drchimnon

Xe tăng
Sáng nay đọc được em Tuyết Nhung ở T.C trong room này lúc 9h sáng thì 10h phường báo tin. Hy vọng nhà em ko phải cách ly mềm.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thấy sợ chưa... con Covid-19 này nó cực kỳ nguy hiểm... nó không những gây mất mạng người mà covid19 nó còn tìm ra được ai đã đi massa ở chỗ nào, ai ngoại tình, ai nuôi em út, chỗ mà các bố ăn chơi nhẩy múa và còn rất nhiều nữa... phim khả năng còn rất nhiều kịch tính đây... chờ xem...

P/s: Cụ có tật xấu nào thì tìm cách lấp ngay đi... nhỡ mà dính covid lúc này có mà mốc mặt :))
Công nhận lộ ra lịch sinh hoạt của bệnh nhân 21 toàn thấy chơi golf, ăn uống khách sạn 5 sao, bay hạng thương gia. Lúc chém gió về tư tưởng thì tuyền nêu cao cần kiệm liêm chính :))

Mandalord

Xe điện
Cụ nên hỏi cả đoàn Bộ KHĐT (gồm có ông 21 trong danh sách) theo QĐ công tác chỉ sang Ấn Độ, nhưng lại vòng qua Anh 2 ngày để vòng về VN làm gì ko ai rõ.
Cái này không đáng lo, vì có thể người ta ra 2 QĐ để chuyển cho sứ quán và các cơ quan nhà nước 2 nước. Quyền ký QĐ là trong tay ông BT, không ký thì không được NN thanh toán chi phí thế nên chắc chắn là có QĐ, có thể là không đăng lên mà thôi.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Cụ khéo lo, bn21 đc điều tra đến tận f4 rồi, CQ ko đưa lên đơn giản vì họ gửi thông báo tới tận tổ dân phố có f4 có tiếp xúc xa xa với bn21 rồi.
Cụ có chủ quan quá ko đấy, em có ng quen thuộc diện F3 vẫn lông nhông chẳng ai hỏi han gì này.

hoviethung

Xe lăn
Thế cụ phải ghi rõ bị cách ly chứ bị rồi tưởng dính virus rồi :(
dính thì phải vào bệnh viện chứ cụ. F1 cách ly tập trung, F2 , f3 cách ly tại nhà riêng. Mua sắm phải nhờ hàng xóm đặt ngoài Cầu thang. Nói chung là ở trong nhà. Có đứa cháu làm công ti Nước ngoài cũng được công ty cho tạm nghỉ. Nói chung bất tiện lắm

aloeveravn

Xe tăng
Thông tin chính thống thì Bộ KHĐT chưa có ai nhiễm cả nhưng những đối tượng tiếp xúc với người Bộ KHĐT thì bị cách ly rất nghiêm ngặt nên không thể chủ quan được với cái kết quả xét nghiệm ban đầu được.

Mandalord

Xe điện
Cụ khéo lo, bn21 đc điều tra đến tận f4 rồi, CQ ko đưa lên đơn giản vì họ gửi thông báo tới tận tổ dân phố có f4 có tiếp xúc xa xa với bn21 rồi.
Điều tra không có nghĩa là ra được hết. Họ chỉ cần nhớ nhớ quên quên cũng đủ mệt rồi, chưa nói tới cố ý giấu.

techallinone

Xe buýt
Điều tra không có nghĩa là ra được hết. Họ chỉ cần nhớ nhớ quên quên cũng đủ mệt rồi, chưa nói tới cố ý giấu.
Sợ nhất là cái ko dám khai và ko muốn khai:D Té tạt đâu không khai nhưng chỗ đó mới là nguồn lây lan nhanh nhất

Esse82

Xe tăng
Cụ có chủ quan quá ko đấy, em có ng quen thuộc diện F3 vẫn lông nhông chẳng ai hỏi han gì này.
Chỗ em thấy mọi ng có ý thức phòng tránh từ tết cơ, không cần ai nhắc tự chủ động phòng tránh cho mình

Esse82

Xe tăng
Điều tra để biết có liên qua đến ai và thông báo về khu đó, còn chỗ em nhà nào cũng tự chủ động phòng tránh từ tết ra ấy cụ

• Vodka
Reactions: nsh

Lemica

Xe tăng
Âm tính giả
Trong đợt dịch vừa rồi, TQ đã thay đổi cách xét nghiệm từ xét nghiệm gen RT-PCR chuyển sang lâm sàng một phần do Âm tính giả dẫn tới chậm trễ điều trị bệnh nhân.

Có bệnh nhân 06 lần âm tính trước khi dương tính. Các trường hợp khác đã xuất hiện ở Thái Lan và Singapore.

Phương pháp xét nghiệm
1. Lấy mẫu: Lấy dịch từ hầu họng hay khoang mũi bệnh nhân
2. Bảo quản và đánh mã
3. Vận chuyển tới nơi xét nghiệm
4. Chạy xét nghiệm so sánh 1 đoạn gen mẫu với các mảnh gen từ mẫu thu được.

Các nguyên nhân gây Âm tính giả
1. Bệnh nhân không có Corona Virus ở thời điểm xét nghiệm ban đầu, nhiễm ở lần sau (ví dụ một số bệnh nhân trên tàu Diamond)

2. Bệnh nhân đang ở giai đoạn sớm không đủ mẫu để xét nghiệm; bệnh nhân có ho/ hắt hơi thì Virus nó mới thải ra bên trên họng hay mũi (hoặc do bệnh nhân uống nước xúc miệng diệt khuẩn như bệnh nhân số 1)

3. Các sai sót trong việc lấy mẫu, bảo quản và phương pháp chạy test nên họ thường phải lặp lại test đối với bệnh nhân nghi nhiễm. Ví dụ như Ebola họ cần 72 giờ mới thực hiện Test lần kế tiếp.

www.bbc.com/news/amp/health-51491763

vb2hbt

Xe hơi
Chưa hiểu rõ lập luận của cụ lắm. Nhưng dù là lỗi ở đâu thì trong lúc này cũng chưa nên kỷ luật mà chỉ rút kinh nghiệm, vì bây giờ tất cả các khâu đều quá tải đang cần người làm việc. Có thể kỷ luật sau khi tình hình đã ổn định hơn.
1 Vào Schengen cụ chỉ bị đóng dấu ở nước đầu tiên cụ vào, con cụ đi trong đó thì khg có dấu má gì cả. Em Nhung lịch rất rõ là sang Milan bay từ Anh, nên kiểu gì trong hộ chiếu cũng phải có dấu ở của khẩu Milan ( nếu em Nhung bay từ Anh qua Pháp rồi mới đi Milan thì sẽ chỉ có dấu ở của khẩu Paris còn em có đi Milan hay khg thì do em Nhung khai thôi.
2 Em Nhung có 2 hộ chiếu cùng của VN, hoặc 2 Quốc Tịch. Nếu em Nhung cố tình đi từ VN sang Anh bằng 1 hộ chiếu, từ Anh sang Ý và quay lại bằng 1 hộ chiếu khác thì quyển hộ chiếu từ VN đi Anh sẽ bị trống 2 ngày từ 26-28 mà khg biết đi đâu. Vụ này người trong nghê, hơi tinh vi chút họ sẽ nhìn ra. CA của khảu tra hỏi vài câu, em Nhung phải lòi quyển hộ chiếu kia ra. Không thì xích luôn. Nói chung làm ăn tắc trách ở CA cửa khảu cụ ạ

Kính các bác.

BĐH Thông Báo tất cả những bài viết lợi dụng diễn biến phức tạp của dịch bệnh để đăng tải, phát tán lên diễn đàn các thông tin không đúng sự thật, xuyên tạc tình hình liên quan đến dịch bệnh tại Việt Nam. Cũng như đưa những tin đồn nhảm, nghe nói, hình như, thiếu căn cứ gây hoang mang cho các thành viên, hay dẫn nguồn từ những trang báo điện tử không chính thống, từ FB chưa được kiểm chứng về COVID 19 và lái vấn đề sang Chính Trị sẽ ngay lập tức bị Ban Nick từ có thời hạn đến vĩnh viễn. Mọi khiếu nại, thắc mắc về vấn đề này đều không được chấp nhận. Trân trọng!

cdcn

Xe điện
Không nên doạ nạt nhau. Nhẽ ra CQ phải công bố chính thức xem BN21 và F1 F2 F3 đi đâu làm gì (có thể không công bố tên tuổi vì lý do cá nhân) để người dân còn biết mà né. Giờ giả sử nếu chỉ đọc báo chính thống thì làm sao biết được là mình có gặp họ hay không? Người ta kê khai chắc gì đã đúng, đã đủ vì cả lý do vô tình (ví dụ như đi mua chai nước khoáng nhưng quên mất) và có thể cả lý do cố tình.

Chính ra, nếu như cụ là công chức, viên chức trong CQ hay tham gia LLVT thì càng phải có động lực và nhu cầu công khai thông tin, vì chính các nhân viên của NN mới là những người dễ tiếp xúc với BN21 và các F1 F2 F3, là những người dễ nhiễm bệnh nhất (chứ không phải dân đen). Đằng này cụ chửi người ta đăng tải thông tin. Tất nhiên, đăng tải thông tin cá nhân có tên tuổi là chưa đúng, nhưng vì CQ không chịu công bố thông tin, tạo nên lỗ hổng nguy hiểm trong quá trình khống chế dịch bệnh, nên hành vi chưa đúng kia là ngay tình, cần thiết, và có ích cho việc khống chế dịch bệnh.

Trước khi cụ chửi em là *********, em cũng nói cho cụ biết luôn em là Đảng viên, công tác trong bộ máy Đảng. Nhưng em không nhất định mù quáng đi chửi thiên hạ và doạ nạt các thứ, cũng giống như em không đi mù quáng chửi CQ như đám *********. Hành động và phát ngôn phải hợp lý, hợp đạo đức và vì các ích lợi với xã hội, như vậy nó mới bền được.
Cụ chưa đọc kỹ rồi, em chửi cụ kia hồi nào? Em chỉ nói thông tin cụ ấy đăng tải là không chính xác, vì lắp danh sách F2 trộn vào F1 gây hiểu nhầm về số lượng và cả chất nữa. Ví dụ bây giờ cụ là F2 thì mức độ cách ly, theo dõi sẽ khác, nhưng tên của cụ là F1 thì mọi sự sẽ khác rất nhiều. Đôi lời với cụ!

aitymo

Xe điện
Các cụ ơi, làm sao mà có danh sách F1, F2 thế nhỉ, ai là người tuồn ra mà các cụ biết được
Cụ ơi cái này đưa cho mọi người biết nếu có thể thì tránh tiếp hay có phương án chủ động đề phòng... có cái gì đâu mà để lọt với tuồn ra...
Trách nhiệm của mỗi chubgs ta bây giờ là không nên di chuyển và tiếp xúc với nhiều người...

hoviethung

Xe lăn
Mình nghe đứa em F2 cũng nói có người cùng f đi lung tung mà không thấy ai nói gì. Có lẽ khu vực đó dân không biết. Riêng em mình rất nghiêm túc làm việc cơ quan ngay tại nhà, Mình thực hiện vì lơi ích cộng đồng trong đó có bản thân. Chả nhẽ mình lại ủng hộ cái sai, cụ nhỉ?

Anhtraj

Xe tăng
Có đứa em ở quê gọi điện ra, nói trong đó xã đang tìm xem có gia đình nào có họ hàng ở HN về bắt đi cách li luôn. Vậy mới cực đoan chứ. Nên cụ mợ nào có ý định về quê trốn dịch cẩn thận nhé. Mình cũng rất sợ thêm vài cụ bị dương tính HN phong tỏa toàn Thành thì gay quá
Em thấy chắc nói quá thôi, chắc là Đến nhắc nhở để ở nhà tự cách lý, lưu ý đề phòng thôi, chứ không phải là "bắt đi cách ly luôn".
CÒn chỗ Về quê trốn dịch thì đúng là ý tưởng tồi, lúc này nên hạn chế đi lại, di chuyển, đặc biệt từ vùng dịch ra ngoài. nên ai ở yên chỗ đấy, thế mới là cách làm đúng ạ.