TPS

Xe điện
Cách ly ở Việt Nam theo e tính theo từng thời điểm. Ngay như vụ BM này nhé hàng xóm chỗ chị vợ e 9h tối lực lượng chức năng vào bế cả nhà đi trong khi bà làm cùng công ty e thì chả sao cả ngoại trừ bị cấm đến công ty. Đến hôm nay là hết 14 ngày tưởng đi làm hỏi ra thì lại đang bị cách ly tại nhà. Còn vụ ông chồng kia đợt đó là đang khẩu hiệu bắt nhầm còn hơn bỏ sót thì phải.
Không cụ ạ, họ mải mê chặn các F của ca 21 để đỡ lây rộng, tránh bị chửi. Ca 17 thì khu đó có 2 công ty bên em quen. Không có cách ly hết bắt nhầm không bỏ sót. Làm việc tại đó ban ngày thôi không bế đi cách ly cụ ạ.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Em hỏi thật cccm có thấy mệt mỏi không ? Từ Tết đến giờ chẳng ngày nào mà em cảm thấy thoải mái. Khi nào mới trở lại cuộc sống như trước Tết hát mọi người ???

so.young

Xe tải
Không cụ ạ, họ mải mê chặn các F của ca 21 để đỡ lây rộng, tránh bị chửi. Ca 17 thì khu đó có 2 công ty bên em quen. Không có cách ly hết bắt nhầm không bỏ sót. Làm việc tại đó ban ngày thôi không bế đi cách ly cụ ạ.
Ca 21 ra viện chưa các cụ nhỉ?

Misami

Xe hơi
Trường hợp này hiếm lắm, dương tính nhưng k sốt thì còn đc, đã sốt và ho chứng tỏ quân virus đã thắng quân miễn dịch, khi đó nó tấn công rất mạnh các tế bào đặc biệt là phổi.
Trời ạ bác có bị sốt siêu vi bao giờ chưa?
Vẫn sốt vẫn ho nhưng nếu ko biến chứng nặng thì tự khỏi thôi
Bệnh này có thuốc đặc trị j đâu. Vào viện ngta cũng điều trị triệu chứng như hạ sốt, trị ho này kia thôi

hauyenhd

Xe container
Không cụ ạ, họ mải mê chặn các F của ca 21 để đỡ bị chửi. Ca 17 thì khu đó có 2 công ty bên em quen. Không có cách ly hết bắt nhầm không bỏ sót. Làm việc tại đó ban ngày thôi không bế đi cách ly cụ ạ.
Thì e mới bảo còn tuỳ mà, e từ đầu dịch dính đến mấy pha rồi, có pha bế đi luôn làm cứ ngồi ngóng xét nghiệm có ca thì vẫn tung tăng. Rồi là mấy ca trốn cách ly nữa mặc dù đã có gì đâu nhưng về tiếp xúc với vợ người ta chả nhặt luôn đấy còn gì, theo cụ phải biết về cách ly như thế nào cho đúng.

Trung

Xe điện
Chỉ có ho, sốt mà tuồn sang Bạch Mai thì hiểu thế nào rồi? Ca này khai liên quan tới Trúc Bạch hay không em không rõ nhưng họ tới xin khám tại 2 viện liền trong khi chỉ sốt nhẹ cả 2 vợ chồng, ý thức như thế là cao lắm ạ.
Vợ chồng họ đã gọi và hẹn lịch trước với bên Bạch Mai. Em nghe chia sẻ trên FB là thế, có bạn chụp màn hình của anh chồng. Khi đi khám trang bị full giáp khẩu trang, áo mưa, găng tay...
Vậy là cụ Thanh hà có liên quan tới Trúc bạch à. Dạo vụ Trúc bạch em loáng thoáng nhớ có cả một đội thi công tủ bếp gì đó xét nghiệm âm tính hết mà. Cụ này làm xd có liên quan đến đội đó hay không?

Duy Ly Vu

Xe tăng
Tinh hình dịch bệnh bên em căng quá cccm oi!! Rất nhiều trường hợp nhiễm bệnh ma ko biêt roi bay ve vn tránh dịch mang theo nguồn bệnh về nước. Nước Nga dễ thất thủ lắm rồi!! Người quen vua vừa báo tin ca nhà anh bạn dính covy rồi cách đây hơn tiếng. Va theo thông tin nội bộ thi có rất nhiều trương hợp người vn nhiễm bênh rồi . 2 khu Chợ lớn nhất va nhiều người Việt buôn bán nhất mới đóng cửa hon 5 ngày thì dịch bắt đầu mới bung lụa. Ngày hôm qua tại nga hơn 500 người, Hn 440 rồi. Với tinh hình này nước Nga cũng dễ toang lắm.
Cụ đang ở chỗ nào nước Nga?
Theo em cụ ko nên về VN giờ này. Cụ cứ tích trữ lương thực, ở nhà trong 3 tháng.

TPS

Xe điện
Tùy vào chỗ cách ly còn rộng không và tùy đối tượng ạ. Với chính ca 21 có người F2, F3 còn bị cách ly đo nhiệt độ 3 ngày 1 lần, có người tả còn bị bế đi cách ly tập trung ngay đấy. Ngược lại có anh miền Trung xuống sân bay khai ho sốt xin được cách ly mà bị đuổi về. Anh này khai cách chỗ anh ta ở 1km có mấy người dương tính. Anh bắt xe về tới quê lại gọi điện xin được cách ly mới được quê nhà bế đi.
Thì e mới bảo còn tuỳ mà, e từ đầu dịch dính đến mấy pha rồi, có pha bế đi luôn làm cứ ngồi ngóng xét nghiệm có ca thì vẫn tung tăng. Rồi là mấy ca trốn cách ly nữa mặc dù đã có gì đâu nhưng về tiếp xúc với vợ người ta chả nhặt luôn đấy còn gì, theo cụ phải biết về cách ly như thế nào cho đúng.

vnposh

Xe điện
Em hỏi thật cccm có thấy mệt mỏi không ? Từ Tết đến giờ chẳng ngày nào mà em cảm thấy thoải mái. Khi nào mới trở lại cuộc sống như trước Tết hát mọi người ???
Ai cũng "cương cứng" dài ngày rồi nên đều mệt, nhưng vẫn phải "cương cứng", chủ quan chùng lúc "lên đỉnh" này là không được.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Ai cũng "cương cứng" dài ngày rồi nên đều mệt, nhưng vẫn phải "cương cứng", chủ quan chùng lúc "lên đỉnh" này là không được.
Em “ cương cứng” lâu quá rồi. Người mệt lắm, mà nghĩ nếu chùng xuống giờ này đến lúc cần “ cứng lên” không được nên đang cố đây.

billyjone

Xe tăng
các bác cho em hỏi hôm nay nghe đi Nghe lại bài phát biểu của TT chính phủ trong cuộc họp chính phủ phát sóng trên VTV một 19.00 ngày hôm nay, có một nội dung em rất quan tâm yêu Hà Nội có đang hiểu sai chị thì 16 của TT chính phủ ?
Trong đoạn video phát trên VTV1 9phút 14s và 9phút 38s Hai lần người ta nhấn mạnh đi nhấn mạnh lại là một số địa phương đã hiểu sai ý TT cách ly xã hội không phải là việc dừng các công trình xây dựng mà là thực hiện các biện pháp đảm bảo an toàn sức khỏe cho người lao động , TT cũng trực tiếp phê bình một số địa phương đã hiểu sai Ý chị thì 16 cho dừng các công trình xây dựng.

Chiều nay người quen của em nhận được công văn của phường yêu cầu gia đình thực hiện đình chỉ công việc xây dựng từ 1/4 đến 15/4 tại Hà Nội , Yêu cầu này thực hiện theo chỉ đạo của UBND thành phố Hà Nội Về việc thực hiện các công việc cấp bách phòng chống dịch covid19

em muốn hỏi : Sự lệch nhau giữa phát biểu của TT và việc thực hiện của Hà Nội là do đâu?

Đây là phát biểu của TT trên VTV1, Em xem ở 9phút 14 và 9phút 38:

9 phút 38 trực tiếp tt phát biểu Chị 16 ko phải là dừng các công trình xáy dựng

Chỉnh sửa cuối:

Nothing2fear

Xe đạp
TQ trở lại cuộc đua, có cụ nào biết vì lí do gì mà tq lại công bố tiếp không nhỉ.

TPS

Xe điện
Em ko sốt, nhưng có ho, ko rát họng hay ngứa họng gì hết, có cảm giác ho từ phía lồng ngực trên.

Không phải cụ ơi, trường hợp bn kia lúc + lúc - nên ko biết đc, y tế họ cũng còn ko rõ mà cụ, nhưng vì nghi ngờ nên vẫn tuân thủ cách ly, đợi đến hôm nay ai cũng nghĩ là - vậy mà tối nay kl lại +
Do lấy mẫu không đúng cách hoặc là lấy đúng đoạn mẫu không có dấu vết của con virus thì là - thôi ạ. Không có lúc âm lúc dương đâu ạ. Do xn sai thôi.

• Vodka
Reactions: VNV

xuanmanhnguyen

Xe điện
Cụ đang ở chỗ nào nước Nga?
Theo em cụ ko nên về VN giờ này. Cụ cứ tích trữ lương thực, ở nhà trong 3 tháng.
Em thi ko có khái niệm trốn dịch cụ ah! Phòng dịch va chống dịch thì ok chứ trốn dịch thì tới số chui vào ống cũng chết. Em lương thực tích trữ 10ngay 1 lần đi siêu thị la ok. Quan trọng nhất la phải giữ dc bình tĩnh trong mọi tình huống chứ cuống lên la xôi hỏng bỏng ko cụ ah! Các trường hợp trốn dịch về vn la 1 ví dụ. Mọi người bên này đi chợ tiếp xúc với hàng trăm người 1 ngày rồi mang theo nguồn bệnh về vn lay cho bao người. Em tin tưởng vào hệ thống y tế nhà nước Nga vậy. Mong cho tất cả điều tốt đẹp se đến!!

Reinhard

Xe buýt
TQ trở lại cuộc đua, có cụ nào biết vì lí do gì mà tq lại công bố tiếp không nhỉ.
Em đoán đây là đợt mới thôi, chứ không phải đợt cũ ngừng công bố, giờ lại công bố tiếp. Tại nếu đợt cũ chưa dứt, các bạn Tàu giấu chúng ta thì em nghĩ không có lí do gì họ lại đi tháo bỏ đám bệnh viện dã chiến, cho bác sĩ rời vũ hán và nới lỏng các biện pháp phong tỏa Vũ Hán / Hồ Bắc cả. Hôm trước thấy các bạn tự nhiên đóng cửa các rạp chiếu film lại lần nữa dân tình đã nghi, giờ chắc là xác định đúng là có đợt mới.

Covid-19 rất oái oăm phức tạp theo thống kê từ TQ:
2. Tỉ lệ người bị nhiễm bệnh mà ko hề có bất cứ triệu chứng nào chiếm khoảng 65%
Cái này không đúng cụ nhé. Em không biết cụ lấy thống kê nào từ TQ, nhưng thống kê của TQ thời sau khi tình hình Vũ Hán bắt đầu ổn định, thống kê của Nhật dựa trên tàu Diamond Princess, và thống kê nhiều nước trên thế giới thì những người nhiễm bệnh mà hoàn toàn không hề có bất cứ triệu chứng nào là rất nhỏ, chỉ chiếm 5-15% số ca. Có nhiều người tiền triệu chứng (presymptomatic), tức là được phát hiện bệnh trước khi xuất hiện triệu chứng, nhưng sau đó vài ngày có xuất hiện một hoặc vài triệu chứng bệnh, có thể cụ hiểu nhầm với cái này chẳng?

Nếu nhiễm virus mà ho và sốt nghĩa là đã qua giai đoạn ủ bệnh, nếu đc chữa trị kịp thời thì ngon, còn không chữa để tự nhiên thì khó lắm.
Vc nhà kia sốt từ 12/3 đến 28/3 mới lấy mẫu xét nghiệp dương tính, (trụ đc 16 ngày kể từ khi phát bệnh mà không cần chữa trị thì quả là siêu).
Nếu anh chồng lây trước 7/3 đến 12/3 sốt nghĩa là đã sang giai đoạn phát bệnh.
Muốn biết cụ thể cụ tìm hiểu cơ chế hoạt động của em này.
Cũng tùy triệu chứng cụ ạ. Đa phần các ca với triệu chứng nhẹ (ho, sốt nhẹ, không khó thở chẳng hạn) thì không thật sự cần can thiệp y tế, chỉ cần cách ly. 4 ngày như một số cụ nói thì không có, nhưng dựa vào kết quả trên thế giới thì khi triệu chứng không thay đổi thì 7 ngày - 2 tuần thì đúng là có thể tự khỏi được.

Chỉnh sửa cuối:

billyjone

Xe tăng
Dừng làm rồi ạ, hôm qua đọc báo thấy nói dừng toàn bộ công trình xây dựng thế là nghỉ ạ :(
thế là hn và hcm được cơ chế đặc biệt riêng hả bác, em xem lại phát biểu video trên xem 2 lần : phóng viên 9 phút 14 và trực tiếp TT 9 phút 38 nhấn mạnh chỉ thị 16 không phải là dừng các công trình xây dựng mà chỉ yêu cầu đảm bảo an toàn và sưc khoẻ như đeo khẩu trang cho người lao động,.....

Hanoi1919

Xe tăng
Tinh hình dịch bệnh bên em căng quá cccm oi!! Rất nhiều trường hợp nhiễm bệnh ma ko biêt roi bay ve vn tránh dịch mang theo nguồn bệnh về nước. Nước Nga dễ thất thủ lắm rồi!! Người quen vua vừa báo tin ca nhà anh bạn dính covy rồi cách đây hơn tiếng. Va theo thông tin nội bộ thi có rất nhiều trương hợp người vn nhiễm bênh rồi . 2 khu Chợ lớn nhất va nhiều người Việt buôn bán nhất mới đóng cửa hon 5 ngày thì dịch bắt đầu mới bung lụa. Ngày hôm qua tại nga hơn 500 người, Hn 440 rồi. Với tinh hình này nước Nga cũng dễ toang lắm.
Chưa bị thì cố gắng nằm im trong nhà cố thủ, không may mà dính rồi thì chịu khó ăn uống đảm bảo sức khoẻ để tăng sức đề kháng thôi cụ. Trẻ khoẻ chắc cũng không sao đâu.
Thay đổi cách tính Ca nhiễm. Trước đây nhiễm mà nhẹ, tự khoỉ đc thì không tính là ca nhiễm. Giờ tính hết thì chắc là nó nhiều hơn.
Nói chung số liệu China cả cả nhiễm và ca tử cũng khó mà tin đc vi nhiều khả năng là họ công bố ít hơn thực tế để tránh hoảng loạn cho dân và giữ hình ảnh.
Nhật bản sau khi không bận tâm đến Olimpic nữa thì các ca nhiễm trên bảng cũng bắt đầu tăng chongs mặt. Có lẽ còn mỗi Đông Lào là số liệu đáng tin thôi ~

xuanmanhnguyen

Xe điện
Chưa bị thì cố gắng nằm im trong nhà cố thủ, không may mà dính rồi thì chịu khó ăn uống đảm bảo sức khoẻ để tăng sức đề kháng thôi cụ. Trẻ khoẻ chắc cũng không sao đâu.

Thay đổi cách tính Ca nhiễm. Trước đây nhiễm mà nhẹ, tự khoỉ đc thì không tính là ca nhiễm. Giờ tính hết thì chắc là nó nhiều hơn.
Nói chung số liệu China cả cả nhiễm và ca tử cũng khó mà tin đc vi nhiều khả năng là họ công bố ít hơn thực tế để tránh hoảng loạn cho dân và giữ hình ảnh.
Nhật bản sau khi không bận tâm đến Olimpic nữa thì các ca nhiễm trên bảng cũng bắt đầu tăng chongs mặt. Có lẽ còn mỗi Đông Lào là số liệu đáng tin thôi ~
Bên em đang nằm nhà từ hôm 28 . Đến mùng 5 hết hạn mà em đang mong cho tổng thống gia hạn cách ly đến cuối tháng thì tốt cụ ah!! Tầm này con nghĩ buôn bán, trốn dịch chi cho đau đầu. Ngôi nhà cho lành!! Mấy đứa nhỏ nha em cung o nhà dc tháng rồi!!

Reinhard

Xe buýt
Bạn Nhật lạ nhỉ, tự nhiên tăng đột xuất, nếu là VN, TQ, Campuchia, Lào,..đã bị xem là số liệu giả rồi. Tiêu chuẩn kép tồn tại mọi ngõ ngách :D.
Hồi trước Nhật thẳng thừng là không thèm test mà cụ :D Các bạn ấy có giấu đâu :P Chắc giờ delay Olympic rồi nên thôi test lại. Vừa thông báo delay hôm trước xong, hôm sau thị trưởng Tokyo yêu cầu đóng cửa thành phố ngay nên số ca chắc cũng kha khá. Tiếc là bạn Abe không chịu, hi vọng không dẫn đến kết quả đáng tiếc nào.