bubu08

Xe tăng
Có nguồn nào chính thống nói âm tính 2 lần là khỏi không ạ?
Cụ ấy nói bừa. Âm tính phải ít nhất 2 lần trong 48h nhưng còn kèm theo: không ho, không sốt, không khó thở, không còn vấn đề về hô hấp nữa, thì mới được ra viện. Anh phi công dù có âm tính 100 lần thì cũng không ai nói là anh ý sắp khỏi bệnh và xuất viện cả.

VoCan

Xe điện
Làm việc ở nước ngoài thì không được trực chiến OF hả cụ? Đang thời buổi covid, làm việc từ nhà, cả ngày 24h thì trừ giờ ăn / ngủ / WC, còn lại 15-20 tiếng em ngồi trước màn hình rồi. Chưa kể em cũng nói em đang xa vợ nằm ở VN, chắc 1-2 tháng nữa tình hình êm êm mới quay lại Sing cơ nên khả năng là từ giờ đến lúc ấy ngày nào cụ cũng sẽ thấy em lang thang trên OF thôi :P Còn nếu cụ nghi ngờ em không ở Sing thật thì trước đây cũng có cụ khác nghi ngờ rồi, cụ có thể làm như cụ ấy, pm em, em sẽ cho cụ số điện thoại, share cụ ảnh nhà em và nếu cụ có người quen ở Sing thì em sẵn sàng hẹn gặp mặt nhanh sau giờ làm việc tại trạm MRT nào đó để xác nhận (giờ thì phải chờ covid êm lại đã), chỉ hi vọng cụ đừng đưa thông tin của em ra public là được :)

Nói về vấn đề covid, bệnh nhân Hà Nam ra viện rồi cụ nhé. Nhưng trước khi nhiễm covid thì bệnh nhân đã đang nằm viện vì gan giai đoạn cuối nên đưa về viện Hà Nam để vừa cách ly (ai bình phục cũng phải trải qua 14 ngày này), vừa xử lý bệnh gan tiếp. Chẳng lẽ phục hồi ổn định rồi vẫn tiếp tục nằm cách ly ở Nhiệt Đới để điều trị gan? Giờ có ca phi công là so sánh dễ thấy nhất đây cụ: phi công cũng, trộm vía, ngắc ngoải có thể nghẻo, xét nghiệm cũng âm tính nhiều lần rồi dương tính trở lại, nhưng tình hình chưa bao giờ ổn định nên đâu bác sĩ nào cho ra viện điều về viện khác? Nếu các bác sĩ nhà mình muốn giữ thành tích thì việc gì phải cố, 4 lần âm tính rồi thì tuyên bố phục hồi đẩy ra viện khác chữa tiếp - nhưng thực tế là các bác sĩ không vô tâm như vậy, bệnh nhân chưa ổn định chẳng ai cho ra viện cả.

Về ổn định thì nhà mình thông báo là bệnh nhân 251 (không phải 258, em nhầm) ổn định từ 17/04 cụ nhé. Bài báo được đăng từ hôm 17/4, hơn 2 tuần trước khi bệnh nhân tử vong chứ không phải gần tử vong rồi mới nói với dư luận rằng 17/04 tình hình ổn định. Trừ khi cụ nghi ngờ các bác sĩ nhà mình vô tâm cố tình nhận xét sai, để mặc người ta chết - trong trường hợp ấy thì em hi vọng cụ có bằng chứng cụ thể, nếu không thì em không thấy lí do gì để nghi ngờ điều ấy cả. Có bác của #17 (bác này tình hình sao rồi nhỉ?) và bạn phi công cũng ngắc ngoải mà có ai bị "đuổi" ra viện để giữ thành tích đâu cụ.
Cụ rảnh quá ,có một số người có giải thích kiểu gì cũng không nổi đâu ha ha

Kitcat

Xe container
Có nguồn nào chính thống nói âm tính 2 lần là khỏi không ạ?
Em không nhớ link bài báo nói về Vn đổi cứ âm tính hai lần là khỏi covid khỏi chụp phổi o đâu. Cụ đọc tạm bài báo nè list bn ca ghi âm tính hai lần nha. Hihi, còn ca Hà Nam âm tính 4 lần nhưng vẫn nằm viện và tử vong sau hơn tuần là đủ biết sk vẫn bị tổn hại nghiêm trọng. Mà thôi, quan trọng gì đâu cc đừng quá sân si con số. Sự khác biệt là 1 bên tô hồng còn 1 bên cố tô cho đen cho dân sợ.

Kitcat

Xe container
Cụ ấy nói bừa. Âm tính phải ít nhất 2 lần trong 48h nhưng còn kèm theo: không ho, không sốt, không khó thở, không còn vấn đề về hô hấp nữa, thì mới được ra viện. Anh phi công dù có âm tính 100 lần thì cũng không ai nói là anh ý sắp khỏi bệnh và xuất viện cả.
Nhưng k chụp phổi. Tg có những ca xn nhiều lần âm tính nhưng chụp phổi có biểu hiện đặc trưng của covid và dc xd là covid và bị xn âm tính giả đó cụ :)
Mà thôi sân si làm gì lương tháng vẫn lãnh nhiêu đó cơ mà :))

Kitcat

Xe container
Vn từ nhiều ngày nay tivi liên tục phát bao nhieu ngày liên tiếp k phát hiện ca covid mới ngoài cộng đồng. Sing cũng nên tuyên bố như vậy vì ca nhiễm mới của họ đều trong khu cách ly của công nhân lao động. Nga toang nghe đâu là do đón công dân Châu Âu về và cách ly bị quá tải. Nghe nói có 1 em tiếp viện HK o Vn là f1 và tiếp xúc với 1 gia đình o chung cư? Vn có cách ly toàn bộ phi hành đoàn và những ng thực hiện đưa đón mỗi chuyến bay từ nc ngoài về ít nhất tới khi xn âm tính lần 1 sau 5 hay 10 ngày về nc k nhi? Sao lại có tiếp viên f1 đi chơi o ngoài dc ?

Reinhard

Xe buýt
Vn từ nhiều ngày nay tivi liên tục phát bao nhieu ngày liên tiếp k phát hiện ca covid mới ngoài cộng đồng. Sing cũng nên tuyên bố như vậy vì ca nhiễm mới của họ đều trong khu cách ly của công nhân lao động. Nga toang nghe đâu là do đón công dân Châu Âu về và cách ly bị quá tải. Nghe nói có 1 em tiếp viện HK o Vn là f1 và tiếp xúc với 1 gia đình o chung cư? Vn có cách ly toàn bộ phi hành đoàn và những ng thực hiện đưa đón mỗi chuyến bay từ nc ngoài về ít nhất tới khi xn âm tính lần 1 sau 5 hay 10 ngày về nc k nhi? Sao lại có tiếp viên f1 đi chơi o ngoài dc ?
Nếu em không nhầm thì VN không cách ly phi hành đoàn theo lời cụ. Em nghĩ làm vậy thì chẳng mấy chốc mà chẳng còn phi công nào (vì số lượng phi công và tiếp viên có hạn. cứ bay xong một chuyến lại vào cách ly 5 ngày thì lấy đâu ra phi hành đoàn mà bay). Lúc ấy thì em sợ các hãng máy bay sẽ chẳng còn dám chấp nhận chở khách cho VN nữa, chỉ bay qua bay lại giữ đường bay thôi. Nếu có thì em nghĩ cũng chỉ có thể yêu cầu họ phải ngồi chờ kết quả xét nghiệm lần 1 ngay sau khi hạ cánh (mất vài tiếng) thôi là cùng (cái này em không biết VN có đang làm không). Mặc dù đúng là theo lời cụ mới là an toàn, nhưng em nghĩ trường hợp này phải chấp nhận rủi ro thôi ạ. Nếu lỡ lọt lưới thì lại quây lại cách ly xét nghiệm tiếp vậy.

Trường hợp tiếp viên kia hình như là không đúng. Hôm trước em thấy có cụ nhắc đến ở thớt này, em cũng giải thích, nhưng không hiểu mod nào xóa mất hết. Em nhớ là trên FB nói là tiếp viên (hay phi công nhỉ?) đó từ Dubai về hôm 02/05, bay chuyến bay VN gì gì đó 3 chữ số. Nhưng em gúc thì không thấy có chuyến bay VN-xyz nào hôm đó có người bệnh cả. Gần đó chỉ có trường hợp bạn người Anh dương tính hôm 02/05 (hay 03/05?) nhưng là chuyến bay số hiệu AXY2504 từ Anh cơ. Nên nếu theo thông tin của FB post thì bạn tiếp viên kia không phải là F1 (vì chuyến bay của bạn có bệnh nhân nào đâu), chắc người đăng nhầm lẫn do hôm 07/05 có chuyến bay của VNA từ UAE về có 17 bạn dương tính.

Chỉnh sửa cuối:

LienPhuong

Xe điện
Nếu em không nhầm thì VN không cách ly phi hành đoàn theo lời cụ. Em nghĩ làm vậy thì chẳng mấy chốc mà chẳng còn phi công nào (vì số lượng phi công và tiếp viên có hạn. cứ bay xong một chuyến lại vào cách ly 5 ngày thì lấy đâu ra phi hành đoàn mà bay). Lúc ấy thì em sợ các hãng máy bay sẽ chẳng còn dám chấp nhận chở khách cho VN nữa, chỉ bay qua bay lại giữ đường bay thôi. Nếu có thì em nghĩ cũng chỉ có thể yêu cầu họ phải ngồi chờ kết quả xét nghiệm lần 1 ngay sau khi hạ cánh (mất vài tiếng) thôi là cùng (cái này em không biết VN có đang làm không). Mặc dù đúng là theo lời cụ mới là an toàn, nhưng em nghĩ trường hợp này phải chấp nhận rủi ro thôi ạ. Nếu lỡ lọt lưới thì lại quây lại cách ly xét nghiệm tiếp vậy.

Trường hợp tiếp viên kia hình như là không đúng. Hôm trước em thấy có cụ nhắc đến ở thớt này, em cũng giải thích, nhưng không hiểu mod nào xóa mất hết. Em nhớ là trên FB nói là tiếp viên (hay phi công nhỉ?) đó từ Dubai về hôm 02/05, bay chuyến bay VN gì gì đó 3 chữ số. Nhưng em gúc thì không thấy có chuyến bay VN-xyz nào hôm đó có người bệnh cả. Gần đó chỉ có trường hợp bạn người Anh dương tính hôm 02/05 (hay 03/05?) nhưng là chuyến bay số hiệu AXY2504 từ Anh cơ. Nên nếu theo thông tin của FB post thì bạn tiếp viên kia không phải là F1 (vì chuyến bay của bạn có bệnh nhân nào đâu), chắc người đăng nhầm lẫn do hôm 07/05 có chuyến bay của VNA từ UAE về có 17 bạn dương tính.
Trường hợp của phi hành đoàn em nghĩ cũng không phức tạp lắm, vẫn là cách ly nhưng cách ly tại sân bay, là chỉ ở tại khu vực cách ly ở sân bay và tham gia bay, không hoà vào cộng đồng là được.

Fedora

Xe tải
Nhưng k chụp phổi. Tg có những ca xn nhiều lần âm tính nhưng chụp phổi có biểu hiện đặc trưng của covid và dc xd là covid và bị xn âm tính giả đó cụ :)
Mà thôi sân si làm gì lương tháng vẫn lãnh nhiêu đó cơ mà :))
Mời cụ. Đây là version 3.
Nói bừa mà làm như đúng rồi. Bậy bạ.
Link gốc: https://kcb.vn/huong-dan-chan-doan-va-dieu-tri-viem-duong-ho-hap-cap-do-sar-cov-2-covid-19-phien-ban-lan-thu-3.html
Screenshot_20200510-234530_Google PDF Viewer.jpg

jazzzzz

Xe lăn
Em không nhớ link bài báo nói về Vn đổi cứ âm tính hai lần là khỏi covid khỏi chụp phổi o đâu. Cụ đọc tạm bài báo nè list bn ca ghi âm tính hai lần nha. Hihi, còn ca Hà Nam âm tính 4 lần nhưng vẫn nằm viện và tử vong sau hơn tuần là đủ biết sk vẫn bị tổn hại nghiêm trọng. Mà thôi, quan trọng gì đâu cc đừng quá sân si con số. Sự khác biệt là 1 bên tô hồng còn 1 bên cố tô cho đen cho dân sợ.
Có vẻ cụ đang cố tuyên chuyền cho một thứ gì đó.
Bệnh nhân Hà Nam, bị sơ gan giai đoạn cuối, âm tính 4 lần đc xác định khỏi Covid, nhưng ông ấy chết vì GAN, khi chết vẫn ÂM TÍNH nên không thể đổ cho thằng Covid này đc. (Thống kê y khoa không giống đến cừu trên đồng đâu cụ.) Về phần sơ gan thì bênh nhân coa nguy cơ tử vong rất cao, nhất là đối với trường hợp uống nhiều rượu dẫn đến giảm trí nhớ như ông này.
Việt Nam mấy ngày nay không phát sinh ca mới trong cộng đồng là hoàn toàn đúng và nó chứng minh rằng ta đang làm rất rất tốt. 18 người nhiễm mới đều đang trong khu cách ly và cũng không có hiện tượng lây trong khu cách ly, còn Sinh lây nhiễm tè le trong các khu tập trung kia kìa.

Chỉnh sửa cuối:

bearbie

Xe điện
Anh phi công nên cho yên nghỉ. Nguyên tắc cứu chữa ICU là chỉ chữa những người còn cứu được. Còn có 1% như anh ấy thì thôi cố làm gì. Giờ thay phổi cho ảnh thì phí đi cơ hội cứu 1 người khác cần thay. Phổi quý hiếm lắm chứ có phải máy thở đâu.

vitngoc

Xe điện
Có vẻ cụ đang cố tuyên chuyền cho một thứ gì đó.
Bệnh nhân Hà Nam, bị sơ gan giai đoạn cuối, âm tính 4 lần đc xác định khỏi Covid, nhưng ông ấy chết vì GAN, khi chết vẫn ÂM TÍNH nên không thể đổ cho thằng Covid này đc. (Thống kê y khoa không giống đến cừu trên đồng đâu cụ.) Về phần sơ gan thì bênh nhân coa nguy cơ tử vong rất cao, nhất là đối với trường hợp uống nhiều rượu dẫn đến giảm trí nhớ như ông này.
Việt Nam mấy ngày nay không phát sinh ca mới trong cộng đồng là hoàn toàn đúng và nó chứng minh rằng ta đang làm rất rất tốt. 18 người nhiễm mới đều đang trong khu cách ly và cũng không có hiện tượng lây trong khu cách ly, còn Sinh lây nhiễm tè le trong các khu tập trung kia kìa.
Chả có nước nào làm được kịch bản cách ly nhiều vòng hiệu quả với lực lượng hậu cần hùng hậu từ đầu như Việt Nam! May ra được Đài Loan nhưng ở quy mô nhỏ! Israel, Sing, Spain, Mã ... làm kiểu phông bạt khi đã bung lụa hết rồi!

jazzzzz

Xe lăn
Chả có nước nào làm được kịch bản cách ly nhiều vòng hiệu quả với lực lượng hậu cần hùng hậu từ đầu như Việt Nam! May ra được Đài Loan nhưng ở quy mô nhỏ! Israel, Sing, Spain, Mã ... làm kiểu phông bạt khi đã bung lụa hết rồi!
Thế mà có nhiều đứa vẫn ra rả kêu làm màu này nọ, mịa chúng nó đc sống yên bình, không phải lo lắng nhiều về dịch bệnh những vẫn ... (em nói tụi sống trong nước thôi).
Trang trước có thím còn đòi đưa hết người gốc Việt về, đưa về cũng đc nhưng phải từ từ, kể cả người Việt đang làm việc học tập ở NN cũng từ từ để không gây quá tải cho các khu cách ly.

vitngoc

Xe điện
Những người đàn ông Siêu Chính Thống Do Thái và con cái biểu tình ngày 10/5/2020 phản đối chính quyền cấm họ tụ tập ở lễ hội Lag B'Omer.

cưỡi chổi

Xe lăn

3077

Xe container
Hồi cách đây mấy tháng fb nó đồn bà bác của 17 này ngỏm củ tỏi rồi chưa dám công bố thôi, giờ bà ấy dậy ăn cơm đc k biết các bạn đấy còn gì để phét lác nữa không =)). Tính tới giờ phút này khi cả thế giới phần lớn vẫn đang nơm nớp thì chúng ta đã tự do đi lại trong nước rồi

chiendu22

Xe máy
ngày trước mùa này bình thường đi làm về em hay vác cần câu ra sông Columbia câu cá

Các cụ ngồi đấy mà Beer với nhau, hôm nay Vũ hán thông báo có 5 trường hợp dương tính convid19 ( hôm qua 1), còn Hồng Kong thì thông báo có 10 trường hợp dương tính virus HEV kia kìa!

LienPhuong

Xe điện
Làm tốt khâu ngoài vào để trong nước tự do làm ăn là kịch bản tốt nhất rồi. Để toang như các nước cứ phải dấm dứ chưa biết bao giờ xong, tiến thoái lưỡng nan.

bomon

Xe tăng
Thế mà có nhiều đứa vẫn ra rả kêu làm màu này nọ, mịa chúng nó đc sống yên bình, không phải lo lắng nhiều về dịch bệnh những vẫn ... (em nói tụi sống trong nước thôi).
Trang trước có thím còn đòi đưa hết người gốc Việt về, đưa về cũng đc nhưng phải từ từ, kể cả người Việt đang làm việc học tập ở NN cũng từ từ để không gây quá tải cho các khu cách ly.
Bọn đấy chúng nó thấy yên bình là chuyện đương nhiên và dễ dàng, người ta bảo chưa mất thì chưa biết quý, với chúng nó thì phải toang như bọn châu Âu mới là sự thật. Chúng nó tự nhận trách nhiệm phải giúp mọi người đừng ngủ quên trên chiến thắng bằng cách tìm mọi điểm có thể để bới móc, hạ thấp giá trị của sự yên bình này, có vài nick đọc là biết vị ngay.