yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em đã nói là không có thời gian để lừng khừng đâu, dập dịch thì phải mạnh tay, sổ toẹt ra là phải lockdown ít nhất 2 tuần, sau đó muốn làm kinh tế giời bể gì thì làm. Bây giờ Covid nó cứ lởn vởn ở ngoài cộng đồng có mà kinh doanh bằng mắt. Nhiều cụ đáp gạch vào em nói là không làm để chết đói ak, em đảm bảo dân Việt Nam là nước cuối cùng trên thế giới có thể chết đói. Lockdown chỉ nghèo đi thôi, không lock thì vừa nghèo vừa gặp nguy hiểm.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Cũng chả biết trách ai bây giờ nữa rồi giờ chỉ biết cầu nguyện các Đấng Tối Cao thôi cụ.
Nghèo đi một tí, bớt ăn bớt tiêu bớt chơi đi một tí thì ko chịu cơ, giờ thì bung bét hết cả.

Vova

Xe container
Chung quy lại có khi tại vì anh CC đang phải lo nhiều chuyện khác, CDC Hà Nội qua đợt mua máy móc xét nghiệm cũng đang hết béng người làm thế nên Hà Nội đợt này chống dịch như CCCC ý nhỉ. Xem ra là việc chống dịch giờ thành việc cá nhân của từng người dân, từng gia đình rồi. Mỗi tội yêu cầu hàng triệu người tự giác thì hơi khó. Cứ nghìn người chỉ cần 1 đồng đội phá tích cực thôi là cũng đủ vỡ trận rồi.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Trên thế giới còn ghi nhận trường hợp 27 ngày cơ mà.
Như cụ 416 là 99 ngày đấy.
Em fun vậy. Nhưng cái thế giới của cụ nó biết chắc là trong 27 ngày đấy người mắc không tiếp xúc với nguồn bệnh nào ạ?

bearbie

Xe điện
không còn năng lực test thì đâu cần test nữa.

cứ ai có đủ dấu hiệu bệnh thì đếm, chữa, khoanh vùng, cách ly thôi.
Đúng rồi, tui vẫn nói là các bác HN không phải lo test nhiều làm gì. Thế mạnh của HN là tìm và diệt sau khi đã nổ ca. Với lại giờ nổ rồi thì dân sẽ biết sợ mà tự giác hơn, cũng như là bán phong tỏa rồi.

Mấy ca như anh xe bus này thì hơi căng chút vì đã lâu, chứ sau này có thêm ca thì sẽ mới hơn, do người hơi có triệu chứng sẽ được tìm và diệt sớm (dân tự khai báo, hay quy định hiệu thuốc khai báo khi có người mua thuốc cảm, v.v...).

Nói chung chưa phát thì lây rất ít, mới phát lây cũng ít, vẫn còn xoay sở được. Tui không tin HN sẽ có ổ dịch như Đà Nẵng, cả tháng không ai hay.

ca_kiem

Xe container
[/QUOTE]
Anh chung chỉ chém gió... người đâu mà test PCR cho 80.000 nghìn. Việc tét PCR khác hơn test nhanh kháng thể nhiều lần, để có kết quả chính xác như cccm nói ít nhất tét vài lần và theo dõi 7 ngày mới có kết quả chính xác. Test âm tính rồi vẫn phải test nhắc lại sau 24h xem có đúng âm tính không, nếu test dương tính rồi vẫn phải test lại xem chính xác không hay kết quả giả . Nhiềm trường hợp lúc âm lúc dương còn nhì nhằng chán. Không có người làm đâu, mấy cụ trên này chưa hình dung ra từ lúc lấy dịch họng rôi mang đi ly tâm, rồi chờ đợi ... rồi test nhắc lại ....v.v rất mêt và vất vả, rủi ro nhưng trả có xu mẹ nào cả. Chém gió thì tốt thử chùm quần áo rồi tự mình đi test 10 bệnh nhân xem thế nào rồi chém gió , bọn nước ngoài giàu có cũng chẳng dám chơi một phát PCR khi chưa có triệu chứng.
Ps: có cụ nào làm trong CDC hoặc đội hỗ trợ cách ly nhận được xu nào từ hỗ trợ covit chưa ;))
Sếp Chung mới phát biểu này cụ ơi

Thuế 6 tháng đầu năm thì hụt thu ngân sach, que thử test PCR thì đắt lòi, các cụ trên này đã đóng góp cho mttq tiền = 1 que thử chưa ;))

Chỉnh sửa cuối:

moly

Xe điện
Em đang băn khoăn là 19/7 đã sốt ho và viêm họng nhưng thấy anh Chung nói là 19 ngày mới phát. Vậy là hôm 19/7 ko phải là phát do con ovid mà lchir là viêm họng đơn thuần ?

Gosu2016

Xe tăng
Nín thở 14 ngày khi phát hiện ra 1 ca xổng chuồng...
Lần trước các LD mạnh tay thế lần này có vẻ thay đổi quan điểm. Nói chung tự lo cho bản thân, cố giữ khoảng cách và không tụ tập đông người các cụ ạ.

nvht

Xe điện
Đồng ý với cụ, em cũng muốn đóng cửa vài tuần để chống dịch.
Tuy nhiên cần hiểu rằng không phải cứ thích là đóng trong 2-3 tuần trên quy mô thành phố được.
Để làm thế thì cần có sự chuẩn bị hậu cần rất lớn. Vì rất nhiều những người bị cách ly thì hàng ngày họ vẫn làm nhiệm vụ phân phối những mặt hàng nhu yếu phẩm: thuốc men, đồ ăn, nước uống. Nếu đóng cửa thành phố tức là phải kiểm soát mà vẫn phải đảm bảo nguồn cung từ ngoài vào vài điểm đầu mối rồi từ đó đưa đến các trung tâm bán lẻ. Chỗ bán lẻ của ta, chợ cóc, thì làm sao kiểm soát? Như nước phát triển họ có siêu thị, nhà thuốc, cây xăng vẫn mở cửa khi hạn chế hoạt động. Nhưng ở ta thì chợ cóc là bài toán hoàn toàn khác.
Rồi chưa kể rất rất nhiều người phải chạy ăn từng bữa theo đúng nghĩa đen, cấm hoạt động tức là họ cũng có nguy cơ chết đói và nguy cơ bạo loạn. Mà để cung cấp tất cả nhu yếu phẩm cho một thành phố trong 3 tuần là con số khủng khiếp cả tài chính lẫn năng lực hậu cần. Mà ngân sách thì cụ biết rồi đấy, từ hồi có dịch đến giờ gần như làm gì có nguồn thu.
Em tin chắc là chính phủ cũng đang nhức đầu tìm cách giải quyết chứ không phải không. Vấn đề là chưa biết làm sao vì hệ lụy của lựa chọn nào cũng rất lớn chưa kể những chuyện chính trị hậu trường đâm chém nhau.

Khó lắm cụ ạ.
Cụ ấy là dạng ếch ngồi đấy giếng. Cụ ấy nghĩ mình giỏi hơn, bản lĩnh hơn cả Ttg hay sao.

tomo21311

Xe tăng
Mọi khi hay có màn vote cơ mà. Đợt này ko thấy có báo nào dám đưa vấn đề này ra cả. E đoán nếu vote thì phải trên 70 % đồng ý lock.

ca_kiem

Xe container
Cụ ấy là dạng ếch ngồi đấy giếng. Cụ ấy nghĩ mình giỏi hơn, bản lĩnh hơn cả Ttg hay sao.
Ngay từ tháng 3 bọn nhật bủn nó nói con virus này là “ uncontrollable” rồi , là không thể kiểm soát được... chúng ta chi cách ly triệt để khi chúng ta tung hết vốn xác định chỉ chơi duy nhất một ván xì phé ....chứ về lâu về dài cả một cuộc chơi ( hàng chục ván bài ) thì nguồn lực làm sao chơi nổi.
Ngay cả bên trung quốc họ cũng không muốn cách ly kiểu Vũ Hán lần nữa nếu sảy ra dịch ở 1 thành phố....vì họ cũng không thể chịu nổi... và quan trọng đấy không phải là mô hình quốc tế khuyến khích

nvht

Xe điện
Ngay từ tháng 3 bọn nhật bủn nó nói con virus này là “ uncontrollable” rồi , là không thể kiểm soát được... chúng ta chi cách ly triệt để khi chúng ta tung hết vốn xác định chỉ chơi duy nhất một ván xì phé ....chứ về lâu về dài cả một cuộc chơi ( hàng chục ván bài ) thì nguồn lực làm sao chơi nổi.
Ngay cả bên trung quốc họ cũng không muốn cách ly kiểu Vũ Hán lần nữa nếu sảy ra dịch ở 1 thành phố....vì họ cũng không thể chịu nổi... và quan trọng đấy không phải là mô hình quốc tế khuyến khích
Tất cả thế giới giờ chỉ còn lựa chọn duy nhất: Bùng đâu, dập đấy

Kitcat

Xe container
Em đang băn khoăn là 19/7 đã sốt ho và viêm họng nhưng thấy anh Chung nói là 19 ngày mới phát. Vậy là hôm 19/7 ko phải là phát do con ovid mà lchir là viêm họng đơn thuần ?
Xác xuất cao là đã phát bệnh trước khi ta xét ra dương tính. Mấy cụ nói 19 ngày mới phát bệnh là do k tính đến chuyện ng ta phát bệnh rồi, dương tính lâu lâu gặp gỡ cũng k hề ít ng r.

Xét nghiệm cpr độ chính xác rất là cao gần như k cần xn lại Nhưng chất lượng phụ thuộc vào cách lấy mẫu. Lại phải đào tạo mà bs làm cái này lại không đc trả công.
Em đang tò mò... Vn xuất khẩu kit test cpr chính là xuất que thử và hoá chất nhập về. Hồi đó e đã phát biểu là không nên tái xuất thứ m phải nhập về giữa dịch bệnh. Bị khoá cả nick vì chuyện này. H thì HN thiếu cả que thử, kb lại nhập giá nhiêu??
Năng lực xn còn có 500 ca 1 ngày. Bắt giám đốc cdc Hn và 3 trưởng phòng. HCm thì k sao cả. Thế cdc hcm mua máy giá nhiêu? Có thể thả các lđ cdc Hn ra để họ chống dịch được k?

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nín thở 14 ngày khi phát hiện ra 1 ca xổng chuồng...
Lần trước các LD mạnh tay thế lần này có vẻ thay đổi quan điểm. Nói chung tự lo cho bản thân, cố giữ khoảng cách và không tụ tập đông người các cụ ạ.
Nói là việc của mồm LĐ các cụ ạ, tự mình bảo vệ mình, cố gắng lắng nghe các nhà chuyên môn giỏi hơn là anh Chung con và các nhà 9 trị. Sáng nay A Sơn, Thứ Bộ Y cảnh báo từ giờ đến 15/8 sẽ là đỉnh dịch, các cụ nhớ bảo trọng.

ca_kiem

Xe container
Tất cả thế giới giờ chỉ còn lựa chọn duy nhất: Bùng đâu, dập đấy
Vâng cách đây 3 tháng ma mở mồm nói câu này chắc bị ném đá xong cml, bây giờ cụ Thủ nói rồi nên chắc không sao :))

bearbie

Xe điện
Thế cdc hcm mua máy giá nhiêu?

Riêng BV Nhi đồng 2 vừa mua máy XN RT-PCR của Hãng Bio-Rad (Mỹ) giá khoảng 1,7 tỉ đồng và máy chiết tách 1,9 tỉ đồng (Đức).

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Theo tui nhớ là 2, 3 tỷ gì đó
Vầng thế máy của Hn xét nghiệm 1 lúc dc bao nhiêu mẫu. Hcm 1 máy mua 2,3 triệu có cùng công xuất xn với Hn k hay nhỏ hơn?
Nhìn năng lực xn của hcm cpr 8.000 ca 1 ngày mà tự hỏi Hn để năng lực còn có 500 mà để kệ dc sao?

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Đúng rồi, tui vẫn nói là các bác HN không phải lo test nhiều làm gì. Thế mạnh của HN là tìm và diệt sau khi đã nổ ca. Với lại giờ nổ rồi thì dân sẽ biết sợ mà tự giác hơn, cũng như là bán phong tỏa rồi.

Mấy ca như anh xe bus này thì hơi căng chút vì đã lâu, chứ sau này có thêm ca thì sẽ mới hơn, do người hơi có triệu chứng sẽ được tìm và diệt sớm (dân tự khai báo, hay quy định hiệu thuốc khai báo khi có người mua thuốc cảm, v.v...).

Nói chung chưa phát thì lây rất ít, mới phát lây cũng ít, vẫn còn xoay sở được. Tui không tin HN sẽ có ổ dịch như Đà Nẵng, cả tháng không ai hay.
Cụ vẫn lạc quan lắm, vẫn tin tưởng vào ý thức của dân lắm. Em ví dụ trường hợp thực tế nhà em đây:
- Nhà em thường xuyên đọc tin tức, xem thời sự. Vợ em nắm rất rõ tình hình, cũng hay chửi những người vô ý thức để lây lan ra cộng đồng, 2vc thường xuyên chia sẻ bài viết về dịch. Nhưng vợ em vẫn khăng khăng cho 2 thằng cu đi học thêm tiếng anh, toán, mặc dù lớp ko đông, cô giáo cũng bảo cô ko đi ĐN, câc bạn trong lớp cũng ko đi...Quan điểm của em vẫn y/c nghỉ học thêm tạm 1-2 tuần để nghe ngóng tình hình, vợ thì ko nghe thành ra cãi nhau.
- Do vậy, đừng nghe, đừng hy vọng dân có ý thức... mặc dù có ý thức nhưng vẫn chủ quan, nghĩ dịch chỉ ở ĐN, HN chỉ có 2-3 trường hợp nên ko đáng ngại, vẫn cho đi ăn quán xá, vẫn học thêm như bình thường, ko tuân thủ tuyệt đối việc rửa tay ( mặc dù rất tuân thủ việc đeo khẩu trang)
Em chỉ mong giãn cách xh ngay lập tức với mức độ phù hợp để người dân, những dịch vụ ko cần thiết như: dạy thêm, giải trí... họ thấy tầm quan trọng của việc giãn cách xh để tự ý thức tạm thời đóng cửa các dịch vụ đó lại cho phụ huynh đỡ lăn tăn việc nghỉ học thêm ảnh hưởng đến kiến thức nên lại tặc lưỡi cho đi học.

banmotnucuoi

Xe lăn
A Bộ chưởng mới gần như mất giọng nhỉ? Có khi phải triệu hồi chị cựu bộ trưởng

Lucifer2306

Xe tăng
A Bộ chưởng mới gần như mất giọng nhỉ? Có khi phải triệu hồi chị cựu bộ trưởng
Đen thôi. Anh ấy cũng có năng lực dập được dịch nhưng có không có toàn quyền quyết định và không đủ công cụ cần thiết. Mà kể giờ còn chị Tiến thì yên tâm hơn.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun