[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Khanhnho

Xe buýt
Đợt này em đăng tuyển vị trí lao động tay chân nhận hồ sơ toàn các cụ già U40-50-60. Toàn các bô lão bị sa thải do covid.

daicuty

Xe tăng
Em.làm full điện nhẹ bao gồm mạng, thoại, PA, CCTV, carparking, Access, video phone....
Cũng nhiều thứ nhỉ. E rành mỗi mạng, phần cứng máy, camera.. Định xong cty nhật về lại Hưng yên làm, ở hn đi làm tắc đường ngại quá

daicuty

Xe tăng
Nhiều cụ kêu khó tuyển người quá mà không cụ nào mở cty chuyên outsource mảng này nhỉ. Cty sẽ liên kết với các cụ trên này đảm bảo cung ứng nhân lực phù hợp với từng công việc cụ thể đảm bảo kỹ thuật và chuyên môn cao. Mặt khác do nhiều mối liên kết nên nhân viên cũng được đều việc hơn, đảm bảo thu nhập không thất thường. Rất phù hợp với công việc đặc thù mang tính thời vụ. Điều này có lợi cho cả 3 bên
Nói khó thế thôi chứ các cụ ấy tuyển vừa ý các cụ ấy, tìm được người biết việc chịu khó không phải đơn giản đâu cụ, vì họ có nghề rồi họ làm ngoài ngay. Thuê outsoure thì tốn bạc lại không ưng

vkthang

Xe container
Nhiều cụ kêu khó tuyển người quá mà không cụ nào mở cty chuyên outsource mảng này nhỉ. Cty sẽ liên kết với các cụ trên này đảm bảo cung ứng nhân lực phù hợp với từng công việc cụ thể đảm bảo kỹ thuật và chuyên môn cao. Mặt khác do nhiều mối liên kết nên nhân viên cũng được đều việc hơn, đảm bảo thu nhập không thất thường. Rất phù hợp với công việc đặc thù mang tính thời vụ. Điều này có lợi cho cả 3 bên
Thợ 10 ông thì 8 ông khôn lỏi, có dịch vụ này thì làm 1-2 lần thợ nó chẳng bắt mối với khách luôn, bỏ qua cty trung gian.

duongctt

Xe tăng
Mèng đéc ui, combo: biết cắt đá, làm đc cả điện nước, thuộc đường HN, mà có 10củ tháng!? Em cũng chắc chắn là không thứ 7, chủ nhật gì.
Quê em, lao động phổ thông xin vào LG hay vendor của LG. Làm ca - kíp 12h, tuần làm 60h, hết tuần đổi ca đêm - ngày, ăn 2 bữa, có xe đưa đón. Không cần bằng cấp, vào đc đào tạo từ đầu, ông nào nhanh nhẹn, còn có cơ hội sang Hàn học nghề mấy tháng. Lương không dưới 10 củ nhé các bác. Thì tội gì nắng nôi thế này phải mò lên HN thuê nhà trọ.
Mà em thật, đã đi làm thuê thì một là lương cao, mầu nhiều, hai là cty to, thường họ sòng phẳng, ít lươn lẹo, cũng học đc nhiều điều tốt hơn. Hãi nhất là cty gia đình chồng giám đốc, vợ thủ quỹ. Phút là nghỉ việc, lèo nhèo lương thưởng có khi còn khuyến mãi thêm mấy cái vả đấy chứ.
Còn bác tuyển thợ hàn cũng chỉ nhìn từ văn phòng bác nhìn ra. Bác đi ra ngoài xem, mấy xưởng gia đình vẫn đang làm từ sáng đến đêm nhé, công tươi, thích thì còn ứng cho vài củ tiêu trước, chủ nào thoáng còn ứng cho cả con iPhone 11 Pro để đi tán gái nhé. Ông nào cứng thích mở riêng học trong đây ra là vừa miếng nhất, quen việc, quen mối, quen vật tư, anh em trong nghề.

tranvanlong

Xe điện
Xe ôm công nghệ và giao ship hàng online nó chiếm lĩnh hết nguồn lao động trẻ, khỏe rồi ạ
Nhà em gần hàng cơm gà trưa nào cũng thấy hơn chục thanh niên xe ôm công nghệ đứng chờ lấy cơm đi ship, nghĩ cũng buồn và cám cảnh.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mèng đéc ui, combo: biết cắt đá, làm đc cả điện nước, thuộc đường HN, mà có 10củ tháng!? Em cũng chắc chắn là không thứ 7, chủ nhật gì.
Quê em, lao động phổ thông xin vào LG hay vendor của LG. Làm ca - kíp 12h, tuần làm 60h, hết tuần đổi ca đêm - ngày, ăn 2 bữa, có xe đưa đón. Không cần bằng cấp, vào đc đào tạo từ đầu, ông nào nhanh nhẹn, còn có cơ hội sang Hàn học nghề mấy tháng. Lương không dưới 10 củ nhé các bác. Thì tội gì nắng nôi thế này phải mò lên HN thuê nhà trọ.
Mà em thật, đã đi làm thuê thì một là lương cao, mầu nhiều, hai là cty to, thường họ sòng phẳng, ít lươn lẹo, cũng học đc nhiều điều tốt hơn. Hãi nhất là cty gia đình chồng giám đốc, vợ thủ quỹ. Phút là nghỉ việc, lèo nhèo lương thưởng có khi còn khuyến mãi thêm mấy cái vả đấy chứ.
Còn bác tuyển thợ hàn cũng chỉ nhìn từ văn phòng bác nhìn ra. Bác đi ra ngoài xem, mấy xưởng gia đình vẫn đang làm từ sáng đến đêm nhé, công tươi, thích thì còn ứng cho vài củ tiêu trước, chủ nào thoáng còn ứng cho cả con iPhone 11 Pro để đi tán gái nhé. Ông nào cứng thích mở riêng học trong đây ra là vừa miếng nhất, quen việc, quen mối, quen vật tư, anh em trong nghề.
Chuẩn cụ. Thằng ku thợ cơ khí chỗ em cũng oánh thuê cho xưởng như thế. Xưởng làm không hết việc nên thuê cả thợ làm đêm, lương sòng phẳng theo ngày nên bọn nó lại gắn bó.

suotpheu

Xe máy
Lương cơ bản cộng thêm lương năng suất công việc chắc sẽ thu hút lao động hơn

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nói đơn giản là mấy ông công tý bé bé có thể cho người làm nghỉ bất kỳ lúc nào nếu ông muốn; hoặc ông ta có thể sập bất kỳ lúc nào và người làm phải phắn.

Thế thì cống hiến gì cho ông ta đây ?

Cụ rất đúng với quan điểm dù là công việc gì thì cũng là lợi ích hai bên đều có thì mới bền.

Trừ bộ đội, công an, hay một số linh vực có tính chất "nghĩa vụ" theo luật
Còn ra thì tất cả các mối quan hệ lao động đều là cùng có lợi hết.
Có những công việc tính được bằng tiền; có những công việc tính được bằng tinh thần.

Đối với người đi làm thuê, khi tổng lợi ích ở chỗ kia mà cao hơn ở chỗ này thì bô' chau bỏ sang ngay. Đối với "công/viên chức" dù ở vị trí nào cũng thế; có chỗ khác ngon hơn là mệ cháu tìm cách chuyển ngay; ra làm ngoài mà ngon hơn thì chức tước cháu cũng té. Đừng bẩu cháu còn làm ở đây là để cống hiến, để phục vụ, cháu hy sinh lợi ích cá nhân vì cộng đồng đới.

Bên sử dụng LĐ cũng thế thôi. Khi mà lợi ích thằng A mang lại không còn/hoặc không bằng thàng B kia thì nó cũng tìm cách cho mầy nghỉ. Cơ quan/công ty nhà nước nhá, nó đuổi mầy khó thì nó cũng cho ngồi chơi xơi nước, cho ức chế mà phắn. Làm íu gì có chuyện DN tui gồng mình lên chịu lỗ để tạo công ăn việc làm cho xã hội. Làm cho' gì có chuyện tui phải hy sinh nhiều thứ lắm để duy trì doanh nghiệp vì đằng sau là cuộc sống của hàng ngàn gia đình.

Cụ có tư tưởng như này không tuyển được thợ chẳng có gì lạ!
Người lao động đi làm thì họ cũng phải tính toán để có thu nhập đảm bảo cuộc sống gia đình.Với lao động phổ thông thì họ cần nhìn được cái thực chất nhất, dễ nhìn thấy nhất chứ họ không tin vào lời hứa tương lai. Phụ hồ đi làm 400k/ngày , cuối tuần cai thầu phải phát lương cho họ không là họ bỏ sang cai khác.
Và cụ cũng đừng nói cái chuyện cống hiến ở đây nghe nó tởm tởm. Người lao động và người sử dụng lao động thực chất là quan hệ mua bán hợp tác cùng có lợi. Thế nên cống hiến với ban ơn nghe nó thum thủm.
Cụ muốn tuyển được người thì phải đưa ra cái mà họ sẽ được nhận khi hợp tác với cụ. Khi lợi ích 2 bên gặp nhau thì cụ sẽ tuyển được.
Thường thì người ta se nghĩ ngay tới mức thấp nhất thế nên cái mức 6-10tr của cụ thợ nó nghe mùi không hấp dẫn mà mớ công việc vẻ ra quá nhiều.
Nói như cụ nào đó thì bọn chưa có việc nó sẽ nghỉ chạy Grab với ship cho lành.

HungZoro

Xe đạp
e cũng thấy thế cụ ạ? Hay ở nha quen nhiều ng chả muốn đi là nhỉ?

TieuFu

Xe container
Em tuyển sales lương cứng 5,5 tr, ăn trưa 500k, điện thoại gửi xe cty trả. Mục tiêu SV mới ra trường hoặc kn 1 năm là đc. Vậy mà hẹn PV 10 bạn thì 3-4 bạn đến. Đa phần trao đổi 2 vấn đề giống nhau: 1 - Địa điểm xa chỗ ở, từ chối; 2- lương cứng thấp, từ chối.

Chắc em đã quá già và lạc hậu rồi chăng các cụ?
5,5 tr đủ ăn mí thuê nhà !

tuantab

Xe tăng
Phải trả lương thợ trực tiếp mới thấm lão ạ, còn chém ai chẳng chém hay:))
Vâng em cũng hơi bất ngờ, em ở Hà Đông, kho ngay cạnh Aeon Mall cũng không phải nhà quê lắm, lương lxe tải nhẹ em trả đồng đều có nhõn 8tr nuôi ăn trưa, chủ quan em thấy ae vui vẻ không bức xúc gì.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Giò không biết chứ thời cách đây 15-20 năm điểm thi vào bách khoa chỉ thua Y thôi. Vào đấy toàn ông đầu to mắt cận, bỏ bao nhiêu công học hành mới vào được mấy ai chịu tay chân dầu mỡ cực nhọc? Méo mó từ khâu tuyển sinh.
Giờ vẫn ko khác gì mà cụ, VN ko coi trọng nghề kỹ thuật, bản thân các thầy cũng ko làm thực tế, sống được bằng nghề thực tế nên ko dạy được trò yêu nghề :P

Freeman Bodhany

Xe tăng
Chào các cụ, chả là bên em có nhu cầu tuyển thêm thợ lắp đặt thiết bị bếp như bếp từ, hút mùi, chậu vòi.... Thợ có kinh nghiệm có thể đi làm ngay còn thợ chưa có kinh nghiệm sẽ được đào tạo việc. Tuy nhiên đăng tuyển cả tháng nay mà vẫn chưa được thợ. Nhiều ae bảo giờ thợ vẫn đang ở quê nhiều chưa lên... :(
Cụ có tuyển thầy không ? Em apply ...:D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em làm điện nhẹ, tuyển thợ cứng 500k/ ngày, thợ phụ 350k, học việc cũng 200k/ ngày
Vậy mà còn khó tuyển, đúng ko cụ?
Vì thợ cứng thì nó đã có thể tự làm, cụ ko cẩn thận mất cả việc với người với nó?

sakai_yo

Xe lăn
Ở đô thị ăn ở rất đắt vì vậy tuyển thợ nuôi ăn ở dễ tuyển hơn cụ ạ
Nhà em phụ cấp 60K/ngày cụ ạ. Ngoài ra chỗ ở cũng free - ở tại xưởng. Xà phòng, kem đánh răng v.v cũng mua hết, thợ k phải bỏ thêm đồng nào

Freeman Bodhany

Xe tăng
Mô tả công việc:

Lắp đặt thiết bị nhà bếp như bếp từ, máy hút mùi, chậu vòi, máy lọc nước, máy rửa bát.....(Biết cắt sửa bàn đá bếp, có kiến thức về điện )

-Vận chuyển các sản phẩm thiết bị bếp đến địa chỉ của khách hàng.
-Lắp đặt, hướng dẫn sử dụng cho khách hàng
-Bàn giao cho khách hàng và thu tiền của khách hàng (nếu có)

Chức vụ: Nhân Viên/Chuyên Viên

Hình thức làm việc: Toàn thời gian

Quyền lợi được hưởng:

- Lương từ 6 -10 triệu theo kinh nghiệm và năng lực.

- Được hỗ trợ tiền xăng xe, ăn trưa...và các khoản phụ cấp khác

- Được nghỉ các ngày lễ, ngày Tết theo quy định của pháp luật.

- Được thưởng hàng tháng tùy theo trách nhiệm của công việc đã hoàn thành.

- Môi trường làm việc chuyên nghiệp và thân thiện.

Nam, tốt nghiệp Trung Cấp hoặc học nghề các chuyên ngành cơ khí, điện, điện lạnh, sức khỏe tốt, lý lịch rõ ràng có xe máy.... ưu tiên những ứng viên có kinh nghiệm lắp đặt điện máy hoặc điện dân dụng, chấp nhận ứng viên tốt nghiệp Trung Học Phổ Thông nhưng có kinh nghiệm lắp đặt điện máy hoặc làm thợ điện nước.

Yêu cầu công việc:

Yêu nghề, có đạo đức nghề nghiệp

- Thành thạo đường Hà Nội

- Chưa có kinh nghiệm sẽ được đào tạo.
Em gửi các cụ tham khảo
Sao cụ không mạnh dạn đăng : luơng 10 tr, đóng bảo hiểm XH mức 10 tr, thưởng tết tháng 13 cam kết không phụ thuộc tình hình KD cty.
Cụ mạnh dạn lên xem nào. :))