[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Bố 3 con

Xe tải
với các cụ cho em hỏi thi theo cụm là như nào ạ? như kiểu đúng tuyến với trái tuyến cấp 1 cấp 2 ngày xưa phải không. Ví dụ các con ở chỗ khác mà muốn thi các trường tốt như Kim Liên, Phan Đình Phùng ... thì làm như thế nào ạ.

Em nghỉ nấu diệu từ tết đến giờ, từ giờ đến tết lại nghỉ nấu tiếp, căng hơn dây bịch bông rồi các cụ

ducvt8x

Xe tăng
Em thấy báo chí kêu gào ngành du lịch thiệt hại nặng nhất, thế cơ mà e đặt phòng Quy Nhơn toàn cháy phòng, dịch vụ các thứ giá cả đều cao :D

maitrang1972

Xe điện
Mùa đông năm nay sẽ biết là năm sau kinh tế toàn cầu có phục hồi không, nếu đến mùa đông mà Covid không tái bùng phát thì năm sau sẽ phục hồi khả quan, còn bùng trở lại thì chả biết đến bao giờ.
EM dự là chưa phục hồi được. CỨ tình trạng nhiễm covid ngày hôm sau phá kỷ lục ngày hôm trước về số người nhiễm, thì phải kiếm được Vacxin mới có cơ.
Tết nay sẽ rất buồn :P , các nhân hàng chỉ trực chờ nhà nước tuyên bố hết dịch để lê "máy chém" đi khắp nơi đòi thu lãi và gốc, với tình trạng hiện tại, rất khó để các Cty trả được nợ NH; thuế má cũng vậy, nợ xấu sẽ tăng lên vùn vụt; cái này không chỉ ở VN mà có lẽ còn rất nhiều quốc gia khác dính phải. Thảm thay! .

Thằng hề 06

Xe tăng
E hình như chưa ăn tết 2019 thì phại , vì chưa đc tí hìu còm nào khả dĩ gọi là xèng tết cạ ;))
Mấy tháng nay thèm tết quá tuyền ăn sáng bánh chưng zán 8k/nửa cắt chéo :)) bà bán hàng sáng khuýn mại cho nửa muôi cà rồi báo mai tăng 10k :))
Thôi mai chuyển dzịt loổng 7k kèm nhiều răm cho cắt giảm nốt cả ịt, giữ sức qua dịch, hĩ hĩ
Gớm, dịch dã thế mà cụ vưỡn sang quá :))

Long921

Xe tăng
Bạn bè em nghỉ việc hàng loạt luôn từ làm sếp đến làm nhân viên. Thằng bạn em mới chuyển sang Bamboo được mấy tháng lương 40tr giờ cũng nghỉ đang tính bán cơm online. Em thấy giờ mới bắt đầu ngấm Covid, e kinh doanh thời trang thấy sức mua giảm mạnh, cũng sắp đói rồi ạ😅
Đến ăn uống ng ta cũng cắt giảm nhiều thời trang đúng là khoai lắm cụ ạ , bây h chỉ thiết yếu ăn uống , bệnh tật, học hành là chính thôi

EM dự là chưa phục hồi được. CỨ tình trạng nhiễm covid ngày hôm sau phá kỷ lục ngày hôm trước về số người nhiễm, thì phải kiếm được Vacxin mới có cơ.
Tết nay sẽ rất buồn :P , các nhân hàng chỉ trực chờ nhà nước tuyên bố hết dịch để lê "máy chém" đi khắp nơi đòi thu lãi và gốc, với tình trạng hiện tại, rất khó để các Cty trả được nợ NH; thuế má cũng vậy, nợ xấu sẽ tăng lên vùn vụt; cái này không chỉ ở VN mà có lẽ còn rất nhiều quốc gia khác dính phải. Thảm thay! .
Chưa đẩy lùi được thì lấy đâu ra mà đòi hồi phục được hả cụ. Giờ mới là bắt đầu ngấm giống như sổ mũi thôi, khi nào cúm nặng phải dùng kháng sinh rồi nghỉ ngơi bồi dưỡng mới lại sức được

seadogs

Xe tăng
Đến mây gói thầu có nguồn vốn NSNN mà mãi ko ra được đây ạ. Em thấy bắt đầu ngấm rồi

PT2021

[Tịch thu bằng lái]

Go on

Xe điện
Chắc cũng nhiều thớt về chủ đề này rồi, nhưng em vẫn mạn phép tâm sự với các cụ
Đợt covid mới bắt đầu thì Công ty em tự tin lắm, vì trước đấy sản phẩm bên em đang cạnh tranh với thằng TQ (đặc biệt là thằng Vũ Hán luôn), đợt đó thì bán được, lúc đó cứ oai phong là mình ta không bị ảnh hưởng bởi Covid. Ấy nhưng mà hậu Covid cái, các doanh nghiệp hay mua hàng của Cty em đều gặp khó khăn (xuất khẩu ko xuất khẩu được, bán trong nước cũng hạn chế, rồi cũng đều cắt giảm lương, giảm nhân sự cả), khách hàng khó khăn => sức mua giảm => Cty em cũng sắp đứt dòng tiền. Nó là ảnh hưởng của 1 chuỗi dây chuyền.
Và sau hơn 1 tháng dặt dẹo, thì đến nay bắt đầu có QĐ giảm 1 nửa nhân sự đi làm, cho ở nhà không lương, em cấp quản lý nên vẫn được đi làm nhưng bị cắt mất phụ cấp quản lý (do người bị giảm 50% thì phụ cấp này cũng bị giảm đi 50% là khoảng 2.5 triệu).
Ảnh hưởng của em có thể các cụ bảo là nhỏ, nhưng khổ cái nhà em 2 vợ chồng lại làm cùng Công ty, vợ em kỹ sư khối sản xuất, giờ đi làm 50% công là lương còn 50%, còn em thì thấy bảo tháng sau nếu vẫn như này sẽ tiếp tục đến khối lãnh đạo phải luân phiên đi làm.
Nhà em mới có đứa thứ 2, đang chuẩn bị làm nhà nữa, kinh tế trước cũng dư giả tý nhưng từ tháng trước là bắt đầu thấy áp lực đồng tiền phả vào lạnh gáy rồi ạ. Có khi phải hoãn làm nhà, mang tiền về phòng thủ.
Em biết cũng nhiều cụ buôn bán, kinh doanh, làm thuê đều bị ảnh hưởng do Covid cả, hi vọng rằng Covid sớm qua để mọi thứ trở lại bình thường các cụ nhỉ.
Nếu có thể, cụ cho em ngành hoạt động của cty cụ, mà có thể ctranh vs Tàu để em hãnh diện, tự hào VN phát. Hy vọng công nghệ cao chút. Chỉ mong có nhiều DN như cty cụ thì VN mới mạnh đc.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Chuyển hết sang sản xuất trong nước, nâng cao dv trong nước đi thì sẽ có việc. Như mình giờ toàn mua quần áo hàng vn (chứ ko phải xuất dư nhé :)) ) . Mẫu tuy k dc moden như hàng xuất dư nhưng dùng dc mà lại hạt dẻ :)) . Tiết kiệm mớ mà lại ủng hộ hàng nội địa.

hoangthuywalla

Xe tải
Em thấy báo chí kêu gào ngành du lịch thiệt hại nặng nhất, thế cơ mà e đặt phòng Quy Nhơn toàn cháy phòng, dịch vụ các thứ giá cả đều cao :D
Các bác cứ nhè cuối tuần đặt thì chả cao. Bác đặt thử từ thứ 2 ~ thứ 5 xem thử cao không ? Tây, Tàu, Hàn, Nhật nó đi du lịch đâu có tính cuối tuần đâu bác. Sau các ngày cuối tuần thì các điểm du lịch cũng vắng hoe.

Bên em ảnh hưởng nặng từ tháng 3 và chưa hẹn ngày hồi phục cụ ạ :((

Bác cứ đi vào giữa tuần thì nó còn khuyến mại thêm 1 phòng ấy chứ, có khách nước ngoài đến du lịch đâu mà đòi tăng cao, giờ đang kiểu tranh thủ việc bắt đầu các cháu nghỉ hè nên một vài chỗ mới kiểu thế, đến lúc hết tiền lại kêu gào ngải cứu