NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Nếu Mỹ sụp thì chẳng mấy chúng ta mỗi lần có việc đến THủ đô, phải lên tận BK, xa lắm.
1k năm trước thằng Mỹ chưa ra đời, kinh đô vẫn là Thăng Long mà cụ. Sao phải xoắn thế :D

vitngoc

Xe điện
Hồi đầu trên này cũng tranh cãi về tác dụng của KT đấy cụ. Có hai ý:
1. Người bệnh đeo KT mới có tác dụng vì ngăn giọt bắn của họ ra môi trường. Nhóm phản biện (có em) nói là virus này âm thầm lây ngay cả khi không có triệu chứng thì biết ai bị bệnh để đeo?
2. Người khoẻ đeo KTbcó ngăn virus xâm nhập vào đường thở của mình không. Nhóm phản biện (có em) nói rằng không ngăn được 100% nhưng sẽ hạn chế.

Em thì thấy bắt đeo hết Khi ra đường thì đỡ phải kêu gào xa cách xã hội!

Hanoi1919

Xe tăng
Vâng, nếu rơi vào trường hợp đó, cụ có thể lựa chọn nằm ở nhà chờ chết thay vì đến bệnh viện.
Trong tình cảnh thảm họa mà đòi phải ngon lành thì khác choá gì cái con dở người hôm trước mới ăn gạch đá vì chê cơm và phòng cách ly bẩn.
Còn cái vạch cho người nằm kia cụ moi ở đâu ra, cho em xin cái nguồn để em xem đối tượng nằm đấy là ai và ở đâu.
cụ đọc hẳn link báo Mèo cho nó uy tín nhé

Chỉnh sửa cuối:

sansonsan

Xe tăng
Em thắc mắc Mỹ số người mắc covit nhiều thế mà sao nó lại viện trợ y tế cho VN nhỉ ?

Nothing2fear

Xe đạp
em thử kiểm tra lại đúng là báo đưa tin từ sớm thật, chiều đã có văn bản chỉ đạo thực hiện đưa về từng công trình, không biết HN có gì đặc biệt mà làm chặt chẽ vậy, 3 ca test diện rộng lại âm tính rồi thì phải, đã có gì căng thẳng đâu nhỉ?
Cụ phải ở trong công trường xây dựng mới thấy nguy cơ lây lan bùng phát dịch bệnh cao như nào, công trường lớn mỗi buổi sáng cả 1000 công nhân đứng chờ đo nhiệt độ. Em ủng hộ ngừng công trường.

Reinhard

Xe buýt
Em thắc mắc Mỹ số người mắc covit nhiều thế mà sao nó lại viện trợ y tế cho VN nhỉ ?
Cũng giống như viện trợ thời không có dịch thôi mà cụ, cái này vì nhiều yếu tố. Ví dụ như về mặt chính trị, giúp đỡ nước khác sẽ lôi kéo được thêm đồng minh - đây cũng là lí do tại sao các bạn TQ (hình như Nga nữa thì phải) đang liên tục tặng khẩu trang, test kits hoặc cho bác sĩ đi trợ giúp các nước khác. Nếu Mỹ không giúp nước A B C nào đó mà họ rơi vào tình huống nguy cập thì họ cũng sẽ phải nhờ sự trợ giúp của các nước khác, lúc đó nếu TQ nhảy vào giúp thì Mỹ sẽ mất điểm. Như cụ thấy cách đây 1, 2 tuần khối EU, khi được TQ giúp về test kits và khẩu trang, rất ủng hộ về TQ. Chỉ gần đây mới có vài bạn EU nhẹ nhàng chỉ trích rằng test kits hàng Tàu ủng hộ chất lượng thấp, độ chính xác không cao thôi.

Thêm nữa về mặt kinh tế, các nền kinh tế cũng liên quan đến nhau, không ít thì nhiều. Các nước nhỏ hơn, ví dụ như VN chẳng hạn, mà lao đao vì covid, các thể loại nhà máy, sản xuất và nhập khẩu đình trệ thì cũng ảnh hưởng đến Mỹ. Vì thế nên hỗ trợ các nước ít nhiều cũng có giá trị giúp người, giúp ta.

Cuối cùng là các bạn ấy viện trợ chủ yếu về tiền chứ không phải dụng cụ y tế khan hiếm. VD như nếu thời điểm này Mỹ ủng hộ 20,000 ventilators cho VN thì em sẽ rất ngạc nhiên (vì chính Mỹ cũng đang thiếu máy thở), chứ tiền thì không ảnh hưởng đến họ mấy. Chưa kể tiền này chính phủ nhà mình có thể sử dụng để mua thêm vật liệu để làm test kits, mua test kits, mua máy thở, v..v... thì cũng xoay vòng trên thị trường thế giới, quay đi quay lại cũng về túi Mỹ.
Nhưng mà nói vậy thì nói, VN và các nước được hỗ trợ vẫn được lợi, không ít thì nhiều, nên ta cứ vui lòng cám ơn các bạn thôi.

addvy

Xe buýt
Hà Nội lập 30 chốt ra vào thành phố kiểm soát việc cách ly toàn xã hội

bearbie

Xe điện
Ở một diễn biến khác thì số tử vong do Covid 19 của Anh cát lợi hôm nay là 563 người. Dù Anh đã từ bỏ phương án Mdcđ nhưng có lẽ là quá muộn khi nhận ra đc sai lầm.
Ngược lại đó bác. Lão Neil Ferguson trong lúc chữa bệnh lại ra dự báo mới UK sẽ chết không quá 20k, nên bên đó đã có quan chức yêu cầu lên kế hoạch mở cửa, giảm cách ly lại từ từ. Tui cũng thấy số liệu bên UK khá tốt cho tới giờ, và có 1 điều rất lạ là số ca critical rất thấp so với số người chết mỗi ngày, trong khi tất cả các nước top 10 đều còn số ca critical rất cao (xem worldometers). Nếu số liệu đẹp vậy thì UK hẳn cũng phải có cái gì đó hay ho cho các nước học hỏi?

billyjone

Xe tăng
Cụ phải ở trong công trường xây dựng mới thấy nguy cơ lây lan bùng phát dịch bệnh cao như nào, công trường lớn mỗi buổi sáng cả 1000 công nhân đứng chờ đo nhiệt độ. Em ủng hộ ngừng công trường.
công trường xây dựng ở đâu cũng giống nhau, ý em hỏi là vì sao TT phát biểu là chỉ thị 16 không phải là dừng các công trình xây dựng , còn hn thì dừng tức là hn và hcm được vận hành theo các biện pháp đăc biệt vì có quy định riêng ak?
còm #7,759 em có trích dẫn đoạn phát biểu của TT trên vtv1 19h hôm 1-4 đấy

Chỉnh sửa cuối:

mihkun

[Tịch thu bằng lái]
:)) cái ảnh đầu chắc là chỗ cho người vô gia cư, cảnh sát bắt nhốt hết vào để tránh tụo này đi lang thang phá hoại chăng?
à thực hiện dãn cách xã hội đấy tránh đi lang thang gì hả cụ.

Vâng, mời cụ đọc nội do cụ dưới cung cấp.
Cảm ơn cụ Hanoi1919 :))

cụ đọc hẳn link báo Mèo cho nó uy tín nhé

Autum leaf

Xe buýt
View attachment 4498941
Em thì thấy bắt đeo hết Khi ra đường thì đỡ phải kêu gào xa cách xã hội!
Đây chính là cái mà phe không đeo khẩu trang tranh cãi kịch liệt với phe đeo khẩu trang vì khi người ta đeo khẩu trang tạo cho họ cái cảm giác an toàn mà thật ra là an toàn giả tạo nhưng cả hai bên đều đồng ý là cho dù đeo khẩu trang cũng phải giữ cách ly xã hội.

Chỉnh sửa cuối:

JoeBlack80

Xe buýt
Có cái nguồn số liệu thế giới update cho các mợ các cụ theo dõi. Nếu lấy số liệu chết trên chia tổng số nhiễm theo bảng cập nhật thì tỉ lệ chết vì Covid-19 đã vượt 5%.

Chỉnh sửa cuối:

Nothing2fear

Xe đạp
công trường xây dựng ở đâu cũng giống nhau, ý em hỏi là vì sao TT phát biểu là chỉ thị 16 không phải là dừng các công trình xây dựng , còn hn thì dừng tức là hn và hcm được vận hành theo các biện pháp đăc biệt vì có quy định riêng ak?
còm #7,759 em có trích dẫn đoạn phát biểu của TT trên vtv1 19h hôm 1-4 đấy
Vấn đề tại sao lại có sự khác nhau giữa HN và HCM khi thực hiện em xin phép không tranh luận vì em không biết. Còn cái cv chỉ thị của Ttg thì khắp các diễn đàn mạng xh đều nói rồi, về cơ bản là ai muốn hiểu sao thì hiểu, trách nhiệm cuối cùng thuộc về doanh nghiệp và người lao động, em cũng xin phép không bàn vì em hiểu không được cái văn bản đó mặc dù rất cố gắng :(

billyjone

Xe tăng
Vấn đề tại sao lại có sự khác nhau giữa HN và HCM khi thực hiện em xin phép không tranh luận vì em không biết. Còn cái cv chỉ thị của Ttg thì khắp các diễn đàn mạng xh đều nói rồi, về cơ bản là ai muốn hiểu sao thì hiểu, trách nhiệm cuối cùng thuộc về doanh nghiệp và người lao động, em cũng xin phép không bàn vì em hiểu không được cái văn bản đó mặc dù rất cố gắng :(
em thì thấy phát biểu của TT rất dễ hiểu
còm trước của em thế này

em muốn hỏi : Sự lệch nhau giữa phát biểu của TT và việc thực hiện của Hà Nội là do đâu?

Đây là phát biểu của TT trên VTV1, Em xem ở 9phút 14 và 9phút 38:

9 phút 38 trực tiếp tt phát biểu Chị 16 ko phải là dừng các công trình xáy dựng

có bác nào có lý giải giúp được ko ?

Chỉnh sửa cuối:

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Hà Nội lập 30 chốt ra vào thành phố kiểm soát việc cách ly toàn xã hội

Hà nội kinh thật, đoán trước ý của TT luôn:

Nothing2fear

Xe đạp
em thì thấy phát biểu của TT rất dễ hiểu
còm trước của em thế này

em muốn hỏi : Sự lệch nhau giữa phát biểu của TT và việc thực hiện của Hà Nội là do đâu?

Đây là phát biểu của TT trên VTV1, Em xem ở 9phút 14 và 9phút 38:

9 phút 38 trực tiếp tt phát biểu Chị 16 ko phải là dừng các công trình xáy dựng

có bác nào có lý giải giúp được ko ?
Đúng là không có câu nào nói dừng các công trình xây dựng nhưng ở chiều ngược lại thì kêu người dân ở nhà hạn chế ra đường, hàng quán đóng cửa hết dẫn đến công nhân đi làm ko có chỗ mua đồ ăn thức uống sao người ta đi làm? Giờ không dừng thì nhà thầu cũng chết vì không có công nhân. Công trường chỗ em hôm nay công an đi dẹp hết quán xá quanh công trường, cứ đà này công nhân nghỉ hết.

Andydo

Xe điện
Đây chính là cái mà phe không đeo khẩu trang tranh cãi kịch liệt với phe đeo khẩu trang vì khi người ta đeo khẩu trang tạo cho họ cái cảm giác an toàn mà thật ra là an toàn giả tạo nhưng cả hai bên đều đồng ý là cho dù đeo khẩu trang cũng phải giữ cách ly xã hội.
Khổ, người lớn nhà cháu cứ bảo tao đeo khẩu trang rồi, sao mày còn cấm tao ra đường. Không nói được!

Nothing2fear

Xe đạp
Mỗi sáng thức dậy đọc tin như này là thấy không vui rồi, nằm yên tại chỗ ngủ tiếp vậy