[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sazi

Xe điện
Nếu đây không phải là cách làm của ns Tuấn mà là chỉ thị từ trên thì có thấy ntn? Không rõ cụ thể ntn, nhưng em thấy có lẽ chỉ có cái việc phải lập khlv, nckđ và thái độ phải thay đổi là việc của do ban lđ bv đề ra. Còn lại thì là do yêu cầu chung của byt. Vậy nếu giờ tất cả các bv đều làm như vậy, thì các vị nhân viên sẽ bỏ nghề chăng? Nhiều cụ nói rồi, bv tư họ làm như vậy lâu rồi.
Việc này là những việc cấp điều hành không phải là công việc của người lãnh đạo BV. Khi người lãnh đạo làm việc này thì mâu thuẫn còn cao. Nói cách khác là làm gì phụ thuộc tầm nhìn người LĐ.

QMintech

Xe tăng
Dù tôi thỉnh thoảng có vào BM chữa trị cho người nhà và dùng phòng tự nguyện nhưng tôi phản đối chính sách phòng tự nguyện. Dịch vụ công nên được đối xử công bằng. Đã vào BV là đủ khổ rồi, nhìn thấy có quá nhiều trường hợp khó khăn nên nhiều lúc cứ phải nhắm mắt cho qua.

drquyenbg

Xe tải
Hiện nay em không biết, nhưng cách đây độ 2 năm thì 400K/ngày (ngày thường), tết thì 1-1,2 triệu/ngày là tiền trả cho người chăm sóc cho ông nhạc!
Đấy là cụ thuê người làm dịch vụ chăm sóc chứ họ ko phải là nhân viên điều dưỡng hộ lý của BV cụ ạ.
Bs còn đỡ, y tá hộ lý lương và thu nhập thấp lắm, mà cường độ làm việc và áp lực từ mọi phía đều rất lớn. Chưa kể rất nhiều nhân viên xin vào làm ko lương để lấy kinh nghiệm, học viên các lớp đào tạo ngắn và dài hạn đều phải làm cật lực ko có chút chế độ nào.

coolpix8700

Xe ngựa
Đấy là cụ thuê người làm dịch vụ chăm sóc chứ họ ko phải là nhân viên điều dưỡng hộ lý của BV cụ ạ.
Bs còn đỡ, y tá hộ lý lương và thu nhập thấp lắm, mà cường độ làm việc và áp lực từ mọi phía đều rất lớn. Chưa kể rất nhiều nhân viên xin vào làm ko lương để lấy kinh nghiệm, học viên các lớp đào tạo ngắn và dài hạn đều phải làm cật lực ko có chút chế độ nào.
Học viên không bàn, nhưng điều dưỡng họ điều khiển tất cả những người vào làm dịch vụ (và học viên).

Mountain Men

Xe buýt
Tôi không có số liệu, tôi không ở ngành này nên không biết. Nếu AT muốn thay mô hình BV công giống mô hình tư nhân ở giai đoạn này là sai lầm. Tôi chỉ người quan sát, AT đối với BM là người có tâm. Tuy nhiên anh nóng vội và cách làm của anh không phù hợp BM.
Không thay đổi ngay thì cái cơ sở 2 xây to đùng lại để không. Vắng mợ thì chợ vẫn đông!

coolpix8700

Xe ngựa
Dù tôi thỉnh thoảng có vào BM chữa trị cho người nhà và dùng phòng tự nguyện nhưng tôi phản đối chính sách phòng tự nguyện. Dịch vụ công nên được đối xử công bằng. Đã vào BV là đủ khổ rồi, nhìn thấy có quá nhiều trường hợp khó khăn nên nhiều lúc cứ phải nhắm mắt cho qua.
Bác phản đối, nhưng nếu bác ca ngợi tụi mũi lõ thì sẽ thấy chúng cũng vậy. Với bảo hiểm tự nguyện theo gói có thể chọn cả bác sỹ, không chỉ mỗi phòng nằm. Họ cũng chẳng đánh đồng "bình đẳng" như nhiều người nghĩ đâu!

QMintech

Xe tăng
Học viên không bàn, nhưng điều dưỡng họ điều khiển tất cả những người vào làm dịch vụ (và học viên).
Năm trước người nhà em điều trị mà em còn phải lẩm bẩm" Bố mày sếp công ty còn éo sợ mà vào BV sợ từ đứa điều dưỡng tới BS" có những lúc lấy ven, tiêm, dịch não làm rất ẩu. hãy để các vị trí làm đúng chức năng, hưởng đúng năng lực và người dân không cảm thấy bế tắc khi vào Viện, muốn vậy phải thay đổi. Anh T cho dù không thành công thì sau đó vẫn cứ phải anh T'+++

coolpix8700

Xe ngựa
Năm trước người nhà em điều trị mà em còn phải lẩm bẩm" Bố mày sếp công ty còn éo sợ mà vào BV sợ từ đứa điều dưỡng tới BS" có những lúc lấy ven, tiêm, dịch não làm rất ẩu. hãy để các vị trí làm đúng chức năng, hưởng đúng năng lực và người dân không cảm thấy bế tắc khi vào Viện, muốn vậy phải thay đổi. Anh T cho dù không thành công thì sau đó vẫn cứ phải anh T'+++
Không ai phản đối việc y tế, giáo dục VN phải thay đổi.
Nhưng cũng không nên đánh đồng việc thay đổi với việc xóa đi những thành tựu mà y tế VN đã đạt được.
Những mặt được phải giữ.
Dù vẫn là nước nghèo nhưng nền y tế VN đã có những thành tựu ngang với nhiều nước phát triển.
Và cũng không nên từ bỏ dịch vụ cho những người có khả năng chi trả.
Bệnh viện muốn tự chủ tài chính, muốn có những lúc làm được từ thiện cho những bệnh nhân nghèo không có tiền chi trả chữa bệnh thì phải có dịch vụ cho những người có khả năng chi trả nhiều hơn cộng đồng!

Sazi

Xe điện
Không thay đổi ngay thì cái cơ sở 2 xây to đùng lại để không. Vắng mợ thì chợ vẫn đông!
Hỏi thật, ngoài đời bạn làm gì đã tham gia công tác quản trị một tổ chức nào chưa? Nếu bạn chưa làm quản trị thì nên nghe nhiều hơn.

HTlangtu

Xe điện
.... Dịch vụ công nên được đối xử công bằng. Đã vào BV là đủ khổ rồi, nhìn thấy có quá nhiều trường hợp khó khăn nên nhiều lúc cứ phải nhắm mắt cho qua.
Không phải là "nhắm mắt cho qua" mà là "gạt nước mắt quay đi" hoặc "nước mắt chảy vào trong", phỏng cụ???
Thực tế là có nhiều hoàn cảnh cực thương tâm. E đã chứng kiến 1 vụ: sau khi bác sỹ giải thích là cần phải điều trị ntnay, ntnay...bla...bla.... thì mới khỏi, người nhà nói đc câu mếu máo: "thôi nhà tôi không có tiền, tôi xin để về nhà chết ạ, vì bán hết trâu bò lợn gà rồi, đất cũng cắm để vay mượn hàng xóm rồi :((:((:(( nhà không còn gì hết.
Kể mà bỏ được giường tự chọn thì tốt. Tuy nhiên hạ tầng chưa đáp ứng được đầy đủ, thì tất cả cào bằng như nhau ở chế độ thấp cũng chưa phải là hay, ngoài ra còn có thể tạo thêm thu nhập cho nhân viên.
Mà thực tế có người có điều kiện hơn (chả phải quá giàu) họ cũng muốn lựa chọn mức tốt hơn. Mình lại không thể bảo là "ông giàu mời ông sang viện tư, để viện công này cho người nghèo". Nên e nghĩ khả năng vẫn sẽ tồn tại cái vụ "tự chọn":D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng thu nhập của điều dưỡng BM chắc không kém bên Vinmec cụ nhỉ
Xin phép được chen ngang là thu nhập ở BM được cho là cao hơn Vinmec bác ạ.
Vì đông khách + vất vả hơn nhiều.

QMintech

Xe tăng
Không phải là "nhắm mắt cho qua" mà là "gạt nước mắt quay đi" hoặc "nước mắt chảy vào trong", phỏng cụ???
Thực tế là có nhiều hoàn cảnh cực thương tâm. E đã chứng kiến 1 vụ: sau khi bác sỹ giải thích là cần phải điều trị ntnay, ntnay...bla...bla.... thì mới khỏi, người nhà nói đc câu mếu máo: "thôi nhà tôi không có tiền, tôi xin để về nhà chết ạ, vì bán hết trâu bò lợn gà rồi, đất cũng cắm để vay mượn hàng xóm rồi :((:((:(( nhà không còn gì hết.
Kể mà bỏ được giường tự chọn thì tốt. Tuy nhiên hạ tầng chưa đáp ứng được đầy đủ, thì tất cả cào bằng như nhau ở chế độ thấp cũng chưa phải là hay, ngoài ra còn có thể tạo thêm thu nhập cho nhân viên.
Mà thực tế có người có điều kiện hơn (chả phải quá giàu) họ cũng muốn lựa chọn mức tốt hơn. Mình lại không thể bảo là "ông giàu mời ông sang viện tư, để viện công này cho người nghèo". Nên e nghĩ khả năng vẫn sẽ tồn tại cái vụ "tự chọn":D
Vâng cụ, em trải qua rồi nên vào Viện em trân trọng tất cả người đồng cảnh ngộ. Bởi vậy cái phòng tự nguyện của em sẵn sàng cho các nhà khác gửi đồ trong tủ lạnh như " thực phẩm,hoa quả, nước cam...".

polizia

Xe container
Trước Tết bà em điều trị ung thư tuỵ tại Bạch Mai.
Mỗi lần đi lọc máu hay chạy thận là có điều dưỡng đến mang xe đẩy và đẩy đi, xong họ lại đưa về, người nhà ko phải làm gì.
Đây là điều mà trước kia em nghĩ sẽ ko bao giờ có ở Bạch Mai :))
Thế nên về góc độ bệnh nhân và người nhà bệnh nhân thì chắc chắn ủng hộ cải tổ :))
Chuyện điều dưỡng phải gội đầu, đổ bô là bt theo đúng chuyên ngành.
Người Việt sang Đức hay Nhật học điều dưỡng đều hiểu điều này, chỉ có ở Vn là thấy lạ thôi.
Việc quản lý bệnh viện đúng ra phải có 1 giám đốc điều hành ko làm chuyên môn, nhưng có lẽ chỉ viện tư áp dụng đc chứ viện công thì khó.
Các giáo sư lão làng biên chế vĩnh viễn nếu cần sẽ gân cổ lê là mày biết gì về Y mà nói :)), đại loại thế.

HTlangtu

Xe điện
Vâng cụ, em trải qua rồi nên vào Viện em trân trọng tất cả người đồng cảnh ngộ. Bởi vậy cái phòng tự nguyện của em sẵn sàng cho các nhà khác gửi đồ trong tủ lạnh như " thực phẩm,hoa quả, nước cam...".
Tấm lòng cụ quá đáng quý rồi, mong cụ và gđ luôn mạnh khỏe, để không phải vào viện là tốt nhất

Còn 1 bài báo có nói điều dưỡng giờ phải làm cả việc đổ bô, gội đầu cho bệnh nhân nên nhiều người cảm thấy bị xúc phạm.
Điều dưỡng mà không đổ bô thì điều dưỡng làm gì hở cụ?
Nếu cảm thấy bị xúc phạm thì xin nghỉ việc.

Lemica

Xe tăng
Nhà em vừa rồi phải vào Bạch Mai mấy hôm thấy dạo này chất lượng dịch vụ tiến bộ hơn hẳn so với trước. Hy vọng BV cải cách nhân sự mạnh mẽ hơn, quyết liệt hơn nữa để xứng tầm đầu nghành. Cải cách nào cũng có gặp phải những khó khăn, cái được, cái mất nhưng em tin BM đang đi đúng hướng.

QMintech

Xe tăng
Tấm lòng cụ quá đáng quý rồi, mong cụ và gđ luôn mạnh khỏe, để không phải vào viện là tốt nhất
Em mong cả ngành Y cụ ah, muốn vậy phải có người khởi động. Ai rồi cũng phải ghé thăm BV mà cụ

Chưa Có Dép

Xe điện
Tôi không có số liệu, tôi không ở ngành này nên không biết. Nếu AT muốn thay mô hình BV công giống mô hình tư nhân ở giai đoạn này là sai lầm. Tôi chỉ người quan sát, AT đối với BM là người có tâm. Tuy nhiên anh nóng vội và cách làm của anh không phù hợp BM.
Em nghĩ cụ nói nhầm, không phù hợp với một số người ở BM chứ không phải "không phù hợp BM"; Mà cũng đâu cần làm như bv tư nhân, cứ nhìn sang 108 mà học là tốt rồi;

Chỉnh sửa cuối:

santavn

Xe tải
200 ông thì hơn trăm ô là nhân viên dịch vụ và 50 ông thành phần bất tài, đến giờ vẫn chưa tìm được việc mới, không hiểu tiếc gì???

ung_sung_tu_tai

Xe container
BN nào thì Điều dưỡng phải phục vụ hết; BN nào thì ĐD là người hướng dẫn đều đã được quy định hết cả.

Trước Tết bà em điều trị ung thư tuỵ tại Bạch Mai.
Mỗi lần đi lọc máu hay chạy thận là có điều dưỡng đến mang xe đẩy và đẩy đi, xong họ lại đưa về, người nhà ko phải làm gì.
Đây là điều mà trước kia em nghĩ sẽ ko bao giờ có ở Bạch Mai :))
Thế nên về góc độ bệnh nhân và người nhà bệnh nhân thì chắc chắn ủng hộ cải tổ :))
Chuyện điều dưỡng phải gội đầu, đổ bô là bt theo đúng chuyên ngành.
Người Việt sang Đức hay Nhật học điều dưỡng đều hiểu điều này, chỉ có ở Vn là thấy lạ thôi.
Việc quản lý bệnh viện đúng ra phải có 1 giám đốc điều hành ko làm chuyên môn, nhưng có lẽ chỉ viện tư áp dụng đc chứ viện công thì khó.
Các giáo sư lão làng biên chế vĩnh viễn nếu cần sẽ gân cổ lê là mày biết gì về Y mà nói :)), đại loại thế.
Điều dưỡng mà không đổ bô thì điều dưỡng làm gì hở cụ?
Nếu cảm thấy bị xúc phạm thì xin nghỉ việc.

Trạng thái
Thớt đang đóng