Henry 27

Xe tăng
Sáng ngủ dậy đọc được status trên mạng xã hội: "Nếu bạn vẫn còn việc làm hãy cám ơn lãnh đạo của bạn và tổ chức mà bạn đang làm việc cho".
Nghĩ mà nản thật. Khó khăn quá!
Câu này cháu nghĩ mang tính chất cường điệu. Chứ làm gì có doanh nghiệp nào thất thu 2 tháng đã hết quỹ lương.

Rockport Avior

Xe tăng
Ngoài việc có khoản vay ngân hàng để mua nhà ra, mình thấy chả sợ gì. Nếu ông nào không phải vay ngân hàng thì đợt dịch này chỉ việc cắt giảm tối đa chi tiêu, chỉ chi cho những cái thiết yếu như ăn uống, điện nước là sống được mà. Có gì mà các cụ cứ kêu ghê thế.
Cụ chắc là làm công ăn lương 100% rồi!
Doanh nghiệp làm ăn càng lớn, nó vay nợ càng nhiều cụ nhé! Anh Vova nợ lớn nhất VN là chắc chắn...
Bình bình thì không sao, biến động lớn như thiên tai, chiến tranh, dịch bệnh... thì nó mới căng

Rockport Avior

Xe tăng
Hy vọng mấy người trở về Mỹ không mang theo con Corona. Nếu không hậu quả chắc không thể tưởng tượng nổi .
Lo cho Vn trước đi cụ!... lo cho Mỹ em thấy xa vời quá!...
Cả thế giới nó mà bùng thật thì xứ này chết trước đó cụ!

xegiacmo

Xe container
Cụ chắc là làm công ăn lương 100% rồi!
Doanh nghiệp làm ăn càng lớn, nó vay nợ càng nhiều cụ nhé! Anh Vova nợ lớn nhất VN là chắc chắn...
Bình bình thì không sao, biến động lớn như thiên tai, chiến tranh, dịch bệnh... thì nó mới căng
Kể cả ăn lương ngân sách mà nền kinh tế đi xuống thì tổng thu nhập giảm là chắc :D
Qua mấy thớt kiểu này thấy "dân trí" của cán bộ thấp tệ hại

Rockport Avior

Xe tăng
Cụ không hiểu về virus SARS-CoV-2. Không có virus nào ẩn hết. Người nhiễm sẽ phát bệnh và ốm, hoặc không phát bệnh, nhưng sẽ sạch virus sau 14 ngày. Trong khoảng thời gian đó, người nhiễm sẽ phát tán virus ra ngoài. Virus chỉ có thể tồn tại bên ngoài khoảng vài giờ. Không ai mang virus ngầm cả, nếu có 1 người mang virus mà không bị phát hiện ngay thì ta sẽ có một ổ dịch trong vòng 3 tuần.
Vì thế nên ta có thể khẳng định là virus đã bị kiểm soát trong lãnh thổ TQ.
Kiểm cái mứt!... mọi biện pháp bây giờ đều là phòng thủ thôi, cho đến khi phát minh ra thuốc chữa!
Phong tỏa chặt như Vũ Hán thì có tác dụng tốt là hạn chế dịch bùng phát, nhưng nếu khởi động lại sản xuất, thì lại hên sui thôi.
Đợi 1 tháng sau xem còm này có chuẩn không nhé!

musvn84

Xe tải
Cụ ấy đang nói ở BN mà cụ , chỗ em ở tỉnh cũng đang có dấu hiệu trầm rồi . Cơ mà bản thân em vừa mua 1 miếng để dùng , vay lãi suất 7.5/% /năm . Êm xuôi thì tầm hơn 1 năm trả xong nợ , không thì lãi suất lên cũng vã mồ hôi .
Cụ vay đc lãi tốt vậy, em cũng vừa vào 1 mảnh xong

Rockport Avior

Xe tăng
Kinh tế đang nguội dần, sức mua chỉ tập trung các nhu cầu thiết yếu nên sản xuất không dễ phục hồi như cũ
Đây cũng là một mối lo lớn bác ạ!
Giả sử bình thường mỗi gia đình chi tiêu tầm 50 triệu, giờ lo dịch bệnh mọi người đều cắt giảm, chỉ tiêu 30 triệu thôi, thì sức mua cả xã hội đã giảm 30%-40% rồi

Chỉnh sửa cuối:

musvn84

Xe tải
Kinh tế là 1 chuyện, giáo dục xử lý thế nào nếu không thể kết thúc năm học các cụ nhỉ, đúp dồn năm sau thì toang vì quá tải số học sinh :-??
chỉ có khối 1 quá tải thôi cụ :) , khối khác giưz nguyên =)

TNLak

Xe điện
Trước Tết mà Cụ giữ 4 5 lít cash trong bank thì cũng là thứ dữ rồi. Em thì nghĩ nhà hok như 208 đâu, ls thấp ít người bị foreclosure, bankruptcy nên dễ vay loan mua nhà, như Seattle Cp có lẽ ngồi với bank miễn-giảm tiền payment trong tgian dịch, so với nơi khác thì Mẽo vỡn ok, ck thì cũng xuống rồi-hok kỉu bơm thổi, USD index-trái phiếu vỡn hot, tính mấy cái QE thì giá nhà vỡn tầm 2010 chứ đâu tăng mà giảm...Mờ chẳng may zay thì fix&flip thui, kkkk.
Ý cụ là 4-500 củ nhỏ hay TO ợ ? Nếu nhỏ thì em thấy KO hề ít ợ

musvn84

Xe tải
Mấy thằng giầu nó lo sống đã, chuyện học không quan trọng, đúp 1 năm cũng chả vấn đề gì. XH văn minh hiện đại, lũ trẻ nhà em đang học online hết rồi, tối cô trò học trên App Zoom mà bọn em hay họp trực tuyến ấy, chán thì lại sang học chương trình phổ thông Online của Mỹ mà học phí còn rẻ hơn ở VN... Cụ đừng lo
Nói cụ đừng giận, giống như quê em lúc nào cũng bắt con học ngày học đêm, học ko tốt là ăn nện te tua... Có lẽ cái nghèo nên suy nghĩ là chỉ có 1 con đường là học mới thoát nghèo nên mới vậy.
Cụ dùng gì cho học online phổ thông của mỹ

Rockport Avior

Xe tăng
Châu Âu chưa bị thì còn lạc quan được. Chứ giờ cứ cho là phục hồi sx thì Việt Nam biết xuất đi đâu . Xuất ngược về TQ à? bất khả thi luôn.
Cụ kê thiếu thị trường lớn nhất của VN là Mỹ.
Hiện VN sống được là nhờ thị trường Mỹ và EU, hai thằng này nó giảm phát thì xứ này có lẽ thăng lên sao Diêm Vương ngay và luôn!

ngominh

Xe điện
Khủng hoảng Kinh tế 2008 như xe 2 cầu hỏng 1, 2020 lần này thì hỏng cả 2 cầu luôn
không biết sẽ đi đến đâu nữa, hy vọng không kéo dài chứ em sợ ngỏm sinh ra thất nghiệp tràn lan thì toi hết

itgp

[Tịch thu bằng lái]
R VN sống được là nhờ thị trường Mỹ và EU, hai thằng này nó giảm phát thì xứ này có lẽ thăng lên sao Diêm Vương ngay và luôn!
Quan trọng là sản xuất cái gì chứ cụ. Nếu sản xuất Gucci, LV thì mới lo chứ VN xuất khẩu nhiều nhất là thủy sản, may mặc, da giày, hàng điện tử thì không sợ đâu, toàn nhu cầu thiết yếu

Tinhdautreoxe.vn

Xe tải
Bài toán em đưa ra là lý tưởng, cụ làm ăn và không phải vay nợ. Còn đen đúng kỳ đáo hạn nợ tầm tháng 3, tháng 4 này thì chả tuyên bố phá sản thôi. Vào nhóm nợ xấu thì cũng coi như chết lâm sàng rồi. Nói chung nhiều cảnh lắm cụ ơi.

Cuộc chơi doanh nghiệp cũng mong manh dễ chết lắm, không thơm như người đi làm hưởng lương nghĩ đâu.

Nghĩ lại em thấy mình may vcl luôn. Dục dịch từ tháng 3 năm ngoái, chuẩn bị mọi thứ từ cái kẹp giấy văn phòng đến quy trình sản xuất. Dự tính ra tết này sẽ bung tiền ra nhập máy móc, xây nhà xưởng, thuê nhân viên về đào tạo. Đánh đùng phát ăn dịch vào mồm. May là em làm muộn, chứ làm sớm tầm 3 tháng thì đời em đi tong rồi. Riêng nghĩ đến cảnh nuôi 30 cụ ngồi chơi + đôi trăm tiền thuê nhà, thuê đất/tháng thôi đã toát mồ hôi hột.
Cụ này giống mình. Định đầu tư thêm. Ai dè lại may. Doanh số tinh dầu nhà mình tăng đột biến. Nhưng lâu dài ko ổn.

DE.VN

Xe tăng
Hiện VN sống được là nhờ thị trường Mỹ và EU, hai thằng này nó giảm phát thì xứ này có lẽ thăng lên sao Diêm Vương ngay và luôn!
Ở châu Âu thì thấy đòn đang ngấm từng giờ, từng ngày, chứ không phải là tuần và tháng nữa. Các doanh nghiệp vừa và nhỏ thay đổi lịch làm và số lượng người làm từng ngày các cụ ạ.
Còn VN thì có vẻ vấn đề chưa lớn lắm và dân chúng có vẻ vẫn chưa chịu tác động nhiều ?

Henry 27

Xe tăng
Cháu làm Log nên nhìn rõ mà cụ. Đơn hàng đi EU và Mỹ các tháng tới đều giảm hẳn. Mà đặc biệt là các nhà máy vốn TQ vẫn đẩy mạnh việc chuyển nhà máy từ TQ sang Việt Nam mặc dù đơn hàng giảm. Chứng tỏ họ đang nhận ra 1 điều gì đó bất ổn bên Trung cẩu. Cháu nghĩ game này mới bắt đầu, chưa ai nhìn ra nổi kết cục đâu.

DE.VN

Xe tăng
Quan trọng là sản xuất cái gì chứ cụ. Nếu sản xuất Gucci, LV thì mới lo chứ VN xuất khẩu nhiều nhất là thủy sản, may mặc, da giày, hàng điện tử thì không sợ đâu, toàn nhu cầu thiết yếu
Trước mắt thủy sản ngừng mua, quần áo và giày dép gia đình nào cũng dư thừa (do lúc hạ giá thì mua vào) phải đi cho hay vứt hàng tháng, hàng điện tử thì hàng chục năm mới hỏng, bình thường người ta mua chỉ vì chạy theo mốt. Giờ các chính phủ đang kêu gọi và người dân cũng nhận thức được rằng, phải từ bỏ một số thứ và thay đổi nhiều thói quen. Nên những thứ cụ nêu trên không còn là thiết yếu nữa .