[Funland] Tổng hợp tất cả nghiên cứu, sản xuất, mua bán và bình luận về VACCINE điều trị COVID-19

Bino

Xe điện
Các cụ muốn chạy tội thì trang bị chút kiến thức pháp luật đại cương, còm cho nó đỡ khắm.
- Thằng Việt Ớ đầu tiên là bị truy tố tội “vi phạm các quy định về đấu thầu”
- Mấy hôm trước mới bị khởi tố bổ sung tội “đưa hối lộ” thôi.
Vì sao có 2 tội này thì mời mở luật ra xem.
Chỉ có điều khung hình phạt của 2 tội này vẫn chưa nặng, thế nên cần điều tra tiếp, xem có thêm tội nào thì gộp vào luôn ít ra cũng phải đủ 30 niên để những đứa khác nhìn vào mà biết sợ.
2 tội này cũng nặng đấy cụ. Tội Vi phạm quy định đấu thầu ông này nằm ở khung 10-20 năm và chắc nhẹ cũng 15 năm và nặng thì là kịch khung 20 năm, vì thiệt hại khá lớn. Riêng ở HD đã 30 tỷ rồi.

Tội đưa hối lộ ông này ở khung 12-20 năm cũng dễ bị sát với mức cao nhất.

Do vậy em dự ông Việt này dễ ăn án 30 năm đấy. Mà khả năng đền bù thiệt hại cũng khó vì tiền đã rải đi hết rồi.

Cùng 1 số tiền thiệt hại nhưng ông này mắc 2 tội đều to. Ví dụ ở HD cùng 1 số tiền 30 tỷ nhưng vướng 2 tội: làm thiệt hại nhà nước khoảng 30 tỷ (có thể hơn) và đưa hối lộ cũng 30 tỷ

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe lăn
Do vậy em dự ông Việt này dễ ăn án 30 năm đấy. Mà khả năng đền bù thiệt hại cũng khó vì tiền đã rải đi hết rồi.
Khai hết ra hối lộ cho ai, tiền về chia cho ai, Tòa nó có bắt một mình VÁ đền bù thiệt hại đâu, ký hợp đồng là 2 bên thì cả 2 bên cùng chịu.

IP man

Xe lăn
2 tội này cũng nặng đấy cụ. Tội Vi phạm quy định đấu thầu ông này nằm ở khung 10-20 năm và chắc nhẹ cũng 15 năm và nặng thì là kịch khung 20 năm, vì thiệt hại khá lớn. Riêng ở HD đã 30 tỷ rồi.

Tội đưa hối lộ ông này ở khung 12-20 năm cũng dễ bị sát với mức cao nhất.

Cùng 1 số tiền thiệt hại nhưng ông này mắc 2 tội đều to. Ví dụ ở HD cùng 1 số tiền 30 tỷ nhưng vướng 2 tội: làm thiệt hại nhà nước khoảng 30 tỷ (có thể hơn) và đưa hối lộ cũng 30 tỷ
Vi phạm quy định đấu thầu thì thằng mua mới bị nặng và bị trách nhiệm chính cho thiệt hại thôi cụ, thằng bán nhẹ.
Tội đưa hối lộ thì có tiền lệ nhiều rồi mà, các thanh niên đưa hối lộ đình đám thủa nào bây giờ đều đã ra tù, tung tăng tận hưởng cuộc sống hết rồi :D

Bạch Thủ

Xe điện
Tội đưa hối lộ thì có tiền lệ nhiều rồi mà, các thanh niên đưa hối lộ đình đám thủa nào bây giờ đều đã ra tù, tung tăng tận hưởng cuộc sống hết rồi :D
Vụ AVG, tay đưa hối lộ chả sao cả nhưng tay nhận thì khác cụ ạ :D

hoviethung

Xe lăn
Vi phạm quy định đấu thầu thì thằng mua mới bị nặng và bị trách nhiệm chính cho thiệt hại thôi cụ, thằng bán nhẹ.
Như vậy theo ý cụ. So với quan chức liên quan thì tội của VA sẽ nhẹ hơn vì VA là người nhận thầu và đưa hối lộ? Qua còm mình thấy cụ rất am hiểu về vấn đề liên quan đến vụ án VA. Nên nhân đây mình muốn cụ có thể nói rõ thêm về tội vi phạm quy định đấu thầu của VA cụ thể như thế nào. Vì qua thông tin báo chí mình chỉ thấy nói VA đã gian dối trong đấu thầu như: đưa bảng giá chào bán quá cao, sử dung các cơ sở sản chi nhánh của mình chào hàng với giá đã đưa, dùng các biện pháp để khuyến khích nhanh chóng thanh toán hợp đồng?

Quakhoang

Xe buýt
Truyền hình nhân dân cho lên sóng rồi. Vụ này là phạm tội có tổ chức thì phải làm rõ các thành phần: Người tổ chức, người xúi giục, người giúp sức và người thừa hành.
Việt Ớ mới chỉ là người thừa hành, còn 3 nhóm kia nữa, phải làm nốt.
Ồ, tôi thấy khá thú vị với nhận định của bác.
Cá nhân tôi cho rằng, cánh báo chí+truyền thông chỗ bác cũng góp phần giúp sức không nhỏ trong câu chuyện này-và như thế thì việc điều tra khá lâu. Chưa kể còn một loạt các tổ chức kinh tế liên danh liên kết hay cổ phần khác cùng xâu xé thuốc, chế phẩm sinh học, kittest và không loại trừ có cả thương mại vaccine với câu hỏi về chất lượng.

Tất nhiên quan điểm của tôi thường khá cổ hủ và do đó thường không có giá trị nên bác có thể bỏ qua.

qhhp

Xe điện
Cháu thấy bài báo này không khởi tố ai ở Nghệ An thì phải. Như vậy chỉ có Bình Dương và Hải Dương thôi nhỉ. Hay vẫn đang điều tra. Mà em không tìm thấy thớt về Việt Á nên mở thớt này. Nếu vẫn còn thớt kia các cụ mợ nhập vào giúp em với ạ. Em cảm ơn Min/Mod và chúc các cụ mợ năm 2022 nhiều sức khoẻ và thành công.
:)

Dan du an

Xe ba gác
Ồ, tôi thấy khá thú vị với nhận định của bác.
Cá nhân tôi cho rằng, cánh báo chí+truyền thông chỗ bác cũng góp phần giúp sức không nhỏ trong câu chuyện này-và như thế thì việc điều tra khá lâu. Chưa kể còn một loạt các tổ chức kinh tế liên danh liên kết hay cổ phần khác cùng xâu xé thuốc, chế phẩm sinh học, kittest và không loại trừ có cả thương mại vaccine với câu hỏi về chất lượng.

Tất nhiên quan điểm của tôi thường khá cổ hủ và do đó thường không có giá trị nên bác có thể bỏ qua.
Nếu theo hướng thổi giá và thông tin sai thì tội chắc cũng không nặng các cụ nhỉ.

hoviethung

Xe lăn
Nếu theo hướng thổi giá và thông tin sai thì tội chắc cũng không nặng các cụ nhỉ.
Kit test do HVQY và cộng sự VA nghiên cứu ra được công bố với với khả năng phát hiện covid 2 h trên mọi thiết bị pcr nhanh gấp 4 lần thế giới, giá rẻ gấp 4 lần sản phẩm cùng loại trên thế giới giai đoạn đó với chất lượng như thế thì cụ thể Giá kit lúc đó là bao nhiêu nhỉ? Có phải giá như VA công bố hay không?

Airblade2015

Xe buýt
Đây là lỗi tại thằng đánh máy. Tốc độ bằng 1/4 thế giới còn giá cao gấp 4 lần. Em đề nghị phải kỷ luật nghiêm thằng đánh máy để làm gương

Belat Missan

Xe điện
Giá rổ nó sờ sờ tra gúc gờ cũng ra.
Ô tô hay điện thoại về mình chả "thổi" lên gấp mấy lần.
Em hóng xem sau có xử dc tội "thổi" giá như báo viết không! ;))

hoviethung

Xe lăn
Đây là lỗi tại thằng đánh máy. Tốc độ bằng 1/4 thế giới còn giá cao gấp 4 lần. Em đề nghị phải kỷ luật nghiêm thằng đánh máy để làm gương
Nó đánh máy đúng mà. Vì bây giờ chưa có cơ quan chức năng nào kết luận nó đánh máy sai cả?

hoviethung

Xe lăn
Giá rổ nó sờ sờ tra gúc gờ cũng ra.
Ô tô hay điện thoại về mình chả "thổi" lên gấp mấy lần.
Em hóng xem sau có xử dc tội "thổi" giá như báo viết không! ;))
Lúc đầu báo chí nói nhiều về VA tội thổi giá. Nhưng trong khi truy tố Không thấy nhắc ltội này và báo chí cũng không thấy nói nữa. Kể cũng lạ?

coolpix8700

Xe ngựa
Lúc đầu báo chí nói nhiều về VA tội thổi giá. Nhưng trong khi truy tố Không thấy nhắc ltội này và báo chí cũng không thấy nói nữa. Kể cũng lạ?
Tội này chắc là tội nhẹ nhất trong tất cả thể loại tội có thể của vụ này.
Họ biết rõ nguồn gốc của mấy cái kits này thì giá nhập chỉ trong phút mốt. Lúc ấy tội thổi giá định ra ngay.
Ít người thấy từ những vụ vi phạm hay va chạm giao thông mà ra cả dây ma túy. Chẳng phải ngẫu nhiên mà lại có những vụ va chạm này. Không vi phạm thì cũng sẽ có va chạm, nhưng chỉ ở mức độ rất nhẹ mà vẫn cãi nhau!
Mà VA chắc cũng như mấy ông GĐ xe ôm thôi. Tổng giám đốc đứng ký cả mớ giấy tờ trên yên xe trong lúc chờ khách mà lại phạt họ nặng cũng không có lý lắm!

vnposh

Xe điện
Như vậy theo ý cụ. So với quan chức liên quan thì tội của VA sẽ nhẹ hơn vì VA là người nhận thầu và đưa hối lộ? Qua còm mình thấy cụ rất am hiểu về vấn đề liên quan đến vụ án VA. Nên nhân đây mình muốn cụ có thể nói rõ thêm về tội vi phạm quy định đấu thầu của VA cụ thể như thế nào. Vì qua thông tin báo chí mình chỉ thấy nói VA đã gian dối trong đấu thầu như: đưa bảng giá chào bán quá cao, sử dung các cơ sở sản chi nhánh của mình chào hàng với giá đã đưa, dùng các biện pháp để khuyến khích nhanh chóng thanh toán hợp đồng?
Cụ chỉ quan tâm cái "giá bán" thì giống như cụ nhìn thấy một mặt của đồng tiền vậy.

Qua thông tin báo chí, Việt Á dùng các tài khoản cá nhân để "hô biến" thành các nhà cung cấp đầu vào thì cụ "đoán" tội Việt Á "nhẹ" đến mức nào?

Nếu điều tra ra thành "có tổ chức", "dùng thủ đoạn", "số tiền chiếm đoạt/gian dối/gian lận thương mại/thuế... trên 1 tỷ đồng" thì cụ nghĩ Việt Á "tội nhẹ" đến mức nào?

STElectrics

Xe lăn
Vụ mở quà của giám đốc CDC Bình Phước kể cũng hồi hộp phết! Không biết quà là gì, gấu bông hay bộ ấm chén uống nước đây?

vnposh

Xe điện
Tội này chắc là tội nhẹ nhất trong tất cả thể loại tội có thể của vụ này.
Họ biết rõ nguồn gốc của mấy cái kits này thì giá nhập chỉ trong phút mốt. Lúc ấy tội thổi giá định ra ngay.
Ít người thấy từ những vụ vi phạm hay va chạm giao thông mà ra cả dây ma túy. Chẳng phải ngẫu nhiên mà lại có những vụ va chạm này. Không vi phạm thì cũng sẽ có va chạm, nhưng chỉ ở mức độ rất nhẹ mà vẫn cãi nhau!
Mà VA chắc cũng như mấy ông GĐ xe ôm thôi. Tổng giám đốc đứng ký cả mớ giấy tờ trên yên xe trong lúc chờ khách mà lại phạt họ nặng cũng không có lý lắm!
Việt Á cũng dùng "trò" mua bán lòng vòng để nâng giá, nhưng lại sử dụng tài khoản cá nhân. Chắc chắn là kê khai bậy bạ.

4000 tỷ chứ có phải 4 tỷ đâu.