APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
Chum đen nhỉ, tin này ra sớm độ 10 ngày khéo kết quả bầu cử khác đi. Cụ Bi Đen chính ra chó ngáp phải ruồi phết.
CQ Trump ủng hộ và hỗ trợ đặc biệt để thúc đẩy nghiên cứu+ thử nghiệm và sx thành công +nhanh chóng vaccine Covid-19... Các nhà KH thì chẳng có động cơ chính trị nên việc chậm trễ công bố này rất có thể là chiêu trò ém nhẹm cố ý của nhóm lợi ích DEM+ truyền thông+ Lobby để ủng hộ Biden? 🤔
Con trai TT Trump cũng đã tỏ ý nghi ngờ về âm mưu đằng sau chuyện cố tình công bố chậm trễ về vaccine:

Reinhard

Xe buýt
CQ Trump không tiếc tiền hỗ trợ đầu tư cho chiến dịch Vaccine Covid-19 thần tốc (vừa thử nghiệm, vừa sx vaccine=chấp nhận lãng phí nhiều tiền bạc vì sẽ hủy bỏ số lượng lớn sp vaccine thương mại lưu kho của mẫu nào thất bại)...==>> Việc chậm trễ này có phải là ngẫu nhiên (đen đủi, bất lợi cho TT Trump)? Nếu thông tin này được công bố sớm >1 tuần thì chắc kết quả bầu cử 2020 sẽ khác (nhuộm sắc đỏ ) chăng?? :-?
Công ty Pfizer đã họp báo và tuyên bố họ không hề tham gia vào chiến dịch vaccine COVID của chính quyền Trump rồi cụ. Đối thủ họ được, nhưng họ không tham gia, và bỏ toàn bộ tiền túi. Hiện giờ họ có lời hứa của CP Mỹ sẽ đặt mua 1.8 tỉ $ vaccine, nhưng cũng chưa nhận được xu nào.

Tóm lại là ý họ là họ không liên quan đến CQ Trump, đừng kéo họ vào cuộc chơi chính trị ạ :) Và thực ra đây chỉ là báo cáo sớm thôi, chứ bên Pfizer cũng nói họ chưa xong giai đoạn 3. Từ giờ đến khi vaccine sẵn sàng cũng phải vài tháng nữa, chưa kể vấn đề về vận chuyển và lưu trữ số lượng lớn (vaccine cần lưu trữ tại nhiệt độ âm 80 độ), nên tóm lại là người Mỹ nói riêng và thế giới nói chung còn cần phải đeo khẩu trang dài dài. Đây là tin đáng mừng thật, nhưng đến khi vaccine có cho dân Mỹ thì cuộc chay đua tổng thống đã chấm dứt từ lâu, các cụ cứ thuyếtâm mưu :D

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Hay nhỉ
Đã có hợp đồng đặt mua gần 2 tỉ mà không có 1 xu nào ứng trước hả cụ (?)
Vâng, cụ hỏi Nhà Trắng hoặc hỏi các bạn Pfizer chứ sao hỏi em. Em chỉ biết theo lời bên Pfizer thôi ạ :) Bên Pfizer họp báo thế này đây ạ:

"Pfizer, unlike its competitors, did not join Operation Warp Speed, the government initiative designed to erase the financial risk of vaccine and therapeutics development by providing funding to companies and helping coordinate the trials. Instead, Pfizer plowed $2 billion of its own money into the project and then struck a $1.95 billion contract with the U.S. government to provide 100 million doses, contingent on the vaccine being effective"

Cụ xem các phần in đậm, nhất là "contigent on the vaccine being effective" nhé. Như em nói, đúng là có contract là nước Mỹ 100% sẽ mua đủ 100 triệu liều của họ (tương đương 1.8 tỉ $) - nhưng đó là NẾU vaccine của họ có tác dụng (còn không có tác dụng thì tất nhiên họ chẳng được gì). Vaccine của họ giờ có tác dụng (giả sử không có rủi ro gì) nên chắc chắn khi họ sẵn sàng, họ sẽ nhận được 1.8 tỉ kia, nhưng hiện giờ thì chưa ạ. Còn chi phí nghiên cứu là 2 tỉ đô của chính Pfizer, họ nói họ không hề gia nhập chiến dịch Warp Speed. Nếu NY Times nghĩ rằng họ được lợi từ Warp Speed thì hoặc Pfizer nhầm, hoặc NYT nhầm - ai có khả năng nhầm lớn hơn ạ?

Sửa: em mới đọc bài của NYT. NYT nói rằng contract là một phần của chiến dịch Warp Speed (điều đó đúng) thôi mà cụ, NYT không nói Pfizer đã gia nhập và đã được hưởng lợi từ Warp Speed. Như vậy cả NYT lẫn Pfizer đều không nói sai, chắc cụ hiểu nhầm thôi. Hay, cụ nhỉ :) 1.8 tỉ ấy hiện giờ cùng lắm chỉ có giá trị tạo động lực thôi, chứ không đóng góp gì trực tiếp vào dự án cả.

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Thế thì cụ đừng "suy đoán" kiểu con nít ngây thơ như này: "" Hiện giờ họ có lời hứa của CP Mỹ sẽ đặt mua 1.8 tỉ $ vaccine, nhưng cũng chưa nhận được xu nào."

Cụ coi thường tụi tư bản quá; đã có hơp đồng hay agreement thì tất nhiên phải có chuyện tiền bạc ứng trước và liên kết, chứ chẳng thằng tư bản nào "hợp đồng" bằng nước bọt cả cụ
Cụ ơi, em đâu có suy đoán. Pfizer nói thẳng vậy mà. Đây là lời từ miệng Pfizer, không phải lời của em.
Trích cho cụ nhé, thậm chí bác trưởng bộ phận phát triển vaccine và đại diện của Pfizer nói thẳng với NYT luôn:
Dr Kathrin Jansen, Pfizer’s head of vaccine development, told the New York Times: “We were never part of the Warp Speed ... We have never taken any money from the US government, or from anyone.
<...>
Pfizer later clarified that US government considered them “part” of Warp Speed, because the US government had placed an order for a potential vaccine. But they received no funding for its development, unlike their rivals.
"We have never taken money from the US government, or from anyone"
"They received no funding for its development"
Chắc em không cần phải dịch hai câu trên, cụ nhỉ? Em không coi thường tư bản, nhưng người ta nói thế nào thì em tin vậy (thậm chí, như cụ thấy ở trên, Pfizer còn chỉ nói nước Mỹ coi họ là một phần của chiến dịch Warp Speed chứ không tự nhận họ là một phần của chiến dịch). Chẳng lẽ, theo ý cụ, bác này cầm tiền nghiên cứu rồi lại trở mặt nói chưa từng nhận xu nào? Em không nghĩ vậy. Hợp đồng là hợp đồng đặt hàng nếu sản xuất thành công thôi cụ, đưa trước tiền nếu sản xuất không thành công thì lại rắc rối trả tiền lại ạ? (và thực chất đã có hợp đồng chắc chắn giữa hai đối tác đáng tin cậy thì việc đặt cọc không phải lúc nào cũng là cần thiết). Em không nói là không có ràng buộc, tất nhiên hợp đồng hợp pháp sẽ có ràng buộc rồi - em nói là Pfizer chưa nhận được xu nào cả mà (theo lời họ nói) :)

Chỉnh sửa cuối:

harman_kardon

Xe điện
May quá, mong tất cả mọi người chờ đợi được đến ngày chiến thắng.

Gcar

Xe container
Cụ coi thường tụi tư bản quá; đã có hơp đồng hay agreement thì tất nhiên phải có chuyện tiền bạc ứng trước và ràng buộc, chứ chẳng thằng tư b=;(:||-)ản nào "hợp đồng" bằng nước bọt cả cụ
Cụ lại coi thường anh Trump quá. Tụi nhận tiền trước để nghiên cứu là phải cam kết giảm giá cho Chính phủ còn Pfizer có lẽ muốn ăn to, tự bỏ vốn.

Reinhard

Xe buýt
Cụ không phân biệt được "tiền tài trợ" (funding) với tiền cọc "hợp đồng" à cụ (?)
"Cụ coi thường tụi tư bản quá; đã có hơp đồng hay agreement thì tất nhiên phải có chuyện tiền bạc ứng trước và liên kết, chứ chẳng thằng tư bản nào "hợp đồng" bằng nước bọt cả cụ", hay cụ hiểu kiểu ông nói gà bà nói vịt (?)

Trong bài chỉ nói về tiền "funding from the White House"
"Pfizer did announce in July a $1.95 billion agreement with the U.S. government for 100 million doses of its COVID-19 vaccine candidate. But Bloombergnotes that "among the frontrunners, [Pfizer's] is the only vaccine project that did not take funding from the White House-led Operation Warp Speed program to bolster research, development or manufacturing." Pfizer CEO Albert Bourla previously touted this fact."
Cụ nói buồn cười quá ạ. Em đã nói là hợp đồng sẽ có ràng buộc, có các điều khoản đầy đủ, cụ cứ nhét chữ "bằng nước bọt" vào miệng em là sao? Vấn đề có hợp đồng không có nghĩa là có tiền cọc, nhất là khi còn chưa biết có sản phẩm hay không. Chuyện hợp đồng đặt mua trước giữa hai đối tác lớn, khi sản phẩm chưa được chắc chắn, không phải là chưa từng xảy ra bao giờ :) Ở bài trước em đã trích có ghi rõ "contigent on the vaccine being effective" rồi mà cụ.

Em nghĩ cụ sẽ vẫn hồ nghi, nên em cẩn thận tìm lại bài viết từ hồi hợp đồng mới được công bố, hồi tháng 7 cho rõ ràng cụ nhé. Trích bài:
The Pfizer contract, an agreement to ensure the pharmaceutical giant has a market for its work, is the biggest splash yet by the Americans. No vaccine has yet been developed, and it is not clear whether the Pfizer version will work. But if the vaccine being produced by Pfizer and BioNTech, the German firm, proves to be safe and effective in clinical trials, the companies say they could manufacture those first 100 million doses by the end of the year.

Under the arrangement, the federal government would obtain that first batch for $1.95 billion, or about $20 a dose, with the rights to acquire up to 500 million more, or 600 million total. Americans would receive the vaccine for free. Before it could be distributed, it would need emergency approval by the Food and Drug Administration. But the U.S. government does not pay the nearly $2 billion until the drug is approved and the first 100 million doses are delivered.
Cụ xem phần in đậm cho em nhé :) Lần này ghi rõ ràng rằng chính phủ Mỹ không trả số tiền gần 2 tỉ $ ấy cho đến khi vaccine được chấp nhận và 100 triệu liều đầu tiên được chuyển (đến CP Mỹ). Hi vọng lần này không còn gì hiểu nhầm được nữa, cụ nhỉ :)

Bản chất hợp đồng loại này là dạng "tôi sẽ đảm bảo cho anh có thị trường nếu anh thành công, và đổi lại, tôi được ưu tiên sản phẩm. Nếu anh thất bại thì thôi, tôi cũng chẳng sao". Không có đặt cọc để nếu thất bại cũng không rắc rối việc hoàn trả, bỏ hợp đồng cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Nói mãi mà cụ không hiểu hỉ, tôi đang nói về "tiền đặt cọc hợp đồng"

Cụ có chắc chắn là cái hợp đồng đó không có tiền đặt cọc hợp đồng không?
... Cụ nói buồn cười quá ạ. Em không hiểu hoặc là cụ không có kinh nghiệm xem hợp đồng nhiều, hay là cụ đang cố tình cãi cùn. Với hợp đồng có tiền cọc, giả sử hai bên hoàn tất hợp đồng thì sau đó họ sẽ thanh toán nốt phần còn lại (hoặc trong trường hợp họ thanh toán một phần trước thì khi thanh toán tiền cọc sẽ gộp vào số này). Còn ở đây, hợp đồng trị giá gần 2 tỉ $, và ở đoạn in đậm trong bài em đã ghi CP Mỹ sẽ không trả số đó cho đến khi nhận được 100 triệu liều vaccine được công nhận rồi - vậy thì tất nhiên là tiền đặt cọc cũng không có. Nếu có tiền cọc thì bài sẽ viết rằng Mỹ trả trước xxx $ tiền cọc (deposit), và thanh toán nốt (full payment hoặc down payment nếu thanh toán sớm một phần) khi nhận được 100 triệu liều vaccine, cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Cụ không có cái bản hợp đồng chi tiết mà dám khẳng định là không có tiền đặt cọc (?)
Thôi. Em xin phép không cãi với cụ nữa, cụ cùn quá rồi ạ. Em phân tích như vậy mà cụ còn cãi "không có bản hợp đồng chi tiết thì không được khẳng định là không có tiền cọc" thì em chịu ạ :D Chẳng lẽ em lại xoay lại hỏi cụ, cụ không có bản hợp đồng chi tiết sao cụ dám khẳng định là có tiền cọc, hay cụ tưởng rằng hợp đồng nào cũng phải có tiền đặt cọc?

Bài viết đã ghi rõ toàn bộ số 2 tỉ $ ấy không được thanh toán cho đến khi vaccine được chấp nhận và chuyển giao cho CP Mỹ, vậy mà cụ vẫn cãi là có tiền cọc thì em chịu. Cụ nghĩ thử xem, nếu Mỹ đưa trước tiền cọc (ví dụ 500 triệu $ chẳng hạn), khi hoàn thành hợp đồng chẳng lẽ bên Mỹ lại chuyển 2 tỉ $ cho Pfizer, và Pfizer chuyển lại tiền cọc (500 triệu) cho Mỹ trong một quá trình rất lằng nhằng? Khi hợp đồng mua bán có tiền cọc (deposit) thì khi thanh toán hết hợp đồng họ sẽ chỉ trả nốt phần còn lại thôi cụ ạ (tiền cọc được tính vào tổng số cuối cùng trong hợp đồng). Nếu có tiền cọc thì bài viết sẽ không ghi là 2 tỉ ấy không được thanh toán, họ sẽ tách ra phần tiền cọc (deposit) và phần còn lại (ví dụ như "Hợp đồng trị giá 1.95 tỉ $. CP Mỹ sẽ không trả 1.5 tỉ $ cho đến khi vaccine được công nhận và nước Mỹ nhận được 100 triệu liều" chẳng hạn).

Trời ơi, tại sao em lại phải ngồi giải thích về hợp đồng trên OF, em rảnh, nhưng đâu có rảnh đến vậy :D

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, em đâu có suy đoán. Pfizer nói thẳng vậy mà. Đây là lời từ miệng Pfizer, không phải lời của em.
Trích cho cụ nhé, thậm chí bác trưởng bộ phận phát triển vaccine và đại diện của Pfizer nói thẳng với NYT luôn:

"We have never taken money from the US government, or from anyone"
"They received no funding for its development"
Chắc em không cần phải dịch hai câu trên, cụ nhỉ? Em không coi thường tư bản, nhưng người ta nói thế nào thì em tin vậy (thậm chí, như cụ thấy ở trên, Pfizer còn chỉ nói nước Mỹ coi họ là một phần của chiến dịch Warp Speed chứ không tự nhận họ là một phần của chiến dịch). Chẳng lẽ, theo ý cụ, bác này cầm tiền nghiên cứu rồi lại trở mặt nói chưa từng nhận xu nào? Em không nghĩ vậy. Hợp đồng là hợp đồng đặt hàng nếu sản xuất thành công thôi cụ, đưa trước tiền nếu sản xuất không thành công thì lại rắc rối trả tiền lại ạ? (và thực chất đã có hợp đồng chắc chắn giữa hai đối tác đáng tin cậy thì việc đặt cọc không phải lúc nào cũng là cần thiết). Em không nói là không có ràng buộc, tất nhiên hợp đồng hợp pháp sẽ có ràng buộc rồi - em nói là Pfizer chưa nhận được xu nào cả mà (theo lời họ nói) :)
Nó là dạng hợp đồng tương lai, ngày xưa là chỉ thai định hôn ước, nếu nhà mày đẻ con gái thì là dâu trưởng nhà tao, nhà kia đem lời đó đi đặt mua đường sữa chế độ quý tử cho cái thai trong bụng, nếu đẻ con trai thì tiền đường sữa là tự bỏ, đẻ con gái thì nhà muốn có dâu trưởng bồi hoàn toàn bộ tiền đường sữa.
Nếu không có cam kết sẽ chi tiền của chánh phủ Mỹ, đảm bảo Pfizer không moi được 1 xu từ ngân hàng cho vaccin, tự moi tiền từ tài khoản riêng ra mà làm với lãi suất cắt cổ do rủi ro cao.

Reinhard

Xe buýt
Nó là dạng hợp đồng tương lai, ngày xưa là chỉ thai định hôn ước, nếu nhà mày đẻ con gái thì là dâu trưởng nhà tao, nhà kia đem lời đó đi đặt mua đường sữa chế độ quý tử cho cái thai trong bụng, nếu đẻ con trai thì tiền đường sữa là tự bỏ, đẻ con gái thì nhà muốn có dâu trưởng bồi hoàn toàn bộ tiền đường sữa.
Nếu không có cam kết sẽ chi tiền của chánh phủ Mỹ, đảm bảo Pfizer không moi được 1 xu từ ngân hàng cho vaccin, tự moi tiền từ tài khoản riêng ra mà làm với lãi suất cắt cổ do rủi ro cao.
Vâng, Pfizer cũng nói họ tự bỏ tiền túi ra cho dự án nghiên cứu vaccine này và chấp nhận rủi ro mà cụ ("All the investment for R&D was made by Pfizer at risk") :D Lí do thì em không rõ có lí do nào sâu xa không, nhưng CEO bên Pfizer giải thích rằng họ không muốn bị ảnh hưởng của các tổ chức khác khác. Rằng (trích lời) "nếu bạn nhận tiền từ ai đó, điều đó sẽ luôn đi kèm với ràng buộc. Họ sẽ muốn xem tiến độ bạn đến đâu, bạn sẽ làm gì. Họ sẽ muốn có các báo cáo. Tôi không muốn bất cứ điều gì trong số đó". Nói chung là nếu không thuyết âm mưu gì thì bạn ấy nói bạn ấy muốn khoa học thay vì chính trị là yếu tố chính cho vaccine ạ. Có liên minh với Pfizer, đồng nghiên cứu vaccine là các bạn BioNTech thì nhận 500 triệu $ từ chính phủ Đức thôi ạ. Vì vậy nên em cũng không muốn tin này dính líu đến các vấn đề chính trị lắm, cứ để tin vui về y tế, khoa học là tin vui về y tế, khoa học thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

bearbie

Xe điện
bác gì đó bên trên nghĩ cái tiền cọc của hợp đồng 2 tỉ to lắm với thằng Pfizer ấy, mà thúc đẩy được quá trình nghiên cứu của nó.

Nó nói nó không nhận xu nào của ai, tức là nó không dính dáng gì với Trump/Pence rồi, mà bác lại còn đòi bà con ở đây phải cầm được hợp đồng của nó mới hầu chuyện được với bác, hài ghê.

Các bác nghĩ Trump ký hợp đồng 2 tỉ với Pfizer hẳn là phát kiến vĩ đại lắm, sao không nghĩ ngược lại là Pfizer nó ưu tiên cho CP Mỹ ký HD 2 tỉ đó trước đó, chứ CP các nước khác thì xếp hàng đợi đi nhé. Nói chung suy diễn chỉ là suy diễn, ở đây chỉ có 1 fact duy nhất đó là lời tuyên bố của Pfizer: thành công của tụi tui không liên quan gì tới Trump/Pence.

vitngoc

Xe điện
bác gì đó bên trên nghĩ cái tiền cọc của hợp đồng 2 tỉ to lắm với thằng Pfizer ấy, mà thúc đẩy được quá trình nghiên cứu của nó.

Nó nói nó không nhận xu nào của ai, tức là nó không dính dáng gì với Trump/Pence rồi, mà bác lại còn đòi bà con ở đây phải cầm được hợp đồng của nó mới hầu chuyện được với bác, hài ghê.

Các bác nghĩ Trump ký hợp đồng 2 tỉ với Pfizer hẳn là phát kiến vĩ đại lắm, sao không nghĩ ngược lại là Pfizer nó ưu tiên cho CP Mỹ ký HD 2 tỉ đó trước đó, chứ CP các nước khác thì xếp hàng đợi đi nhé. Nói chung suy diễn chỉ là suy diễn, ở đây chỉ có 1 fact duy nhất đó là lời tuyên bố của Pfizer: thành công của tụi tui không liên quan gì tới Trump/Pence.
Có thể vậy nên sau bầu cử họ mới công bố, khéo phe cụ Trump chả hỏi suốt :))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, Pfizer cũng nói họ tự bỏ tiền túi ra cho dự án nghiên cứu vaccine này và chấp nhận rủi ro mà cụ ("All the investment for R&D was made by Pfizer at risk") :D Lí do thì em không rõ có lí do nào sâu xa không, nhưng CEO bên Pfizer giải thích rằng họ không muốn bị ảnh hưởng của các tổ chức khác khác. Rằng (trích lời) "nếu bạn nhận tiền từ ai đó, điều đó sẽ luôn đi kèm với ràng buộc. Họ sẽ muốn xem tiến độ bạn đến đâu, bạn sẽ làm gì. Họ sẽ muốn có các báo cáo. Tôi không muốn bất cứ điều gì trong số đó". Nói chung là nếu không thuyết âm mưu gì thì bạn ấy nói bạn ấy muốn khoa học thay vì chính trị là yếu tố chính cho vaccine ạ. Có liên minh với Pfizer, đồng nghiên cứu vaccine là các bạn BioNTech thì nhận 500 triệu $ từ chính phủ Đức thôi ạ. Vì vậy nên em cũng không muốn tin này dính líu đến các vấn đề chính trị lắm, cứ để tin vui về y tế, khoa học là tin vui về y tế, khoa học thôi :D
Mẹo kinh doanh thôi, bỏ tiền túi 1 đồng đòn bẩy thêm ra vài nghìn đồng là cái chắc, mà muốn đòn bẩy, vay thêm ngoài uy tín của Pfizer phải có uy tín của CP Mỹ mới ăn thua, nhất là có giá chốt 20 USD một liều.
Mấy tay lang băm này định lấy 20 đô làm giá sàn, gạ CP mới của Mỳ mua với giá đắt hơn là cái chắc.
Giá thật của cái vắc xin này có khi chỉ vài đô, đắt ở cái tiền thử nghiệm và tinh chỉnh thuốc cho hợp với cộng đồng người, đoạn này lại mượn danh CP đi huy động người trong quân ngũ ra thì lại đỡ tốn.
Em còn nghĩ ra đảm bảo lang băm cỡ địa cầu nó chả diễn suốt, chẳng qua mình không để ý thôi. Cứ nghĩ lương y như từ mẫu, thực ra lang y thì như chó sói cả.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Mẹo kinh doanh thôi, bỏ tiền túi 1 đồng đòn bẩy thêm ra vài nghìn đồng là cái chắc, mà muốn đòn bẩy, vay thêm ngoài uy tín của Pfizer phải có uy tín của CP Mỹ mới ăn thua, nhất là có giá chốt 20 USD một liều.
Mấy tay lang băm này định lấy 20 đô làm giá sàn, gạ CP mới của Mỳ mua với giá đắt hơn là cái chắc.
Giá thật của cái vắc xin này có khi chỉ vài đô, đắt ở cái tiền thử nghiệm và tinh chỉnh thuốc cho hợp với cộng đồng người, đoạn này lại mượn danh CP đi huy động người trong quân ngũ ra thì lại đỡ tốn.
Em còn nghĩ ra đảm bảo lang băm cỡ địa cầu nó chả diễn suốt, chẳng qua mình không để ý thôi. Cứ nghĩ lương y như từ mẫu, thực ra lang y thì như chó sói cả.

bearbie

Xe điện
Cụ là tỉ phú cỡ nào vậy cụ mà cụ lại nói là hợp đồng 2 tỉ đô không to (?)
Có thằng hãng dược nào ký hợp đồng 2 tỉ đô bán vaccine rủi ro cao mà không cần tiền đặt cọc (?)

Suy luận thì nên dùng não
tôi nói là cái phần tiền cọc của 1 cái HD 2 tỉ USD không là cái gì để thúc đẩy được nghiên cứu của Pfizer cả, nhờ bác đọc kỹ. Và tôi cũng đã suy luận là Pfizer nó chịu ký 2 tỷ với Mỹ là nó giúp Mỹ, không phải chiều ngược lại, bởi vì nó làm ra vaccine thì chính phủ cả thế giới sẽ bu lại xin mua của nó. Không tin thì bác cứ google danh tiếng của Pfizer, hehe.

Bác đừng dùng mấy cái kiểu nói não này não kia, nghe rất phản cảm, mà nó sẽ hại ngược lại bác đó, khi mà phát ngôn của bác nó đi ngược lại tuyên bố của Pfizer. Kiểu như bác kêu hãy dùng não suy nghĩ để tin bác chứ đừng tin Pfizer, lại càng hài.

tranh cãi kiểu này giống cái lần Fauci đính chính là ông ấy không hề cho phép dùng hình ảnh của mình trong video tranh cử của Trump, với những phát ngôn ủng hộ Trump từ tháng 3. Ông ấy bảo không ủng hộ phe nào, nhưng fan Trump thì nhất định bảo Fauci không hiểu gì về tuyên bố của Fauci, và chỉ có Trump mới hiểu đúng Fauci, ngộ ghê.

bearbie

Xe điện
Vấn đề đang tranh luận là có tiền đặt cọc trong hợp đồng 2 tỉ này hay không
Chứ chả ai nói "tiền đặt cọc" đó là to hay nhỏ cụ ạ; tự cụ đi xa vấn đề

Hiểu chửa cụ (?)
Vậy thì tui đâu có tranh cãi với bác.

Tui khẳng định là không quan tâm nó có nhận cọc hay không, nhận bao nhiêu. Tui chỉ biết cái tiền cọc (nếu có) nó là muỗi so với Pfizer, và nó không đóng góp con khỉ gì cho vaccine này, bởi vì chính Pfizer đã tuyên bố y như vậy.

Còn bác hay bác gì bên trên thì bảo là tiền cọc đó nó to lắm, nó là thành tựu của Trump. Đó, tui chỉ tranh cãi phần đó thôi. Nếu bác không có ý kiến gì về tuyên bố này của tui (tiền cọc không nghĩa lý gì) thì mình stop để trả lại topic về covid-19.

ca_kiem

Xe container
Không quan tâm tới vaccine đắt hay rẻ ... tuy nhiên điều quan trọng nhất là nó an dân. Vì nó mà chứng khoán Mỹ + toàn cầu lao lên như chưa bao giờ có dịch. Nếu thật sự.. thì vaccine coi như là chấm dứt đại dịch... phố cổ lại đông đúc.. chị em lại chợ búa.. v.v
Hy vọng giá rẻ ai cũng đc tiêm

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề đang tranh luận là có tiền đặt cọc trong hợp đồng 2 tỉ này hay không (?)
Chứ chả ai nói "tiền đặt cọc" đó là to hay nhỏ cụ ạ; tự cụ đi xa vấn đề

Hiểu chửa cụ (?)
Đặt cọc là ông tưởng tượng ra xong bắt người khác chứng minh không có.

Chính nó nói không nhận xu nào.