[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

fireman

Xe tăng
Nộp tiền thì nó thu nhanh lắm, ăn được tiền của nhà nc khó lắm cụ ạ. Chắc phải nhờ mấy cụ hay hô tự hào Việt Nam đi lấy hộ mới nhanh.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

🔆🔕 Nhận Lộc Hòm Thư 27/05 🔕 🔆3 Sự Kiện cho 3 Code ‼
⭐ Event Tân Thủ Tháng 5 Nhận quà liền tay : https://bom.to/omPnkc
⭐ Nhận Lộc Fanpage Lộc Co.de 50k : https://bom.to/qpHnZv
⭐ Nhận Lộc Group Lộc Co.de 100k :https://bom.to/qr6pAZ
Facebook (https://bom.to/omPnkc)
E168 - Con Đường Huyền Thoại
💥💥 Sự Kiện Tân Thủ Tháng 5 💥💥 📕 Thể lệ : 👉 L.i.k.e + S.h.a.r.e về Trang Cá Nhân + tag 5 ban bè cùng chơi 👉 C.m.t tnv và chụp ảnh hoàn thành các bước rồi gởi đến CSKH để nhận CoDe
Khùng hay điên vậy?

ngoc.ht09

Xe buýt
Em không hiểu tình huống cụ thể, cá nhân em về giấy tờ thủ tục cá nhân từ quê ra thành phố chưa bao giờ gặp rắc rối, không phải quá hài lòng nhưng ko thấy có gì phàn nàn lắm (chưa bao giờ đưa tiền). Theo em là mình làm đúng, rồi tính. Cụ thử thắc mắc xem tại sao mỗi buổi chỉ có 30...? Có khi người ta ngầm chỉ tiêu vậy.

TRANGDC

Xe tăng
Thật ah cụ? Thế thì chắc lại sắp có câu len TiVi mà xin hỗ trợ.
Thật cụ ah, ngay quận to giữa HN luôn. Còn việc này nữa, nhà cô em cùng cơ quan, tổng tài sản không dưới 50 tỷ mà được hỗ trợ thực phẩm như ảnh dưới, không nhận, xin trả lại cũng không được, nó bảo tiêu chuẩn này đã được “bình bầu”. Em xl được chửi phát nữa, đkm lũ c.hó 😡😡😡

movingon

Xe hơi
Em không hiểu tình huống cụ thể, cá nhân em về giấy tờ thủ tục cá nhân từ quê ra thành phố chưa bao giờ gặp rắc rối, không phải quá hài lòng nhưng ko thấy có gì phàn nàn lắm (chưa bao giờ đưa tiền). Theo em là mình làm đúng, rồi tính. Cụ thử thắc mắc xem tại sao mỗi buổi chỉ có 30...? Có khi người ta ngầm chỉ tiêu vậy.
Hỏi rồi, người ta bảo sức người ta chỉ xử lý được từng đấy thôi cụ. Nhưng cụ nhìn xem, 2h kém còn gác chân lên ghế ngủ phỏng trương lên vậy đó. Hay giờ giấc làm việc của người ta khác vs phần lớn xã hội.

movingon

Xe hơi
Thật cụ ah, ngay quận to giữa HN luôn. Còn việc này nữa, nhà cô em cùng cơ quan, tổng tài sản không dưới 50 tỷ mà được hỗ trợ thực phẩm như ảnh dưới, không nhận, xin trả lại cũng không được, nó bảo tiêu chuẩn này đã được “bình bầu”. Em xl được chửi phát nữa, đkm lũ c.hó 😡😡😡
Vậy thì chịu cụ ạ, lịt pẹ

Mr.Alo

Xe lăn
Nhiều thế . Chả bù người xếp hàng được 3kg :))

Trục

Xe ba gác
Chuyện vui mùa Covid của nhà em.
Vừa lò dò về đến cổng thì bà già em hỏi, nhà văn hóa đang phát đơn kê khai đấy, mày về hỏi vợ mày xem bị ảnh hưởng thế có đi khai không.
Em phì cười: con xin ạ, chưa biết được hay không nhưng chỉ nghĩ đến việc có đứa thối mồm nó bảo, bố có tiền tỉ gửi ngân hàng, con đi xin hỗ trợ, bà nghe thấy có buồn cười không. =))
Bà già em cũng tủm tỉm cười, ờ ờ, bọn kia (mấy bà chị em) nó cũng vừa mắng tao xong.

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Nãy em thấy có cụ đăng topic về chủ đề này rồi, em cũng cmt vào đó nhưng nghĩ lại, em xin phép lập topic riêng để trao đổi cùng cccm ạ.

Có cụ mợ nào ở Phường Thanh Nhàn, HBT, Hà Nội ko?
Bố mẹ em thuộc diện được hỗ trợ, nhưng em ra tới 6 lần rồi chưa nộp được hồ sơ cho bố mẹ. Choáng cmnl.
Sáng nhận hồ sơ của đúng 30 người, chiều cũng nhận hồ sơ của đúng 30 người. Người thứ 31 về nhé, hẹn hôm khác.
Ở ngoài cửa phòng tiếp nhận hồ sơ, có cái tờ giấy cho dân tới ghi danh sách từ 1 - 30, số 31 trở đi thì cứ xác định đi về, hôm khác ra sớm xếp hàng ghi sau, ko được bảo lưu.
Mọi người toàn phải đến thật sớm để ghi tên, xong về lại nhà chờ tới giờ hành chính ra lấy số vào nộp hồ sơ.
Điên nhất là ngày hôm qua, cũng là ngày thứ 6 em ra phường (em ra từ hơn 6h sáng và may mắn ghi được số thứ tự 21 của buổi chiều). Em và 1 số cô chú nữa ghi được tên, hơn 1h tới phường háo hức ngồi chờ tới lượt phát số vào nộp hồ sơ. Ai dè bác bảo vệ ra kêu "đi về đi, chiều nay người ta đi họp, ko ai xử lý đâu mà ngồi chờ, toàn bộ danh sách đã tranh được số coi như ko còn giá trị gì nữa". Ôi lúc đó cáu vl luôn các cụ ạ, ngày nào dân cũng tới rồi về như thế, đi họp chẳng lẽ ko in nổi 1 tờ giấy dán ở cửa phòng báo cho dân biết sao?
Có 1 cô tới cùng em, ở mãi tận Long Biên, đạp xe từ 5h sáng sang đây ghi tên, rồi đầu chiều lại đạp xe qua tiếp (mỗi lần đạp là 30 phút, vậy là riêng ngày hôm qua cô ấy đạp xe 2 tiếng đồng hồ). Nghĩ mà thương, để lấy được đồng tiền hỗ trợ thì công đi lại chắc huề vốn. (Cô này mới chuyển nhà sang bên Long Biên, hộ khẩu vẫn ở phường em nên phải qua đây khai báo).
Đây là hình ảnh của văn phòng phường lúc 2h kém chiều hôm qua, dân ngồi chờ đầy cửa nhưng các đồng chí vẫn đang giờ ngủ trưa ạ.

Ko rõ 1 ngày các đồng chí làm việc mấy tiếng nữa?

Ở cụ khổ nhỉ, e ở Quốc Oai có nhân viên xã đến từng nhà kê khai theo hộ khẩu và thông báo ai đủ đk đc trợ cấp (nhà e dđc 2 cụ đủ tiêu chuẩn).
Có vẻ là lần đầu nên thiếu đồng bộ + có chỗ nhiệt tình làm, có chỗ thì thờ ơ...

TOpmot0099

Xe tải
Đọc thớt này em lại ngẫm không biết tới khi nào mới hoá rồng, giờ vào cửa quyền chỉ thấy cán bộ hoá... lươn :(

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Cách làm việc của cơ quan công quyền vẫn ko thay đổi mấy nhỉ! Vừa rồi có kq khảo sát tỷ lệ ng dân hài lòng với công chức và thủ tục hành chính cao lắm cơ
Cũng vì hài lòng như vậy rồi nên bây giờ chúng nó đâu cần nữa. Có không hài lòng cũng phải chờ sang năm được hỏi lại nhé.

kdchuyennghiep

Xe tăng
6 lần vẫn kiên trì nộp thì e cũng chịu thớt

coolpix8700

Xe ngựa
Chuyện vui mùa Covid của nhà em.
Vừa lò dò về đến cổng thì bà già em hỏi, nhà văn hóa đang phát đơn kê khai đấy, mày về hỏi vợ mày xem bị ảnh hưởng thế có đi khai không.
Em phì cười: con xin ạ, chưa biết được hay không nhưng chỉ nghĩ đến việc có đứa thối mồm nó bảo, bố có tiền tỉ gửi ngân hàng, con đi xin hỗ trợ, bà nghe thấy có buồn cười không. =))
Bà già em cũng tủm tỉm cười, ờ ờ, bọn kia (mấy bà chị em) nó cũng vừa mắng tao xong.
Nhà em thì chẳng ai hỏi rồi.
Nhưng ở cty bà xã nhận được điện thoại để họ hướng dẫn kê khai làm bà xã phải tìm cách từ chối khéo. Về nhà bà xã nói là mình còn đang ủng hộ, việc gì lại phải đi nhận. Em chỉ nói thêm là mức độ ủng hộ cũng không nên quá để họ nghĩ mình làm quá được sau này lại thăm viếng nhiều.
Từ khi nhận cái cty này tụi em luôn tìm mọi cách tránh các thứ dính dáng đến tiền bạc của Nhà nước. Khi nhận thì cty đang có 2 dự án, 1 chương trình nhận tiền tụi em đã xin rút. Thỉng thoảng mấy ông làm các dự án hay hỏi mua sản phẩm, tụi em trả lời sẽ bán như mọi khách hàng khác, bán bao nhiêu ghi hóa đơn từng ấy, không viết chênh nên các ông ấy chán, chẳng bao giờ mua.
Động chạm đến tiền nhà nước thì mình cầm được 1 thì phải đi chia đến hơn 9. Cái phần 1 ấy hàng ngày cố tý là thừa hơn rồi, việc gì phải mất công đi làm đủ các thứ thủ tục như vậy. Kinh doanh thì dự phòng rủi ro đã là việc hàng ngày, đâu cứ phải có cô vít mới gặp. Biến động thị trường còn tác động tới công việc của tụi em gấp mấy lần cô vít.

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
6 lần vẫn kiên trì nộp thì e cũng chịu thớt
Có gì đâu! Quyền lợi của họ,không đi thì làm gì có thớt cho mình chém gió. Dù sao cũng nên cảm ơn bác thớt đã trải nghiệm,cho ta thấy thêm 1 bằng chứng của bọn mất dạy.

Trục

Xe ba gác
Nhà em thì chẳng ai hỏi rồi.
Nhưng ở cty bà xã nhận được điện thoại để họ hướng dẫn kê khai làm bà xã phải tìm cách từ chối khéo. Về nhà bà xã nói là mình còn đang ủng hộ, việc gì lại phải đi nhận. Em chỉ nói thêm là mức độ ủng hộ cũng không nên quá để họ nghĩ mình làm quá được sau này lại thăm viếng nhiều.
Từ khi nhận cái cty này tụi em luôn tìm mọi cách tránh các thứ dính dáng đến tiền bạc của Nhà nước. Khi nhận thì cty đang có 2 dự án, 1 chương trình nhận tiền tụi em đã xin rút. Thỉng thoảng mấy ông làm các dự án hay hỏi mua sản phẩm, tụi em trả lời sẽ bán như mọi khách hàng khác, bán bao nhiêu ghi hóa đơn từng ấy, không viết chênh nên các ông ấy chán, chẳng bao giờ mua.
Động chạm đến tiền nhà nước thì mình cầm được 1 thì phải đi chia đến hơn 9. Cái phần 1 ấy hàng ngày cố tý là thừa hơn rồi, việc gì phải mất công đi làm đủ các thứ thủ tục như vậy. Kinh doanh thì dự phòng rủi ro đã là việc hàng ngày, đâu cứ phải có cô vít mới gặp. Biến động thị trường còn tác động tới công việc của tụi em gấp mấy lần cô vít.
Và cái được lợi sau dịp covid của em là em có một tướng giữ nhà. Giờ bạn ấy sắp tiếp quản một số việc nhỏ mà em đang triển khai. :)

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Vừa nhận được thông báo kết thúc hợp đồng của khách hàng do dịch covid công ty cũng khó khăn, quay về trụ sở chính ngồi chơi xơi nước các bác ạ.
Làm ở đây cũng 5 năm rồi nhưng chưa bao giờ chứng kiến cảnh các công ty outsource bị kết thúc hợp đồng nhiều như bây giờ. Hỏi thăm bạn bè cũng thấy mấy người nghỉ ở nhà, sống nhờ trợ cấp.
Cũng không thích Nhật lắm nên em book vé đưa cả nhà về nước, quay lại công ty cũ để làm việc với mức lương tạm ổn. Book vé tháng 7 về nhưng tình hình có vẻ không bay được rồi, gọi lên tổng đài hỗ trợ Vietnam Airlines thì không ai trả lời :))
Nhật thông báo tình trạng cách ly 1 tháng mà cảm giác như mọi thứ đều ngưng lại. Hôm nọ xem tivi thấy Nhật khen VN chống dịch giỏi quá, nhưng cuối video còn chiếu thêm cảnh anh công nhân ôm mặt khóc vì mất việc, tiên sư bọn Nhật lùn, đá đểu thế là cùng :D

Chỉnh sửa cuối:

ocean1

Xe tăng
Thế thì chúc mừng cụ nhé, dù sao cụ vẫn có công việc làm khác ở trong nước. Em bị thất nghiệp cả năm rồi, thêm chuyện covid-19 xảy ra, chắc khó tìm việc làm khác được

Anhhungjp

Xe tăng
Cũng chẳng biết nên chia buồn hay chúc mừng cụ nữa. Đa phần các công ty outsource Việt Nam khi đưa onsite cho khách hàng đều thích kiểu hợp đồng SES (T&M) thay vì hợp đồng Haken(phái cử) giống như các công ty Nhật khác, bởi vì hợp đồng SES không bị bó buộc thời gian, và không chịu sự quản lý trực tiếp của công ty khách hàng (chỉ quản lý đầu việc, không quản lý giờ). Tuy nhiên khi thị trường có vấn đề, hoặc khách hàng có vấn đề thì các nhân sự hợp đồng SES (là dạng hợp đồng ngắn hạn, thường tính theo tháng) sẽ bị cắt bỏ trước nhất.
Khi không có việc, quay về trụ sở chính thì công ty có thể xin chính sách hỗ trợ của chính phủ dành cho nhân viên mất việc (8000 yên/ngày) và nếu như có đăng kí training 1 cái gì đó sẽ được thêm 2500 yên/ngày nữa.
Công ty em cũng có 3 bạn bị cắt hợp đồng dạng này, đây là khó khăn chung của thị trường, lại rơi vào đúng thời điểm chuyển giao năm tài khóa của Nhật, các công ty khách hàng thay đổi tổ chức, là thời điểm phải sales ráo riết, nhưng lại phải bó gối ở nhà mất gần 2 tháng, nên phải chấp nhận thôi :D.

P/s: FPT Japan cũng có chính sách hết dự án là đưa nhân viên về VN, sau đó lại tuyển mới.

phonglinhgems

Xe buýt
270 Hai Bà Trưng, Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh Phúc
Website
phongthuyhomang.vn
Vừa nhận được thông báo kết thúc hợp đồng của khách hàng do dịch covid công ty cũng khó khăn, quay về trụ sở chính ngồi chơi xơi nước các bác ạ.
Làm ở đây cũng 5 năm rồi nhưng chưa bao giờ chứng kiến cảnh các công ty outsoure bị kết thúc hợp đồng nhiều như bây giờ. Hỏi thăm bạn bè cũng thấy mấy người nghỉ ở nhà, sống nhờ trợ cấp.
Cũng không thích Nhật lắm nên em book vé đưa cả nhà về nước, quay lại công ty cũ để làm việc với mức lương tạm ổn. Book vé tháng 7 về nhưng tình hình có vẻ không bay được rồi, gọi lên tổng đài hỗ trợ Vietnam Airlines thì không ai trả lời :))
Nhật thông báo tình trạng cách ly 1 tháng mà cảm giác như mọi thứ đều ngưng lại. Hôm nọ xem tivi thấy Nhật khen VN chống dịch giỏi quá, nhưng cuối video còn chiếu thêm cảnh anh công nhân ôm mặt khóc vì mất việc, tiên sư bọn Nhật lùn, đá đểu thế là cùng :D
Bên Nhật ở nhà vẫn có tiền trợ cấp, em chờ trợ cấp 2 củ của chính phủ mấy tháng rồi mà chưa thấy về :)), vẫn rau cháo cầm hơi qua ngày thôi

ceconam

Xe điện
Tết năm covid xong e thấy ai cuzng buồn nhiều hơn vui. Cụ cũng ko cần buồn quá vì như thế vẫn còn đc hơn khối người trong đó có e:((:((:((