AVANZA

Xe tăng
Bán hàng Online đúng sản phẩm thu thì nhập gấp 10 lần làm công ăn lương, Dạy T.A cũng gấp 5 lần. Làm chủ công việc thì đáng mừng ấy chứ.

yeecoo

Xe buýt
Ở bên nước kia, hai ông gần 8 chục tuổi còn phải phang nhau cả năm trời đấu đá các kiểu để kiếm việc kia kìa
Ở bên mình cũng có ông gần 8 chục tuổi rồi vẫn còn được tổ chức tín nhiệm xin ở lại tiếp tục làm việc và công hiến.
Thế nên 4 chục thì lo cái gì nhỉ. Theo em còn trẻ chán.

songsong

Xe buýt
Ở bên nước kia, hai ông gần 8 chục tuổi còn phải phang nhau cả năm trời đấu đá các kiểu để kiếm việc kia kìa
Ở bên mình cũng có ông gần 8 chục tuổi rồi vẫn còn được tổ chức tín nhiệm xin ở lại tiếp tục làm việc và công hiến.
Thế nên 4 chục thì lo cái gì nhỉ. Theo em còn trẻ chán.
Cụ lại nói vui rồi! người bình thường thì lo là phải rồi cụ! ko kiệt xuất, không quá giỏi giang thì 40 cũng bị coi là lỗi thời rồi đấy cụ! xã hội h ptrien nhanh lắm ko bắt kịp là nhịn đói cả nhà ngay

holland

Xe tăng
E hơn 40 cũng vừa xin nghỉ từ đầu năm. Quyết tâm lắm mới dứt ra đc dù xin nghỉ từ lâu rồi.
Các định thất nghiệp qua tết để tìm hướng đi mới cho mình. Chứ cứ ngồi đợi tìm ra hướng đi mới xin nghỉ thì khó lắm
Rất khâm phục những người dũng cảm như cụ. Chúc cụ thành công!

cuong_trang

Xe hơi
Các cụ đừng lo bên ngoài xã hội cơ hội vẫn còn nhiều, em hiện cũng ra mở cty riêng, cụ mợ nào đang hoang mang lạc lõng chưa biết về đâu thì có thể về làm với em nếu phù hợp, ib e nếu cụ mợ quan tâm nhé ạ :)

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại nói vui rồi! người bình thường thì lo là phải rồi cụ! ko kiệt xuất, không quá giỏi giang thì 40 cũng bị coi là lỗi thời rồi đấy cụ! xã hội h ptrien nhanh lắm ko bắt kịp là nhịn đói cả nhà ngay
Trước em có đọc một bài viết, độ tuổi 40-50 (đàn ông) mới đạt tới độ chín, thể lực - tâm sinh lý - kinh nghiệm
Vấn đề là tự mình ám thị khi gặp khó, làm mình mất tự tin và phương hướng thôi.

justmyluck

Xe tải
Khi bước sang tuổi 30 em cũng đã lo sợ như vậy nên đã dần backup cho mình 1 nghề song song dần rồi, hy vọng nếu ở tuối 40 bị vậy thì cũng ko choáng và shock nữa.

Carless78

Xe tải
Em 43 tuổi toàn chủ động xin nghỉ. Giờ chả ai đuổi được e vì e tự làm.
Em cũng hơi vướng việc nhà nên hơi bí thời gian. Cũng muốn tìm anh em làm cùng.
Bao việc cần làm và phát triển mà không tìm được người phù hợp làm cùng.
Đồng niên 78 ngựa bất kham có phối hợp thành đàn đc ko nhỉ :D

barrios5116

Xe tải
Mới hôm trước đây thôi, em vừa được cả gia đình cho thổi nến nhân dịp bước sang ngưỡng tuổi 40, cái tuổi mà người đời gọi là trung niên hay tuổi xế chiều rồi…

Em nghĩ thông thường CCCM ở tầm tuổi này chỉ quay cuồng với những mối bận tâm về chuyện học hành, yêu đương, cưới xin của con cái hay sức khỏe của bố mẹ hai bên nội ngoại cùng lắm thì có cụ mợ nào yếu thì bắt đầu chăm lo cho sức khỏe của mình là cùng. Nhưng sau lần vô tình gặp cô bạn ngày xưa học cùng đại học, em lại tự xây cho mình cái lỗi sợ bị đuổi việc. Bạn gái ấy than thở với em rằng cô ấy mới bị công ty cũ cho nghỉ việc sau khi đã cống hiến cả tuổi thanh xuân cho công ty, để rồi ở tuổi 40 họ đã sa thải cô ấy. Bây giờ thu nhập chính của cô ấy là từ nghề bán hàng online và giáo viên dạy tiếng anh. Em nghĩ, chưa chắc đã phải do công ty kia cạn tình, cũng không phải là do cô bạn của em kém cỏi, chỉ là cô ấy không còn phù hợp với công việc đó nữa.

Công ty em nay cũng đang trong quá trình cắt giảm nhân sự + với từ ngày gặp cô bạn em đâm ra hoang mang tột cùng CCCM à. Em cắm đầu rùi mài kinh sử, đăng ký những buổi học nâng cao chuyên môn, em luôn cố gắng tiếp thu cái mới để bắt kịp với các bạn trẻ bây giờ! Càng ngày em càng thấy mình lạc hậu, thụt lùi. 40 tuổi như em mà bị đuổi việc thì chắc tìm việc khó lắm! CCCM ở đây có ai chung nỗi lo kiểu như em không ạ…
40 tuổi đi làm nhân viên , dạ vâng

cho bọn 9x thì cũng phiền nhỉ

Carless78

Xe tải
Em từ ngày nghỉ cơ quan nhà nước, cứ 2-3 năm lại nhẩy dự án, Gấu nhà em hỏi: "Sao anh làm nhiều dự án, kinh nghiệm càng nhiều lương càng giảm thế là thế nào?" Em 43 tuổi, lương hiện tại bằng 2/3 lúc 30-35 tuổi. Em dự đến khi em 45 tuổi thì lương chỉ còn 1/3. Sẽ có 2 khả năng, 1 là không ai thuê em nữa, 2 là em không cam tâm với mức lương đó nên em đã chuẩn bị sẵn đường băng hạ cánh cho mình từ hơn 3 năm trước. Sẵn sàng đón chờ ngày đó.

Xuân Bách

Xe buýt
Em trước làm công chức. Giờ em nghỉ tự làm cho mình. Em cũng sợ 40 tuổi mà không ra ngoài thì không thể ra được. Nên em đã xin ra trước 40 để tự làm.

tienaka

Xe điện
nếu đã sợ rồi thì chuẩn bị phương án để tự mình xa thải công ty đó thôi cụ, đừng để cty xa thải mình.

Hung Phuc

Xe điện
Gần 26.000 doanh nghiệp đóng cửa trong một tháng

Số lượng doanh nghiệp rút khỏi thị trường trong tháng đầu năm 2021 tăng 36% so với cùng kỳ, lên đến 25.750 doanh nghiệp.

Theo số liệu của Cục Quản lý đăng ký kinh doanh (Bộ Kế hoạch và Đầu tư), trong số này có hơn 18.000 doanh nghiệp ngừng kinh doanh có thời hạn, phần còn lại là ngừng hoạt động chờ giải thể và hoàn tất thủ tục giải thể.
Cục Quản lý đăng ký kinh doanh cho rằng, lượng doanh nghiệp ngừng kinh doanh tăng cao so với cùng kỳ cho thấy sự ảnh hưởng rộng và lâu dài của Covid-19. Một nguyên nhân khác là các doanh nghiệp thường chờ đợi sang năm mới để tìm hướng đi, mặt hàng, đối tác phù hợp... rồi mới triển khai kế hoạch kinh doanh tiếp theo.
Bán buôn, bán lẻ, công nghiệp chế biến - chế tạo, xây dựng, dịch vụ việc làm... là những ngành có lượng doanh nghiệp rời thị trường lớn nhất. Phần lớn đều có quy mô nhỏ và được thành lập chưa lâu. "Đây là đối tượng rất dễ chịu tổn thương do tác động từ những cú sốc bên ngoài", báo cáo của Cục Quản lý đăng ký kinh doanh viết.
Theo Cục này, để giảm số lượng doanh nghiệp rút khỏi thị trường thì ngoài cải thiện môi trường đầu tư, Chính phủ và các bộ cần hoạch định các chính sách thúc đẩy sự phục hồi và phát triển cho nhóm doanh nghiệp quy mô nhỏ. Đồng thời, gia hạn các gói hỗ trợ doanh nghiệp vượt qua khó khăn do ảnh hưởng của dịch bệnh.

Ở chiều ngược lại, trong tháng 1 cũng có hơn 10.000 doanh nghiệp gia nhập thị trường, tăng gần 22% so với cùng kỳ. Có 13 trong số 17 ngành nghề ghi nhận số lượng doanh nghiệp thành lập mới tăng, nhiều nhất là sản xuất, phân phối điện – nước – gas; khai khoáng, y tế, xây dựng... một phần vì đây là những ngành nghề kinh doanh thiết yếu. Nguyên nhân khác đến từ sự chuyển dịch xu hướng kinh doanh từ các ngành bị ảnh hưởng nhiều do dịch bệnh sang những ngành ít rủi ro hơn, đón đầu làn sóng giải ngân vốn đầu tư công.

lamaca

[Tịch thu bằng lái]
Website
lamaca.vn
Gần 26.000 doanh nghiệp đóng cửa trong một tháng

Số lượng doanh nghiệp rút khỏi thị trường trong tháng đầu năm 2021 tăng 36% so với cùng kỳ, lên đến 25.750 doanh nghiệp.

Theo số liệu của Cục Quản lý đăng ký kinh doanh (Bộ Kế hoạch và Đầu tư), trong số này có hơn 18.000 doanh nghiệp ngừng kinh doanh có thời hạn, phần còn lại là ngừng hoạt động chờ giải thể và hoàn tất thủ tục giải thể.
Cục Quản lý đăng ký kinh doanh cho rằng, lượng doanh nghiệp ngừng kinh doanh tăng cao so với cùng kỳ cho thấy sự ảnh hưởng rộng và lâu dài của Covid-19. Một nguyên nhân khác là các doanh nghiệp thường chờ đợi sang năm mới để tìm hướng đi, mặt hàng, đối tác phù hợp... rồi mới triển khai kế hoạch kinh doanh tiếp theo.
Bán buôn, bán lẻ, công nghiệp chế biến - chế tạo, xây dựng, dịch vụ việc làm... là những ngành có lượng doanh nghiệp rời thị trường lớn nhất. Phần lớn đều có quy mô nhỏ và được thành lập chưa lâu. "Đây là đối tượng rất dễ chịu tổn thương do tác động từ những cú sốc bên ngoài", báo cáo của Cục Quản lý đăng ký kinh doanh viết.
Theo Cục này, để giảm số lượng doanh nghiệp rút khỏi thị trường thì ngoài cải thiện môi trường đầu tư, Chính phủ và các bộ cần hoạch định các chính sách thúc đẩy sự phục hồi và phát triển cho nhóm doanh nghiệp quy mô nhỏ. Đồng thời, gia hạn các gói hỗ trợ doanh nghiệp vượt qua khó khăn do ảnh hưởng của dịch bệnh.

Ở chiều ngược lại, trong tháng 1 cũng có hơn 10.000 doanh nghiệp gia nhập thị trường, tăng gần 22% so với cùng kỳ. Có 13 trong số 17 ngành nghề ghi nhận số lượng doanh nghiệp thành lập mới tăng, nhiều nhất là sản xuất, phân phối điện – nước – gas; khai khoáng, y tế, xây dựng... một phần vì đây là những ngành nghề kinh doanh thiết yếu. Nguyên nhân khác đến từ sự chuyển dịch xu hướng kinh doanh từ các ngành bị ảnh hưởng nhiều do dịch bệnh sang những ngành ít rủi ro hơn, đón đầu làn sóng giải ngân vốn đầu tư công.
1 năm làm ăn đầy khó khăn và chông gai, hy vọng năm 2021 sẽ khởi sắc hơn.