NGC

Xe tăng
Cụ ko nói đc hết tiếng Việt thì hay là cụ đừng nói nữa?
Tiếng Việt của cụ đã lủng củng rồi còn bồi tiếng Anh.

Người Việt ko biết sang Tây đc bao năm mà bày đặt ko nói đc tiếng Việt.
Có những chuyện không phải muốn " bày đặt " là được hì hì .
Cụ thấy còm em chướng mắt thì cứ "ignore" đi . đọc làm gì cho bẩn mắt .

biển xanh06

Xe điện
Em thấy cụ NGC đưa ra rất nhiều nhận xét chuẩn về tình hình kinh tế hiện nay. Dù tiếng Anh dạng trình ABC em cũng hiểu ý cụ nói. Tính nết thì có vẻ rất hài hước
Mong mấy mợ hạ nhiệt,hoặc bỏ qua bài viết nếu cảm thấy không thoải mái

April_

Xe điện
Có những chuyện không phải muốn " bày đặt " là được hì hì .
Cụ thấy còm em chướng mắt thì cứ "ignore" đi . đọc làm gì cho bẩn mắt .
Cụ còm lù lù ra đấy em ignore thế đek nào đc :-? .

Hay cụ viết mệ nó tiếng Anh ra để các cụ ở đây đọc đc thì đọc ko thì bỏ vào google đọc, còn hơn đọc thứ văn lổn nhổn như nhai cơm có sạn kia.
Có khi chả viết nổi ;))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài mấy ngành nghề sản xuất khẩu trang nước khử trùng chắc chỉ có làm nông là bên nhất
Bên em làm nông đây cụ :P
Giờ nhà hàng đóng cửa, khách du lịch ko có, hàng nhập khẩu về ồ ạt, thì gà vịt chả bán được và giá thấp thê thảm :P
người chăn nuôi khóc, khách hàng đại lý khóc, nhà máy cám khóc -khóc cả chuỗi luôn kìa

NGC

Xe tăng

Hay cụ viết mệ nó tiếng Anh ra để các cụ ở đây đọc đc thì đọc ko thì bỏ vào google đọc, còn hơn đọc thứ văn lổn nhổn như nhai cơm có sạn kia.
Có khi chả viết nổi ;))
Cụ cho em vào black list được mà - kiểu thế nầy : rê chuột lên nick - click vào tag chặn .
thế là cụ hết ngứa mắt he he .

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ trách thì em chịu thôi - vì như em đã nói tùy trường họp mà khả năng em sử dụng tiếng việt tới đâu và em cố gắng làm tốt nhất trong khả năng của mình . Còn các cụ khác nói tiếng Việt tốt hơn em thì chuyện cũng rất bình thường và em không lấy đó làm điểm so sánh vì mỗi người mỗi cảnh .
Ví dụ như những còm mang tính tâm tình thế nầy thì không vấn đề gì với em trong tiếng việt .Nhưng khi đụng đến những " thuật ngữ " hay từ mới thì em hay rối và cứ nói theo thói quen thường nhật thôi .
Nếu cụ chứng kiến em và đám bạn người Việt ngồi cà phê tán gẫu thì chắc cụ chưởi cho tắt bếp he he .vì bọn em đã bị lọt vô tình thế " tiếng Việt dần quên mà tiếng Anh thì không sõi "
Ngôn ngữ chỉ là phuơng tiện giao tiếp thôi mừ - hiểu ý nhau là được . khó khăn với nhau mần chi heng .
Em làm thơ tiếng Việt hay lắm- cụ tin không ? he he .
Cụ cố gắng dùng nhiều tiếng V hơn cho các cụ ko biết tiếng A -vì họ cũng bị ức chế.
Em thì rất thích bài viết của cụ, và cũng hiểu cái "bệnh" dùng kèm tiếng A này vì em từng bị, hixx. Vì dùng tiếng A các cụm từ chuyên môn nó ngắn gọn, đủ ý, đi tìm từ tiếng V khó hơn mà còn theo thói quen nữa.

fromantoan

Xe tăng

Có khi chả viết nổi ;))
Nếu không thích ai thì cho vào blacklist là không nhìn thấy nữa, hà cớ gì mà cứ cấm đoán với mô phạm ở đây. Đọc các post thì thông tin thu được mới quan trọng chứ em nói thật trong diễn đàn này đầy bài tiếng Việt đầy đủ nhưng hoặc spam hoặc nội dung chỉ muốn bỏ đi cho đỡ mất thời gian đọc. Cụ không đọc được bài của cụ ấy chắc gì người khác không đọc được mà cụ tự lấy nhân sinh quan của mình đánh giá là nhai sạn, mặc dù cụ ấy cũng rất mở lòng khi tâm sự về lý do.

Civic_2010

Xe tải

Có khi chả viết nổi ;))
cụ khó tính quá, em thấy chêm tiếng Anh còn đỡ hơn teen code bây giờ, hoặc chữ Việt không dấu

piano

Xe điện
Chính xác, tầm này còn ai hào hứng tự sướng khoe trên mạng đâu. Năm ngoái còn khoe ăn uống, du lịch đây đó, váy áo lòe xòe, xì gà khói um.....Từ sau độ cấm rượu bia thì tối dần, giờ thêm của dịch này nữa là thảm hẳn. Các cụ cứ để ý trên Face là thấy rõ, đìu hưu lắm rồi.
Điện thoại giờ chỉ để xem tin và nghe, gọi, chứ mới, đẹp làm gì. Mấy ông bán buôn điện thoại chắc giờ cũng đang ngáp ngáp, chỉ trông chờ vào mảng sửa chữa. Còn mấy ông quần áo, giày, sịp...chắc còn dính đòn nặng hơn. Giờ ai còn tâm trí nào ngắm đẹp nữa, có khi cởi chuồng lại nhiều người để ý hơn.
Chắc chắn là hàng mỳ gói và cá khô sẽ đông khứa hơn hàng quần áo. Và mấy thứ này sẽ leo giá theo đỉnh của dịch. Nên cũng không rẻ và dễ để cho sinh tồn như cụ nào đó ở trên phách.
Cụ thử nhìn quanh cụ đi, đến giờ đã ai chết vì đói chưa???
Chưa kể Việt Nam khí hậu quá tốt. Không tới nỗi như bên Tây mùa đông không có sưởi thì chết cóng.
VN là nước nông nghiệp, xuất khẩu gạo đứng top mà các cụ còn lo sinh tồn???

formen

Xe lăn
Cụ ở city nào, bang nào có nhiều con gà rù lém ha? Tiền nhiều mua gì giờ?
Em không hiểu " con gà rù " của cụ nghĩa là gì . Em thật he he .
đọc nhanh từ con gà rù thì ra từ
Kangaroo
ý nói cụ ở city bang nào xa xôi hẻo lánh sống với kangraroo thì nhiều tiền để làm gì, mua gì :D.

NGC

Xe tăng
Cụ cố gắng dùng nhiều tiếng V hơn cho các cụ ko biết tiếng A -vì họ cũng bị ức chế.
Em thì rất thích bài viết của cụ, và cũng hiểu cái "bệnh" dùng kèm tiếng A này vì em từng bị, hixx. Vì dùng tiếng A các cụm từ chuyên môn nó ngắn gọn, đủ ý, đi tìm từ tiếng V khó hơn mà còn theo thói quen nữa.
Mợ nhắc làm em nhớ lại hình như cái vụ mợ than " tình hình cám lợn từa lưa như nồi cám lợn " hì hì .
Em nghĩ diễn đàn là nơi thập phuơng tám hướng , tứ chiến giang hồ , anh hùng hào kiệt ...tụ hội thì nói theo lẽ thường 9 người 10 ý .... chiều sao nổi lòng người - kệ ...he he ( mợ điền vào chỗ trống dùm em - lựa chữ nào tao nhã thanh cao xíu để không bị rầy he he ) .
Mình làm thành viên forum thôi - đâu phải làm dâu đâu mà phải ngó nghiêng xem anh chị nào khó ở trong lòng rồi chuyển tone , đổi giọng .
Miễn hông vi phạm nội quy - mấy chã hỗng rầy là ok con gà đen thui .

April_

Xe điện
Nếu không thích ai thì cho vào blacklist là không nhìn thấy nữa, hà cớ gì mà cứ cấm đoán với mô phạm ở đây. Đọc các post thì thông tin thu được mới quan trọng chứ em nói thật trong diễn đàn này đầy bài tiếng Việt đầy đủ nhưng hoặc spam hoặc nội dung chỉ muốn bỏ đi cho đỡ mất thời gian đọc. Cụ không đọc được bài của cụ ấy chắc gì người khác không đọc được mà cụ tự lấy nhân sinh quan của mình đánh giá là nhai sạn, mặc dù cụ ấy cũng rất mở lòng khi tâm sự về lý do.
Cụ buồn cười, cụ thích nhai cơm có sạn thì cụ cứ nhai, vừa nhai vừa nghĩ cơm ở Tây có sạn thì bình thường, ngon là đằng khác ;))

Còn em thấy chướng mắt em thì em nói, cụ chả có quyền nói em đc nói hay ko? Tuy nhiên em ủng hộ quyền thích ăn cơm có sạn của cụ.

Nhờ có những người như cụ mà tuýp nửa mùa Tây ko ra nổi Tây, Việt ko nhận mình là Việt thế kia mới có chỗ mà bày đặt chứ. ;))

Chỉnh sửa cuối:

NGC

Xe tăng
Cụ ở city nào, bang nào có nhiều con gà rù lém ha? Tiền nhiều mua gì giờ?

đọc nhanh từ con gà rù thì ra từ
Kangaroo
ý nói cụ ở city bang nào xa xôi hẻo lánh sống với kangraroo thì nhiều tiền để làm gì, mua gì :D.
À á, con chuột túi .
Con nầy thì em chỉ thấy qua phim ảnh , vì chỗ em ở không có con nầy sống .
Nhưng ăn thịt nó thì có thử qua rồi : kangaroo hamburger - dai nhạt , hông có gì đặc biệt .

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ nhắc làm em nhớ lại hình như cái vụ mợ than " tình hình cám lợn từa lưa như nồi cám lợn " hì hì .
Em nghĩ diễn đàn là nơi thập phuơng tám hướng , tứ chiến giang hồ , anh hùng hào kiệt ...tụ hội thì nói theo lẽ thường 9 người 10 ý .... chiều sao nổi lòng người - kệ ...he he ( mợ điền vào chỗ trống dùm em - lựa chữ nào tao nhã thanh cao xíu để không bị rầy he he ) .
Mình làm thành viên forum thôi - đâu phải làm dâu đâu mà phải ngó nghiêng xem anh chị nào khó ở trong lòng rồi chuyển tone , đổi giọng .
Miễn hông vi phạm nội quy - mấy chã hỗng rầy là ok con gà đen thui .
hahaaa, đúng thế!
E cũng buôn xả stress thôi, chả mấy ai biết em là ai :P

Mistery

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em chưa biết kết quả nó dư lào nhưng mới đến hiện tại là em đã thấy loạn lạc lắm rồi. Ngày nào cũng tăng lượng người nhiễm dương tính các cụ mợ ạ. Công nhận người dân mình nhiều ng ý thức chán quá😂

up_and_down

Xe tải
Các cụ ở bên để 500k là thứ dữ mà ở VN thì chả là cái gì, buồn lắm cụ ạ. Ở VN gần như không có kênh đầu tư, chứng thì ko minh bạch, vàng thì cp làm giá, bds cũng bị làm giá nốt. Đã thế suy thoái ngân hàng lại lên gối nữa. Nghĩ lại chán, còn mỗi nước đi bán than.

Nhà cháu thì xác định sang năm làm gì mới làm được chứ năm nay đợi mọi thứ ngấm đủ đòn đã :D

Nhà cháu thấy kinh tế mỹ mạt rồi. Nhờ sức mua trong 2 năm trở lại đây mà nó kéo DJI lên đến 29k. Giờ cấm tiệt thế nên nó mới mất đến 30%. Và nếu cp quyết định hi sinh kinh tế thì lúc đó chỉ còn là đi vào lúc nào thôi, tất cả đều phải chờ đến tháng 11. Lúc đó nó kéo theo cả EU và TQ xuống hố, VN đứng rìa hố chết hay lay lắt còn tùy tình hình.

Cuối cùng vẫn là câu hỏi: "Sang năm làm gì?" chứ năm nay ngồi nhà với phương châm thà ăn hại còn hơi phá hại thôi
Ở VN gần như không có kênh đầu tư, chứng thì ko minh bạch, vàng thì cp làm giá, bds cũng bị làm giá nốt. <= Em rất ưng ý kiến của cụ. Vietjetair (VJC) đang giao dịch 100 nghìn/cổ phiếu. Chị Thảo méo mồm mà vẫn phải kéo.

sakai_yo

Xe lăn
Em chưa biết kết quả nó dư lào nhưng mới đến hiện tại là em đã thấy loạn lạc lắm rồi. Ngày nào cũng tăng lượng người nhiễm dương tính các cụ mợ ạ. Công nhận người dân mình nhiều ng ý thức chán quá😂
Mà em thấy nhiều thanh niên nhập viện cả hơn chục ngày rồi còn chưa được ra thì cái hội + nhưng tự ở nhà thì không biết ra sao?

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Em đã tìm thấy được một người " cùng chung chí hướng" cõi offer nầy he he .
Trong một bài viết cũng bàn về ảnh hưởng kinh tế ở 1 toppic khác em cũng từng nêu ý định của mình " gom bi , thủ tiền sẵn " đợi bds banh càng như năm 2008 thì em quất một căn " dream home " đễ dưỡng già he he .
Trong nguy có cơ - luôn luôn là thế .
Hệ hệ, quất xong nó lại giảm mất 1 mớ nữa thì nguyên tiếc nuối, xót ruột tổn hại mất 1 số năm tuổi thọ:))