xlt2020

Xe đạp
Nga và Bắc TT là 2 nước không bị ảnh hưởng của dịch Covid 19 các kụ nhề...:)

NGC

Xe tăng
Chúc Cụ nhanh kiếm đc nhà. Em cũng chuẩn bị tươm tươm rồi, j nằm xâu thở khẻ thui. Kkkk...
Em cám ơn cụ hì hì , nhưng chắc cũng như cụ thôi , nằm im thở khẻ, rình cơ hội .
Chứ trong tình hình nầy thì tốt nhất không làm gì cả .
The FED cắt rate gần zero thì theo lý - địa ốc sẽ được chích móc phin để rồi chổng phộc lên mây xanh .
Nhưng lần nầy thì chẳng biết . Spring is officially . Là mùa thiên hạ lượn lờ mua nhà nhưng nay thì khước .
cho nên để xem , dịch bệnh qua đi rồi tính - em cũng chẳng gấp gáp làm gì .

younggun

Xe tăng
Mong ko thêm bị nhiễm bệnh, còn kinh tế thì khủng hoảng hy vọng bđs về giá trị thực cho dân đc nhờ

slaz8

Xe ba gác
Sự thật là em đâu có thần cơ diệu toán đến mức đoán được cái vụ nầy he he - chẳng qua hay không bằng hên cụ ạ .
Câu chuyện của em thì có thể lấy cái tích " tái ông thất mã " ra làm ví dụ .
Số là mùa thu năm ngoái em lăm le làm căn " dream home " để dưỡng già - cũng chưa đúng với ước mơ lắm nhưng cũng coi như tạm đi ( vì em thích nhà view biển hơn he he ) . Căn nhà em định mua nằm trong khu riêng biệt , tuổi hơn 10 năm - đất rộng 1 acre -có hồ bơi , thác nước nhân tạo sunroom .v.v. , nằm trên đồi nhìn xuống thung lũng driveway chạy giữa hai hàng phượng tím ta nói nó trữ con mẹ tình ...giá cả thỏa thuận xong xuôi - giấy tờ đã vô escrow -deposit đã chuyển xong - fix rate đã lock - chỉ còn chờ ngày ký funding với bank và notary là chìa khóa trao tay ..thế mà lại sinh chuyện .

Chuyện là -trong lúc chờ underwriter review cái loan thì em mướn inspection riêng để check lại toàn bộ khu nhà cho chắc ăn trước khi mọi chuyện vô chung cuộc thì phát hiện plumbing dưới cái driveway bị nứt - dẫn đến hố gas bị sụp .... ( trước khi offer thì đã có check in general thì không phát hiện cái nầy - họ chỉ recommend là - driveway bị nứt nên nếu thực sự muốn mua thì em nên mướn professional chuyên về plumping cho chắn ăn - đó là lý do tại sao em mướn inspection căn nhà lần hai ) .

Em deal với chủ nhà thì nó bảo sale as is - nghĩa là không giảm giá , nếu em muốn sửa thì tự làm . Tình trạng nứt đó theo inspector thì hiện tại vẫn chưa nghiêm trọng nhưng lại nằm dưới đường xe chạy nếu không sửa thì có thể hư, sụp hay thậm chí tệ hơn gây ra sinkhole .

Cũng cần nói thêm một chút , căn nhà em mua nằm trong một khu có 9 căn nhà, cứ hai căn là nằm trên một quả đồi biệt lập và cái driveway là lối dẫn vào nhà từ đường chính lên đỉnh đồi nên trên nguyên tắc đó là lối đi chung của hai khu đất . Em thuơng lượng với chủ nhà có đường đi chung thì họ bảo em thích thì tự sửa , họ thấy ok , không muốn share chi phí .

Em check với instructor - họ estimate giá từ 30k-50k he he .

Em thấy nản- và có xíu mê tín là hông hên - nên bỏ cuộc luôn - dĩ nhiên em lấy lại tiền deposit được vì tình trạng căn nhà bị hư hỏng không biết trước .chỉ mất tiền inspection và mấy thứ giấy tờ linh tinh .

Và em vẫn ở lại căn nhà cũ và ôm mộng kiếm dream house tiếp thì đùng một phát dịch xảy ra .
Đó là lý do tại sao em ôm một đống cash ngay lúc tình hình dầu sôi lửa bỏng ha ha ha .
Nhân tính không bàng trời tính, chúc mừng cụ được hưởng Phúc. Chỉ cần khởi lên ỹ nghĩ tích cực là đã tốt rồi

• Vodka
Reactions: NGC

xebobabanh17201

Xe điện
Em thấy có 2 nghành hưởng lợi nhất là mấy ông sx khẩu trang và Mỳ tôm.

Civic_2010

Xe tải
Nga và Bắc TT là 2 nước không bị ảnh hưởng của dịch Covid 19 các kụ nhề...:)
Kinh tế Nga ảnh hưởng ntn em ko rõ, nhưng trong tháng 2, đồng Rúp Nga (Rub) là đồng tiền giảm giá mạnh nhất, 4.5%, 2 tháng đầu năm là gần 8%, đấy là chưa tính quả giá dầu sụt giảm kinh hoàng đầu tháng 3

sakai_yo

Xe lăn
Chính vì sợ thị trường co lại trong trường kỳ nên chính phủ Mỹ cấp tập bơm tiền ra như thác .
Tâm lý con người thì trong thiên tai, chiến tranh, dịch bệnh, khủng hoảng thì co vào , thủ kỹ, hạn chế chi tiêu ở mức tối đa - doanh nghiệp từ to đến bé đều đầu tiên là vạch ra " damage control plan " " survival situation " để hòng tồn tại chứ đâu dám mở rộng đầu tư - còn giới tài chính thì chắn chắn tụng một ngày 24 lần cái câu " cash is king " .
Sau cái " bailout " của FED tung ra thị trường cả ngàn tỷ , ổng lại tiếp tục tung ra 700 tỷ để vớt trái phiếu chính phủ và tung tin sẽ bỏ ra thêm 500 tỷ .
Cái bill chống " chines virus " đầu tiên là 8.5 tỷ , Trump emergency plan là 50 tỷ . Hôm nay thượng viện đang deal với hạ viện để sửa đổi bổ sung cái bill mà hạ viện thông qua hôm thứ 7 với khoảng tiền trọn gói đồn đoán là 850 tỷ , trong đó Trump cabinet đòi ngay 200 tỷ để ...cung cấp ngay tận tay cho tầng lớp lao động để...chống dịch ka ka . tin tức loạn cào cào , nhưng nếu thành luật thì có thể mỗi đầu người trong tầng lớp trung lưu trỡ xuống có thể nhận ngay một tấm check của chính phủ trong vòng hai tuần tới để ... muốn tiêu gì thì tiêu - kích cầu kiễu mỹ ấy he he .

Và thế là tiền ngập ngụa - vấn đề là làm không khéo thì lạm phát , bể bóng từa lưa .

Nhưng kệ, có tiền trước tính sau ... dù gì thì các thành phố lớn đã đóng của bà hết rồi - giờ đi ra đường thì vắng tanh, chỉ còn dân đi làm thôi .

Nói thiệt, giờ buồn miệng muốn đi ăn cũng chẳng có cái nhà hàng nào mở cửa cho mà ăn nữa ha ha ha .
Em hỏi thật chút là cụ có hay sử dụng Tiếng việt không ạ, em thấy như cụ đã quên nhiều TV hay những từ mà cụ muốn diễn tả TV mình không có vậy?

nhanh33

Xe buýt
Ngoài mấy ngành nghề sản xuất khẩu trang nước khử trùng chắc chỉ có làm nông là bên nhất

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Kinh tế Nga ảnh hưởng ntn em ko rõ, nhưng trong tháng 2, đồng Rúp Nga (Rub) là đồng tiền giảm giá mạnh nhất, 4.5%, 2 tháng đầu năm là gần 8%, đấy là chưa tính quả giá dầu sụt giảm kinh hoàng đầu tháng 3
nguồn thu chính của Nga từ dầu mỏ bị tát quả này lâu là ốm đòn. Các cụ rồ Nga đang sướng quả này Mỹ toi, keke

NGC

Xe tăng
Em hỏi thật chút là cụ có hay sử dụng Tiếng việt không ạ, em thấy như cụ đã quên nhiều TV hay những từ mà cụ muốn diễn tả TV mình không có vậy?
Cụ hỏi thì em xin nói thật - trong cuộc sống thường nhật thì em chỉ sử dụng tiếng việt khi ở nhà với ..thế hệ của em hay bố mẹ em .
còn đám hàng con cháu thì thú thật bọn chúng không nói được tiếng việt luôn .
Còn ra ngoài xã hội thì dù muốn dù không tiếng anh phải là ngôn ngữ chính .
Em nghĩ khi tham gia forum thì cũng cố gắng dùng tiếng việt nhiều nhất trong khả năng để tôn trong các thành viên. Nhưng trong những trường họp như thế nầy nghĩ gì thì viết đấy nên câu chữ lẫn lộn mong cụ thông cảm .

sakai_yo

Xe lăn
Cụ hỏi thì em xin nói thật - trong cuộc sống thường nhật thì em chỉ sử dụng tiếng việt khi ở nhà với ..thế hệ của em hay bố mẹ em .
còn đám hàng con cháu thì thú thật bọn chúng không nói được tiếng việt luôn .
Còn ra ngoài xã hội thì dù muốn dù không tiếng anh phải là ngôn ngữ chính .
Em nghĩ khi tham gia forum thì cũng cố gắng dùng tiếng việt nhiều nhất trong khả năng để tôn trong các thành viên. Nhưng trong những trường họp như thế nầy nghĩ gì thì viết đấy nên câu chữ lẫn lộn mong cụ thông cảm .
Em hiểu. Tuy nhiên trong of này cũng có cực nhiều các cụ đang ở bển nhưng em chưa gặp ai mà đệm nhiều TA như cụ. Cụ cứ còm như trên thì đỡ rối mắt bn

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Trên Puluong em thấy đa số homestay, resort vẫn mở không đóng cửa mấy. Nghiêm túc thực hiện nhất có lẽ là Sapa, Ninh Bình và Mai Châu - Hoà Bình.

xegiacmo

Xe container
Ngoài mấy ngành nghề sản xuất khẩu trang nước khử trùng chắc chỉ có làm nông là bên nhất
giá gà giảm té le vì không cỗ bàn gì kìa .
Lại giống hồi 2008 , những câu kiểu bds về giá trị thực , ăn mì tôm + quả trứng no cả ngày...:))

NGC

Xe tăng
Em hiểu. Tuy nhiên trong of này cũng có cực nhiều các cụ đang ở bển nhưng em chưa gặp ai mà đệm nhiều TA như cụ. Cụ cứ còm như trên thì đỡ rối mắt bn
Cụ cứ trách thì em chịu thôi - vì như em đã nói tùy trường họp mà khả năng em sử dụng tiếng việt tới đâu và em cố gắng làm tốt nhất trong khả năng của mình . Còn các cụ khác nói tiếng Việt tốt hơn em thì chuyện cũng rất bình thường và em không lấy đó làm điểm so sánh vì mỗi người mỗi cảnh .
Ví dụ như những còm mang tính tâm tình thế nầy thì không vấn đề gì với em trong tiếng việt .Nhưng khi đụng đến những " thuật ngữ " hay từ mới thì em hay rối và cứ nói theo thói quen thường nhật thôi .
Nếu cụ chứng kiến em và đám bạn người Việt ngồi cà phê tán gẫu thì chắc cụ chưởi cho tắt bếp he he .vì bọn em đã bị lọt vô tình thế " tiếng Việt dần quên mà tiếng Anh thì không sõi "
Ngôn ngữ chỉ là phuơng tiện giao tiếp thôi mừ - hiểu ý nhau là được . khó khăn với nhau mần chi heng .
Em làm thơ tiếng Việt hay lắm- cụ tin không ? he he .

April_

Xe điện
Cụ cứ trách thì em chịu thôi - vì như em đã nói tùy trường họp mà khả năng em sử dụng tiếng việt tới đâu và em cố gắng làm tốt nhất trong khả năng của mình . Còn các cụ khác nói tiếng Việt tốt hơn em thì chuyện cũng rất bình thường và em không lấy đó làm điểm so sánh vì mỗi người mỗi cảnh .
Ví dụ như những còm mang tính tâm tình thế nầy thì không vấn đề gì với em trong tiếng việt .Nhưng khi đụng đến những " thuật ngữ " hay từ mới thì em hay rối và cứ nói theo thói quen thường nhật thôi .
Nếu cụ chứng kiến em và đám bạn người Việt ngồi cà phê tán gẫu thì chắc cụ chưởi cho tắt bếp he he .vì bọn em đã bị lọt vô tình thế " tiếng Việt dần quên mà tiếng Anh thì không sõi "
Ngôn ngữ chỉ là phuơng tiện giao tiếp thôi mừ - hiểu ý nhau là được . khó khăn với nhau mần chi heng .
Em làm thơ tiếng Việt hay lắm- cụ tin không ? he he .
Cụ ko nói đc hết tiếng Việt thì hay là cụ đừng nói nữa?
Tiếng Việt của cụ đã lủng củng rồi còn bồi tiếng Anh.

Người Việt ko biết sang Tây đc bao năm mà bày đặt ko nói đc tiếng Việt.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chả bao giờ yên nếu chưa có vắc xin mợ ạ
Em cho là sẽ kéo dài 12-15 tháng chứ ko thể ít được, hixx
Như TQ giờ đã giảm và ổn định, nhưng các chuyên gia nước họ vẫn cho là T6 mới ổn định, chứ ko bảo là hết dịch

C250xl

[Tịch thu bằng lái]
E có mỗi cái spa thôi mà. Điêu đứng hết cả người các cụ ah