[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

xgamox

Xe tải
Em chủ yếu biết thông qua báo chí, facebook, diễn đàn OF khi trao đổi cùng các cụ mấy ngày qua, nội tình cụ thể, như em đã nói ở trên thì em cũng không biết rõ 100%. Em vẫn nói có cụ nào là nhân viên thực tế của BM hay có thông tin rõ ràng thì xin cùng chia sẻ để ae cùng thảo luận

Đây là thông tin của một cải tổ khác của BM mà em vừa đọc ngày hôm nay.

Quanh đi quẩn lại vẫn mấy trò kêu ca việc xoá bỏ mấy cái dịch vụ ký gửi gây ảnh hưởng đến bệnh nhân. Phải nói từ ngày xoá bỏ barie cổng Phương mai, giao thông đỡ lộn xộn hơn. Trước kiểm soát xe ngay ngoài cổng, gây tình trạng ùn tắc giao thông đường PM. Tiền xe vào viện thì bọn bảo vệ thu, còn ùn tắc giao thông phía ngoài là việc của xã hội. Đấm quan teo.

PhanVanTai

Xe hơi
Theo bạn việc này là phù hợp hay không phù hợp?
Cá nhân em thấy không phù hợp. Theo em biết nhiều bệnh nhân sau khi chết còn phải giải phẫu hay giám định pháp y gì đó. Chuyện chặt cây em cũng không ủng hộ. Mấy lần đi qua BM e thấy vẫn lộn xộn, Taxi dù vẫn đỗ đầy ngoài cửa như trước

Sazi

Xe điện
Cá nhân em thấy không phù hợp. Theo em biết nhiều bệnh nhân sau khi chết còn phải giải phẫu hay giám định pháp y gì đó. Chuyện chặt cây em cũng không ủng hộ. Mấy lần đi qua BM e thấy vẫn lộn xộn, Taxi dù vẫn đỗ đầy ngoài cửa như trước
"Vâng thưa cụ, ai cũng muốn cái thay đổi đó..."
Cậu đọc lại cmt của mình nhé.

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cải tổ gì? Làm như tư bản, hưởng lương hệ số nhà nước.

PhanVanTai

Xe hơi
Em chủ yếu biết thông qua báo chí, facebook, diễn đàn OF khi trao đổi cùng các cụ mấy ngày qua, nội tình cụ thể, như em đã nói ở trên thì em cũng không biết rõ 100%. Em vẫn nói có cụ nào là nhân viên thực tế của BM hay có thông tin rõ ràng thì xin cùng chia sẻ để ae cùng thảo luận

Đây là thông tin của một cải tổ khác của BM mà em vừa đọc ngày hôm nay.

Đấy là nếu báo chí thông tin đúng. Còn hiện nay báo chí cũng có kiểu viết mua bài như nhiều cụ bình luận. Em luôn có thói quen đọc được thông tin gì sẽ kiểm chứng lại hoặc phản biện lại một chút trước khi kết luận các cụ ạ

Chikamin

Xe tải
Ủng hộ cho cụ Tuấn thay đổi, làm đẹp cảnh quan, làm nhân viên phục vụ tốt hơn, tăng thu nhập nhân viên. Nhưng em không ủng hộ đặt gánh nặng lên nhân viên. Em cũng là người công ăn lương như các cụ thôi, nên em nghĩ cán bộ nhân viên phải thoải mái, phải hài lòng thì mới làm tốt công việc của mình được
Giờ không đặt gánh nặng lên vai nhân viên thì đặt lên đâu hả cụ? Đặt lên ngân sách thì ko được rồi, các cụ chửi cho tắt bếp. Hay đặt lên vai bệnh nhân?:D

Đùa thôi phase 1 là chỉnh đốn đội ngũ. Phase 2 là thay đổi cơ chế. Thu nhập chắc chắn sẽ cải thiện hơn ở phase 2 nha cụ. A T hơi đen vì dính vào vụ Covid, quả giá dịch vụ điều chỉnh thì bị treo lại nên nguồn thu giảm và gián tiếp ảnh hưởng tới quỹ lương. Cộng thêm các khoản thu nhập từ xã hội hóa bị dừng lại nên bs nhân viên bất mãn cũng phải. Nhưng bất mãn chỉ là giai đoạn này thôi. Qua 2021 là lại ngon ạ. Lãnh đạo ko dại gì tự bắn vào chân mình bằng cách tự nhiên cắt giảm lương cbnv của mình đâu. Chỉ là sắp xếp lại cho hợp lý, minh bạch hóa hơn thôi.

Còn ý kiến lo ngại cách làm của anh T ko phù hợp BM thì yên tâm đi ạ. Anh T và bên trên rất hiểu BM, bên trên của bên trên anh ấy cũng rất hiểu BM nên anh Tuấn mới về BM. Xâu chuỗi sự kiện sẽ thấy các sự việc rất logic: BGĐ cũ bị điều tra các vấn đề tiêu cực của giai đoạn trước, sự cải tổ mạnh tay của BGĐ mới với những tồn tại từ các nhiệm kỳ cũ, sự cố Covid ở BM xảy ra càng làm cho việc cải tổ hợp lý hơn để chuẩn bị cho giai đoạn "bình thường mới". Tất cả những chương trình hành động cuối cùng chỉ xoay quanh 2 mục tiêu lớn nhất của BM là:

1. Bệnh nhân được phục vụ tốt hơn.

2. CBNV có thu nhập sạch tốt hơn.

2 điều này sẽ giúp BM chứng minh và giữ vững truyền thống của mình hơn bất cứ điều gì khác.

Anhnv3

Xe buýt
Goocbachop cũng cải cách đấy, xong mất luôn cả nước Lx hùng cường. Muốn làm đại sự phải lựa chọn cách làm như cụ tổng ý, ném chuột phải lo đồ quý.
Với BM ko cải tổ lại thì sập cmn như Tct đường sắt bây giờ hết thuốc chữa.

Anhnv3

Xe buýt
Em rất trân trọng cụ cũng như các bs có chuyên môn, làm việc, cống hiến với cường độ cao.

Tuy nhiên ở góc độ quản lý thì em thấy như sau:

- Nếu BGĐ BM vi phạm luật lao động, bắt bs làm việc vượt t.gian, chi trả lương thấp hơn tiêu chuẩn, cắt xén chế độ, ko công khai... người lao động có thể lên tiếng hoặc xa hơn là kiện.

- Nếu BGĐ ko vi phạm, mà nlđ thấy lương trả chưa xứng đáng thì có quyền tìm việc mới nơi mới xứng đáng hơn.

- A T làm màu cũng được, miễn mọi thứ tiến tới ngày càng công khai minh bạch, chất lượng phục vụ tăng lên, dẹp loạn dịch vụ ký sinh, bệnh viện khang trang sạch sẽ, ko còn cảnh chen chúc nhếch nhác.... thì làm màu thế chứ làm nữa cũng được :D .
E sợ nếu soi theo tiêu chuẩn nv như Vinmec có khi nv của BM del đc tuyển dụng hoặc đang bị trả lương cao hơn nhiều so với năng lực.

sirius6688

Xe điện
Ủng hộ cho cụ Tuấn thay đổi, làm đẹp cảnh quan, làm nhân viên phục vụ tốt hơn, tăng thu nhập nhân viên. Nhưng em không ủng hộ đặt gánh nặng lên nhân viên. Em cũng là người công ăn lương như các cụ thôi, nên em nghĩ cán bộ nhân viên phải thoải mái, phải hài lòng thì mới làm tốt công việc của mình được
Thế nào là thoải mái là hài lòng cụ nhỉ

Chikamin

Xe tải
Hiện tại (1) không biết, (2) giảm, theo bạn dự kiến đến năm nào thì điều trên thành hiện thực?
(1) do cụ ko biết hoặc cố tình ko biết :)). Ngay trong topic này gần như toàn bộ các cụ vào khám BM trong vòng 1 năm đổ lại đều có lời khen BM thay đổi tích cực.
(2) Cái này theo thẩm quyền thì BGĐ BM trả lời cụ sẽ chuẩn hơn :D. Em trả lời cụ thì cụ sẽ ko tin đâu, nó phụ thuộc vào cơ chế mà BM đang xin bên trên, chậm thì 2022, nhanh thì cuối 2021 ko còn tình trạng kêu lương thấp như hiện nay đâu ạ.

sthd

Xe lăn
Em cũng xin nói thêm bên lề là giờ e khá sợ mấy bác lãnh đạo kiểu dân tuý như thế này. Trước hồi trẻ khá hâm mộ bác La Thăng SG hay bác Thanh Đà Nẵng, rồi gần đây có bác cựu chủ tịch Hà Nội nữa, kết quả ntn thì các cụ đều đã rõ. Rất đồng ý với cụ là thời gian sẽ là câu trả lời tốt nhất, chúng ta comment để có thêm thông tin phản biện để hiểu sâu hơn vấn đề thôi
Đảng của dân. cán bộ của dân, không dân túy thì làm gì?

nhưng cũng đừng nhầm Dân túy với Lừa dân. làm màu để kiếm tiền xây dựng băng nhóm là lừa dân.
ô Tuấn thì có làm màu đâu? làm thật đấy chứ? có phải chưa làm đã lên Facebook khoe, trả tiền cho đống nhà báo theo chân pr đâu?
ô T làm cả năm rồi mà không pr đấy chứ? giờ lợi ích nhóm bị mất tiền nên mới tung hê lên báo. đáng đời quân gian ác là lại bị tác dụng ngược

Sazi

Xe điện
(1) do cụ ko biết hoặc cố tình ko biết :)). Ngay trong topic này gần như toàn bộ các cụ vào khám BM trong vòng 1 năm đổ lại đều có lời khen BM thay đổi tích cực.
(2) Cái này theo thẩm quyền thì BGĐ BM trả lời cụ sẽ chuẩn hơn :D. Em trả lời cụ thì cụ sẽ ko tin đâu, nó phụ thuộc vào cơ chế mà BM đang xin bên trên, chậm thì 2022, nhanh thì cuối 2021 ko còn tình trạng kêu lương thấp như hiện nay đâu ạ.
(1) bệnh nhân ít hơn ngày xưa, bản thân đã là tốt hơn rồi.
(2) chờ kiểm chứng

Vova

Xe container
Tất cả những chương trình hành động cuối cùng chỉ xoay quanh 2 mục tiêu lớn nhất của BM là:

1. Bệnh nhân được phục vụ tốt hơn.

2. CBNV có thu nhập sạch tốt hơn.

2 điều này sẽ giúp BM chứng minh và giữ vững truyền thống của mình hơn bất cứ điều gì khác.
Cụ nói chẳng sai điểm nào cả. Tương lai ai cũng muốn đạt được 2 mục tiêu đấy. Tuy nhiên, thử bàn từ một việc nhỏ: đọc trên báo (mà em thấy bên BGĐ Bạch Mai rất tâm đắc, một cơ số cụ nhìn từ phía người dân cũng rất tán thành), đó là làm từ 5h sáng. Theo cụ thế có hợp lý không ạ?

Quan điểm của em là bệnh viện đã có khoa cấp cứu 24/24, do đó đẩy giờ khám lên rất sớm chỉ là để cho bà con đi thừ tỉnh xa lên sớm đỡ phải chờ, chứ không phải do tính cấp thiết về mặt y tế. Nói quá lên các cụ ở phường em tiện tập thể dục nên muốn đi công chứng từ 6h sáng thì ủy ban nhân dân phường cũng nên mở cửa từ 6h sáng ạ? Giải pháp như thế theo em chỉ mang tính dân túy + cùng với mục tiêu tăng thu cho bệnh viện, không giải quyết triệt để vấn đề, và đẩy khó khăn lại cho nhân viên y tế. Thú thực là em chẳng hiểu ở đâu đó trên thế giới có bệnh viên công mở cửa như vậy không?

Đương nhiên lãnh đạo chẳng ông nào thích cắt giảm lương, nhưng tiện trong thời gian thay đổi, dân túy và PR một chút, chia phần thu về nhiều hơn cho bệnh viện một chút (còn nhân viên thì ít đi), làm ai cảm thấy bất mãn sẽ càng bất mãn hơn đến mức tìm đường mà ra đi, qua đó lại có chỗ trống để nhận người mới ... Nói chung là nhất cử lưỡng tiện.

Chikamin

Xe tải
BM, VĐ cơ sở 2 ở Hà Nam vẫn là lò X3 của VNCC thiết kế ra dựa trên hệ thống data có sẵn từ thời LX nên khó thoát ra đc cái cũ, cụ nhìn vỏ thì như hợp khối nhưng ruột vẫn là xương cá cụ ạ.
1. Bệnh viện Johns Hopkins (Mỹ)
View attachment 6094424
Cụ lấy thông tin liên thiên ở đâu ấy. X3 nào đòi thiết kế BM 2, VĐ2.

Dây chuyền y khoa, Thiết kế ý tưởng Phương án kiến trúc tổng mặt bằng cả BM2 và VĐ2 đều do ông lớn VK của Bỉ thiết kế. Ko phải ngẫu nhiên mà vài chục cái bệnh viện ở châu Âu hiện nay là sản phẩm của VK đâu cụ ạ. Giá thiết kế thì rẻ thôi, đủ để cả cụ và em mỗi ông làm vài căn biệt thự.

Chikamin

Xe tải
Cụ nói chẳng sai điểm nào cả. Tương lai ai cũng muốn đạt được 2 mục tiêu đấy. Tuy nhiên, thử bàn từ một việc nhỏ: đọc trên báo (mà em thấy bên BGĐ Bạch Mai rất tâm đắc, một cơ số cụ nhìn từ phía người dân cũng rất tán thành), đó là làm từ 5h sáng. Theo cụ thế có hợp lý không ạ?

Quan điểm của em là bệnh viện đã có khoa cấp cứu 24/24, do đó đẩy giờ khám lên rất sớm chỉ là để cho bà con đi thừ tỉnh xa lên sớm đỡ phải chờ, chứ không phải do tính cấp thiết về mặt y tế. Nói quá lên các cụ ở phường em tiện tập thể dục nên muốn đi công chứng từ 6h sáng thì ủy ban nhân dân phường cũng nên mở cửa từ 6h sáng ạ? Giải pháp như thế theo em chỉ mang tính dân túy + cùng với mục tiêu tăng thu cho bệnh viện, không giải quyết triệt để vấn đề, và đẩy khó khăn lại cho nhân viên y tế. Thú thực là em chẳng hiểu ở đâu đó trên thế giới có bệnh viên công mở cửa như vậy không?

Đương nhiên lãnh đạo chẳng ông nào thích cắt giảm lương, nhưng tiện trong thời gian thay đổi, dân túy và PR một chút, chia phần thu về nhiều hơn cho bệnh viện một chút (còn nhân viên thì ít đi), làm ai cảm thấy bất mãn sẽ càng bất mãn hơn đến mức tìm đường mà ra đi, qua đó lại có chỗ trống để nhận người mới ... Nói chung là nhất cử lưỡng tiện.
BM khám 5h sáng giai đoạn nào, kéo dài trong bao lâu hả cụ?

Bokap

Xe điện
Chắc chuyển sang bệnh viện tư hết, lương cao hơn, môi trường làm việc chuyên nghiệp, máy móc cơ sở vật chất sạch sẽ, hiện đại. Giờ ai giỏi cứ chỗ nào lương tốt thì làm, hơi đâu chui vào cơ quan nhà nước.
Nhà nước chỉ 1 vài vị trí là kiếm ra tiền, còn nhân viên quèn thì đói thối mồm. Vậy mà vẫn đua nhau vác tiền trăm chạy vào. Chịu.

Chikamin

Xe tải
Em cũng xin nói thêm bên lề là giờ e khá sợ mấy bác lãnh đạo kiểu dân tuý như thế này. Trước hồi trẻ khá hâm mộ bác La Thăng SG hay bác Thanh Đà Nẵng, rồi gần đây có bác cựu chủ tịch Hà Nội nữa, kết quả ntn thì các cụ đều đã rõ. Rất đồng ý với cụ là thời gian sẽ là câu trả lời tốt nhất, chúng ta comment để có thêm thông tin phản biện để hiểu sâu hơn vấn đề thôi
Thế lãnh đạo ntn thì ko dân túy mà cụ ko sợ, cụ kể xem nào :D .

AMATAX

Xe điện
Thường chuyển việc nhiều thì chỉ có 1 trong 2 lý do:
- Giảm biên chế do người sử dụng lao động chủ động giảm theo kế hoạch
- Người lao động thấy môi trường không phù hợp, làm việc không đúng chuyên môn, nhiều việc lương không tương xứng, có thể không ăn dơ không cùng ê kip

Trạng thái
Thớt đang đóng