ca_kiem

Xe container
Ko hết. Nhưng là biện pháp khả dĩ nhất lúc này khi chưa tiêm chủng cho toàn dân được. Buông ra thì vừa mất mạng vừa mất kinh tế. Khi chưa tiêm đủ vaccine thì chỉ có phong toả gian cách, thứ nhất là để bảo vệ mạng sống nhân dân, thứ hai là hy sinh một vài tháng để yên ổn làm những tháng còn lại.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Đúng là đầu óc đơn giản… mợ dùng phương pháp luận ngây thơ nào nói rằng “ hy sinh một vài tháng để yên ổn những tháng còn lại “ ? Bài học sờ sờ tháng 3-4-5 năm 2020, tiếp 8-9-10 năm 2020 .. chưa đủ thấm nào cái não nhỏ bé à. Đấy là covid cũ chứ chủng mới nó mạnh gấp 10 lần ngồi đấy mà mơ tưởng cấm vai tháng để yên ổn… nói thẳng có cấm lock vài năm + tiêm 70% dân số thì nó vẫn lây lan là bình thường… và điều đó là sự thật còn hơn ngồi sóc lọ mơ tưởng cấm “ vài tháng”
Trên này toàn ông bà thất nghiệp lâu năm ( trước cả năm covid ra đời ) toàn không phải nuôi ai hoặc được bố mẹ nuôi… cả đời còn chưa biết đi đăng kiểm cái ô tô nó thế nào… cũng ngồi bóng bàn nói về kinh tế…covid…. nực cười.=))
Nên nhớ năm ngoái chủng virus cũ, F1-F2 còn bế đi cách ly mà còn không ngăn nó được… năm nay chủng mới mạnh hơn 10 làn nhưng mấy hôm nưa F1 cách ly tại nhà ====> ngồi đấy mà suy luận sau vài tháng virus nó hết… ngớ ngẩn

Chỉnh sửa cuối:

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là đầu óc đơn giản… mợ dùng phương pháp luận ngây thơ nào nói rằng “ hy sinh một vài tháng để yên ổn những tháng còn lại “ ? Bài học sờ sờ tháng 3-4-5 năm 2020, tiếp 8-9-10 năm 2020 .. chưa đủ thấm nào cái não nhỏ bé à. Đấy là covid cũ chứ chủng mới nó mạnh gấp 10 lần ngồi đấy mà mơ tưởng cấm vai tháng để yên ổn… nói thẳng có cấm lock vài năm + tiêm 70% dân số thì nó vẫn lây lan là bình thường… và điều đó là sự thật còn hơn ngồi sóc lọ mơ tưởng cấm “ vài tháng”
Trên này toàn ông bà thất nghiệp lâu năm ( trước cả năm covid ra đời ) toàn không phải nuôi ai hoặc được bố mẹ nuôi… cả đời còn chưa biết đi đăng kiểm cái ô tô nó thế nào… cũng ngồi bóng bàn nói về kinh tế…covid…. nực cười.=))
Nên nhớ năm ngoái chủng virus cũ, F1-F2 còn bế đi cách ly mà còn không ngăn nó được… năm nay chủng mới mạnh hơn 10 làn nhưng mấy hôm nưa F1 cách ly tại nhà ====> ngồi đấy mà suy luận sau vài tháng virus nó hết… ngớ ngẩn
? Cụ thất nghiệp lâu chưa? Cụ dc ông bà nuôi bao lâu rồi?

ca_kiem

Xe container
? Cụ thất nghiệp lâu chưa? Cụ dc ông bà nuôi bao lâu rồi?
em không thuộc 2 loại kia… hiện giờ một mình em đang cân đủ 4 mạng trong gia đình cả trẻ cả già… vậy cụ thuộc nhóm nào ;))

fireman

Xe tăng
Em chỉ nhìn đoàn xe hàng ngày của họ trên cao tốc HN-TN thôi.
Chắc xếp vừa vừa đi 7 chỗ, nhiều nhất là Fò Tủn, xếp đủ cao đi xe sedan, nhiều nhất là Camry còn công nhân đi xe 45 to, thường ghi tên từng phân xưởng. Mấy ông xếp thì đủ loại xe, từ I10 trở đi. Chở người lên và về, phần lớn xe vào bãi đỗ, nhưng cũng rất nhiều xe ra dọn vệ sinh,...
Nếu từ nhà đi hơi muộn 1 chút em phải vượt qua không dưới 5 chục cái xe trắng. Chúng đi từ HN và cũng có 1 nhóm nhập vào từ QL 18.
Từ tuần vừa rồi mới thấy chúng chạy trở lại, nhưng vẫn chưa nhiều bằng mấy tháng trước. Có thời gian trên đường không thấy cái xe 45 trắng nào,...!
Chắc vào tháng 6. Tháng đó công nhân đóng đô ở xưởng và các trú ở các trường xung quanh. Còn samsung vẫn làm bt

huyhung123

Xe điện
Cụ lại lạc quan rồi!
Thực tế đã chứng minh là cái miễn dịch cộng đồng đó fail lòi cả mắt :(
Fail hay ko thì các nc ngta bắt đầu thoát ra rồi, mình giờ bắt đầu mới bị! Ko thể tránh né covid đc, kiểu gì cũng phải nhiễm thôi!

huyhung123

Xe điện
Sg đang được tiêm văcxin trc đó thôi. Tiêm đi rồi hãng thử miễn dịch cộng đồng. Đánh cược tính mạng con ng khi tỉ lệ chết quá cao thì thất đức lắm. Tiền làm ra chết ko mang đi được đâu.
Hi cụ, tỉ lệ chết rất nhỏ với chủng delta, nó chỉ lây mạnh thôi! Hơn nữa ở ta ko tiêm ng già và có bệnh nền thì tỉ lệ chết nó vẫn thế!

fireman

Xe tăng
Ai cũng thích nghe khen mà cụ. Nhất là Giám đốc mới lên càng thích nghe cấp dưới ca tụng thì thật sướng cái bụng đó mà.

Như Đà Nẵng ai cũng biết là dịch vụ đóng góp 66% cơ cấu kinh tế. Mà dịch thì cả thành phố vắng teo, 99% các khách sạn đóng cửa, 2/3 các cửa hàng trên đường giờ treo biển cho thuê nhà, dân tứ xứ về quê hết. Vậy mà vẫn làm cho tăng trưởng 5% được thì quá tài. Chúng ta xem chế biến số liệu tăng trưởng ở mảng nào nhé:

Trong khu vực dịch vụ, ngành du lịch tiếp tục gặp nhiều khó khăn, tuy nhiên ngành thương mại tăng 8,62%, với tỷ trọng đóng góp 23,6% vào mức tăng chung và là ngành có mức đóng góp cao nhất trong khu vực dịch vụ. Hoạt động tài chính, ngân hàng và bảo hiểm tăng 7,45%, đóng góp 11,6%; kinh doanh bất động sản tăng 8,69%; đóng góp 11,6%; vận tải, kho bãi tăng 4,67%, đóng góp 9,7%; hoạt động thông tin và truyền thông tăng 3,81%, đóng góp 10,7%; y tế và trợ giúp xã hội tăng 20,40%, đóng góp 8,4% vào mức tăng chung.

Ta bóc tách số liệu lồi lõm nhất của 2 tiểu nghành (mấy tiểu nghành khác nhìn cũng nhiều vấn đề lắm):
-Y tế và trợ giúp xã hội tăng : 20,4%=))=))=))=))Chi phí đầu tư y tế phòng dịch quăng hết vô GDP. Trong khi thực tế nó mất trắng của xã hội. Ngay cả những người làm ở bệnh viện đều than là thu nhập kém đi, thay vì trước đây họ ốm đau vào bệnh viện thì giờ trừ trường hợp đau rất nặng họ mới vào bệnh viện, đau ít họ mua thuốc tự chữa ở nhà.
- Kinh doanh bất động sản tăng 8,69%;));));));));)) Đất Đà Nẵng chết cứng 3 năm nay. Giao dịch cực ít mà chế đc tăng trưởng đc quá tài...Giảm 30% mới là số đúng.

:)):)):))Và nhiều nhiều mấy cái khác. Bình thường chẳng thấy thống kê, điều tra kinh tế bao giờ. Tự nhiên có dịch là hô hào thống kê rầm rộ. Hình như từ đầu dịch đến giờ là 3 lần tổng điều tra kinh tế rồi thì phải.Chắc bình thường có 10 doanh nghiệp thì giờ chết lâm sàn, phá sản mất 8 chú rồi, còn 2 chú còn lại thì khi khai điều tra kinh tế là mấy ông hô tăng trưởng 40-70% cho sướng cái bụng. Bên thống kê mặc định 8 chú còn lại ko khai tức vẫn hoạt động bình thường nên chia tổng cho 10 chú thành ra tăng trưởng 5%. Chắc thế quá. Ha Ha ....
Cụ phân tích hay ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Chắc vào tháng 6. Tháng đó công nhân đóng đô ở xưởng và các trú ở các trường xung quanh. Còn samsung vẫn làm bt
Gần tuần nay lại thấy ít xe rồi.
Sáng nay rm vừa lên đây xong, chỉ thấy 1 xe 45, 1 vài xe nhỏ chắc là hội chạy bảo dưỡng (em đi xuôi với xe từ Bắc Ninh sang và ngược với xe từ Đông Anh-Mê Linh về. Đi qua 1 bãy tập kết chờ xe của công nhân).
Em nghĩ nhìn những đoàn xe này ít hay nhiều có thể thấy được bao nhiêu nhân viên và công nhân lên đây.
Hôm vừa rồi TV cũng đưa tin XK điện thoại từ đầu năm đến bây giờ đang giảm nhanh!

Lucifer2306

Xe tăng
Thứ nhất, em ko phải là mợ kia. Em là cụ.
Thứ hai, em nói đây là biện pháp câu giờ chờ vaccine, ít thiệt hại nhất chứ ko phải giải pháp căn cơ. Nếu làm chặt sẽ vớt vát được một số ngành, và một số vùng. Ví dụ thực tế là hai chấm: Quảng Ninh, Bắc Giang, Bắc Ninh... Cụ có thể nhìn vào đấy mà soi mặt mình.
Thứ ba, “trên này toàn ông bà thất nghiệp lâu năm ko phải nuôi ai hoặc được bố mẹ nuôi”? Cụ dẫn chứng cho em xem ai ở otofun như thế vậy. Như em đây chắc cũng thuộc loại vớ vẩn trên ô tô fun, có mỗi vài mảnh đất cho thuê, một cửa hàng kinh doanh, với một công việc thu nhập tương đối. Cụ thích thì ra mặt show họ tên cmnd đọ thu nhập với em ở trước mặt mọi người ở đây, nếu cụ thua em thì phải xin lỗi tất cả mọi người và khoá nick ô tô fun và ngược lại em cũng thế. Em chỉ sợ một mình em làm một năm đã cân cả lò nhà cụ làm đến hết đời thôi :D Cụ thấy đề xuất của em thế nào?

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
em không thuộc 2 loại kia… hiện giờ một mình em đang cân đủ 4 mạng trong gia đình cả trẻ cả già… vậy cụ thuộc nhóm nào ;))
Em giỏi hơn cụ nhé.
em bị thất nghiệp mà vẫn cân cả nhà, 2 vợ 1 con. Mà e lại ko thuộc các thể loại cụ liệt kê =))

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Trên này toàn ông bà thất nghiệp lâu năm ( trước cả năm covid ra đời ) toàn không phải nuôi ai hoặc được bố mẹ nuôi… cả đời còn chưa biết đi đăng kiểm cái ô tô nó thế nào
Câu trước cụ đá câu sau thế, chính cụ còn không thuộc cái cụ nói thì 'toàn' cái gì? ;)) Mà sao biết trên này toàn thất nghiệp lâu năm thế? ;))

fireman

Xe tăng
Gần tuần nay lại thấy ít xe rồi.
Sáng nay rm vừa lên đây xong, chỉ thấy 1 xe 45, 1 vài xe nhỏ chắc là hội chạy bảo dưỡng (em đi xuôi với xe từ Bắc Ninh sang và ngược với xe từ Đông Anh-Mê Linh về. Đi qua 1 bãy tập kết chờ xe của công nhân).
Em nghĩ nhìn những đoàn xe này ít hay nhiều có thể thấy được bao nhiêu nhân viên và công nhân lên đây.
Hôm vừa rồi TV cũng đưa tin XK điện thoại từ đầu năm đến bây giờ đang giảm nhanh!
Giờ lại đông ác cụ ạ. Đang chạy hàng cong đít cho bọn táo. Điểm sáng xk năm nay chắc vẫn là samsung thôi

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
... Đánh cược tính mạng con ng khi tỉ lệ chết quá cao thì thất đức lắm. Tiền làm ra chết ko mang đi được đâu.
Nói như cụ thì ai cũng nói được. Trong lúc thực hiện chỉ thị 16 ở tp HVM, cụ có biết chuyện gì xảy ra ko:
- hàng ngàn người đói ăn đúng nghĩa, phải sống nhờ từ thiện, trợ cấp, liệu đc bao lâu. Cụ còn lo còn tiền để lúc chết mang đi á :))
- hàng ngàn người khác chết vì ko đc điều trị, cấp cứu kịp thời (bệnh tim gan phèo phổi thận...), lạ 1 cái là ko ai thống kê
- sản xuất bị đình trệ, doanh nghiệp xuất khẩu mất mối đầu ra, vì ko ai chờ, khách hàng sẽ tìm mối khác
- nghèo đói sẽ dẫn đến tai nạn xã hội, ko đơn giản đâu. Còn nhiều hệ lụy chưa nhìn thấy được bây giờ.
Trên 80% người mắc virut ko có biểu hiện, vậy thì làm sao mà lo chết hết đc. Bản chất các biến thể có làm lây lan mạnh hơn, nhưng ko gây chết người nhiều hơn, vì virut nó cũng ko ngu đến mức vật chủ chết hết thì nó còn sống hay sao.
Thất đức hay ko, phải xem xét toàn diện và lâu dài, chứ đừng nhìn thống kê báo đài rồi làm ầm ĩ. TNGT năm nào cũng chết gần chục ngàn, bị thương vài chục ngàn, có thất đức ko?
Vì thế, không tránh đc 100% Covid. Chỉ là tạm thời giãn cách để duy trì tỷ lệ người bệnh nặng cần hỗ trợ y khoa ko vượt quá khả năng của hệ thống y tế là được, song song với việc tiêm vacccine. Và nếu đã có kháng thể, thì dù có biến thể mới, cũng vẫn có khả năng phòng chống. Biến thể nó giống như một người đeo mặt nạ khác, chứ không phải là thay đổi hoàn toàn người khác.
Cụ đưa con số 960k người có thể chết vì Covid ra hù, nhưng cụ có để ý đã có ai chết vì Covid mà ko có bệnh nền hay chưa? Mà đã có bệnh nền, thì cũng ko biết sống đc bao lâu cho dù ko bị Covid.
Thả nổi hay phong tỏa, và ở mức độ nào đều phải có sự nghiên cứu của các chuyên gia ngành y giàu kinh nghiệm, cùng với bài học từ các nước có cùng mặt bằng về xã hội cũng nhưhệ thống y tế. Chứ ko thể chỉ dựa vào hệ thống 9 chị duy ý chí được.
Nó cũng giống như việc bị nhiễm trùng hoại tử bàn tay, thì xem xét việc tháo bỏ bàn tay hay cánh tay để cứu cả cơ thể 1 cách hợp lý nhất, chứ cứ ngồi lí luận làm bệnh nhân cụt tay là thất đức thì :))

matran241091

Xe tăng
Nói như cụ thì ai cũng nói được. Trong lúc thực hiện chỉ thị 16 ở tp HVM, cụ có biết chuyện gì xảy ra ko:
- hàng ngàn người đói ăn đúng nghĩa, phải sống nhờ từ thiện, trợ cấp, liệu đc bao lâu. Cụ còn lo còn tiền để lúc chết mang đi á :))
- hàng ngàn người khác chết vì ko đc điều trị, cấp cứu kịp thời (bệnh tim gan phèo phổi thận...), lạ 1 cái là ko ai thống kê
- sản xuất bị đình trệ, doanh nghiệp xuất khẩu mất mối đầu ra, vì ko ai chờ, khách hàng sẽ tìm mối khác
- nghèo đói sẽ dẫn đến tai nạn xã hội, ko đơn giản đâu. Còn nhiều hệ lụy chưa nhìn thấy được bây giờ.
Trên 80% người mắc virut ko có biểu hiện, vậy thì làm sao mà lo chết hết đc. Bản chất các biến thể có làm lây lan mạnh hơn, nhưng ko gây chết người nhiều hơn, vì virut nó cũng ko ngu đến mức vật chủ chết hết thì nó còn sống hay sao.
Thất đức hay ko, phải xem xét toàn diện và lâu dài, chứ đừng nhìn thống kê báo đài rồi làm ầm ĩ. TNGT năm nào cũng chết gần chục ngàn, bị thương vài chục ngàn, có thất đức ko?
Vì thế, không tránh đc 100% Covid. Chỉ là tạm thời giãn cách để duy trì tỷ lệ người bệnh nặng cần hỗ trợ y khoa ko vượt quá khả năng của hệ thống y tế là được, song song với việc tiêm vacccine. Và nếu đã có kháng thể, thì dù có biến thể mới, cũng vẫn có khả năng phòng chống. Biến thể nó giống như một người đeo mặt nạ khác, chứ không phải là thay đổi hoàn toàn người khác.
Cụ đưa con số 960k người có thể chết vì Covid ra hù, nhưng cụ có để ý đã có ai chết vì Covid mà ko có bệnh nền hay chưa? Mà đã có bệnh nền, thì cũng ko biết sống đc bao lâu cho dù ko bị Covid.
Thả nổi hay phong tỏa, và ở mức độ nào đều phải có sự nghiên cứu của các chuyên gia ngành y giàu kinh nghiệm, cùng với bài học từ các nước có cùng mặt bằng về xã hội cũng nhưhệ thống y tế. Chứ ko thể chỉ dựa vào hệ thống 9 chị duy ý chí được.
Nó cũng giống như việc bị nhiễm trùng hoại tử bàn tay, thì xem xét việc tháo bỏ bàn tay hay cánh tay để cứu cả cơ thể 1 cách hợp lý nhất, chứ cứ ngồi lí luận làm bệnh nhân cụt tay là thất đức thì :))
có người chết ko bệnh nền rồi

xe lôi

Xe tăng
Cụ thích thì ra mặt show họ tên cmnd đọ thu nhập với em ở trước mặt mọi người ở đây, nếu cụ thua em thì phải xin lỗi tất cả mọi người và khoá nick ô tô fun và ngược lại em cũng thế. Em chỉ sợ một mình em làm một năm đã cân cả lò nhà cụ làm đến hết đời thôi :D Cụ thấy đề xuất của em thế nào?

Đồng ý là chất rồi nhưng hơi căng :))

witch12

Xe tải
sao các bác kêu lắm vậy, ngoài bắc giãn cách đầy ra, chưa thấy chết đói đâu, mà trong đó mới giãn cách cứ như ngày tận thế

Sài gòn nhận vắc xin tổ chức tiêm đi, tiêm xong rồi thì muốn thử miễn dịch cộng đồng hay các kiểu thì thử , vắcxin nhận đến ngày thứ 4 rồi còn chưa tổ chức tiêm nổi kìa. với kiểu này của sg thì còn giãn cách dài dài, kêu ca ko giải quyết được gì đâu .

6 tháng đầu năm chết 3.192 người vì tai nạn giao thông, dịch thì nhà nước đóng, nếu mở ra thì chết tỉ lệ 1%, trong đó dân sài gòn 10 triệu người, chết 100.000.

ca_kiem

Xe container
Thứ nhất, em ko phải là mợ kia. Em là cụ.
Thứ hai, em nói đây là biện pháp câu giờ chờ vaccine, ít thiệt hại nhất chứ ko phải giải pháp căn cơ. Nếu làm chặt sẽ vớt vát được một số ngành, và một số vùng. Ví dụ thực tế là hai chấm: Quảng Ninh, Bắc Giang, Bắc Ninh... Cụ có thể nhìn vào đấy mà soi mặt mình.
Thứ ba, “trên này toàn ông bà thất nghiệp lâu năm ko phải nuôi ai hoặc được bố mẹ nuôi”? Cụ dẫn chứng cho em xem ai ở otofun như thế vậy. Như em đây chắc cũng thuộc loại vớ vẩn trên ô tô fun, có mỗi vài mảnh đất cho thuê, một cửa hàng kinh doanh, với một công việc thu nhập tương đối. Cụ thích thì ra mặt show họ tên cmnd đọ thu nhập với em ở trước mặt mọi người ở đây, nếu cụ thua em thì phải xin lỗi tất cả mọi người và khoá nick ô tô fun và ngược lại em cũng thế. Em chỉ sợ một mình em làm một năm đã cân cả lò nhà cụ làm đến hết đời thôi :D Cụ thấy đề xuất của em thế nào?

Giờ này vẫn dùng iphone 7 à ;))
thứ nhất cái câu đầu tiên của cụ nói “ 1 vài tháng là ổn “ ===> câu này nó sai …và tôi dẫn chứng cụ nói không có nghĩ…vì 1 vài tháng không bao giờ là ổn…. nó trả liên quan gì đến câu giờ vaccine cả… mà nói thật 1 vài tháng là không đủ time để câu giờ vaccine …. Cụ nghĩ 1 vài tháng là có đủ 150 triệu liều về à ? Cụ thấy có ngớ ngẩn câu 1 vài tháng câu giờ không.
Thứ 2 tôi nói trên này thất nghiệp nhiều tôi nói chung không dích danh vào ai tự hiểu
Thứ 3 cái CMT à không CCCD bây giờ ea ngoài F88 nó cầm được bao nhiêu tiền? 2 tỷ hay 3 tỷ ? Cái CMT hay cái vivil nó trả có giá trị là ông có bao nhiêu tiền…. Nhưng ngu nhất ở đây là định đọ tiền với nhau trên otofun ( làm trò cho thiên hạ xem ) cái đấy chie dành cho mấy bố sale hay đa cấp làm phông thôi… thằng có tiền không ngu xuẩn thích thể hiện có tiền trên otofun … để giải thưởng del nick.. ngớ ngẩn… này nick 200k nó bán đầy kìa :))
Ps: ngu đần lấy CMT ra để chứng minh là thằng có tiền;))^:)^ đúng là cách suy nghĩ 5 xu 1 hào

Chỉnh sửa cuối:

ca_kiem

Xe container
Câu trước cụ đá câu sau thế, chính cụ còn không thuộc cái cụ nói thì 'toàn' cái gì? ;)) Mà sao biết trên này toàn thất nghiệp lâu năm thế? ;))
Tôi hay có tính đọc lại cái bài viết của một số người… ví dụ tôi biết cụ là người thanh hoá sầm sơn đúng không;)).. nên tôi xác định nói với cụ tôi thua rồi

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Tôi hay có tính đọc lại cái bài viết của một số người… ví dụ tôi biết cụ là người thanh hoá sầm sơn đúng không;))
Không, tôi yên bái, từng ở TH. Cần xem căn cước, hộ khẩu không? =))

ca_kiem

Xe container