Nhu_Bien_77

Xe hơi
Website
lienan.com.vn
Theo tôi, cái quan trọng là ở các cụ thôi, U40 cũng có cái lợi thế trong cv và luôn nhớ: không ngừng học hỏi, và nêú làm ngoài thì nên chung ít vốn vào công ty cho có trách nhiệm & động lực.

thientudolong

Xe container
Cái tuổi này gọi là lỗi thời rồi cụ à! em thấy thứ duy nhất mà ở cái tuổi này hơn tụi trẻ bây giờ là kinh nghiệm sống thôi! chứ kinh nghiệm làm việc khó lòng nào mình theo kịp chúng nó lắm!
chắc cụ làm mấy cv cần ít chuyên môn, kỹ thuật hoặc học thuật :D, chứ như y, kế toán, nhà khoa học, giáo viên...thì càng có tuổi càng có giá

40 tuổi, có 1 nhà BT tầm 10 tỷ, 1 chung cư tầm 1,5 tỷ, 1 LK tầm 7 tỷ, nợ 2 tỷ, theo các cụ đã đỡ phải lo lắng chưa ạ? giờ chả thích làm việc mình đang làm, muốn ra ngoài làm cái mình thích mà vẫn sợ.
cụ ở đâu BT 10 tỷ thế ạ?
nói chung dắt được 10-15 tỷ trở lên (không tính nhà đang ở, xe đang đi) là yên tâm rồi cụ ạ

pooka

Xe container
40 tuổi, có 1 nhà BT tầm 10 tỷ, 1 chung cư tầm 1,5 tỷ, 1 LK tầm 7 tỷ, nợ 2 tỷ, theo các cụ đã đỡ phải lo lắng chưa ạ? giờ chả thích làm việc mình đang làm, muốn ra ngoài làm cái mình thích mà vẫn sợ.
Không thiếu tiền như cụ mà mà còn sợ, thế thì những người tuổi 4x lương dưới 20 củ/tháng , dự trữ dưới 1 tỏi mà mất việc thì không lo phát sốt lên mới là lạ.

Em bây giờ ( nửa cuối 3x ) đang tập thói quen mỗi khi con cái được mừng tuổi, hoặc định mua đồ chơi phí phạm, hoặc có cái khoản nho nhỏ phát sinh.... thì em đều mua 1 ít chứng khoán của mấy mã đầu ngành kiếu FPT,VNM,HPG...
Cố gắng kỷ luật duy trì hàng tháng trích ra % thu nhập mua đều đặn
Tầm 15 năm sau con em lớn, có khi có được khoản kha khá cho nó khởi nghiệp hoặc làm của hồi môn :D

phonggiat

Xe tải
Website
chaca.com.vn
Đến tuổi 40 sức ì cũng nặng hơn trước nhiều

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
chắc cụ làm mấy cv cần ít chuyên môn, kỹ thuật hoặc học thuật :D, chứ như y, kế toán, nhà khoa học, giáo viên...thì càng có tuổi càng có giá
Cụ nhầm rồi ah, giờ công nghệ nhiều, già tiếp thu công nghệ kém ko phải tốt đâu ah, kể cả kế toán, nhà khoa học và gv. Em đều có kinh nghiệm với 3 nghề này :)

thientudolong

Xe container
Cụ nhầm rồi ah, giờ công nghệ nhiều, già tiếp thu công nghệ kém ko phải tốt đâu ah, kể cả kế toán, nhà khoa học và gv. Em đều có kinh nghiệm với 3 nghề này :)
công nghệ hay ko cốt lõi vẫn là con ng, chuyên môn và k nghiệm ko thể tự nhiên mà có đc, chẳng ai tuyển bác sỹ, kế toán chỉ rành công nghệ cả

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
công nghệ hay ko cốt lõi vẫn là con ng, chuyên môn và k nghiệm ko thể tự nhiên mà có đc, chẳng ai tuyển bác sỹ, kế toán chỉ rành công nghệ cả
Ko phải chỉ rành công nghệ, nhưng như hệ thống kt bên em phụ thuộc hoàn toàn phần mềm, mấy bạn già lơ ngơ dã man, trong khi trẻ, non chút nhưng mà câp nhật tốt, học tốt, sau 3 tháng là rất ổn.
Nên em ko đánh giá cao kt già :)
BS giờ mổ cũng mổ nội soi, công nghệ nhiều, ko phải cứ khéo tay như xưa mà ngon, bọn cháu em, toàn trẻ và giỏi, kinh nghiệm tích lũy cũng rất nhanh mà.

thientudolong

Xe container
Ko phải chỉ rành công nghệ, nhưng như hệ thống kt bên em phụ thuộc hoàn toàn phần mềm, mấy bạn già lơ ngơ dã man, trong khi trẻ, non chút nhưng mà câp nhật tốt, học tốt, sau 3 tháng là rất ổn.
Nên em ko đánh giá cao kt già :)
BS giờ mổ cũng mổ nội soi, công nghệ nhiều, ko phải cứ khéo tay như xưa mà ngon, bọn cháu em, toàn trẻ và giỏi, kinh nghiệm tích lũy cũng rất nhanh mà.
thế máy có định khoản, máy có xử lý tình huống với thuế đc ko cụ :D
già lên chức vụ quản lý là xây dựng hệ thống, bố trí con ng, định hướng cv cho cả phòng, chứ ko phải lọ mọ làm chi tiết mà phải rành công nghệ

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
thế máy có định khoản, máy có xử lý tình huống với thuế đc ko cụ :D
già lên chức vụ quản lý là xây dựng hệ thống, bố trí con ng, định hướng cv cho cả phòng, chứ ko phải lọ mọ làm chi tiết mà phải rành công nghệ
em thuê kt thuế bên ngoài :)
Các em kt mà làm được ktth đã có kinh nghiệm rồi, cũng có tý nhanh nhẹn mới dám nhận làm, chứ lơ ngơ thì đã làm kt nội bộ, kt kho, kt sx rồi :)
Thế thì cụ cũng lạc hậu rồi, giờ nhiều kt trên 40 khó xin việc, em cũng ko tuyển quá lớn tuổi, kém công nghệ đâu :)

AD118

Xe buýt
em dự tính sau năm 45t phải đủ tiền sống 30 năm nữa (nếu dừng lao động ngay)
Các cụ tính mỗi tháng chi phí bao nhiêu (10- 20- 30tr-40tr/ tháng chẳng hạn) rồi x lên 30 năm xem là bao nhiêu để lỡ có biến thì vẫn tồn tại được
tất nhiên phần chưa dùng tới có thể đầu tư hoặc gửi ngân hàng để bù trừ lạm phát
Vẫn chưa hợp lý ở chỗ cụ sống thọ đến 90 thì 15 năm hụt sẽ làm sao, theo em kể cả có đủ xiền vẫn cứ phải cày tiếp một là cho đỡ bị ỳ, hai là còn phòng xa. Không kiếm được việc ưng ý thì làm tạm việc nào cũng được miễn là có viêc.

cucke

Xe hơi
Đến giai đoạn này thì mình cũng phải xác định để kiếm một vc cho phù hợp cụ ah.

thientudolong

Xe container
em thuê kt thuế bên ngoài :)
Các em kt mà làm được ktth đã có kinh nghiệm rồi, cũng có tý nhanh nhẹn mới dám nhận làm, chứ lơ ngơ thì đã làm kt nội bộ, kt kho, kt sx rồi :)
Thế thì cụ cũng lạc hậu rồi, giờ nhiều kt trên 40 khó xin việc, em cũng ko tuyển quá lớn tuổi, kém công nghệ đâu :)
e chưa đến 40 cụ ạ :D, vì cụ chỉ thuê ngoài nên đánh giá cao mấy cái công nghệ các kiểu, cụ vào mấy tập đoàn lớn xem ktt họ bn tuổi nhé

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
e chưa đến 40 cụ ạ :D, vì cụ chỉ thuê ngoài nên đánh giá cao mấy cái công nghệ các kiểu, cụ vào mấy tập đoàn lớn xem ktt họ bn tuổi nhé
GĐTC của tập đoàn nước ngoài em từng làm, thì rất trẻ và giỏi :) Lại còn đẹp trai :P
Giám đốc nhân sự giờ về hưu, thay một giàn mới lên trẻ đẹp dã man :)
Thời của hâm mộ người già giỏi có lẽ đã qua rồi :P

langthangnoidau

Xe buýt
Cuộc đời mà, có lúc này lúc khác, nhưng thời điểm nào cũng cần sự nỗ lực, cố gắng, chăm chỉ trong công việc, thì dù làm gì, ở đâu, bạn cũng sẽ đạt được sự tự tin và thành tựu nhất định.

Nhìn chung quanh mình, thấy đa số người (gđ bình thường, ko tính mấy COCC) có đc thành tựu như vậy, mình thấy do họ thực sự cố gắng. Có 1 tấm gương ngay bên cạnh mình đây, cô ruột mình đã gần 50 tuổi, từ khi mới bắt đầu đi làm cho Cty nước ngoài, nhiều lúc mệt đến ko thở đc, nh vẫn chăm chỉ cố gắng, rồi cũng nhiều biến cố, thay đổi công ty ... Có lúc cô làm Giám đốc ngoại giao, lương vài nghìn, thu nhập ngoài, biếu xén cũng được cả trăm triệu, nh vẫn chăm chỉ làm việc. Đến năm vừa rồi công ty khó khăn và nhiều vấn đề khác, cô xin nghỉ.
Vừa rồi, có 1 Công ty lại mời cô về làm việc, lương có 20tr, ko có phúc lợi gì nhiều, công ty tư nhân VN thôi, nh cô cũng nhận lời, dù tiền tk cũng đã đủ nghỉ hưu, cô nói, giờ còn làm việc được thì cứ làm, và mình nghĩ, những con người như thế, họ luôn luôn có được thành công trong công việc và cuộc sống. Là tấm gương cho mình học hỏi.
Vậy nên, dù 4x hay mấy x, cũng hãy cố gắng và chăm chỉ làm việc :)

Vitamin gogo

Xe buýt
Hay.......,,,
Em bây giờ ( nửa cuối 3x ) đang tập thói quen mỗi khi con cái được mừng tuổi, hoặc định mua đồ chơi phí phạm, hoặc có cái khoản nho nhỏ phát sinh.... thì em đều mua 1 ít chứng khoán của mấy mã đầu ngành kiếu FPT,VNM,HPG...
Cố gắng kỷ luật duy trì hàng tháng trích ra % thu nhập mua đều đặn
Tầm 15 năm sau con em lớn, có khi có được khoản kha khá cho nó khởi nghiệp hoặc làm của hồi môn :D

Vẫn chưa hợp lý ở chỗ cụ sống thọ đến 90 thì 15 năm hụt sẽ làm sao, theo em kể cả có đủ xiền vẫn cứ phải cày tiếp một là cho đỡ bị ỳ, hai là còn phòng xa. Không kiếm được việc ưng ý thì làm tạm việc nào cũng được miễn là có viêc.
Tất nhiên là cày được thì cứ cày, nhưng cái ngưỡng an toàn tài chính phải định lượng được cụ ạ
Ví dụ ở trên cụ có động vào tiền gốc đâu, ăn tiêu bằng 4% lãi đấy chứ
Có 10 tỷ thì lãi các kiểu ngân hàng, trái phiếu tầm ví dụ 8-10%, trích 4% ra (400tr) để duy trì cuộc sống “tương đương 33tr/ tháng” - số tiền xòn lại tái gửi cộng vào gốc bù mất giá đồng tiền, chưa kể lương hưu, bảo hiểm
90 tuổi gốc vẫn nguyên nếu ko có gì phát sinh quá lớn.
Lý thuyết là thế ạ :D còn thực tế thì cứ cày đi cho yên tâm