[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

thichthittrau

Xe hơi
Học Trường tư nổi tiếng thì nhiều tiền rồi. E ít tiền ko biết 4 vấn gì.

Xolabaque

Xì hơi lốp
Covid cô veo, tiền không có mà trường bắt đóng cả kỳ, không cho đóng theo tháng
Giờ nhà nước đang trong tháng khuyến mại giảm giá, chủ nhà còn giảm tiền nhà mà trường con em học bắt đóng theo kỳ
3 đứa hết 300tr/1 năm, kinh doanh thì đình trệ
Các cụ cho em hỏi có luật nào bắt đóng theo kỳ, không được đóng theo tháng không ạ
Trường con em là trường tư nổi tiếng :(
Chả sao cả, cụ (mợ) không thích thì có thể cho con dang trường khác học...

Justforfuntoo

Xe container
Khó rồi. Thôi cụ cứ làm cái đơn lên BGH trình bày hoàn cảnh xem sao thôi chứ bum bét ra chỉ có con không có chỗ học là khổ.
Đơn rồi cụ ah, không được
Trước đây trường có cho đóng theo tháng không hay chỉ đợt này mới thế? Trường con em đóng theo kỳ hoặc đóng cả năm thì được giảm mấy % chứ cũng chưa bao giờ có cơ chế đóng theo tháng cả.
Có mấy tháng trước em vừa được đóng theo tháng xong

Altis 2011

Xe điện
Con em học công lập cấp 2, hôm nay cô thông báo nhà nuoc trả lại học phí 1 tháng 155.000.
Con em học công lập cách rốn rùa 100m, chẳng thấy ép học học thêm nếm gì cả; quỹ lớp 2 tr/ năm, con rất vui vẻ, yêu truong.

datto70

Xe container
Theo báo Tiền Phong,
12 tỉnh, thành phố tăng trưởng kinh tế âm: Để rơi xuống đáy thì khó vực dậy
TP - Thủ tướng **************** yêu cầu 12 tỉnh, thành phố có mức tăng trưởng kinh tế âm phải có ngay chương trình riêng khắc phục những khó khăn, vướng mắc, không để rơi xuống đáy dẫn đến khó vực dậy.

Quảng cáo
Ba thành ủy viên Đà Nẵng xin nghỉ việc trước tuổi hưu
Hà Nội đề xuất tăng khu đô thị mới, Đà Nẵng kiến nghị tháo nút thắt sân Chi Lăng

Theo thống kê, 12 địa phương tăng trưởng âm gồm Vĩnh Phúc, Bắc Ninh, Hòa Bình, Đà Nẵng, Quảng Nam, Phú Yên, Khánh Hòa, Bà Rịa - Vũng Tàu, Bến Tre, Hậu Giang, Sóc Trăng, Cà Mau. Trong đó, chỉ số tăng tổng sản phẩm xã hội trên địa bàn (GRDP) của Đà Nẵng là -3,61%, Quảng Nam -11,51%, Khánh Hòa -12,02%, Bà Rịa - Vũng Tàu -6,87%, Hòa Bình -6,51%...
Là một trong 12 địa phương thuộc nhóm này, tại hội nghị giữa Chính phủ với các địa phương (ngày 2/7), Chủ tịch UBND Thành phố Đà Nẵng Huỳnh Đức Thơ cho biết, thành phố đã chỉ đạo tích cực để tháo gỡ khó khăn vướng mắc của nhà đầu tư trong bối cảnh bất động sản đóng băng.
Thành phố cũng thực hiện các biện pháp kích cầu du lịch nội địa và đến nay cơ bản phục hồi. Tuy nhiên, để tạo động lực phát triển, Chủ tịch Đà Nẵng đề nghị Chính phủ và các cơ quan Trung ương quan tâm chỉ đạo tháo gỡ khó khăn vướng mắc về pháp lý của các dự án liên quan kết luận của Thanh tra Chính phủ, có tính chất tương tự như những dự án sai phạm trước đây.
“Các dự án này là một trong những nguồn lực quan trọng để phát triển thành phố. Nếu thủ tục không được tháo gỡ, không giải quyết thì không thể khơi thông điểm nghẽn để triển khai các dự án lớn, tạo ra nguồn thu, thúc đẩy phát triển kinh tế xã hội của địa phương”, Chủ tịch Đà Nẵng nói.
Ngoài ra, ông Thơ cũng nêu một số kết luận của thanh tra, một số phán quyết của các vụ án hiện nay rất khó khăn trong việc thi hành án. Đơn cử như Sân vận động Chi Lăng đã có phán quyết của tòa rất lâu nhưng chưa thi hành được do vướng nhiều thủ tục pháp lý. “Đà Nẵng đã kiến nghị Thủ tướng chỉ đạo các cơ quan quyết liệt tháo gỡ khó khăn ở các dự án này, xem như nguồn lực để tạo động lực cho thành phố phát triển”, ông Thơ nói.
Tương tự, ông Nguyễn Tấn Tuân, Chủ tịch UBND tỉnh Khánh Hòa bày tỏ mong muốn Trung ương hỗ trợ để giải quyết dứt điểm những “hậu” sai phạm để địa phương có thể “bứt” khỏi tình trạng trì trệ, “bất động”. Về kinh tế, ông Tuân cho biết, do ảnh hưởng của dịch COVID-19 nên tăng trưởng giảm 12%...
Chủ tịch Khánh Hòa cũng kiến nghị Chính phủ xem xét xây dựng chính sách đối với Khu Kinh tế Vân Phong trong tình hình mới theo hướng, phát triển tổ hợp dịch vụ cao cấp, dịch vụ cảng biển và công nghiệp nặng. “Vân Phong đang là điều kiện để thu hút đầu tư mạnh, góp phần để tỉnh phục hồi kinh tế”, ông Tuân nói.
Trao đổi thêm về nội dung này, Thủ tướng **************** nhận xét, trong 12 tỉnh tăng trưởng âm, có 4-5 tỉnh ở mức rất thấp như Đà Nẵng, Quảng Nam, Khánh Hòa, Bà Rịa - Vũng Tàu… cần có chương trình hành động riêng để khắc phục. Nếu để “rơi quá sâu, xuống tận đáy thì muốn vực dậy kinh tế trong năm 2020 rất khó khăn”, Thủ tướng nói.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

thuysinh.tl

Xe container
Các tỉnh dựa nhiều vào ngành dịch vụ thì âm là khó tránh. Bên cạnh dịch vụ thì phải đầu tư các ngành khác thì khi có biến mới gánh đỡ cho nhau được

Spike

Xe tăng
Con em học công lập cấp 2, hôm nay cô thông báo nhà nuoc trả lại học phí 1 tháng 155.000.
Con em học công lập cách rốn rùa 100m, chẳng thấy ép học học thêm nếm gì cả; quỹ lớp 2 tr/ năm, con rất vui vẻ, yêu truong.
Nhà em cũng nhất quyết kiểu gì cũng học trường công. Khổ, lớp con nhóc chả lúc nào dưới 50 cháu :D

Justforfuntoo

Xe container
Cụ vẫn trên Times City đấy chứ; vậy mà đợt trước em tưởng VS có chia sẻ mà. Đợt này em thấy các trường có sinh ra cái Hợp đồng/Chương trình ưu đãi học phí đấy, cụ thể em thấy Nguyễn Hoàng có hệ thống UK Academy đang triển khai có vẻ hay.
Nghe đồn trường con em cũng sắp sang tay NHoang ạ

businessman007

Xe buýt
Phải đa dạng kinh tế như thằng Sài Gòn thì lỡ có gì ko bị sụt giảm. Mấy thằng như Đà Nẵng quá phụ thuộc vào du lịch hay Bắc Ninh gắn với Samsung có chuyện thì chết ngay.

Em hỏi câu này hơi thô, mong cụ chủ và các cụ phụ huynh thông não hộ.
Việc học của các con là việc dài hạn, 12-16 năm một đứa là trung bình.
Vậy con học trường nào, môi trường ra sao em nghĩ các cụ phải tính toán lộ trình kinh tế phù hợp để cho các cháu theo đuổi cho đến hết quá trình phổ thông( lương khô)
Trừ trường hợp bất khả kháng thì mới phải đổi lộ trình học.
Trường công thì thôi thập cẩm cha mẹ, giầu có nghèo cũng có đúng tuyến, trái tuyến thì thôi bảo cứ học rồi tính nhưng là các trường tư, trường quốc tế thì đạn dược các cụ phải chuẩn bị đầy đủ cho cả 5 năm hoặc 10 năm một nhóc chứ không thể kỳ nào tính kỳ đó, năm nào tính năm đó.
Việc học không phải như thời trang năm nay đánh quả được thì mua đôi giày 2000 đô sang năm xịt thì lại ba ta thượng đình.
Vậy nên việc đóng tiền học phí theo tháng, quý, năm mà nhất là mùa covid này thì em nghĩ phụ huynh và nhà trường cần có sự phối hợp và đồng cảm với nhau để gồng qua cơn khó.
Nhà trường cũng cần vốn để duy trì hoạt động mà các con cũng cần môi trường giáo dục ổn định nên việc đóng trước học phí trong một năm em thấy cũng bình thường ạ.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Thế mới biết kinh doanh giáo dục là ngon nhất. Tiền toàn thu của khách trước, hàng thì giao sau dần đần, ngược hẳn với kinh doanh hàng hóa khác.
Ví dụ : các cụ vào quán ăn bát phở, các cụ ăn xong mới ra trả tiền....
Cụ sang Sing, Mã mà xem, kêu chai bia, bát phở nó tính tiền luôn nhá.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em hỏi câu này hơi thô, mong cụ chủ và các cụ phụ huynh thông não hộ.
Việc học của các con là việc dài hạn, 12-16 năm một đứa là trung bình.
Vậy con học trường nào, môi trường ra sao em nghĩ các cụ phải tính toán lộ trình kinh tế phù hợp để cho các cháu theo đuổi cho đến hết quá trình phổ thông( lương khô)
Trừ trường hợp bất khả kháng thì mới phải đổi lộ trình học.
Trường công thì thôi thập cẩm cha mẹ, giầu có nghèo cũng có đúng tuyến, trái tuyến thì thôi bảo cứ học rồi tính nhưng là các trường tư, trường quốc tế thì đạn dược các cụ phải chuẩn bị đầy đủ cho cả 5 năm hoặc 10 năm một nhóc chứ không thể kỳ nào tính kỳ đó, năm nào tính năm đó.
Việc học không phải như thời trang năm nay đánh quả được thì mua đôi giày 2000 đô sang năm xịt thì lại ba ta thượng đình.
Vậy nên việc đóng tiền học phí theo tháng, quý, năm mà nhất là mùa covid này thì em nghĩ phụ huynh và nhà trường cần có sự phối hợp và đồng cảm với nhau để gồng qua cơn khó.
Nhà trường cũng cần vốn để duy trì hoạt động mà các con cũng cần môi trường giáo dục ổn định nên việc đóng trước học phí trong một năm em thấy cũng bình thường ạ.
Có quả đầu tư ba tỏi mấy cho 12 năm đấy, sau khi ra trường trả lại toàn bộ. Trước kia cho đóng bằng $ thì ngon, giờ bắt đóng bằng đồng ông Cụ.

momoyama68868

Xe điện
Covid cô veo, tiền không có mà trường bắt đóng cả kỳ, không cho đóng theo tháng
Giờ nhà nước đang trong tháng khuyến mại giảm giá, chủ nhà còn giảm tiền nhà mà trường con em học bắt đóng theo kỳ
3 đứa hết 300tr/1 năm, kinh doanh thì đình trệ
Các cụ cho em hỏi có luật nào bắt đóng theo kỳ, không được đóng theo tháng không ạ
Trường con em là trường tư nổi tiếng :(
Cụ tìm nghị định 86/NĐ-CP về qui định thu học phí và 1 số vấn đề liên quan.
Nguyên tắc thì HP thu theo tháng không được phép thu theo kỳ. Trường muốn thu theo kỳ phải có biên bản thỏa thuận với PHHS/SV...mới được thu theo kỳ. Nhưng không rõ trong các điều khoản quy định của Truòng con cụ ngay từ lúc đầu nhập học có đề cập chưa, hoặc giả các PH đã ký 1 cái thỏa thuận dài lê thê nào đó trong đó bao gồm chấp nhận thu HP theo kỳ thì phải chịu thoai.
Không biết con cụ học BS hay Welspring?

Justforfuntoo

Xe container
Cụ tìm nghị định 86/NĐ-CP về qui định thu học phí và 1 số vấn đề liên quan.
Nguyên tắc thì HP thu theo tháng không được phép thu theo kỳ. Trường muốn thu theo kỳ phải có biên bản thỏa thuận với PHHS/SV...mới được thu theo kỳ. Nhưng không rõ trong các điều khoản quy định của Truòng con cụ ngay từ lúc đầu nhập học có đề cập chưa, hoặc giả các PH đã ký 1 cái thỏa thuận dài lê thê nào đó trong đó bao gồm chấp nhận thu HP theo kỳ thì phải chịu thoai.
Không biết con cụ học BS hay Welspring?
Không có ký gì cụ ạ
Các năm trước vẫn được đóng theo tháng, năm nay không
Hay luật giáo dục 2019 mới thay đổi ạ

momoyama68868

Xe điện
Không có ký gì cụ ạ
Các năm trước vẫn được đóng theo tháng, năm nay không
Hay luật giáo dục 2019 mới thay đổi ạ
Luật chỉ quy định những vấn đề lớn chung chung thôi. Quy định về thu học phí có cái Nghị định 86/2015/NĐ-CP ấy quy định rất chi tiết, nếu không có thỏa thuận mà đòi thu thế là không ổn đâu. Cụ kiểm tra kỹ lại có từng ký cái gì có nội dung liên quan không, nếu không thì cụ/mợ không đóng cả quý cũng không làm gì được.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
em học trường công, con em cũng học trường công, ngon bổ rẻ. Ko ngu đi mất tiền cho bọn con buôn. Môi trường gia đình cũng cực kì quan trọng, học trường vip mà bố mẹ ko kèm cặp dc thì cungc ko ăn thua.

Justforfuntoo

Xe container
Luật chỉ quy định những vấn đề lớn chung chung thôi. Quy định về thu học phí có cái Nghị định 86/2015/NĐ-CP ấy quy định rất chi tiết, nếu không có thỏa thuận mà đòi thu thế là không ổn đâu. Cụ kiểm tra kỹ lại có từng ký cái gì có nội dung liên quan không, nếu không thì cụ/mợ không đóng cả quý cũng không làm gì được.
E sợ lại như Việt Úc, khổ thân con :(