi vọng rằng Covid sớm qua để mọi thứ trở lại bình thường các cụ nhỉ.
Hội nhập VN hiện nay rộng và sâu, các ngành nghề rất đa dạng và ảnh hưởng bởi bên ngoài thật sự rất lớn. Hiện nay chúng ta không ảnh hưởng Covid trong nước nhưng lại bị ảnh hưởng bởi gián đoạn chuỗi cung ứng của bên ngoài nên đến cuối năm là thấm đẫm nước mắt, Kiểm soát rủi ro hiện nay được đặt lên hàng đầu, sống sót trước mới đến tìm kiếm lợi nhuận sau.

toyota219

Xe điện
Em thì đoán tháng 1 năm sau là lúc thê thảm nhất, tháng 1 năm nữa mới bắt đầu phục hồi. Vậy phải tích trữ tầm 18 20 tháng tiền tiêu pha.

Trục

Xe ba gác
Hội nhập VN hiện nay rộng và sâu, các ngành nghề rất đa dạng và ảnh hưởng bởi bên ngoài thật sự rất lớn. Hiện nay chúng ta không ảnh hưởng Covid trong nước nhưng lại bị ảnh hưởng bởi gián đoạn chuỗi cung ứng của bên ngoài nên đến cuối năm là thấm đẫm nước mắt, Kiểm soát rủi ro hiện nay được đặt lên hàng đầu, sống sót trước mới đến tìm kiếm lợi nhuận sau.
Giờ thế giới phẳng, nên cứ coi QG khác như ở huyện bên của mình, kinh tế là toàn cầu, toàn cầu dính, thì mình không ngoại lệ.

Trục

Xe ba gác
Em thì đoán tháng 1 năm sau là lúc thê thảm nhất, tháng 1 năm nữa mới bắt đầu phục hồi. Vậy phải tích trữ tầm 18 20 tháng tiền tiêu pha.
Em tính sẽ mất 5 năm để về quỹ đạo, dự là tháng 1 năm tới, vẫn chưa phải là đáy.

nemoulsa

Xe hơi
Bên em lúc mới chớm Covid ở Vũ Hán thì bán đc hàng do Vũ Hán bị phong tỏa, khách hàng bên em họ nghĩ là Vũ Hán bị như vậy nên mua vào tích trữ để bán ra khi giá tăng (có lẽ là như vậy).
Nhưng sau đó thì 1 số nguyên nhân khách quan mà thị trường trong nước nhu cầu giảm, xuất khẩu thì ko xuất được => tồn kho trong nước cao, họ chả đẩy được hàng đi => ko lấy thêm hàng nữa => Cty em ko có tiền => đứt..

Crusaderland

Xe điện
Mùa đông năm nay sẽ biết là năm sau kinh tế toàn cầu có phục hồi không, nếu đến mùa đông mà Covid không tái bùng phát thì năm sau sẽ phục hồi khả quan, còn bùng trở lại thì chả biết đến bao giờ.

tomtomchát

Xe container
Cụ thế là mình còn được 1/2 năm rồi. Nhiều người (có em) còn dặt dẹo từ tết đến giờ cơ :)
E hình như chưa ăn tết 2019 thì phại , vì chưa đc tí hìu còm nào khả dĩ gọi là xèng tết cạ ;))
Mấy tháng nay thèm tết quá tuyền ăn sáng bánh chưng zán 8k/nửa cắt chéo :)) bà bán hàng sáng khuýn mại cho nửa muôi cà rồi báo mai tăng 10k :))
Thôi mai chuyển dzịt loổng 7k kèm nhiều răm cho cắt giảm nốt cả ịt, giữ sức qua dịch, hĩ hĩ

Chỉnh sửa cuối:

Thằng hề 06

Xe tăng

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Tiêu hết xèng mấy năm ki cóp thì còn mỗi máu đem.bám nốt :D

Opomon

Xe đạp
Bạn bè em nghỉ việc hàng loạt luôn từ làm sếp đến làm nhân viên. Thằng bạn em mới chuyển sang Bamboo được mấy tháng lương 40tr giờ cũng nghỉ đang tính bán cơm online. Em thấy giờ mới bắt đầu ngấm Covid, e kinh doanh thời trang thấy sức mua giảm mạnh, cũng sắp đói rồi ạ😅

Thelord74

Xe hơi
Bên em lúc mới chớm Covid ở Vũ Hán thì bán đc hàng do Vũ Hán bị phong tỏa, khách hàng bên em họ nghĩ là Vũ Hán bị như vậy nên mua vào tích trữ để bán ra khi giá tăng (có lẽ là như vậy).
Nhưng sau đó thì 1 số nguyên nhân khách quan mà thị trường trong nước nhu cầu giảm, xuất khẩu thì ko xuất được => tồn kho trong nước cao, họ chả đẩy được hàng đi => ko lấy thêm hàng nữa => Cty em ko có tiền => đứt..
Hy vọng công ty bác cố gắng giải quyết tồn kho, có khi may mắn có vaccine sớm thì công ty bác lại lợi thế ngay.

nemoulsa

Xe hơi
THeo các cụ chả lẽ mình cứ thẩm du chờ covid qua ạ
Không biết có cách nào để mình chủ động hơn không nhỉ

vneseman

Xe lăn
Chia sẻ với cụ chủ. Em may mắn hơn tý là cả công ty vẫn ổn, bán thời covid còn tăng hơn cùng kỳ năm trước. Nhưng để an toàn thì cứ tiền mặt găm vào để phòng thủ đã.

xebobabanh17201

Xe điện
Ông bạn chuyên hướng dẫn viên khách nước ngoài , nghỉ từ tết dự là hết 2020 rồi tính tiếp. 2 con xe bán 1