[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có nhiều mối quan hệ bên Bạch Mai và thực sự em đ.éo tin lời cụ nói. Đã là thực hiện cải tổ/cải cách thì tất nhiên phải đụng chạm lợi ích của nhóm cũ. Từ cải cách cái công ty bé xíu đến cả bộ máy nhà nước đều thế, người thực hiện phải có kỹ năng quản trị cực tốt và phải rắn như đinh thì mới được. Theo như nhiều cụ nói về anh Tuấn thì em tin anh ấy có đủ cả khả năng về chuyên môn và quản lý để thực hiện cải cách. Vài năm trước mà bảo chông được tham nhũng ở VN chắc nhiều cụ cũng bĩu môi ra bảo làm thế éo nào được. Đến giờ tuy vẫn còn nhiều vấn đề nhưng ai cũng thấy tình hình được cải thiện. Cái này phải nhờ vào năng lực người triển khai, mềm một chút là nhóm lợi ích cũ nó bật tanh tách ngay.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Cụ nói về gì em cũng ko biết vì cá nhân nhận xét cũng chỉ là góc nhìn, cụ đứng ở vị trí khác em. Còn về chống tham nhũng ở VN thì em cũng xp nói bậy đ.éo tin lời cụ nói. Tham nhũng vẫn đầy ra và ko hề giảm

thanhsu

Xe tải
Thiệt tình em ko hiểu được ý đồ ông KTS vẽ 02 cái toà này :). Trong mắt em chắc tệ nhất HN :)
Kts mộng mơ thì gắn cho cánh buồn cụ ạ :D . Về ngôn ngữ kiến trúc e thấy ko đúng cho công trình bệnh viện nhưng về công năng nó đóng góp tích cực cụ ạ

Vova

Xe container
Kính các bác,

Qua tất cả các tranh luận trên đây e thấy các bác of đều đưa ra những phân tích rất hay, khách quan và chính xác có lý lẽ rõ ràng, giờ trình độ hiểu biết của chúng ta đã cao hơn rất nhiều rồi, không vì các thông tin rẻ tiền ở mấy tờ báo lá cải dùng tiền mua bài viết tố nhau mà bị dắt mũi nữa...Có mấy bác seeder của phe chống đối yếu thế quá, dù vẫn cố bảo vệ lý lẽ của mình nhưng e thấy ko lại được các bác of nhà mình :D
Kính cụ,

Em mừng là cụ và chúng ta đã không bị dắt mũi. Tuy nhiên em cũng xin phép nhắc cụ mấy điểm:
- Em nghĩ đa phần các cụ comment trong này là vì quan tâm đến Y tế ở Việt Nam, cụ thể hơn là quan tâm đến Bạch Mai, và cũng đều có chung nguyện vọng là mọi thứ sẽ tốt lên. Thế nên việc chia phe này phe kia em nghĩ chỉ đơn giản là do không bị dắt mũi nên cụ hình dung ra được. Chứ em đọc lại em thấy có ai không ủng hộ là Bạch Mai cần thay đổi đâu? Vấn đề ở đây là thay đổi thế nào cho hợp lý thôi.
- Thứ hai, chính vì nhiều cụ mặc định anh Tuấn như thiên thần, còn các bác sĩ rời Bạch Mai như những người lười làm việc, quen ăn tiền của bệnh nhân, không muốn thay đổi thì mới có những post không đúng ý các cụ thôi. Em nhắc lại, ở quán, bàn bạc, luận đàm cho vui, thế nên đừng quy kết, võ đoán.
- Thứ ba, thay đổi thì đương nhiên chẳng bao giờ suôn sẻ. Có nhiều người muốn thay đổi, nhưng có những người cản trở. Ở chiều ngược lại, không phải bất cứ thay đổi nào đều là tốt. Thế nên em hy vọng với việc Bộ Y tế quan tâm, nhập cuộc, thì quá trình đổi mới ở Bạch Mai sẽ tốt hơn, ổn thỏa hơn nữa. Em nghĩ đây là việc tối quan trọng vì Bạch Mai cùng Việt Đức như đầu tàu, như tấm gương cho các bệnh viện khác. Xây dựng được bệnh viện thân thiện với người bệnh, được môi trường làm việc tốt với nhân viên y tế rõ ràng là ưu tiên hàng đầu, nếu được thì quá tốt.

lolotica

Xe điện
Đúng rồi cụ. Nếu bệnh nhân đủ sức khỏe thì phải tự làm, còn không thì điều dưỡng viên làm.
theo em biết như ở bv Việt Đức thì bệnh nhân sẽ phải mua gói “chăm sóc toàn diện” giá 630k/ngày, nếu bệnh nhân muốn được phục vụ full service (cho ăn, giúp khâu vệ sinh...). Điều dưỡng họ chỉ làm các khâu tiêm truyền thay băng vệ sinh vết mổ... thôi.

Chikamin

Xe tải
Cụ không theo dõi mạch còm rồi. Cụ đưa cái kia là điển hình cho cắt cúp. Em chưa bao giờ khẳng định tn là cạnh tranh lành mạnh cả. Tn em luôn khẳng định là tối ưu hóa lợi nhuận. Để đạt được việc đó họ có thể làm mọi việc,thậm trí là vi phạm pháp luật, luồn lách, lốp bai cs, thủ đoạn triệt hạ đối thủ... Lành mạnh với cả minh bạch chỉ từ mồm và trên tv thôi cụ ạ. Thôi nhé, em mới cụ không cùng quan điểm, nói nữa bằng thừa. Dừng ở đây tránh loãng thớt cụ nhé.
Cụ đã có 1 lựa chọn thông minh và hợp lý :D . Chúc cụ vui.

freethinker

Xe tăng
Em thấy bảo lãnh đạo mới có vẻ không được lòng cán bộ cũ. Anh em làm việc gò bó hơn mà thu nhập thì giảm.

PhanVanTai

Xe hơi
Kính các bác,

Qua tất cả các tranh luận trên đây e thấy các bác of đều đưa ra những phân tích rất hay, khách quan và chính xác có lý lẽ rõ ràng, giờ trình độ hiểu biết của chúng ta đã cao hơn rất nhiều rồi, không vì các thông tin rẻ tiền ở mấy tờ báo lá cải dùng tiền mua bài viết tố nhau mà bị dắt mũi nữa...Có mấy bác seeder của phe chống đối yếu thế quá, dù vẫn cố bảo vệ lý lẽ của mình nhưng e thấy ko lại được các bác of nhà mình :D
Với tôi, nếu AT không thay đổi cách quản trị BM sẽ đi xuống và xấu đi.
Ủng hộ cho cụ Tuấn thay đổi, làm đẹp cảnh quan, làm nhân viên phục vụ tốt hơn, tăng thu nhập nhân viên. Nhưng em không ủng hộ đặt gánh nặng lên nhân viên. Em cũng là người công ăn lương như các cụ thôi, nên em nghĩ cán bộ nhân viên phải thoải mái, phải hài lòng thì mới làm tốt công việc của mình được

PhanVanTai

Xe hơi
Số liệu 15% là hài lòng toàn diện. Ngay cả TP bệnh viện cũng thấy số liệu đó không phù hợp. Làm gì có chuyện thu nhập giảm đi, yêu cầu công việc cao hơn mà vẫn có 15% hài lòng toàn diện. Những cải cách của BM thời gian qua là đáng ủng hộ. Những người quen cơ chế cũ không hài lòng với việc cải cách là việc dễ hiểu. Những kẻ bị mất miếng ăn thì quay ra chống phá. Những cải cách đem lại tốt đẹp cho xã hội nên được ủng hộ. Kể ra Ông Tuấn cũng liều, đang lúc nước sôi lửa bỏng thì quấy lên làm gì. Phải những người có bản lĩnh, có phương án thì họ mới quyết làm. Còn những kẻ chỉ mong an nhàn, hưởng lợi thì họ mặc kệ. BM bao đời cũ có thay đổi gì đâu. BN và người nhà bị coi thường đủ điều (tất nhiên không phải nói tất cả y bác sĩ đều vậy). Tôi đã từng chứng kiến con thu ngân quát mắng người khám bệnh chỉ vì đưa tiền chẵn để họ phải trả lại tiền. Người nhà mình nằm đau, khó thở, không thể tìm bác sĩ để nhờ xem giúp, gặp được 02 con điều dưỡng (xin lỗi phải gọi là con) thì họ không trả lời, thản nhiên mở cơm ra ăn, mặc mình nhờ vả sang xem giúp. Một thằng bác sĩ tên "Giống" khoa thận tiết niệu quát xơi xơi vào mặt người bệnh đáng tuổi mẹ nó chỉ vì nó không nhớ nó từng viết vào y bạ dặn người bệnh quay lại tái khám. Đến khi nhắc đến tên nó thì nó quát xơi xơi là tôi khám cho bà bao giờ. Nói thực, những lúc đó mình chỉ biết căm thù bọn lãnh đạo bệnh viện sao để tình trạng thế này. Còn việc ông Tuấn đang bị điều tra cũng không nói lên việc gì cả. Ông ấy vẫn được ủng hộ 100% ứng cử ĐBQH. Việc điều tra là việc làm thường xuyên, là nhiệm vụ của cơ quan chức năng. Kể cả bạn cũng như các công dân khác cũng đang được giám sát, theo dõi hoặc điều tra mà bạn không biết. Không phải vì điều tra mà đánh giá đạo đức con người ta cả.
Thưa cụ, trải nghiệm của cụ là xấu, còn trải nghiệm của em và người nhà về Bạch Mai trước đây là
rất tốt. Em biết ơn bs BV Bạch Mai vì đã cứu được người nhà em. Đó là lý do e muốn comment, chả phải do phe nọ hay phe kia như các cụ nói cả. Vụ ĐBQH của cụ Tuấn hay vụ điều tra thì em cũng chỉ nói những thông tin em và các cụ đều biết qua báo chí, không hề kết luận và không hề có ý gì đả kích cụ Tuấn cả, mong các cụ xem lại, em luôn nói là cần đợi kết luận của các cơ quan điều tra, nếu cụ T 100% trong sạch chắc đợt tới chúng ta cùng sẽ rõ

sanxk

[Tịch thu bằng lái]
Trước em có việc đưa người nhà vào BM thì thấy thái độ y bác sĩ bv BM hống hách bỏ xừ, hơi tí thì quát bệnh nhân như quát trẻ con ngoài đường, khám bệnh thì qua loa hời hợt. Đi khám mà không quen biết nhờ vả thì khổ đủ đường

honey.02

Xe đạp
Cán bộ nhân viên BM đang mong muốn được thoải mái và hài lòng (cái này thì không biết bao nhiêu cho đủ) mà chắc ko cần biết hàng vạn bệnh nhân và người nhà của họ có hài lòng hay thoải mái không đúng không ạ. Trước đây E có vào thăm người nhà nằm ở Khoa Thận BM chỉ toàn nhìn thấy tiêu cực thôi ạ, nghĩ đến thôi đã thấy chán lắm rồi. Hay các bác CBNV BM cho rằng cứ tiếp tục thế các bác mới thoải mái, hài lòng. Bệnh nhân thì nằm la liệt dưới đất, người nhà chăm sóc nằm ở gầm giường nhé, chung 1 nhà vệ sinh nghĩ đến thôi đã thấy sợ. Thái độ y bác sỹ thì khó chịu, thờ ơ, bệnh nhân thì cầu cạnh nhờ vả mới được hỏi chút thông tin, chả khác gì đi ăn xin. E thấy họ Khổ quá cụ ạ . Ôi chỉ mong có sự thay đổi mà không dàm nghĩ đến, nên giờ mọi người thấy được khá hơn như thế này thì ai cũng mừng cụ ạ.

Theo em, bác Tuấn cũng chả phải thiên thần gì, cũng chỉ là con người thôi, chả ai hoàn hảo được, nhưng bác ấy dám mạnh tay cải tổ, làm cho BM tốt hơn thì chúng ta đều ủng hộ việc làm của bác ấy. Tốt xấu thế nào thời gian sẽ trả lời.. Chả ai làm gì đúng ngay hết tất cả mọi việc được, quan trọng là có Tâm và có Tầm để thực hiện không, cái gì chưa được thì sửa, hoàn thiện dần dần trong quá trình triển khai. Đơn giản thế thôi ạ.

E và mọi người ở đây cũng không ai phủ nhận trình độ chuyên môn của các bác sỹ là rất tốt và không phải y bác sỹ nào cũng xấu nhưng nếu không chấn chỉnh đồng bộ, loại bỏ cái xấu, phát huy cái tốt thì hình ảnh, uy tín của bệnh viên Bạch Mai sẽ ngày càng xấu đi trong mắt của người dân Hà Nội và các tỉnh thành phía Bắc. Và chỉ là hoàn cảnh bắt buộc họ ko đi được đâu khác thì phải đến đó điều trị thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Sazi

Xe điện
Ủng hộ cho cụ Tuấn thay đổi, làm đẹp cảnh quan, làm nhân viên phục vụ tốt hơn, tăng thu nhập nhân viên. Nhưng em không ủng hộ đặt gánh nặng lên nhân viên. Em cũng là người công ăn lương như các cụ thôi, nên em nghĩ cán bộ nhân viên phải thoải mái, phải hài lòng thì mới làm tốt công việc của mình được
"Tự chủ tài chính" là làm đủ ăn và có đầu tư phát triển.
1. Nói khó khăn, covid... Khó khăn thì tiền đâu làm đẹp, đầu tư hạ tầng cơ sở vật chất.
2. Nói đầu tư cơ sở vật chất, thái độ ... Bệnh nhân đến nhiều hơn. Hỏi ngược lại, "Bệnh nhân đến BM chữa bệnh vì điều gì"? Câu trả lời bao nhiêu ℅ là: hạ tầng đẹp, BV đẹp hơn, thái độ phục vụ phải tốt hơn?
...
Khi rơi vào khó khăn gia đình có đánh nhau chứ đừng nói BV. Khi khó khắn với chiến lược giảm lương nhân viên, tăng cường đầu tư làm đẹp BV, gia tăng dịch vụ cho bệnh nhân.... Thực hiện thành công chiến lược này người bệnh, người dân ủng hộ lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Chikamin

Xe tải
Thực trạng của cấu trúc xương cá cũ đây cụ:
Cơ sở vật chất cũ nát, xuống cấp, kiến trúc chắp vá qua nhiều thời kỳ, công năng của các tòa nhà thiếu gắn kết, không gian giữa các khu xét nghiệm cận lâm sàng và khoa điều trị bị chia cắt rời rạc…, không đủ điều kiện để ứng dụng các tiến bộ kỹ thuật y học tiên tiến và triển khai nghiên cứu các đề tài khoa học công nghệ cao…
Bv 108 quỹ đất rộng mênh mông giờ cũng đã hợp khối rồi cụ:
Em bị nhầm lẫn khái niệm giữa hợp khối với hợp khối hệ số nén cao. Sorry cụ!

Công nghệ thay đổi nên với hệ thống chuyển mẫu, hệ thống khí sạch, phòng áp suất âm - dương, công nghệ kiểm soát nhiễm khuẩn... giúp thiết kế hợp khối tiết giảm được thời gian và chi phí đầu tư và vận hành.

Nhưng hợp khối với hệ số nén quá cao chỉ là giải pháp cực chẳng đã của BM, VĐ và 108. Bằng chứng là ở cơ sở 2 của BM và VĐ, thiết kế tổng mặt bằng được dàn đều chứ ko hợp khối nguyên 1 cục như ở cơ sở 1 đâu cụ.

PhanVanTai

Xe hơi
Cán bộ nhân viên BM đang mong muốn được thoải mái và hài lòng (cái này thì không biết bao nhiêu cho đủ) mà chắc ko cần biết hàng vạn bệnh nhân và người nhà của họ có hài lòng hay thoải mái không đúng không ạ. Trước đây E có vào thăm người nhà nằm ở Khoa Thận BM chỉ toàn nhìn thấy tiêu cực thôi ạ, nghĩ đến thôi đã thấy chán lắm rồi. Hay các bác CBNV BM cho rằng cứ tiếp tục thế các bác mới thoải mái, hài lòng. Bệnh nhân thì nằm la liệt dưới đất, người nhà chăm sóc nằm ở gầm giường nhé, chung 1 nhà vệ sinh nghĩ đến thôi đã thấy sợ. Thái độ y bác sỹ thì khó chịu, thờ ơ, bệnh nhân thì cầu cạnh nhờ vả mới được hỏi chút thông tin, chả khác gì đi ăn xin. E thấy họ Khổ quá cụ ạ . Ôi chỉ mong có sự thay đổi mà không dàm nghĩ đến, nên giờ mọi người thấy được khá hơn như thế này thì ai cũng mừng cụ ạ.
Vâng thưa cụ, ai cũng muốn cái thay đổi đó xảy ra nhưng có lẽ aT thay đổi nó nhanh chóng quá, gấp gáp quá, vội vàng quá, nghiêm khắc quá khiến nhân viên thay đổi không kịp để thay đổi khiến họ phải ra đi. Nhiều người trong số họ mất đi công việc mà trước đây nuôi sống gia đình mình. Ai cũng ủng hộ aT cải tổ nhưng nếu anh ý làm từ từ, lắng nghe ý kiến nhân viên hơn chắc sẽ được ủng hộ từ cấp dưới nhiều hơn. Dù gì thì việc BM lên báo nhiều ntn chỉ có bệnh nhân là thiệt hại, vì aT cũng không thể tập trung mà cải tổ, mà thay đổi, còn cán bộ công nhân viên cũng không thể yên tâm công tác. Ai cũng có phần đúng, phần sai, chứ không ai hoàn hảo cả.
xin các cụ nhiều uy tín comment thêm

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Người bệnh cần chăm sóc cấp I người bệnh nặng, nguy kịch, hôn mê, suy hô hấp, suy tuần hoàn, phải nằm bất động và yêu cầu có sự theo dõi, chăm sóc toàn diện và liên tục của điều dưỡng viên, hộ sinh viên

Đây chỉ có đối tượng này thôi cụ là điều dưỡng phải làm cho, còn theo e hiểu cụ Tuấn đang muốn cho TẤT CẢ các bệnh nhân nằm viện. Nếu được như vậy thì đúng là xã hội chủ nghĩa Lý tưởng quá.
Cũng không hẳn thế, bác Tuấn muốn việc chăm sóc bệnh nhân là hoàn toàn do bệnh viện đảm nhận cho nó chuyên nghiệp và chống lây chéo. Cái này mấy bệnh viện tư và liên doanh làm lâu rồi, cũng không có gì mới.

bungbvt

Xe tăng
Thế theo cụ đẩy người nhà bệnh nhân đi đâu? Trong khi phần lớn là bệnh nặng, từ xa về? Thuê phòng trọ hay cắm lều?
Thay vì cấm cản ngay, thì có chổ cho họ nghỉ lại rồi hẵng cấm chả hay hơn à?
Các cụ đang nhìn bằng con mắt của người hạ nội: dư giả, sạch sẽ, tao nhã, văn minh.
Bv là nơi chữa bệnh cho " người bị bệnh". Mọi thứ tốt nhất phải dành cho người bệnh, ít người nhà trong viện, trước mắt là đỡ ồn ào mất trật tự, ảnh hưởng tâm lý người bệnh, còn hạn chế nguy cơ nhiễm trùng cho người bệnh, và hàng tỷ lý do không tốt cho người bệnh nữa. Người nhà ( người khỏe mạnh) thì tự lo nhé bác, bác không thuộc diện " cần được phục vụ". Bác nên tự vận động theo năng lực và điều kiện bản thân. Còn muốn kêu thì kêu lên quốc hội, để chính phủ có cơ chế. Ok?

xgamox

Xe tải
Thưa cụ, trải nghiệm của cụ là xấu, còn trải nghiệm của em và người nhà về Bạch Mai trước đây là
rất tốt. Em biết ơn bs BV Bạch Mai vì đã cứu được người nhà em. Đó là lý do e muốn comment, chả phải do phe nọ hay phe kia như các cụ nói cả. Vụ ĐBQH của cụ Tuấn hay vụ điều tra thì em cũng chỉ nói những thông tin em và các cụ đều biết qua báo chí, không hề kết luận và không hề có ý gì đả kích cụ Tuấn cả, mong các cụ xem lại, em luôn nói là cần đợi kết luận của các cơ quan điều tra, nếu cụ T 100% trong sạch chắc đợt tới chúng ta cùng sẽ rõ
Xin lỗi bạn cái câu "100% trong sạch". Làm lãnh đạo thời buổi này mà 100% trong sạch là những kẻ vô dụng hoặc bốc phét. Chỉ cần có trách nhiệm là may mắn lắm rồi.

Sazi

Xe điện
Vâng thưa cụ, ai cũng muốn cái thay đổi đó xảy ra nhưng có lẽ aT thay đổi nó nhanh chóng quá, gấp gáp quá, vội vàng quá, nghiêm khắc quá khiến nhân viên thay đổi không kịp để thay đổi khiến họ phải ra đi. Nhiều người trong số họ mất đi công việc mà trước đây nuôi sống gia đình mình. Ai cũng ủng hộ aT cải tổ nhưng nếu anh ý làm từ từ, lắng nghe ý kiến nhân viên hơn chắc sẽ được ủng hộ từ cấp dưới nhiều hơn. Dù gì thì việc BM lên báo nhiều ntn chỉ có bệnh nhân là thiệt hại, vì aT cũng không thể tập trung mà cải tổ, mà thay đổi, còn cán bộ công nhân viên cũng không thể yên tâm công tác. Ai cũng có phần đúng, phần sai, chứ không ai hoàn hảo cả.
xin các cụ nhiều uy tín comment thêm
Hỏi thật Bác có biết BM đang thay đổi/ cải tổ cái gì, điều gì vậy?

PhanVanTai

Xe hơi

Theo em, bác Tuấn cũng chả phải thiên thần gì, cũng chỉ là con người thôi, chả ai hoàn hảo được, nhưng bác ấy dám mạnh tay cải tổ, làm cho BM tốt hơn thì chúng ta đều ủng hộ việc làm của bác ấy. Tốt xấu thế nào thời gian sẽ trả lời.. Chả ai làm gì đúng ngay hết tất cả mọi việc được, quan trọng là có Tâm và có Tầm để thực hiện không, cái gì chưa được thì sửa, hoàn thiện dần dần trong quá trình triển khai. Đơn giản thế thôi ạ.

E và mọi người ở đây cũng không ai phủ nhận trình độ chuyên môn của các bác sỹ là rất tốt và không phải y bác sỹ nào cũng xấu nhưng nếu không chấn chỉnh đồng bộ, loại bỏ cái xấu, phát huy cái tốt thì hình ảnh, uy tín của bệnh viên Bạch Mai sẽ ngày càng xấu đi trong mắt của người dân Hà Nội và các tỉnh thành phía Bắc. Và chỉ là hoàn cảnh bắt buộc họ ko đi được đâu khác thì phải đến đó điều trị thôi.
Em cũng xin nói thêm bên lề là giờ e khá sợ mấy bác lãnh đạo kiểu dân tuý như thế này. Trước hồi trẻ khá hâm mộ bác La Thăng SG hay bác Thanh Đà Nẵng, rồi gần đây có bác cựu chủ tịch Hà Nội nữa, kết quả ntn thì các cụ đều đã rõ. Rất đồng ý với cụ là thời gian sẽ là câu trả lời tốt nhất, chúng ta comment để có thêm thông tin phản biện để hiểu sâu hơn vấn đề thôi

PhanVanTai

Xe hơi
Hỏi thật Bác có biết BM đang thay đổi/ cải tổ cái gì, điều gì vậy?
Em chủ yếu biết thông qua báo chí, facebook, diễn đàn OF khi trao đổi cùng các cụ mấy ngày qua, nội tình cụ thể, như em đã nói ở trên thì em cũng không biết rõ 100%. Em vẫn nói có cụ nào là nhân viên thực tế của BM hay có thông tin rõ ràng thì xin cùng chia sẻ để ae cùng thảo luận

Đây là thông tin của một cải tổ khác của BM mà em vừa đọc ngày hôm nay.

Sazi

Xe điện
Em chủ yếu biết thông qua báo chí, facebook, diễn đàn OF khi trao đổi cùng các cụ mấy ngày qua, nội tình cụ thể, như em đã nói ở trên thì em cũng không biết rõ 100%. Em vẫn nói có cụ nào là nhân viên thực tế của BM hay có thông tin rõ ràng thì xin cùng chia sẻ để ae cùng thảo luận

Đây là thông tin của một cải tổ khác của BM mà em vừa đọc ngày hôm nay.

Theo bạn việc này là tốt hay xấu?

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng