ung_sung_tu_tai

Xe container
Thì iêm cũng chia ra thành hai nhóm mà

Nhóm gia đình: Thì lúc khó khăn dịch bệnh thế này là cái lúc để sử dụng đến cái dự trữ bao nhiêu năm qua.

Còn doanh nhiệp thì iêm cũng nói; chỉ 1,2 tháng , thậm chí đến ba tháng mà đã chết thì DN đó đáng chết thật.
Lợi nhuận không để DN gửi tiết kiệm, mà còn có phần đem chia cho cổ đông hoặc những người góp vốn. Giờ lúc khó khăn thì phải xúm vào mà chia sẻ chứ còn gì nữa. Ấy cũng một cách bỏ nguồn tích lũy ra mà sống qua cơn khó khăn (nguồn tích lũy của người góp vốn).

Thử hỏi, đến giờ tuyền ông kêu, dưng đã ông nào (kể cả DN lẫn cá nhân) rao bán nhà bán xe, bán đất, bán dự án, bán bớt nhà máy.... để trụ lại không ?

Trên mạng, nhiều ông bà kêu như chết ngay ý;
Những doanh nghiệp dù lớn hay nhỏ mà họ nói đại ý rằng nếu tình hình kéo dài thêm nửa năm nữa thì chúng tôi không trụ nổi; những DN bẩu chúng tôi chỉ xin hoãn thuế.... ấy mới là khách quan

Cá nhân khác với doanh nghiệp cụ ơi.
Nếu cụ đi làm công ăn lương, lương khoảng 30 củ, có sổ tiết kiệm 1-2 trăm củ thì đúng là khi cụ không có lương cụ rút tiết kiệm ra ăn mấy tháng cũng được.
Nhưng doanh nghiệp thì không thế, 1 ngày cụ không có việc vẫn trả đủ chi phí cố định từ mặt bằng, điện nước, lãi vay... chưa kể nhân viên không phải cho nghỉ 1 phát là nghỉ luôn được. Còn nếu vay ngân hàng thì trả gốc đúng hạn nữa. Doanh nghiệp thì ít nơi có thể duy trì lượng tiền mặt bằng chi phí mấy tháng được mà bảo duy trì. Mất cân đối dòng tiền là đi ngay, kể cả tài sản có 1 đống nhưng đến hạn thanh toán mà không có tiền vì vẫn đứt.
Lợi nhuận doanh nghiệp để ở đâu ?
Câu trả lời là tái đầu 4, mở rộng quy mô kinh doanh hoặc đầu 4 sang lĩnh vực khác cụ ạh. Và sau mỗi 1 lần mở rộng đầu tư thì vốn vay lại tăng lên. Nguồn trả gốc và lãi vay tính trong doanh thu. Đứt doanh thu là đứt mạch máu. Tạch.
Không có ông nào làm ăn được mà thu tiền về gửi tiết kiệm cả.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Oh, mợ vẫn giữ chi nhánh ở Trương Định trong SG ah? Giờ mợ ở SG hay HN vậy? Để lát em chụp cái hình máy nhà em, mợ xem bên mợ có mấy cái lõi ấy ko để sắp tới thay lõi em nhờ mợ ah.
Vâng, có gì inbox e. E cho thợ qua

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Thưa các cụ, em làm bên du lịch nên bị ảnh hưởng nặng nề trong thời gian vừa qua, công ty thì cũng cho nhân viên nghỉ hết. Em ở trọ trên này, các cụ xem tư vấn cho em nên làm gì để duy trì cuộc sống tạm thời với, em cũng nghĩ nát óc ra rồi, cũng nghĩ xách xe ra chạy grab goviet nhưng trước giờ em làm vp sức khỏe yếu nên sợ không trụ được, mà sợ grab cũng chả có khách nữa :(
Trà đá nói chuyện với bạn bè, em nghe nói học phí lái xe ô tô sắp tăng, không biết nó nên làm ctv thu hồ sơ có ăn thua k các cụ nhỉ
Cảm ơn các cụ ạ
Em đoán làm du lịch thì chắc là mợ rồi. Mợ qua ở với em đi cho vui cửa vui nhà. Lại ko mất tiền thuê rồi chi phí điện nước mạng mẽo các kiểu. Em ở 1 mình buồn quá. Huhu.
Trước em cũng làm du lịch mà chả hiêủ run rủi thế nào qua tết là em nghỉ luôn nên thoát.

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài việc có khoản vay ngân hàng để mua nhà ra, mình thấy chả sợ gì. Nếu ông nào không phải vay ngân hàng thì đợt dịch này chỉ việc cắt giảm tối đa chi tiêu, chỉ chi cho những cái thiết yếu như ăn uống, điện nước là sống được mà. Có gì mà các cụ cứ kêu ghê thế.

Justforfuntoo

Xe container
Ngoài việc có khoản vay ngân hàng để mua nhà ra, mình thấy chả sợ gì. Nếu ông nào không phải vay ngân hàng thì đợt dịch này chỉ việc cắt giảm tối đa chi tiêu, chỉ chi cho những cái thiết yếu như ăn uống, điện nước là sống được mà. Có gì mà các cụ cứ kêu ghê thế.
Bị sa thải, thất nghiệp, luơng chả có thì chi tiêu cái nỗi gì hở cụ
Còn thêm vay bank trả nợ nhà nữa thì không kêu mới là lạ!

phonganngan

Xe container
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Thì thế mới bảo là ông nào không phải vay bank thì chả có gì phải xoắn cái. Cụ cứ thử tính xem nuôi gia đình 2 lớn, 2 trẻ con chi phí một ngày hết nhiêu, chắc chỉ khoảng 250k là cùng chứ mấy, em đang nói ở mức basic nhé. Như tiêu chuẩn suất cơm ở công ty em là 30k/ng, nấu ở nhà chắc chắn sẽ rẻ hơn. Cứ có cơm ăn, sống qua ngày tầm 3, 4 tháng nữa hết dịch là ngon thôi,

Crusaderland

Xe điện
Trung nguy có cơ, DN nào trụ qua đợt dịch khi nhu cầu tăng lên gấp 2-3 lần thì sẽ có nhiều DN cũng kiếm được lợi nhuận gấp 2-3 lần đấy ạ.

Baolongkub

Xe tăng
E mút tay từ tết đến giờ :((
Có cụ nào có việc j cho e làm với chứ đói quá

Justforfuntoo

Xe container
Thì thế mới bảo là ông nào không phải vay bank thì chả có gì phải xoắn cái. Cụ cứ thử tính xem nuôi gia đình 2 lớn, 2 trẻ con chi phí một ngày hết nhiêu, chắc chỉ khoảng 250k là cùng chứ mấy, em đang nói ở mức basic nhé. Như tiêu chuẩn suất cơm ở công ty em là 30k/ng, nấu ở nhà chắc chắn sẽ rẻ hơn. Cứ có cơm ăn, sống qua ngày tầm 3, 4 tháng nữa hết dịch là ngon thôi,
Không vay bank, nhưng không có luơng thì lấy tiền đâu mà ăn cụ? May mà trẻ con không đi học nên không mất tiền học phí đấy

trancannam

Xe điện
Lúc này nên tích trữ tiền, hạn chế chi tiêu

phonganngan

Xe container
Website
chaca.com.vn
Tâm này làm ăn nhỏ lẻ, thị trường siêu siêu ngách thì mới sống túc tắc được qua ngày.
Cửa hàng nhà em cũng bắt đầu dừng bán cơm VP từ hôm nay.
Nhà hàng quán ăn nhỏ lẻ cũng đóng cửa khá nhiều ở Hn cụ ạ. Chưa tính tiền chi phí mặt bằng, nhân viên. Chi phí tiền nguyên liệu như nồi nước dùng bún phở ( khoảng 2 triệu cho nồi 40-50 lít nước cốt) ế khách như hiện nay phải xót ruột đổ đi bởi không để lâu quá 2 ngày được thì lỗ đơn lỗ kép

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Công ty vợ em cắt giảm 30% nhân sự đợt 1, đợt 2 giảm tiếp 40% quỹ lương sau đợt 1. Bên em thì may còn nhúc nhắc được từ đầu năm. Thôi thì cũng may mắn là VN mới ảnh hưởng đến kinh tế chứ sức khỏe thì cũng chưa đến nỗi.:(

piano

Xe điện
Không vay bank, nhưng không có luơng thì lấy tiền đâu mà ăn cụ? May mà trẻ con không đi học nên không mất tiền học phí đấy
ko có lương1,2 tháng đã than không còn gì cho vào miệng??? Khi mà lạm phát vẫn ổn, ngoài chợ trứng vẫn 1500 đồng/ quả, mì tôm 2k một gói mà kêu ko có gì bỏ vào bụng?
E thấy bán đi cái smartphone cũng trụ được vài tháng rồi. Nếu để sinh tồn thì không đâu dễ và rẻ như Việt Nam!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ o phờ bi quan quá nhỉ?

TQ kiểm soát tạm ổn và nối lại Sx rồi.

Việt Nam nếu kiểm soát đc thì tạm thời Sx trong nước cũng sẽ hồi phục phần nào.

Đầu ra thì mình tỷ trọng hàng nông sản, thiết yếu cũng nhiều, nên Eu Mỹ có khủng hoảng thì mình có ảnh hưởng nhưng cũng đỡ hơn :)

Nền 2008 yếu hơn bây giờ, năm 2008 lạm phát 19%, lãi suất 18-19%, dự trữ ngoại hối yếu, tỷ giá nhảy tưng bừng.

Năm 2019 gdp 7%, lạm phát thấp, lãi suất thấp, dự trữ tốt, tỷ giá lãi suất đều ổn định trong thời gian dài, NH nhà nước có kinh nghiệm hơn trong điều hành tiền tệ. Tầng lớp trung lưu tăng rất nhiều khiến sức cầu nội địa cũng không còn yếu như 2008.
FDI vào nhiều, cơ sở hạ tầng cũng tốt hơn nhiều, dòng vốn tránh TQ đang đổ vào.

Khủng hoảng này, theo em, Việt Nam chỉ giảm tăng trưởng chứ không khủng hoảng!

Cái gì giảm sốc sẽ tăng sốc thôi :)

Gửi các cụ cái hình GDP Việt Nam :) theo các cụ nó xoay quanh trục hay cắm xuống âm :))
Hình như cụ lạc quan tếu quá rồi :(
Giờ chưa nhìn thấy rõ ràng thôi ...
Cty du lịch, vận tải nhà hàng thì thấy rao bán thương hiệu và nhà cửa nhiều rồi.
Mảng giáo dục tư thì cho nghỉ việc dân sales, cho nghỉ ko lương dân VP kha khá,GV tất nhiên là nghỉ ko lương. Nếu vài tháng nữa ko việc là đói rồi. Nhà em chuân bị cứu trợ cho ông anh là gv trường tư nhân đây.
Con gái em chuẩn bị 50% thời gian làm onl, chỉ được cty trả 80% lương cũng là cố gắng lắm, vì mảng đào tạo, du học chết dí, hixx.
Ngành em chết theo ngành du lịch và nhà hàng, ko khách hàng thì ai ăn vịt gà gì, vịt giờ giá 25 thì sống làm sao được.

phonganngan

Xe container
Website
chaca.com.vn
Đến cơm văn phòng mà cũng phải nghỉ hả cụ , em tưởng các cụ bán cơm dạng ship hàng vẫn sống tốt chứ . Không ăn ở văn phòng thì vẫn phải mua cơm về nhà ăn chứ đâu có nhịn đc .
Giờ người dân VP càng có lý do để chuẩn bị cơm mang đến VP ăn hạn chế ra ngoài ăn

Chỉnh sửa cuối:

phonganngan

Xe container
Website
chaca.com.vn
Năm 2008 là khủng hoảng lạm phát, năm 2020 là suy thoái giảm phát đáng sợ hơn nhiều

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thì iêm cũng chia ra thành hai nhóm mà

Nhóm gia đình: Thì lúc khó khăn dịch bệnh thế này là cái lúc để sử dụng đến cái dự trữ bao nhiêu năm qua.

Còn doanh nhiệp thì iêm cũng nói; chỉ 1,2 tháng , thậm chí đến ba tháng mà đã chết thì DN đó đáng chết thật.
Lợi nhuận không để DN gửi tiết kiệm, mà còn có phần đem chia cho cổ đông hoặc những người góp vốn. Giờ lúc khó khăn thì phải xúm vào mà chia sẻ chứ còn gì nữa. Ấy cũng một cách bỏ nguồn tích lũy ra mà sống qua cơn khó khăn (nguồn tích lũy của người góp vốn).

Thử hỏi, đến giờ tuyền ông kêu, dưng đã ông nào (kể cả DN lẫn cá nhân) rao bán nhà bán xe, bán đất, bán dự án, bán bớt nhà máy.... để trụ lại không ?

Trên mạng, nhiều ông bà kêu như chết ngay ý;
Những doanh nghiệp dù lớn hay nhỏ mà họ nói đại ý rằng nếu tình hình kéo dài thêm nửa năm nữa thì chúng tôi không trụ nổi; những DN bẩu chúng tôi chỉ xin hoãn thuế.... ấy mới là khách quan
Em lấy 2 ví dụ của trong Nam đây cụ, đây họ ra ra ngoài, chứ cả nghìn người âm thầm khóc ko ai biết đâu ah

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thật cụ chỉ nhìn được một tí của phần nổi thôi
Chính những người tiêu xa hoa đã góp phần cho những người điều kiện không bằng có nhiều cơ hội hơn đấy cụ ạ, cụ không cảm ơn họ thì thôi còn xỉa xói họ thì buồn cười quá ^^
Những người nhiều tiền thắt chặt chi tiêu là hồi chuông kết cho những người ít tiền đấy cụ ạ
Người giàu không tiêu tiền thì các cụ nghèo đói rã họng, cụ kia không hiểu rằng đó là một hình thức phân phối lại tài sản xã hội lại còn đi xỉa xói chửi đổng. Thật đúng là :))