[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cũng biết là thế cụ ạ, nhưng vấn đề là sang chảnh thì phải trả giá thôi, làm cho các cty vừa và nhỏ tuy ko hoành tráng như thu nhập thường là tốt hơn
Vấn đề là nhiều công ty nhỏ không chú trọng xây dựng văn hóa doanh nghiệp, công việc nhiều khi chồng chéo, ma cũ ma mới, chế độ đãi ngộ, quản lý kiểu công ty gia đình nhỏ, các thứ các thứ... Đó là những yếu tố khiến nhiều người lao động đắn đo và khó gắn bó lâu dài.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
6-10 quả thực là thấp so với mặt bằng thợ hiện nay.
Nhiều cụ chắc lâu không để ý, chứ vài năm gần đây VN mình đón làn sóng đầu tư nước ngoài vào làm gia công, nhân công phổ thông thiếu nghiêm trọng. Các tỉnh Hải Phòng, Hưng Yên, Bắc Ninh, Thái Nguyên.... gần như tuyệt chủng công nhân địa phương, các đội tìm nhân sự còn phải mò lên các vùng cao Tây bắc kiếm công nhân. Đi dọc các làng bản từ mạn Yên Bái tới Hà Giang, Cao Bằng, Lai Châu... đâu đâu cũng thấy căng bạt tuyển công nhân cho các công ty dưới xuôi. Mặt bằng thu nhập công nhân các tỉnh quanh HN cũng loanh quanh 8-10 triệu từ lâu rồi, nhiều công ty trên 12 triệu nếu làm 12 tiếng/ngày.

Vì vậy nếu giữa đất thủ đô, nhà phải thuê, không tự nấu ăn được thì mức lương thợ 6-10 triệu là rất căng. Tuy nhiên với nhiều doanh nghiệp, mức lương 12-15tr/tháng cho lao động phổ thông lại quá cao, vượt mức chi trả. Vì vậy sẽ có 1 giai đoạn lỡ cỡ như hiện nay, là trình độ thấp thì lương quá cao còn trình độ cao thì chưa cần tới. Dần dần các cụ tuyển dụng phải hướng đến thợ lành nghề năng suất cao, trả lương lên hẳn 15 triệu, và đây cũng chính là xu hướng của thị trường lao động những năm tới: cả lương và năng suất lao động đều tăng rất nhanh.
Đúng rồi cụ ạ, thợ giờ lương cao lắm. Nhà e trả các a 13-15tr, ông chính thì 25-30 củ đều mỗi tháng cụ ạ. Cuối năm thì cũng phải 2 tháng lương đấy ạ.
Bây giờ thời tiết khắc nghiệt, lại yêu cầu cao, mà tiền mất giá nên thấp là ko có ai đi làm, người đi thì ko biết việc, người biết việc thì phải lương cao để anh em yên tâm làm việc, chứ cứ nghĩ chuyển việc thì mình còn tìm ốm

poiuy

Xe ba gác
Bên em cũng tìm tuyển thợ cơ khí, chỉ cần đã học qua trường nghề, chưa kinh nghiệm cũng đc mà tuyển mãi chưa được. Có vẻ thanh niên giờ thích chạy grab ship hàng hơn. Đóng bảo hiểm đầy đủ, khám sức khoẻ định kỳ hàng năm, đi du lịch mỗi năm 1 lần, lương 6-10tr tuỳ tay nghề (chưa tính làm ngoài giờ), có ăn trưa, ngày lễ tết trong năm đều có thưởng, tết âm thưởng 2 tháng lương, ngày trung thu, tết thiếu nhi đều có quà= tiền/ hiện vật cho tất cả con em trong độ tuổi đi học của toàn bộ nhân viên. Thế mà rất khó tuyển. Đăng báo mấy lần đều ko có hồ sơ.
Chỗ em chế độ còn cao hơn thế này mà chỉ tuyển được LĐPT là con em gửi gắm và làm ở những chỗ việc nhẹ thôi.

Dungha

Xe điện
2 năm trước em lắp giàn phơi thông minh, thằng ku lắp cho em nó bảo thu nhập bình quân nó cũng được 14 củ. Tuần nghỉ 1 ngày. Em thấy công việc cụ yêu cầu cũng đòi hỏi kỹ thuật tương đối. Cái khoản lắp bếp mà cắt mặt đá vớ vẩn đền như chơi nên thu nhập thế hơi khó kiếm người.

Happykiss

Xe buýt
Em tuyển sales lương cứng 5,5 tr, ăn trưa 500k, điện thoại gửi xe cty trả. Mục tiêu SV mới ra trường hoặc kn 1 năm là đc. Vậy mà hẹn PV 10 bạn thì 3-4 bạn đến. Đa phần trao đổi 2 vấn đề giống nhau: 1 - Địa điểm xa chỗ ở, từ chối; 2- lương cứng thấp, từ chối.

Chắc em đã quá già và lạc hậu rồi chăng các cụ?

Happykiss

Xe buýt
Thế mà không hiểu sao bên Europlas tuyển chưa bao giờ khó khăn dù mở nhà máy, thêm lĩnh vực hoạt động kinh doanh là sao nhỉ ?. Riêng đội trưởng phó phòng thì chỉ sợ bị cho nghỉ hoặc làm cho đến khi công ty sập tiệm mới nghỉ, không bao giờ thấy muốn nhảy việc sang bên khác thế mới lạ. Em ngồi gặp, làm việc hơn 10 năm qua vẫn những con người đó nên em biết, bên em là đối tác của bên họ 13 năm rồi.
Cụ cho em hỏi cụ đang làm bên nào ạ? Có khi em cũng là đối tác của cụ

Dungha

Xe điện
VN toàn dạy bàn giấy, nên mấy ông bk, mấy ông kỹ sư cơ khí ở trường em, toàn sợ dầu mỡ, sợ bẩn tay :P
Chỉ thích làm dân cổ cổn trắng sang chảnh!
Nền giáo dục dạy méo mó, nên ko coi trọng việc tay chân :(
Giò không biết chứ thời cách đây 15-20 năm điểm thi vào bách khoa chỉ thua Y thôi. Vào đấy toàn ông đầu to mắt cận, bỏ bao nhiêu công học hành mới vào được mấy ai chịu tay chân dầu mỡ cực nhọc? Méo mó từ khâu tuyển sinh.

fadco

Xe container
Em làm điện nhẹ, tuyển thợ cứng 500k/ ngày, thợ phụ 350k, học việc cũng 200k/ ngày

Happykiss

Xe buýt
P
Cụ có tư tưởng như này không tuyển được thợ chẳng có gì lạ!
Người lao động đi làm thì họ cũng phải tính toán để có thu nhập đảm bảo cuộc sống gia đình.Với lao động phổ thông thì họ cần nhìn được cái thực chất nhất, dễ nhìn thấy nhất chứ họ không tin vào lời hứa tương lai. Phụ hồ đi làm 400k/ngày , cuối tuần cai thầu phải phát lương cho họ không là họ bỏ sang cai khác.
Và cụ cũng đừng nói cái chuyện cống hiến ở đây nghe nó tởm tởm. Người lao động và người sử dụng lao động thực chất là quan hệ mua bán hợp tác cùng có lợi. Thế nên cống hiến với ban ơn nghe nó thum thủm.
Cụ muốn tuyển được người thì phải đưa ra cái mà họ sẽ được nhận khi hợp tác với cụ. Khi lợi ích 2 bên gặp nhau thì cụ sẽ tuyển được.
Thường thì người ta se nghĩ ngay tới mức thấp nhất thế nên cái mức 6-10tr của cụ thợ nó nghe mùi không hấp dẫn mà mớ công việc vẻ ra quá nhiều.
Nói như cụ nào đó thì bọn chưa có việc nó sẽ nghỉ chạy Grab với ship cho lành.
Hihi. Phét lác vừa thôi anh ơi. Khi mà anh đứng ra thuê tầm 10 nhân viên làm cùng mình lúc đó anh ko còn nói câu này nữa đâu. Lý thuyết thì màu xám, còn cây đời mãi mãi xanh tươi.

Happykiss

Xe buýt
bố thằng dở này

tao bảo không thằng nào nhận việc vận chuyển và thả bếp vào lỗ cắt sẵn tù đ éo bao giờ với mức 100k .
cắt lại lỗ cho phù hợp là 300k .
tao bảo cắt đá 100k đ éo bao giờ .

còn việc chạy tới nhà mày kiểm tra thì thu 50k tiền đi lại bất cần biết bị làm sao là đúng mẹ nó rồi . ai dỗi hơi chạy lung tung trên đường , tránh trường hợp lắm đứa chơi khăm gọi dịch vụ kiểu bom hàng .
Ông này nên đi khỏi thớt này đi. Đi nhanh

tuantab

Xe tăng
Hehe các cụ trả lương thợ oách nhỉ, có cụ còn net 20-25tr/tháng.

cưỡi chổi

Xe lăn
Nhiều cụ kêu khó tuyển người quá mà không cụ nào mở cty chuyên outsource mảng này nhỉ. Cty sẽ liên kết với các cụ trên này đảm bảo cung ứng nhân lực phù hợp với từng công việc cụ thể đảm bảo kỹ thuật và chuyên môn cao. Mặt khác do nhiều mối liên kết nên nhân viên cũng được đều việc hơn, đảm bảo thu nhập không thất thường. Rất phù hợp với công việc đặc thù mang tính thời vụ. Điều này có lợi cho cả 3 bên

Tôm đồng

Xe tải
Đang đọc thớt này quay sang đọc thớt https://www.otofun.net/threads/ngam-covid.1696243/ này, em tưởng có 2 Việt Nam tồn tại song song :)))
Đúng thế cụ ah. Thấy bảo nhiều thất nghiệp. Nhưng có lẽ các ngành thất nghiệp chủ yếu là may mặc, du lịch, nhà hàng, vận tải xuất nhập khẩu thôi. Chứ như em, đăng tuyển trên nhiều phương tiện mà cũng có thấy hồ sơ đâu. Ai cũng kêu thất nghiệp, giảm lương mà chỉ cần học trung cấp nghề vừa ra trường bên em sẵn sàng trả 6tr để vừa làm vừa đào tạo, nhưng chắc chạy grab thích hơn, ko gò bó, thu nhập cao hơn. Nhưng chính vì nghĩ ngắn thế nên ko có cái nghề để nuôi mình cả đời được. Trước khi covid, hàng ngày đi qua các quán nước, thấy thanh niên sức dài vai rộng mà bu đen bàn cờ tướng, áo grab xanh phủ kín phố phường mà em thấy buồn.

tuantab

Xe tăng
Đúng thế cụ ah. Thấy bảo nhiều thất nghiệp. Nhưng có lẽ các ngành thất nghiệp chủ yếu là may mặc, du lịch, nhà hàng, vận tải xuất nhập khẩu thôi. Chứ như em, đăng tuyển trên nhiều phương tiện mà cũng có thấy hồ sơ đâu. Ai cũng kêu thất nghiệp, giảm lương mà chỉ cần học trung cấp nghề vừa ra trường bên em sẵn sàng trả 6tr để vừa làm vừa đào tạo, nhưng chắc chạy grab thích hơn, ko gò bó, thu nhập cao hơn. Nhưng chính vì nghĩ ngắn thế nên ko có cái nghề để nuôi mình cả đời được. Trước khi covid, hàng ngày đi qua các quán nước, thấy thanh niên sức dài vai rộng mà bu đen bàn cờ tướng, áo grab xanh phủ kín phố phường mà em thấy buồn.
Bên kia cũng nhiều cokhiman kêu thất nghiệp mà cụ, mấy cái ngành gặp khó khăn cụ nêu trên em hoàn toàn nhất trí, bà mẹ nó giờ mới thấy thấm đòn ác.