[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Attitudematters

Xe hơi
Thế mà không hiểu sao bên Europlas tuyển chưa bao giờ khó khăn dù mở nhà máy, thêm lĩnh vực hoạt động kinh doanh là sao nhỉ ?. Riêng đội trưởng phó phòng thì chỉ sợ bị cho nghỉ hoặc làm cho đến khi công ty sập tiệm mới nghỉ, không bao giờ thấy muốn nhảy việc sang bên khác thế mới lạ. Em ngồi gặp, làm việc hơn 10 năm qua vẫn những con người đó nên em biết, bên em là đối tác của bên họ 13 năm rồi.
Có thể bên họ thưởng các loại cao: hiệu suất, quý, năm... Rồi công đoàn tốt, văn hoá tốt, nghỉ lễ du lịch... Bên cụ đối tác thì cũng đứng ngoài ko thấy đc.

muoibaconcho

Xe điện
Lưong thợ mà 6 tr thì tìm thêm chục niên nữa cũng ko có, trừ khi tuyển thằng phụ bưng bê điếu đóm. Làm công trường vất vả, tốn kém chi phí nên lương phải cao hơn bọn văn phòng. Tối thiểu lương phải từ 400k trở lên tức là 9 tr/tháng.

sakai_yo

Xe lăn
Thế mà vẫn k tuyển được à cụ
Tuyển được cụ ạ, ý em là giờ nuôi thợ không như trước. Nhà em còn lắp điều hoà 24K phòng ngủ, wifi căng đét nữa. 11h trưa nghỉ tay ăn cơm, cho ngủ đến 2h chiều. Cơm trưa tối có ng nấu, thợ chỉ chia nhau rửa bát

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Có thể bên họ thưởng các loại cao: hiệu suất, quý, năm... Rồi công đoàn tốt, văn hoá tốt, nghỉ lễ du lịch... Bên cụ đối tác thì cũng đứng ngoài ko thấy đc.
Cái này em biết nhưng ý em là hạt độn nhựa và hạt màu sao mà lợi nhuận cao thật, chắc ngành này ít công ty hoặc nhiều nhưng không lại được

Chỉnh sửa cuối:

daicuty

Xe tăng
Tuyển được cụ ạ, ý em là giờ nuôi thợ không như trước. Nhà em còn lắp điều hoà 24K phòng ngủ, wifi căng đét nữa. 11h trưa nghỉ tay ăn cơm, cho ngủ đến 2h chiều. Cơm trưa tối có ng nấu, thợ chỉ chia nhau rửa bát
Đấy, nhiều khi chịu thiệt tý thợ nó còn cống hiến chứ giờ nhiều thợ kiêu lắm. Mà tìm thợ được việc đâu có dễ

businessman007

Xe buýt
Samsung ở Sài Gòn nó tuyển quá trời mà vẫn ko kiếm đủ công nhân :))

daicuty

Xe tăng
Samsung ở Sài Gòn nó tuyển quá trời mà vẫn ko kiếm đủ công nhân :))

Không phải không đủ mà chính sách nó tuyển liên tục. Chế độ của nó là ngon trong top các cty nước ngoài ấy. Ss phía bắc nó về tận quê tuyển luôn cụ ơi

greenkar

Xe tăng
Sao cụ không mạnh dạn đăng : luơng 10 tr, đóng bảo hiểm XH mức 10 tr, thưởng tết tháng 13 cam kết không phụ thuộc tình hình KD cty.
Cụ mạnh dạn lên xem nào. :))
Toàn thương mại lom dom, vốn liếng 1 vài tỷ toàn tiền vay với cắm sổ đỏ, hàng thì toàn hàng Tập... trả lương như cụ thì chả mấy chốc cụt cmn vốn. :D
Cháu fun tý, giờ khó khăn chung.

lancuoilapnick

Xe đạp
Góp ý với chủ thớt, hỗ trợ tiền xăng tức đi xe của mình, mấy tháng trở bếp, máy lọc này cũng nhanh tã lắm.

fadco

Xe container
Vậy mà còn khó tuyển, đúng ko cụ?
Vì thợ cứng thì nó đã có thể tự làm, cụ ko cẩn thận mất cả việc với người với nó?
Thợ cứng bây giờ chỉ thich làm lính oánh thuê, ko thích làm môi trường công ty vì gò bó:))), việc thì thợ chưa đủ tuổi để cướp nên em ko lo:-)

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
VN toàn dạy bàn giấy, nên mấy ông bk, mấy ông kỹ sư cơ khí ở trường em, toàn sợ dầu mỡ, sợ bẩn tay :P
Chỉ thích làm dân cổ cổn trắng sang chảnh!
Nền giáo dục dạy méo mó, nên ko coi trọng việc tay chân :(
Méo mó thật cụ nhỉ, thực ra việc tay chân nó cũng đòi hỏi đầu óc quan sát nhiều lắm nếu muốn giỏi. Còn mấy ô kỹ sư đc đào tạo đâù óc nhưng thường chỉ dừng ở mức tư duy cùi bắp, có khi chỉ ngang cái máy tính casio cầm tay.

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
P

Hihi. Phét lác vừa thôi anh ơi. Khi mà anh đứng ra thuê tầm 10 nhân viên làm cùng mình lúc đó anh ko còn nói câu này nữa đâu. Lý thuyết thì màu xám, còn cây đời mãi mãi xanh tươi.
Cụ vẫn đứng trên góc nhìn của người làm chủ nên thấy thế là phải rồi. Đành rằng quan điểm cụ nghĩ thế là đúng. Nhưng ngược lại thì người lao động họ cũng cần phải có thu nhập đảm bảo để trước mắt là bản thân họ sống được với đồng lương, sau là nuôi sống gia đình. Nhất là ở VN thì tình trạng công ty làm ăn đc vài năm rồi nợ lương, phá sản, chuyển đổi kinh doanh... nó xảy ra như cơm bữa nên người lao động đa số họ muốn nhìn vào cái ở ngay trước mắt, biết ngày nào hay ngày đó thôi, chứ bảo cứ cống hiến đi, đóng góp đi... rồi sau này sẽ nhận đc đãi ngộ tương xứng... nghe nó xa vời lắm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Méo mó thật cụ nhỉ, thực ra việc tay chân nó cũng đòi hỏi đầu óc quan sát nhiều lắm nếu muốn giỏi. Còn mấy ô kỹ sư đc đào tạo đâù óc nhưng thường chỉ dừng ở mức tư duy cùi bắp, có khi chỉ ngang cái máy tính casio cầm tay.
Chuẩn ah!

businessman007

Xe buýt
Samsung mà tuyển CN lương bằng đúng mức lương tối thiểu vùng SG (?) :D
Em mà là thanh niên đi xin việc, em thà làm bưng bê quán ăn còn hơn.
Samsung ở đâu chả vậy cụ, làm công nhân thì chủ yếu tiền tăng ca mới nhiều- tháng nào cũng > 12 củ đó cụ

buonnon

Xe buýt
E chỉ tuyển thợ tầm trên dưới 40 làm vì cuộc sống nhiều hơn. Thợ trẻ hoài bão cao lắm ra đường toàn ngắm oto, nhà lầu quay lại nhìn lương cụ trả có chục triệu nên nay làm mai bỏ mệt lắm cụ ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vẫn đứng trên góc nhìn của người làm chủ nên thấy thế là phải rồi. Đành rằng quan điểm cụ nghĩ thế là đúng. Nhưng ngược lại thì người lao động họ cũng cần phải có thu nhập đảm bảo để trước mắt là bản thân họ sống được với đồng lương, sau là nuôi sống gia đình. Nhất là ở VN thì tình trạng công ty làm ăn đc vài năm rồi nợ lương, phá sản, chuyển đổi kinh doanh... nó xảy ra như cơm bữa nên người lao động đa số họ muốn nhìn vào cái ở ngay trước mắt, biết ngày nào hay ngày đó thôi, chứ bảo cứ cống hiến đi, đóng góp đi... rồi sau này sẽ nhận đc đãi ngộ tương xứng... nghe nó xa vời lắm.
Thế nên em thấy có cụ để thưởng Tết 2 tháng lương, em thì chia luôn nếu ko đóng bảo hiểm, nếu đóng bảo hiểm thì để 1 tháng lương thưởng, 1 tháng kia cho vào lương cho nó hấp dẫn :D
Giờ lương ko hấp dẫn ko tuyển được nhân sự đâu ấy :P

duongctt

Xe tăng
Chuẩn cụ. Thằng ku thợ cơ khí chỗ em cũng oánh thuê cho xưởng như thế. Xưởng làm không hết việc nên thuê cả thợ làm đêm, lương sòng phẳng theo ngày nên bọn nó lại gắn bó.
Em ở tỉnh, thợ chỗ em biết hàn cắt đơn giản, sức khỏe tốt, cơm nuôi bữa trưa, không dăm lít không làm. Mà chủ phải ngoan, không ngoan bố tắt điện thoại đi chơi :D
Chứ em hỏi bác, hàn thì toét mắt ra, bụi bặm, bẩn thỉu, độc hại, hai thằng khênh cả tạ lên 4-5 tầng cầu thang, trưa nắng vẫn phơi mặt trên mái tôn đập đập gõ gõ, trưa nhìn hộp cơm như chó nhìn thấy thóc. 10 củ/26 công thì của nhà các bác ấy cả, em đi làm công nhân không mưa gió gì, tháng lĩnh đủ lương, kiếm con ếch choai tơ nữa thì tha hồ đong gái trong xưởng =))

Chỉnh sửa cuối:

Justforfuntoo

Xe container
Covid cô veo, tiền không có mà trường bắt đóng cả kỳ, không cho đóng theo tháng
Giờ nhà nước đang trong tháng khuyến mại giảm giá, chủ nhà còn giảm tiền nhà mà trường con em học bắt đóng theo kỳ
3 đứa hết 300tr/1 năm, kinh doanh thì đình trệ
Các cụ cho em hỏi có luật nào bắt đóng theo kỳ, không được đóng theo tháng không ạ
Trường con em là trường tư nổi tiếng :(