[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Dạ,nhà em năm nay cũng có con gái thi vào cấp 3 đây ạ. Mục tiêu vốn dĩ là Kim Liên và Lê Quý Đôn mà năm nào 2 trường này cũng lấy gần gần điểm nhau nên mẹ con em chả dám liều, đăng kí thi Lê Quý Đôn cho chắc mà giờ con em nó đuối Văn quá ( 2 môn Toán Anh thì ổn) nên tự nhiên em đâm lo, stress đến cả tháng nay dù đã chuẩn bị sẵn tinh thần " ko đỗ nv1 thì vào trường dân lập gần nhà mà học".
Nhóc nhà em loại giỏi cả 3 môn Toán , Văn , Anh nhưng vẫn xác định 50/50 và KL , nên dự phòng 1 trường nguyện vọng 2 và 1 trường dân lập gần nhà. Thi vào KL năm nào tỷ lệ cũng cao và căng

NTLT

Xe tăng
IT em ko biết lắm nhưng mảng sx cũng có vẻ đuối rồi các cụ ạ, mấy cty Nhật em bít bắt đầu cho nhân viên nghỉ 1-2 ngày / tuần.

sinichit52

Xe container
Thế các cháu học tiếng Pháp hay Hàn lên cấp 3 ko có lớp học ạ, phải sang tiếng Anh hết ?
Ở Hà nội có trường cấp 3 có lớp ngoại ngữ tiếng Nhật: Kim liên, Đống Đa ( lớp thường của trường chuyên Nguyễn Huệ)
Lớp tiếng Pháp: lớp thường của chuyên CVA
Phan Đình Phùng cũng có lớp NN đặc biệt gì đó mà em không nhớ nổi vì F1 em thi năm kia rồi

candy_nguyen

Xe máy
có cụ ợ, nhưng làm outsourcing cho Nhật Bản còn đỡ vì cơ bản thì KH Nhật rất rất ổn định, em làm thị trường Mỹ, mấy khách doanh nghiệp nhỏ nhỏ trước dịch thì hứa hẹn lắm, mà giờ toang hết rồi :((
các công ty IT lớn thì giảm lương devs, công ty nhỏ thì cũng chật vật, ảnh hưởng chung hết mà cụ. Nhiều công ty vẫn duy trì nhờ mấy cái ODC năm này qua năm khác.
Còn một số công ty làm KH VN - nhất là KH tập đoàn, nhà nước, thì em thấy vẫn rất ổn

Anhhungjp

Xe tăng
có cụ ợ, nhưng làm outsourcing cho Nhật Bản còn đỡ vì cơ bản thì KH Nhật rất rất ổn định, em làm thị trường Mỹ, mấy khách doanh nghiệp nhỏ nhỏ trước dịch thì hứa hẹn lắm, mà giờ toang hết rồi :((
các công ty IT lớn thì giảm lương devs, công ty nhỏ thì cũng chật vật, ảnh hưởng chung hết mà cụ. Nhiều công ty vẫn duy trì nhờ mấy cái ODC năm này qua năm khác.
Còn một số công ty làm KH VN - nhất là KH tập đoàn, nhà nước, thì em thấy vẫn rất ổn
Chính ra giờ mấy mảng trong nước lại đang nuôi outsource :)

Linh_Chi

Xe buýt
khách hàng nhà nước năm nay thì vẫn ổn vì vốn có kh từ năm ngoái rồi mà cụ, nhà mình dập dịch sớm nên cũng ko bị cắt vốn mấy, hồi Bạch Mai bên BTC cũng dọa cắt ác mà sau đấy cháu thấy ko cắt mấy, mấy năm nay có cái trò đô thị thông minh nhà nhà người người chạy đua nên ae i tờ mảng nhà nước cũng ấm phết ạ, nhưng cháu lo sang năm mới là phăng teo cụ ạ.

Anhhungjp

Xe tăng
Các công ty làm outsource với Nhật đều cố gắng kì kèo khách kí hợp đồng ODC, Labo...thứ nhất là được thanh toán tiền hàng tháng, thứ 2 thì là vì nó ổn định (vì khi kí labo thì thường là theo budget cả năm). Tuy nhiên đợt này ngay cả labo cũng bị cắt khá nhiều, hi vọng là quý tới có thể hồi phục lại được.

businessman007

Xe buýt
Em làm cho Mỹ ở Khu công nghệ cao, lương giảm 10%. Năm nay tăng lương bị hoãn. Doang số công ty từ 10 tỷ USD xuống còn 9.8 tỷ USD. Méo Mặt :(

HoaNang79

Xe hơi
Nhóc nhà em loại giỏi cả 3 môn Toán , Văn , Anh nhưng vẫn xác định 50/50 và KL , nên dự phòng 1 trường nguyện vọng 2 và 1 trường dân lập gần nhà. Thi vào KL năm nào tỷ lệ cũng cao và căng
Vâng, con nhà các cụ siêu thật ạ. F1 nhà em Văn kém quá chứ ko là em cũng quất luôn KL. E cũng trông vào nv1 thôi, nếu ko đc là em cũng xác định chọn dân lập gần nhà chứ chả cần nv2 ạ.

Quản Tượng

Xe tăng
Công nhận với các cụ là giờ vào 10 còn căng thẳng hơn ĐH, cháu nhà e năm nay cũng thi vào 10, nhìn tần suất học - rồi học thêm - rồi thi thử các lần của nó mà mình cũng thấy thương.
Hôm qua nhà cháu có đến trường Trí Đức - bên Mỹ Đình xem, kiểu trường này hay phết các cụ ạ. 11tr/ 1 tháng.

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cò nhà em đk NV1 Nhân Chính, NV2 Khương Đình, dân lập Lương Thế Vinh và siêu dự bị HES(nguyên văn lời nó), chuyên Nguyễn Huệ, back up xét hồ sơ ok Đào Duy Từ.
Sáng nay thi HES về bảo dễ, làm đc hết.
Cháu đang học Archimedes, các năm 2-7-8 thì giỏi nhưng sang kỳ lớp 9 thay đổi tâm lý tự nhiên lực học tụt hẳn, bố mẹ và cô chủ nhiệm hết nịnh nọt rồi đe doạ, khoảng 2 tháng lại đây cu cậu mới lo và tự giác chịu khó nên vượt lên.
Archimede hầu như tuần nào cũng thi thử nên học sinh dạn dĩ lắm, ko sợ đi thi. Hôm trước cu cậu thú nhận: biết thế con cố gắng từ đầu kỳ 1 để quyết vào Chu Văn An.
Ở cái tuổi dở ương này phong độ học hành , tính cách thay đổi chập chờn lắm cụ ạ. Thi vào lớp 10 ko theo như kỳ vọng thì cũng ko phải là vấn đề, nếu chọn trường dân lập hoặc công lập kha khá thì các cháu vẫn còn cơ hội cố gắng trong 3 năm để thi ĐH. Em cũng chọn trường đề cao môi trường tốt, học sinh đỡ quậy phá là được.

nemoulsa

Xe hơi
Chắc cũng nhiều thớt về chủ đề này rồi, nhưng em vẫn mạn phép tâm sự với các cụ
Đợt covid mới bắt đầu thì Công ty em tự tin lắm, vì trước đấy sản phẩm bên em đang cạnh tranh với thằng TQ (đặc biệt là thằng Vũ Hán luôn), đợt đó thì bán được, lúc đó cứ oai phong là mình ta không bị ảnh hưởng bởi Covid. Ấy nhưng mà hậu Covid cái, các doanh nghiệp hay mua hàng của Cty em đều gặp khó khăn (xuất khẩu ko xuất khẩu được, bán trong nước cũng hạn chế, rồi cũng đều cắt giảm lương, giảm nhân sự cả), khách hàng khó khăn => sức mua giảm => Cty em cũng sắp đứt dòng tiền. Nó là ảnh hưởng của 1 chuỗi dây chuyền.
Và sau hơn 1 tháng dặt dẹo, thì đến nay bắt đầu có QĐ giảm 1 nửa nhân sự đi làm, cho ở nhà không lương, em cấp quản lý nên vẫn được đi làm nhưng bị cắt mất phụ cấp quản lý (do người bị giảm 50% thì phụ cấp này cũng bị giảm đi 50% là khoảng 2.5 triệu).
Ảnh hưởng của em có thể các cụ bảo là nhỏ, nhưng khổ cái nhà em 2 vợ chồng lại làm cùng Công ty, vợ em kỹ sư khối sản xuất, giờ đi làm 50% công là lương còn 50%, còn em thì thấy bảo tháng sau nếu vẫn như này sẽ tiếp tục đến khối lãnh đạo phải luân phiên đi làm.
Nhà em mới có đứa thứ 2, đang chuẩn bị làm nhà nữa, kinh tế trước cũng dư giả tý nhưng từ tháng trước là bắt đầu thấy áp lực đồng tiền phả vào lạnh gáy rồi ạ. Có khi phải hoãn làm nhà, mang tiền về phòng thủ.
Em biết cũng nhiều cụ buôn bán, kinh doanh, làm thuê đều bị ảnh hưởng do Covid cả, hi vọng rằng Covid sớm qua để mọi thứ trở lại bình thường các cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Hiệu ứng domino, chắc ai rồi cũng ngấm.

long.spc

Xe container
chỗ em đang cách ly 1000 anh Hàn Quốc sang để tiếp tục làm việc, chả biết thay đổi được gì ko chứ dnay khó khăn quá

nemoulsa

Xe hơi
Cụ thế là mình còn được 1/2 năm rồi. Nhiều người (có em) còn dặt dẹo từ tết đến giờ cơ :)
Bên em trụ được đúng đến kỳ lương tháng 6 là bắt đầu toang...tháng cũng 7 tỷ tiền lương + 1.5 tỷ tiền bảo hiểm mà không bán được hàng thì cụ bảo chả toang.

luot_song

Xe điện
Mý mà không thoát khỏi covid thì những ngành nghề may mặc gia công hay sx xk qua Mỹ bị tèo hết cụ ạ... em trước 70 tr net giờ còn 25 vẫn phải làm vì cũng dăm năm nữa về với tổ hiu#:-s

pain

Xe ba gác
Con em thi Cầu Giấy NV1 mà trường đấy năm ngoái thi 4 môn mà lấy có 44,25 điểm còn Yên Hoà là 45 điểm.
45,5 là hạ chuẩn còn ban đầu là 46. f1 em năm nay NV Yên Hoà và NV 2 là Đống Đa, nhẽ ra chọn Quang Trung thì gần hơn nhưng vì năm ngoái Đống Đa lấy 39 có nghĩa nếu NV 2 phải là 40,5 nên chon Đống Đa cho an toàn. QT la 41 và nguyện vọng 2 là 42,5 , hơi k an toàn tuyệt đối.

pain

Xe ba gác
Nhà em nv1 kim liên cơ mà văn đuối, hy vọng nv2 khương đình gần nhà :D
Căng phết các bác ạ!
Khương Đính năm nay thiếu chỉ tiêu NV1 nên lão yên tâm đi. An toàn tuyệt đối.