kites1

Xe điện
Cụ nào chỉ dùm cho em (trong hình đăng) là cô nầy có kết quả bị dương tính Covid-19 . Em đọc bài chỉ thấy kết quả xét nghiệm âm tính. Làm cho em nghĩ cô sv nầy khi có triệu chứng bệnh , làm thêm xét nghiệm Covid-19 đề biết xem coi có phải nhiểm hay không, nhưng kết quả ra là âm tính.

Không biết có phải muốn nổi tiếng hay không mà kể lại hành trình chửa bệnh sao giống như mison impossible movies . Trong khi em đọc bài các người bị dương tình Covid-19, họ mệt và ho đến nổi, chỉ nằm một chổ chịu trận, chứ làm gì mà còn đủ sức khoẻ đi dọn dẹp nhà cửa như cô gái nầy .

Abram

Xe điện
Có gì đấy đang rất nghiêm trọng, có vẻ mất kiểm soát.

Đây là con số tổng giữa hai lần cập nhật: hơn 30k nhiễm mới, 1755 người chết!

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ngừng xuất khẩu gạo,nhằm đảm bảo an ninh lương thực!
Haiza....vụ này căng rồi! Khả năng CP quyết tâm vì dân rồi! Mọi thứ tới mức báo động!
Mọi người hãy cố gắng nâng cao ý thức.
Mọi thứ sẽ qua nếu tất cả cộng đồng hy sinh lợi ích cá nhân!
Sẽ còn nhiều quyết sách cứng rắn hơn phải áp dụng. Miễn kiểm soát,không chế đc dịch bệnh.
Xử lý hình sự với việc khai man,lừa dối,chống đối chính quyền,các cơ quan chức năng.....
Em ủng hộ. Mấy ngày gần đây số bệnh nhân tăng nhanh,đều trong dự đoán của mọi người...Đúng như khuyến cáo của ....
Nản. Chắc các doanh nghiệp kêu. TQ đang vơ vét. K nhanh đóng cửa thì khéo mang USD ra nhai thay cơm.
"Riêng tại thị trường Trung Quốc, sau 2 năm trầm lắng, xuất khẩu gạo sang thị trường này 2 tháng đầu năm 2020 đột nhiên tăng tới 595% về lượng và 724% về kim ngạch.

Đáng chú ý, giá gạo xuất khẩu của Việt Nam có xu hướng liên tục tăng cao, như gạo IR 50404 loại 5% tấm tăng từ 30 - 40 USD/tấn, đạt 380 USD/tấn, cao nhất từ tháng 12/2018 đến nay."

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nản. Chắc các doanh nghiệp kêu. TQ đang vơ vét. K nhanh đóng cửa thì khéo mang USD ra nhai thay cơm.
"Riêng tại thị trường Trung Quốc, sau 2 năm trầm lắng, xuất khẩu gạo sang thị trường này 2 tháng đầu năm 2020 đột nhiên tăng tới 595% về lượng và 724% về kim ngạch.

Đáng chú ý, giá gạo xuất khẩu của Việt Nam có xu hướng liên tục tăng cao, như gạo IR 50404 loại 5% tấm tăng từ 30 - 40 USD/tấn, đạt 380 USD/tấn, cao nhất từ tháng 12/2018 đến nay."
Em nghĩ theo hướng thực dụng,không nghĩ theo hướng bác nghĩ!
Mong sao mọi thứ tốt lành!

His0ka

Xe buýt
Từ BN133 chưa xác định dc nguồn lây mà HN chưa cho lockdown đi thì vài ngày nữa chắc lên mẹ nó hàng nghìn ca. Éo hiểu cứ chần chừ gì nữa. Giờ phải thiết quân luật để khoang vùng luôn. Dân còn chủ quan lắm.
Xem ra số nhỏ sắp làm khổ số lớn rồi. Mấy hôm trước đọc các còm mang tính "vật dân" là em đã thấy nản roài. Giờ mà lock HN và HCM thì khác gì treo cổ đâu.

langtubachkhoa

Xe container
Thiết bị y tế là ngành có chuyên môn hóa cực cao, mỗi nước có thế mạnh riêng, và mỗi nước có sản phẩm chiến lược riêng.

Trong top 15 các công ty sản xuất máy thở, Đức 80 triệu dân mà có tới 3 hãng (aXcent medical, Drägerwerk AG , Löwenstein Medical Innovation) , Thụy Sĩ ít dân có 2 hãng làm máy thở (Hamilton Medical, ACUTRONIC Medical Systems AG) trong khi Pháp có 65 triệu dân mà chỉ có 1 hãng (Air Liquide Healthcare), Anh dân số tương đương Pháp có 1 hãng (Smiths Group), Italy có 1 hãng (Dima Italia), Nga có 2 hãng (Rostec (đúng ra là công ty con của Rostec), Triton Electronics Systems, Ltd. ) và Hà Lan có 1 hãng (Philips), TQ có 1 hãng nhưng sản xuất lớn (AEONMED CO., LTD). Mỹ có nhiều hãng (GE HealthCare, Becton Dickinson and Company, Bio-Med Devices, Inc. etc.)

Ở đây chỉ nói đến các hãng top thế giới, chứ mỗi nước có thể có các hãng nhỏ khác.

Các hãng này đều sản xuất rất nhiều thiết bị y tế, trong đó có máy thở nhưng tầm quan trọng của chúng khác nhau. Máy thở là 1 trong những sản phẩm chính của Đức, Mỹ, mà 2 nước này cũng đang k dám cho xuất khẩu máy thở vì đang bị thiếu. Trong khi đó với các nước khác thì máy thở chỉ là 1 trong các sản phẩm của nó, ví dụ hãng Air Liquide của Pháp là nằm trong số các world leader về công nghiệp gaz, các sản phẩm hóa chất và y tế và điện tử, doanh thu 1 năm lên đến 22 tỷ USD vượt hơn không ít các hãng thiết bị y tế của Mỹ (ví dụ GE Healthcare là 19 tỷ USD, Becton Dickinson and Company là 16 tỷ USD, etc.) và Đức (ví dụ Drägerwerk AG chỉ có 3 tỷ USD), nhưng máy thở k phải sản phẩm chủ chốt của nó.

Bây giờ dịch đến, chính phủ Pháp đặt nó sản xuất thêm, nếu làm hết công suất may ra 1 tháng làm được 1K máy, trong khi chính phủ Đức có thể đặt hàng 1 lèo thêm 10K máy thở từ các doanh nghiệp của nó, và 10K này chắc chỉ 3 tháng Đức nó làm xong. Mỹ cũng có bao nhiêu hãng làm thiết bị y tế, hãng nào doanh thu cũng 10-20 tỷ USD/năm nhưng vẫn thiếu máy thở trầm trọng, đến nỗi phải xem xét yêu cầu các hãng ô tô như General Motor, Ford, etc. tham gia làm máy thở. Hãng ô to Peugeot của Pháp cũng đang cân nhắc đổi dây chuyền sang làm máy thở, giống như hãng LVHM (Louis Vuitton) và hãng rượu Penord Ricard của Pháp đều chuyển sang sản xuất nước gel rửa tay vậy. Nhưng vấn đề là máy thở với ô tô quá khác nhau, không rõ các hãng ô tô kia phải kiêm khuôn máy thở và hóa chất thế nào.

Những hãng y tế này đã tồn tại từ lâu (ví dụ Air France của Pháp và Drägerwerk AG của Đức tồn tại gần 120 năm), nên có thể các hãng này vẫn còn sản xuất ở trong nước, dù họ vẫn sở hữu nhiều cơ sở sản xuất ở nước ngoài, nhất là Pháp hay sở hữu cơ sở sản xuất ở châu Phi, vùng thuộc địa cũ, nên chưa chắc lệ thuộc TQ. Còn các hãng thiết bị y tế của Mỹ thì nhiều khả năng sản xuất ở TQ thật, vì Mỹ sở hữu nhiều cơ sở sản xuất ở TQ nhất, và những hãng Mỹ có nhiều hãng rất trẻ, nhiều khi thành lập từ những năm 90s (như General Healthcare) hay 50s (Medtronic), etc. Những hãng trẻ này thì dễ sản xuất rất nhiều linh kiện ở TQ

Em không làm trong ngành y tế nên không chắc, nhưng theo kinh nghiệm cua em thì có lẽ kể cả máy thở mà được gọi là Anh hay Pháp, mà có khi cả Đức, sản xuất thì cũng nhiều khả năng mua linh kiện Trung Quốc về lắp.

Những nhà máy ở Anh hay Ý (hình như cả nước chỉ có đúng 1 nhà máy sản xuất) đang được chính phủ kêu gọi tăng công suất hoặc chuyển đổi sang sản xuất máy thở thì chắc cũng là mua phụ tùng về lắp chứ làm sao chế tạo từ A-Z được, hoặc đùng một cái thay đổi cả dây chuyền được. Để sản xuất được 1 cái điện thoại có lẽ cũng phải cần đến cả nghin xưởng rồi, ô-tô xăng/diesel cũng vậy. Mà nhập linh kiện thi gần như cả thế giới chỉ từ TQ

Chỉnh sửa cuối:

Bomva

Xe điện
Vụ Bệnh nhân Lai Châu ở Bạch Mai báo hiệu sự khó khăn trong những ngày tới

kienvinh

Xe lăn
Cảm ơn cụ chia sẻ thêm nội dung này, em cũng được bạn bè bên Canada share cho cách đây đúng 2 tháng rưỡi, vào thời điểm mà Vũ Hán vẫn đang trong khủng hoảng. Ở thời điểm đó, em ko quan tâm dù cũng đọc nội dung bạn ấy note lại vì em không tin vào thuyết âm mưu, etc...

Cho đến gần đây thì qua 1 số nguồn từ chính ở nhà em mới giật mình là những thông tin tình báo đều có cả, thậm chí từ cuối tháng 11, đầu tháng 12. Chẳng qua chúng ta là những người bình thường và không liên quan đến vấn đề bí mật này nên trở thành những nạn nhân của đại dịch (đến giờ này thì có thể khẳng định nó không phải là tự nhiên nữa).

Còn âm mưu hay chủ đích từ đâu, do ai vẫn sẽ như những thuyết âm mưu thôi, mãi mãi sẽ không bao giờ có lời giải.
Nhiều nguồn nghiên cứu khách quan đã khẳng định con virus này có nguồn gốc tự nhiên.

Tài liệu "Global Trends 2025: A Transformed World" đưa ra các phỏng đoán về tương lai dựa trên các sự kiện đã xảy ra rồi, mà thôi. Bác vẫn nên không tin vào thuyết âm mưu :)

sakai_yo

Xe lăn

AuntMargy

Xe hơi

Bí thư Thành uỷ TP HCM yêu cầu từ nay đến hai tuần tới, cả thành phố phải sống tiết kiệm, ít đi lại... cùng cả nước không để vượt quá 500 người nhiễm Covid-19.

“"Thành phố và cả nước có hai tuần để quyết định thành bại cuộc chiến chống giặc Covid-19. Nếu lỡ thời cơ vàng này là không thể làm lại, sẽ có lỗi với lịch sử", Bí thư Thành uỷ Nguyễn Thiện Nhân nói tại cuộc họp chiều 24/3.”

“Việt Nam hiện ghi nhận 133 ca nhiễm, trong đó 17 người đã phục hồi. Theo tính toán, từ giai đoạn 100 người bệnh lên 1.000 người mất khoảng 10 ngày, nhưng từ 1.000 người lên 2.000 người chỉ mất 3 ngày. "Vì vậy, trong hai tuần tới bằng mọi cách phải kìm số người nhiễm dưới 1.000, tốt nhất là ở mức 500 người. Nếu để lên hơn 1.000 ca chúng ta có nguy cơ cao như Italy, Tây Ban Nha, Đức", ông Nhân nói.”

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
tình hình đến hôm nay thì chả ai chủ quan được nữa.
không chủ quan thì ai để tây nó mang virus di lây tóe lé đó. Những thằng Tây này cụ xem lại ngay cả mẫu cuốc của nó cũng có chịu tuân thủ khuyến cáo của chính phủ nước nó đâu? Vẫn đề ở chỗ người lành mang bệnh mới là đối tượng phát tán virus. Còn có triệu chứng thì còn đề phòng được

NGC

Xe tăng
Sao bây giờ cụ đã biết là cụ nói đúng nhanh thế ạ? VN đã toang được như Châu Âu hay Mỹ đâu? Bao giờ toang bằng thế thì cụ hãy cuwoif hehe có được không?
Em thấy cụ cứ bảo các cụ trên này hằn học Âu Mỹ nhưng em thấy cụ cũng có 1 sự hằn học không hề nhẹ với VN, mà em ko biết tại sao.
Cá nhân em thì thấy ở thời buổi này ko phải là ai sai ai đúng, thấy thằng nào sắp toi thay vì thương xót nó thì vỗ đét đùi 1 cái và bảo, thấy tao nói đúng chưa. Đấy không phải cách hành xử của người trưởng thành.
Thế giới bây giờ connected hơn bao giờ hết, chả có chỗ nào toang mà chỗ khác ko ảnh hưởng cả.
Cá nhân em thì thấy, VN ít nhất đến thời điểm này đã làm tốt. Em cũng có quyền lợi doanh nghiệp và hồi đầu vô cùng phản đối sự control của chính phủ, nhưng bây giờ em thấy họ ít nhất đã làm tốt trong phạm vi nguồn lực mà mình có. Và đây ko phải em nói nhé, thằng Financial Times nó nói đấy ạ.
VN nghèo nên ko thể test hàng loạt như Hàn Quốc, nhưng chính quyền cảnh sát của VN lại có 1 năng lực mà các nước khác chưa chăc tốt bằng là khả năng theo dấu, theo dõi rất tốt và cái này đang phát huy tác dụng. Ở thời bình cái đó gọi là phi dân chủ, ở thời này em thấy là nó hiệu quả, mèo trắng mèo đen miễn là bắt được chuột thôi.

Mà em thấy cụ bảo quen nói tiếng Anh mà lúc cần nói tiếng Việt cũng văn vở ra phết cụ nhề. Chứ có phải cụ ko nói nổi tiếng Việt đâu.
Thứ nhất em đâu có nói em vị tha - Thiên hạ tức em caí vụ cười he he em vẫn cười chứ không thèm thanh minh thanh nga , đeo mặt nạ , đạo đức giả làm gì cho mệt xác .
Em hằn học hay gì gì đó là do cụ cảm nhận - em đang nói thẳng tưng vào tim đen của những kẻ cười cợt trên nỗi đau đồng loại và em dùng chính thái độ đó để cho những con người đó sáng mắt ra và cảm nhận được câu " cười người hôm trước , hôm sau người cười " again , em không vị tha - em đang ăn miếng trả miếng .
Em trưởng thành hay không chẳng phải tự người khác nhận xét mà ra .... Không cứ phải phẹt ra một câu nhận xét người khác sẽ làm mình vuơn vai lớn lên từ nghé thành trâu đươc he he - Hãy chứng minh mình đủ sức nhận xét người khác trưởng thành hay không bằng lý lẽ và minh chứng cái đã cụ nhé .
Còn vụ tiếng anh tiếng việt - em đẵ giaỉ thích và em cũng cười cợt với một cụ là em làm thơ còn được chứ văn xuôi là chuyện nhỏ - giờ cụ lại lôi ra dèm pha tiếp chẳng liên quan gì vấn đề đang bàn ... cụ có nghĩ đó là thái độ của một người trưởng thành ?

Em chưa bao giờ noí VN toang - những gì em viết là dự báo - nó đúng đến đâu mời cụ lượn vài cái gạch đầu dòng - những cái nầy xảy ra ngay sau bài em viết chừng 24 tiếng đồng hồ :
- VN ra lệnh cấm xuất khẩu gạo 100 % - để làm gì , ai có cái nhìn xa thì sẽ hiểu .
- Sài gòn ra lệnh cấm các hàng quán có số lượng từ 30 người trỡ lên - Tại sao ? ai trưỡng thành sẽ hiểu .
- BT TU sài gòn ; Ông Nguyễn thiện Nhân nói : Dẫn tình hình dịch bệnh ở Mỹ, ông Nhân cho biết, nước này có cùng thời gian xuất hiện ca bệnh như Việt Nam (ngày 23/1), sau 40 ngày (3/3) chỉ có 100 người nhiễm nCoV. Nhưng đến hôm nay Mỹ đã ghi nhận 44.000 ca và dự báo đến ngày 30/3 không dưới 90.000 ca, vượt cả Trung Quốc. "Chỉ trong vòng một tháng, tình hình thay đổi khủng khiếp không ai có thể lường được"

Và vẫn còn chưa hiểu thì xin đọc vài dòng dưới đây , em trích lại từ " tàu nhanh " cũng là lời ông Nhân :

" Việt Nam hiện ghi nhận 133 ca nhiễm, trong đó 17 người đã phục hồi. Theo tính toán, từ giai đoạn 100 người bệnh lên 1.000 người mất khoảng 10 ngày, nhưng từ 1.000 người lên 2.000 người chỉ mất 3 ngày. "Vì vậy, trong hai tuần tới bằng mọi cách phải kìm số người nhiễm dưới 1.000, tốt nhất là ở mức 500 người. Nếu để lên hơn 1.000 ca chúng ta có nguy cơ cao như Italy, Tây Ban Nha, Đức", ông Nhân nói.
.....
Theo ông Nhân, điều lo ngại là: một người dương tính phải cách ly 280 người, 300 người dương tính sẽ có đến 84.000 người phải cách ly. "

Em đã nói cách làm rượt đuổi người nghi nhiễm đễ cách ly tuyệt đối trong tình hình hiện nay của VN là không phù họp và làm kiệt quệ nguồn lực quốc gia -- Giờ ông Nhân đã đưa ra con số - muốn gạch đá ông ta thì xin mời lên tàu nhanh góp ý he he .

NGC

Xe tăng
Nói chung cụ nói rất dài nhưng em nghĩ cụ cần hiểu 1 điều cốt lõi là:
Việt Nam không phải là Mỹ, càng không phải Cali. Cali là 1 trong các bang giàu nhất Mỹ, họ có tiền và nguồn lực để mà tập trung cứu chữa người bệnh.
Việt Nam không có nguồn lực chữa bệnh đấy, nói thẳng ra là như thế. Chỉ mấy người bệnh giai đoạn đầu đã toàn các bác sĩ đầu ngành phải vào cứu chữa. Vậy thì VN có thể làm thế nào, ngoài việc chăm sóc những người có nguy cơ để giảm thiểu xác suất phải chữa bệnh tràn lan? Kể cả sớm muộn gì cũng toang, thì delay việc đó cũng khiến cho bác sĩ bớt kiệt sức. Cái này nó gọi là ở đời biết mình là ai là như thế.
Đấy là nói trắng ra giờ chả quốc gia nào có thẻ tự hào có đủ nguồn lực để Cứu chữa người bị bệnh. Gọi là bao biện thế thôi, chứ xét nghiệm đại trà còn quan liêu đủ bước, không đủ năng lực, thì làm sao có đủ năng lực cứu chữa hết các người bệnh hả cụ.
Vậy ý cụ chấp nhận là Việt nam sẽ toang ? vấn đề là thời gian phải không ?
Cụ có hiểu em đem cali ra so sánh với VN đễ làm gì ? trong bối cảnh trao đổi thế nào không ?
Biết người biết ta - biết mình ở đâu thì đã không " rồ sảng " cụ ạ .

momoyama68868

Xe điện
Nhiều nguồn nghiên cứu khách quan đã khẳng định con virus này có """NGUỒN GỐC TỰ NHIÊN""

Tài liệu "Global Trends 2025: A Transformed World" đưa ra các phỏng đoán về tương lai dựa trên các sự kiện đã xảy ra rồi, mà thôi. Bác vẫn nên không tin vào thuyết âm mưu :)
Cụ cho xin link/nguồn thông tin tin cậy cho cụm từ ""Nguồn Gốc Tụ Nhiên"" của em virus này đi ạ

bearbie

Xe điện
Tăng mới có 7% thôi bác, trong khi các thứ khác phi mã vài chục %. Theo tui tạm dừng 1, 2 tháng cũng được, miễn đừng bùng khách quen đã ký hd. Nói thật 1 tháng sau tg và VN ra sao tui nghĩ không ra.

bearbie

Xe điện

Bí thư Thành uỷ TP HCM yêu cầu từ nay đến hai tuần tới, cả thành phố phải sống tiết kiệm, ít đi lại... cùng cả nước không để vượt quá 500 người nhiễm Covid-19.
Ôi cha mẹ ơi, các bác làm truyền thông vậy làm tui càng run hơn. Hôm qua đọc rõ ràng bác Nhân bảo con số 1000, nay rút xuống 500 (báo sửa), không biết là ý gì đây nữa.

NGC

Xe tăng
Việt nam cấm xuất khẩu gạo . Ấn độ tuyên bố lockdown toàn quốc trong vòng 21 ngày ...Nguồn gạo cho dân gốc á ở Mỹ chỉ còn trông cậy vào Thái lan .
Anh Thái nầy mà "ngăn sông cấm chợ " nữa là toàn bộ Việt kiều Mỹ ăn ... nếp trừ cơm he he .
Gạo tại các chơ Tàu , Hàn, Việt tai Mỹ sạch sành sanh ... Những người cười cợt người khác trữ thức ăn trước đây giờ ngồi khóc tiếng mán hết . Thôi tập ăn bánh mì , pizza , hotdog qua ngày cho nó mau thành ... american .
Dân mỹ được " hiệu triệu " chuẩn bị tâm lý sẵn sàng cho " nằm nhà " tới mùa thu - Lão Trump quýnh quáng la làng kêu gọi phải nhanh chóng quay lại sản xuất và hy vọng ..tình hình hãng xưởng sẽ bình thường trở lại sau Easter - thế thì còn khước .
GDP của Mỹ - theo các nhà " khủng bố - kinh tế học ngang hông " sẽ giảm 50% và tỷ lệ thất nghiệp lên đến 30% trong quý 2 .. một con số kinh hoàng và chưa ai dám xác nhận đúng hay sai .
Thế giới đã có hơn 400 ngàn ca nhiễm và châu âu với Mỹ chiếm 2/3 - thế giới sẽ đóng băng dài hạn .

Love Nest

Xe máy
Tất cả các nghành hầu như đóng băng các hoạt động, ghê quá

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Việt nam cấm xuất khẩu gạo . Ấn độ tuyên bố lockdown toàn quốc trong vòng 21 ngày ...Nguồn gạo cho dân gốc á ở Mỹ chỉ còn trông cậy vào Thái lan .
Anh Thái nầy mà "ngăn sông cấm chợ " nữa là toàn bộ Việt kiều Mỹ ăn ... nếp trừ cơm he he .
Gạo tại các chơ Tàu , Hàn, Việt tai Mỹ sạch sành sanh ... Những người cười cợt người khác trữ thức ăn trước đây giờ ngồi khóc tiếng mán hết . Thôi tập ăn bánh mì , pizza , hotdog qua ngày cho nó mau thành ... american .
Dân mỹ được " hiệu triệu " chuẩn bị tâm lý sẵn sàng cho " nằm nhà " tới mùa thu - Lão Trump quýnh quáng la làng kêu gọi phải nhanh chóng quay lại sản xuất và hy vọng ..tình hình hãng xưởng sẽ bình thường trở lại sau Easter - thế thì còn khước .
GDP của Mỹ - theo các nhà " khủng bố - kinh tế học ngang hông " sẽ giảm 50% và tỷ lệ thất nghiệp lên đến 30% trong quý 2 .. một con số kinh hoàng và chưa ai dám xác nhận đúng hay sai .
Thế giới đã có hơn 400 ngàn ca nhiễm và châu âu với Mỹ chiếm 2/3 - thế giới sẽ đóng băng dài hạn .
Mỹ trồng lúa và xuất khẩu đầy cụ ơi. Cụ khỏi lo đi. Riêng ngũ cốc thì Bắc Mỹ nhận số hai thì không ai dám nhận số một cụ ạ.