[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Bệnh viện Bạch Mai là siêu quyền lực thấy từng bác sĩ mối quan hệ của họ rất là lớn và nhiều người nhờ vả , thậm chí lãnh đạo Đảng và nhà nước còn phải năn nỉ đấy cụ. Cụ so bệnh viện Bạch Mai với mấy thằng lìu tìu kia là sao nhầm rồi
Siêu quyền lực ak siêu có bằng đinh la thăng có bằng 3x ko. Xin lỗi bác sĩ bạch mai chả có cái quyền lực gì cả, họ chỉ có chút quan hệ về mặt bệnh nhân và bác sĩ gọi là có ơn, mà cái đó khi xảy ra chuyện thì thân thằng nào thằng đấy lo.

Chikamin

Xe tải
Thế đây thì ai nhét chữ vào mồm ai ạ. Mà " cạnh tranh lành mạnh" nó là cái thứ gì thế hở cụ ? Lại còn " cơ chế minh bạch của tư nhân nữa" cụ đang hô khẩu hiệu à, hay là cụ trên trời rơi xuống ? Cụ đã bao giờ làm cho tư nhân chưa ?😁
Càng trả lời cụ lại càng quên mất cụ đang nói về cái gì thì phải :)). Toàn lan man đi đâu đâu.

Vì vậy, trước khi em giả nhời cụ về cạnh tranh lành mạnh, về cơ chế minh bạch, về việc em ngồi ở trên đầu cụ :D (là trên trời ý ạ), em có làm tư nhân hay ko? Thì mời cụ trả lời đúng trọng tâm ban đầu:

Còn khi cạnh tranh sòng phẳng, miếng cơm manh áo sát sườn thì liệu bác có tin họ chỉ bảo tận tình, không dấu giếm, thậm chí sai lệch để gài mấy con ngừa non.

Xin khẳng định lý luận trên là sai ạ. Cạnh tranh sòng phẳng đa phần giúp ích cho sự phát triển. Bằng chứng1: các bệnh viện lớn nhất trên thế giới đa phần là bệnh viện tư nhân. Bằng chứng 2: ko chỉ trong lĩnh vực y tế, sự cạnh tranh sòng phẳng giúp giáo dục, du lịch, nghiên cứu khoa học, thương mại điện tử, sx ô tô, xây dựng.... phát triển.

Người tài người giỏi người ta mong nhất cái sự canh tranh sòng phẳng để được cống hiến, mà cụ cứ lo người ta giấu diếm, gài nhau, với làm sai lệch... Bất tài, thiếu đạo đức mới phải làm thế. Ai cũng nghĩ như cụ thì hỏng cụ ạ. Rồi lại chê trách VN ko thèm phát triển :D.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Chắc cũng không nên có những bình luận công kích cá nhân, phiến diện như thế này các cụ nhỉ. E nghĩ bình luận luôn phải khách quan, dựa trên những bằng chứng xác thực. E có thói quen khi nhìn một vấn đề phải nhìn nhiều khía cạnh, nghe nhiều chiều chứ ko phán vội. Về a Tuấn thì hiện tại đang có những thông tin như sau:
1) Anh ý giỏi, có tài, đang là ĐBQH và cũng là một GS có tiếng trong ngành Y.
2) Việc có tâm hay không chưa nên bàn, vì hiện tại vẫn đang bị điều tra vụ thiết bị Y tế bên BV Tim (cần chờ kết quả công an điều tra). Đang bị một bộ phận nhân viên dưới quyền phản ứng mạnh. Các lý lẽ bên tổ chức của anh ý đưa ra chưa thật sự thuyết phục. Cá nhân e thấy nếu lãnh đạo có giỏi mấy mà nhân viên không hài lòng thì cơ quan cũng ko thể phát triển. Bệnh viện có thực sự tốt hơn không cũng chưa dám nói, có thể bề ngoài đẹp, có đội ngũ phục vụ nọ kia nhưng với BV thì chất lượng chuyên môn cuối cùng (có cứu đc người bệnh ko) mới là quan trọng, cái này cần cụ nào trong ngành có chuyên môn mới rõ được.
Vài dòng lượm lặt khi có chủ đề hay. Mời các cụ bình tiếp. Hy vọng mấy hôm tới sẽ có thêm thông tin để tiếp tục bình luận cùng các cụ.
Cụ bảo là cụ nhìn nhiều khía cạnh thế em hỏi cụ
Thế lãnh đạo cứ phải đi làm vừa lòng nhân viên ak có có bị sao ko đấy, nếu lợi ích của cả hai ko gặp nhau đúng chỗ thì xảy ra ko hài lòng nhau, lãnh đạo đểu nhân viên tốt, lãnh đạo tốt nhân viên đểu thế lãnh đạo tốt nhân viên đểu cụ bảo hài lòng kiểu gì, trường hợp nữa hai thằng đểu gặp nhau thì đúng là hài lòng quá rồi cuối cùng kết quả thì thế nào chắc cụ biết
Sao cụ lại bảo cứu đc người mới quan trọng cái đấy tất nhiên là cứu dc rồi chả có lý do gì mà bảo 4,5 ômg giáo sư tiến sĩ ra đi chục ông giáo sư tiến sĩ đi về và trăm điều dưỡng xuất sắc loại giỏi về mà lại thua dc, ngày xưa điều dưỡng ko chăm sóc bệnh nhân người nhà chăm sóc giờ điều dưỡng chăm sóc tất nhiên phải tốt hơn người nhà rồi.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Cái vụ phỏng vấn gs Khải thì e thấy phe chống anh Tuấn đúng là làm “lộ” quá. Ai lại làm bài phỏng vấn dở như vậy. Gs Khải thì cũng chỉ là 1 quân cờ mà phe chống anh Tuấn dùng thôi - cho nên ko nên trách gs.

Xem clip thì thấy toàn bộ bài pv là có người dẫn dắt theo chiều hướng công kích ko có lợi cho anh Tuấn:

1. Ngay từ đầu phóng viên đã phủ đầu người xem đây là thầy dạy anh Tuấn.
2. Vâng, thầy dạy anh Tuấn thì cũng chỉ là người đào tạo hướng dẫn về mặt chuyên môn trong 1khoảng thời gian nhất định thôi, chỉ có thể nhận xét đc anh T trong thời gian anh í là hs của thầy, đâu có nghĩa là thầy thì mọi phán xét về những việc anh T làm trong thời gian gần đây là đúng!
3. Về nội dung phỏng vấn: gs có nói là cảm thấy buồn khi có nhiều người chia tay. Đúng đấy là cảm giác rất con người. Nhưng điều quan trọng nhất là chất lượng khám chữa bệnh có đc cải thiện ko thì lại ko thấy pv hỏi gì?
4. Gs liên tục nói anh Tuấn nghiêm khắc quá. Thực sự mà nói dưới góc độ 1 nhà quản lý thì “nghiêm khắc” là điều bắt buộc. Với vai trò quản lý thì anh phải đưa ra được quy trình, và có các biện pháp kiểm soát, quản lý để đảm bảo quy trình vận hành đúng như thiết kế ban đầu. Để làm đc như vậy thì phải nghiêm khắc, phải mạnh tay nhất là trong thời gian đầu thay đổi. Cho nên dưới góc nhìn quản trị, thì tôi thấy “nghiêm khắc quá” lại là 1 điểm cộng của anh Tuấn.

Chikamin

Xe tải
Đặc thù các bệnh viện TW là có cấu trúc dạng phân tán (xương cá) do ảnh hưởng của LX cũ chiếm đất rộng, giao thông nội bộ lộn xộn, ko còn phù hợp. BM đã đi đầu trong hợp khối bằng toà nhà Nhật rất hiệu quả nhưng cần hợp khối mạnh và nhanh hơn nữa để tạo không gian tốt cho bác sĩ chữa bệnh, nghiên cứu và giảng dạy.
Hợp khối dành cho những trường hợp quỹ đất của bệnh viện hạn hẹp như BM, VĐ, và những BV tư nhân muốn giảm suất đầu tư (do chi phí đất quá cao) như Hồng Ngọc, Dolife, Hoàn Mỹ (Đà Nẵng). Chứ có điều kiện về tài chính và đất thì đa phần các bệnh viện không chọn hợp khối.

PhanVanTai

Xe hơi
Cụ bảo là cụ nhìn nhiều khía cạnh thế em hỏi cụ
Thế lãnh đạo cứ phải đi làm vừa lòng nhân viên ak có có bị sao ko đấy, nếu lợi ích của cả hai ko gặp nhau đúng chỗ thì xảy ra ko hài lòng nhau, lãnh đạo đểu nhân viên tốt, lãnh đạo tốt nhân viên đểu, thế lãnh đạo tốt nhân viên đểu cụ bảo hài lòng kiểu gì, trường hợp nữa hai thằng đểu gặp nhau thì đúng là hài lòng quá rồi cuối cùng kết quả thì thế nào chắc cụ biết
Sao cụ lại bảo cứu đc người mới quan trọng cái đấy tất nhiên là cứu dc rồi chả có lý do gì mà bảo 4,5 ông giáo sư tiến sĩ ra đi chục ông giáo sư tiến sĩ đi về và trăm điều dưỡng xuất sắc loại giỏi về mà lại thua dc, ngày xưa điều dưỡng ko chăm sóc bệnh nhân người nhà chăm sóc giờ điều dưỡng chăm sóc tất nhiên phải tốt hơn người nhà rồi.
Dạ thưa cụ em chỉ nói là cả em và cụ đều không ở trong BM, đương nhiên không thể biết cụ thể sự việc ở đó xảy ra như thế nào và ảnh hưởng đến ai, ai hài lòng ai không. E chỉ thấy rõ ràng là nhân viên không hài lòng là vấn đề quan trọng khi Y, BS cần có tâm lý thoải mái để tập trung cho công việc khó khăn là khám, chữa trị chi người bệnh.
Chất lượng điều trị càng là vấn đề em không muốn bàn, vì với em trước đây BM đã rất tốt chứ chả cần đến lúc a T về, em chỉ nói đơn cử là nhiều lần BS BM đã cứu được người nhà em, kể cả khi có lần bv khác (em xin nói luôn là trong đó có lần có cả Tim HN của a Tuấn, trước chả dám nói không các cụ lại bảo không khách quan) chả chữa được. Còn chuyện điều dưỡng thì hồi người nhà e nằm viện e thấy bản thân công việc chuyên môn họ đã rất bận, nếu a T thực sự muốn làm như vậy, nên thuê 1 đội chuyên chăm sóc như bên nước ngoài, việc này em cũng ko muốn bàn, vì thực sự em không có chuyên môn

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Người bệnh hết hy vọng thì đến Bạch Mai chờ giải phẫu
Bạch Mai u nhọt thì ai giải phẫu dc đây

Dao tuan Vu

Xe buýt
Thì toàn anh em với nhau, bảo nhau vài câu là được, i với iếc cái gì. Hồi xưa những năm chống Mỹ có cần i iếc gì đâu mà vẫn thắng Mỹ đó.
KPI không phải là chìa khóa áp dụng được vào tất cả mọi nghành nghề, công việc. Việc áp dụng tràn lan, hoặc học đòi sẽ trở thành một sản phẩm quái thai. Hiện nay nhiều nơi áp dụng sản phẩm này nên nhiều doanh nghiệp cũng chả tốt lên được gì hơn, đặc biệt triệt tiêu sự sáng tạo của nhân viên và quản lý, bệnh viện Bạch Mai không phải là doanh nghiệp, chỉ là đơn vị sự nghiệp có thu tiền nên càng khó thực hiên./.

Chikamin

Xe tải
Cái vụ phỏng vấn gs Khải thì e thấy phe chống anh Tuấn đúng là làm “lộ” quá. Ai lại làm bài phỏng vấn dở như vậy. Gs Khải thì cũng chỉ là 1 quân cờ mà phe chống anh Tuấn dùng thôi - cho nên ko nên trách gs.

Xem clip thì thấy toàn bộ bài pv là có người dẫn dắt theo chiều hướng công kích ko có lợi cho anh Tuấn:

2. Vâng, thầy dạy anh Tuấn thì cũng chỉ là người đào tạo hướng dẫn về mặt chuyên môn trong 1khoảng thời gian nhất định thôi, chỉ có thể nhận xét đc anh T trong thời gian anh í là hs của thầy, đâu có nghĩa là thầy thì mọi phán xét về những việc anh T làm trong thời gian gần đây là đúng!
3. Về nội dung phỏng vấn: gs có nói là cảm thấy buồn khi có nhiều người chia tay. Đúng đấy là cảm giác rất con người. Nhưng điều quan trọng nhất là chất lượng khám chữa bệnh có đc cải thiện ko thì lại ko thấy pv hỏi gì?
4. Gs liên tục nói anh Tuấn nghiêm khắc quá. Thực sự mà nói dưới góc độ 1 nhà quản lý thì “nghiêm khắc” là điều bắt buộc. Với vai trò quản lý thì anh phải đưa ra được quy trình, và có các biện pháp kiểm soát, quản lý để đảm bảo quy trình vận hành đúng như thiết kế ban đầu. Để làm đc như vậy thì phải nghiêm khắc, phải mạnh tay nhất là trong thời gian đầu thay đổi. Cho nên dưới góc nhìn quản trị, thì tôi thấy “nghiêm khắc quá” lại là 1 điểm cộng của anh Tuấn.
Phân tích rất trúng! Mèo đã xinh lại còn thông minh nữa :D .

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Dạ thưa cụ em chỉ nói là cả em và cụ đều không ở trong BM, đương nhiên không thể biết cụ thể sự việc ở đó xảy ra như thế nào và ảnh hưởng đến ai, ai hài lòng ai không. E chỉ thấy rõ ràng là nhân viên không hài lòng là vấn đề quan trọng khi Y, BS cần có tâm lý thoải mái để tập trung cho công việc khó khăn là khám, chữa trị chi người bệnh.
Chất lượng điều trị càng là vấn đề em không muốn bàn, vì với em trước đây BM đã rất tốt chứ chả cần đến lúc a T về, em chỉ nói đơn cử là nhiều lần BS BM đã cứu được người nhà em, kể cả khi có lần bv khác (em xin nói luôn là trong đó có lần có cả Tim HN của a Tuấn, trước chả dám nói không các cụ lại bảo không khách quan) chả chữa được. Còn chuyện điều dưỡng thì hồi người nhà e nằm viện e thấy bản thân công việc chuyên môn họ đã rất bận, nếu a T thực sự muốn làm như vậy, nên thuê 1 đội chuyên chăm sóc như bên nước ngoài, việc này em cũng ko muốn bàn, vì thực sự em không có chuyên môn
Cụ nói Lòng và lòng vòng chả biết là cụ đinh nói cái gì, thuê cái méo gì mà thuê nghề của điều dưỡng là chăm sóc bệnh nhân nó có hơp đồng lao động, có nghiệp vụ dc ghi rõ ràng đi làm lĩnh lương đó là lao động là sự công bằng, ông quét rác cũng vậy , điều dưỡng viên cũng vậy oke.
Bọn nào ko hài lòng bước sang một bên tâm lý ko thoải mái bước sang một bên, các cháu điều dưỡng một năm nghìn cháu ra trường kìa nó xếp hàng để dc vào chăm sóc bệnh nhân kìa.
Cụ lại bảo chuyên môn ko muốn bàn chính conmment trước của cụ nói về sợ người mới ko đủ trình độ giờ lại vòng lại là ko muốn bàn chả hiểu những thành phần như cụ

fundraiser

Xe container
Team phê phán cái “Nghiêm Khắc Quá” nên lo dần đi là vừa. Chủ trương này là từ trên xuống dưới nhé

Chikamin

Xe tải
Cụ nói Lòng và lòng vòng chả biết là cụ đinh nói cái gì, thuê cái méo gì mà thuê nghề của điều dưỡng là chăm sóc bệnh nhân nó có hơp đồng lao động, có nghiệp vụ dc ghi rõ ràng đi làm lĩnh lương đó là lao động là sự công bằng, ông quét rác cũng vậy , điều dưỡng viên cũng vậy oke.
Bọn nào ko hài lòng bước sang một bên tâm lý ko thoải mái bước sang một bên, các cháu điều dưỡng một năm nghìn cháu ra trường kìa nó xếp hàng để dc vào chăm sóc bệnh nhân kìa.
Cụ lại bảo chuyên môn ko muốn bàn chính conmment trước của cụ nói về sợ người mới ko đủ trình độ giờ lại vòng lại là ko muốn bàn chả hiểu những thành phần như cụ
Cụ Phan Văn Tài Em cũng nhận là cụ ấy ko có chuyên môn còn gì. Chắc cụ ấy chuyên môn sâu bên bóng đá. (Em fun tí :D)

Chikamin

Xe tải
Team phê phán cái “Nghiêm Khắc Quá” nên lo dần đi là vừa. Chủ trương này là từ trên xuống dưới nhé

Khả năng sẽ có cụ lý luận quản lý cả nước khác với 1 tỉnh. Ko thể mang thành công của QN mà cho rằng quản lý được cả VN nhá :D

sthd

Xe lăn

những trí thức tài năng muốn nhận lương như tư bản, 80-100tr/ tháng, thích tự do, không thích TRÁCH NHIỆM GIẢI TRÌNH (làm báo cáo), thích cơ chế cũ kiếm tiền từ bán nước sôi, trông xe, nâng giá thiết bị... chứ không thích công khai minh bạch, trách nhiệm, giá dịch vụ cao để có lương cao... thì nên biết mình đang ở đâu, đang cản trở sợ phát triển của xh thế nào.
sau khi Thủ tương là bt Quảng ninh, mọi văn bản giao dịch của mọi công sở tại QN đều trên mạng với người chịu trách nhiệm, deadline rõ ràng. sau mấy năm Hạ long sạch đẹp, hiện đại như Sing. các trí thức thích la cà trà đá cứ chuẩn bị đi là vừa

ô Thủ tương gần 60 rồi còn cấp tiến thế kia, trí thức trẻ muốn tự do vô tổ chức?

xebobabanh17201

Xe điện
Các dr trong này thử nghĩ xem" vất vả xếp hàng lấy số, chờ khám cả tiếng rồi tự nhiện có mấy con áo trắng mang 1 tập phiếu chen ngang- chờ thêm thì hết giờ chuyển sang chiều" người nhà chúng tôi còn bình tĩnh được không. Các anh ra rả kêu thu nhập thấp nhưng thử hỏi BS trong BM xem ai chả nhà lầu xe hơi( uh thì cũng bỏ mồ hôi nước mắt nhưng không có cái mác BM thì liệu kiếm được không). BM cũng cần nội soi và giải phẫu và ủng hộ anh T dù tôi chả quen biết gì, nhưng chắc chắn nó cũng chả xấu đi đâu.

xebobabanh17201

Xe điện

Không chỉ Cụ Khải mà đa số cái GS/TS/BS của BM đều có hoặc hợp tác với phòng khám riêng bên ngoài( chân ngoài) điều này ai cũng biết nhưng funny cái là tất cả các xét nghiệm ở tuyến dưới or ngang hàng đem vào BM nhiều khi đều không được chấp nhận( làm lại) tuy nhiên kết quả của các anh ấy từ phòng tư lại được Ok.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Các dr trong này thử nghĩ xem" vất vả xếp hàng lấy số, chờ khám cả tiếng rồi tự nhiện có mấy con áo trắng mang 1 tập phiếu chen ngang- chờ thêm thì hết giờ chuyển sang chiều" người nhà chúng tôi còn bình tĩnh được không. Các anh ra rả kêu thu nhập thấp nhưng thử hỏi BS trong BM xem ai chả nhà lầu xe hơi( uh thì cũng bỏ mồ hôi nước mắt nhưng không có cái mác BM thì liệu kiếm được không). BM cũng cần nội soi và giải phẫu và ủng hộ anh T dù tôi chả quen biết gì, nhưng chắc chắn nó cũng chả xấu đi đâu.
Cụ nhắc việc này làm em lại nhớ lại chuyện xêm xêm của bản thân. Cách đây lâu lâu em có đưa đứa cháu đi khám mũi hay mắt gì đó ở bv ngay phía bên phải của cổng chính BM đường GP, vẫn là viện nhỏ của BM. Mình đến muộn, lấy số tương đối lớn. Có 1 bác có vẻ quê hơi xa có số bé hơn mình. Tuy nhiên cũng không đông. Ngồi đợi một lúc, nhìn số thì còn rất lâu mới đến lượt mình nên em bảo nó thôi đi ra ngoài uống nước đã. Lúc e đi vs thì có ông cò ra gạ mua vé, hình như 100k, em không tin vừa hỏi vừa trêu bảo có thật 100% không. Cò cam kết 100% vé thật. E mua 1 vé, hình như số 17, sau đó vào đưa ngay vé đó vào ô xếp chờ. Một lúc sau dc gọi vào luôn. Cái ông bác kia ngớ người ra mãi k thốt ra dc. Lúc đi về thì đứa cháu cũng thắc mắc sao lạ thế chú nhỉ, số của mình 45 mà là vào trước ông kia, cháu nhìn số ông hình như 29 mà lại sau mình. Em cười trêu đùa nó bảo: à đấy là ta có võ. Không biết giờ còn tìn trạng ấy không. (๑˃̵ᴗ˂̵)و

PhanVanTai

Xe hơi
Vâng thưa cụ, e cũng nói rõ rồi còn gì. Em không hiểu rõ chuyên môn nên chắc mới nói lòng vòng như vậy. Em chỉ nói theo những điều mình hiểu vac quan sát thấy.
Theo em thấy những lần chăm sóc người nhà nằm viện thì điều dưỡng họ cũng có chuyên môn đặc thù của họ, xác định đúng thuốc, đúng loại để tiêm truyền cho chính xác, thay băng, cắt chỉ vệ sinh vết mổ v.v... e nghĩ hẳn các cụ cũng ko hề muốn người nhà mình bị tiêm truyền sai, hay đau, hay bị nhiễm trùng, vết mổ chẳng hạn. Còn những cái như cụ Tuấn đang làm, bắt điều dưỡng phải chăm lo cho SINH HOẠT của cả bệnh nhân như tắm rửa, gội đầu, đổ bô...(báo họ viết vậy, em xin lỗi các cụ..) thì em thấy rõ ràng cụ Tuấn đang làm màu mè, vì lý do gì em cũng không dám bàn. Xin lỗi vì nếu làm những việc đó cho bố mẹ em, thì em muốn tự làm chứ không muốn ai làm thay cả. Em cũng có người quen đưa người nhà đi chữa bệnh ở Sing, e thấy bảo nếu bệnh nhân không tự chăm sóc sinh hoạt được, họ sẽ có đội hộ lý chuyên nghiệp và gia đình phải trả tiền thuê đội chăm sóc này, không phải nhân viên y tế làm việc đó. Riêng vụ này em không chứng kiến nên không dám bàn thêm.
Vài ý kiến cá nhân và phản biện cùng các cụ như vậy, kiến thức em nông cạn, xin các cụ chỉ bảo thêm. Xin mời cụ nào trong ngành Y đưa rõ cho em và các cụ thấy văn bản quy định người điều dưỡng trong bệnh viện phải làm gì, nếu đúng có những khoản đó như các cụ nói thì cụ Tuấn làm đúng, em không dám nói thêm. Còn như e chăm người nhà vài lần thì e thấy rõ là điều dưỡng chỉ nên tập trung vào chuyên môn thôi, đã đủ mệt ròi

PhanVanTai

Xe hơi

Các cụ nói phe nọ phe kia em cũng không hiểu lắm. Mấy hôm nay đọc báo em cũng chưa nhìn ra được phe nào với phe nào, cụ nào rõ xin thông não giúp em phát.
Em đang chỉ thấy mấy việc: chắc các cụ cũng đồng ý với em là lãnh đạo nói nhân viên không tốt thì dễ, còn nhân viên nói lãnh đạo không tốt chắc khó hơn nhiều. Riêng việc này e thấy cần nhìn nhận lại cho đúng. Các cụ ca tụng cụ Tuấn hơi quá e thấy hơi nhột tai, vì e thấy một cơ quan làm việc mà nhân viên chỉ hài lòng 15% rõ ràng là không ổn (cái này có số liệu khách quan của cụ nào ở trên thì phải). Cụ Tuấn rõ ràng là còn đang bị điều tra nữa.
Vụ cụ GS già, e thấy không nên công kích cụ, vì em cũng không rõ già như cụ rồi thì cụ được lợi lộc gì trong một bài PV như thế này, nhưng cho đến giờ cụ là người duy nhất lên tiếng "trực tiếp",cụ Tuấn cũng chưa phát biểu gì, nhân viên BV cũng chưa ai phát biểu trực tiếp như cụ, toàn thông qua báo chí (báo chí thì cũng có thể dắt mũi như cụ nói ở trên là báo về phe cụ Khải nói a Tuấn)
Cá nhân e thấy cụ khải nói khách quan, có khen có chê, khen có phần hơn nếu nói "nghiêm khắc quá" là khen như cụ nói

Leanh65

Xe container
Càng trả lời cụ lại càng quên mất cụ đang nói về cái gì thì phải :)). Toàn lan man đi đâu đâu.

Vì vậy, trước khi em giả nhời cụ về cạnh tranh lành mạnh, về cơ chế minh bạch, về việc em ngồi ở trên đầu cụ :D (là trên trời ý ạ), em có làm tư nhân hay ko? Thì mời cụ trả lời đúng trọng tâm ban đầu:

Còn khi cạnh tranh sòng phẳng, miếng cơm manh áo sát sườn thì liệu bác có tin họ chỉ bảo tận tình, không dấu giếm, thậm chí sai lệch để gài mấy con ngừa non.

Xin khẳng định lý luận trên là sai ạ. Cạnh tranh sòng phẳng đa phần giúp ích cho sự phát triển. Bằng chứng1: các bệnh viện lớn nhất trên thế giới đa phần là bệnh viện tư nhân. Bằng chứng 2: ko chỉ trong lĩnh vực y tế, sự cạnh tranh sòng phẳng giúp giáo dục, du lịch, nghiên cứu khoa học, thương mại điện tử, sx ô tô, xây dựng.... phát triển.

Người tài người giỏi người ta mong nhất cái sự canh tranh sòng phẳng để được cống hiến, mà cụ cứ lo người ta giấu diếm, gài nhau, với làm sai lệch... Bất tài, thiếu đạo đức mới phải làm thế. Ai cũng nghĩ như cụ thì hỏng cụ ạ. Rồi lại chê trách VN ko thèm phát triển :D.
Cụ không theo dõi mạch còm rồi. Cụ đưa cái kia là điển hình cho cắt cúp. Em chưa bao giờ khẳng định tn là cạnh tranh lành mạnh cả. Tn em luôn khẳng định là tối ưu hóa lợi nhuận. Để đạt được việc đó họ có thể làm mọi việc,thậm trí là vi phạm pháp luật, luồn lách, lốp bai cs, thủ đoạn triệt hạ đối thủ... Lành mạnh với cả minh bạch chỉ từ mồm và trên tv thôi cụ ạ. Thôi nhé, em mới cụ không cùng quan điểm, nói nữa bằng thừa. Dừng ở đây tránh loãng thớt cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng