bobby thai

Xe hơi
Các cụ tự tin lên, tôi đi làm thuê từ lúc ra trường, đầu năm 2017 lúc tôi 41 chuyển sang công ty mới, tháng 7 - 2020 giữa tâm dịch tôi xin nghỉ vì không thích lão sếp nữa, giải lao khoảng 2 tháng tôi lại xin được việc mới.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hửi mùi tự do rồi, khó quay về rọ lắm ! :)) :)) :))
Em vái cmn đến già. Giờ tự làm tự tại ở nhà, thích làm gì ta làm cho ta kinh tế cày nhiều thì nhiều tiền à cày ít thì ít tiền rõ ràng luôn thích quá. Chứ giờ lại chui vào rọ em hãi lắm.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ bảo tuổi cụ chủ xin việc khó, ok nếu lao động phổ thông hay bán hàng hay sell. Còn nếu làm về kỹ thuật, sử dụng chất xám thì tuổi đó có nhiều kinh nghiệm.
Em cũng thấy như cụ. Sales tuổi đó mà nốc rượu nhiều chả mấy mà đi.

ChacuaTit

Xe tăng
Mới hôm trước đây thôi, em vừa được cả gia đình cho thổi nến nhân dịp bước sang ngưỡng tuổi 40, cái tuổi mà người đời gọi là trung niên hay tuổi xế chiều rồi…

Em nghĩ thông thường CCCM ở tầm tuổi này chỉ quay cuồng với những mối bận tâm về chuyện học hành, yêu đương, cưới xin của con cái hay sức khỏe của bố mẹ hai bên nội ngoại cùng lắm thì có cụ mợ nào yếu thì bắt đầu chăm lo cho sức khỏe của mình là cùng. Nhưng sau lần vô tình gặp cô bạn ngày xưa học cùng đại học, em lại tự xây cho mình cái lỗi sợ bị đuổi việc. Bạn gái ấy than thở với em rằng cô ấy mới bị công ty cũ cho nghỉ việc sau khi đã cống hiến cả tuổi thanh xuân cho công ty, để rồi ở tuổi 40 họ đã sa thải cô ấy. Bây giờ thu nhập chính của cô ấy là từ nghề bán hàng online và giáo viên dạy tiếng anh. Em nghĩ, chưa chắc đã phải do công ty kia cạn tình, cũng không phải là do cô bạn của em kém cỏi, chỉ là cô ấy không còn phù hợp với công việc đó nữa.

Công ty em nay cũng đang trong quá trình cắt giảm nhân sự + với từ ngày gặp cô bạn em đâm ra hoang mang tột cùng CCCM à. Em cắm đầu rùi mài kinh sử, đăng ký những buổi học nâng cao chuyên môn, em luôn cố gắng tiếp thu cái mới để bắt kịp với các bạn trẻ bây giờ! Càng ngày em càng thấy mình lạc hậu, thụt lùi. 40 tuổi như em mà bị đuổi việc thì chắc tìm việc khó lắm! CCCM ở đây có ai chung nỗi lo kiểu như em không ạ…
Hết keo này ta bày keo khác

lathuroi

Xe tải
Các cụ tự tin lên, tôi đi làm thuê từ lúc ra trường, đầu năm 2017 lúc tôi 41 chuyển sang công ty mới, tháng 7 - 2020 giữa tâm dịch tôi xin nghỉ vì không thích lão sếp nữa, giải lao khoảng 2 tháng tôi lại xin được việc mới.
Cụ dân IT đúng không?

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Ông tàu bay hy vọng có thêm tí doanh thu dịp Tết sau một năm thua lỗ, giờ thì lại khó khăn rồi 😭

Chỉnh sửa cuối:

lamthanhngoc

Xe tải
Em thì việc làm mãi chẳng hết, chỉ thiếu người làm cùng và ng làm thuê. Cuối năm oải quá em chỉ mong Tết đến để được nghỉ.
Qua đây em cũng nhắn chủ thớt là nếu cụ học và làm về kỹ thuật tốt thì tuổi nào cũng xin được việc nhé.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Em đang bắt đầu lại từ tuổi 40 đây cụ, ra tết em sẽ học cao học... :D
Em không biết cụ thật hay đùa nhưng học cao học không phải là cách tốt để bắt đầu lại. Em học rồi, mặc dù về tư duy thấy tốt lên nhiều, học các thứ khác càng ngày càng dễ nhưng cũng thời gian đó mà tập trung cho công việc thì thành quả tốt hơn. Em hơi tiếc vì đã bỏ ra hơn 2 năm học nó chỉ vì sự kiêu ngạo là cái gì mình cũng làm được. Cao học là rèn tư duy khoa học, không phải để nâng cao chuyên môn. Nó tốt cho công tác nghiên cứu, viết sách, giảng dạy chứ không phải ai cũng dùng nó để kiếm tiền được.

boyhanoi724

Xe buýt
Bên em ko thế, sẽ rất minh bạch nhưng khi 1 gdkd vào, sẽ thua lỗ triển miên trong ít nhất 6-12 tháng để đầu tư thị trường, nếu thực sự đầu tư, nhưng gdkd thường ko hiểu đâu, giống cụ nghĩ ấy, hixxx.
Trường hợp của e khác của mợ ạ. Tất cả chi phí e đều biết và tính toán được: chi phí xây dựng hệ thống đại lý, phân phối, kho hàng, quảng cáo,...... còn trường hợp của e nếu tính chi phí thị trường thì chỉ khấu hao cái oto, xăng xe và bộ catalogue thôi ạ. Quá nhỏ so với những gì đạt được.
Trước e đã từng nhẩy ngang sang lĩnh vực mới.Tự đề xuất mở văn phòng và kho phía Nam, mở văn phòng ở các tỉnh trọng điểm hướng đến mờ kho tập kết hàng.

iTrust

Xe buýt
Em không biết cụ thật hay đùa nhưng học cao học không phải là cách tốt để bắt đầu lại. Em học rồi, mặc dù về tư duy thấy tốt lên nhiều, học các thứ khác càng ngày càng dễ nhưng cũng thời gian đó mà tập trung cho công việc thì thành quả tốt hơn. Em hơi tiếc vì đã bỏ ra hơn 2 năm học nó chỉ vì sự kiêu ngạo là cái gì mình cũng làm được. Cao học là rèn tư duy khoa học, không phải để nâng cao chuyên môn. Nó tốt cho công tác nghiên cứu, viết sách, giảng dạy chứ không phải ai cũng dùng nó để kiếm tiền được.
Em vừa làm vừa học cụ ạ, ngày em đi làm, tối em đi học :D

nghienruou

Xe điện
Em 31 tuổi khởi nghiệp nhỏ nhỏ, 33 tuổi lấy vợ và 36 tuổi em xin nghỉ ở một doanh nghiệp tư nhân để 2 vợ chồng về cày kéo. Công việc khá bộn bề nhưng không áp lực như đi làm thuê :D

Blacksoulstone

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nghĩ cũng ngại đổi việc thật cơ mà kiểu gì thì chúng ta vẫn sẽ cố gắng kiếm tiền thôi cụ... Không việc này thì việc khác cụ ạ !

asset19

Xe buýt
Vấn đề lớn nhất của người Việt là tìm những gì nhàn hạ, không làm mà có lương cao thì càng thích, chấp nhận trả tiền chạy việc để vào chỗ ít làm nhưng lương cao... đó là 1 vấn đề rất méo mó và ở khía cạnh nào đó là "trộm cắp" bởi cái nhận về vượt quá cái mình làm ra.
Trong nghề của cháu, đám có tý kinh nghiệm triển khai việc tốt thì bò lên làm lãnh đạo hoặc chuyển nghề cho nó xứng với tuổi tác ... còn lại nhiều phần là học việc, một số lĩnh vực khác cháu cũng thấy thế. Vì thế mà người Việt thạo nghề không nhiều, cho dù họ có rất nhiều tố chất. Một ông thợ mộc hoặc thợ xây nghề cao lương hiện tại gấp 2-3 lần kỹ sư. Cháu nghĩ sống bằng nghề mà giỏi là quá quý.
Cụ nói chuẩn thế.
Nhật nó gọi là ăn cắp lương.
Có hẳn thuật ngữ này cho giới làm công ăn lương (salary man) ở Nhật : salary thief.
Nhận vượt quá những gì mình đóng góp cho cty tức là "ăn cắp" của cty phần chênh lệch đó.
Bọn Nhật bị nói câu này vào mặt là đa phần trở nên trầm cảm, thậm chí tự sát. Vì họ có văn hóa xấu hổ.
Người VN thì hay đòi hỏi việc nhẹ lương cao. Bản thân quan niệm này đã mâu thuẫn. Đáng buồn là nó ngày càng phổ biến trong nhận thức giới trẻ.

Chỉnh sửa cuối:

dungla1976

Xe tải
Chính vì cái lẽ như cụ chủ đây mà em đi học cao học đấy ợ! bọn trẻ giờ ghê lắm! nếu như mình ko trong biên chế thì không chủ quan được, bị đuổi việc như chơi, huống hồ đang covid công ty cũng đói kém
Học cao học nghĩa là học cho cao chứ nó chẳng có ý nghĩa gì. Ý kiến của 1 người đã từng phí mấy năm học.

Dream 100

Xe trâu
Người OF

Lan1675

Xe hơi
Tuổi 40 mà bắt đầu một công việc mới thì hoàn toàn khó khăn và ko thể theo đuổi đc bọn trẻ thời nay đâu cụ ạ, nên giờ khuyên cụ cứ học, học nữa học mãi ko bao giờ là uổng