Lucifer2306

Xe tăng
Em đã nói là không có thời gian để lừng khừng đâu, dập dịch thì phải mạnh tay, sổ toẹt ra là phải lockdown ít nhất 2 tuần, sau đó muốn làm kinh tế giời bể gì thì làm. Bây giờ Covid nó cứ lởn vởn ở ngoài cộng đồng có mà kinh doanh bằng mắt. Nhiều cụ đáp gạch vào em nói là không làm để chết đói ak, em đảm bảo dân Việt Nam là nước cuối cùng trên thế giới có thể chết đói. Lockdown chỉ nghèo đi thôi, không lock thì vừa nghèo vừa gặp nguy hiểm.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

NDTBM

Xe điện
Vậy là test nhanh công cốc hả các bác, giờ ta test lại từ đầu?? Vậy vấn đề là do đâu? Do virus biến đổi test nhanh ko còn chính xác? Hay do test nhanh độ chính xác quá thấp?? Tiền bạc thời gian bỏ ra để test nhanh rồi giờ test lại tất ai chịu trách nhiệm?
Thực ra Test nhanh HQ tuy không có công dụng sàng lọc phân loại ra những ca có nguy cơ nhiễm Covid-19 (ủ bệnh/ chưa phát bệnh) nhưng xét khách quan thì Test-Kit nhanh cũng có một vài tác dụng nhất định:
* Phát hiện những ca bênh đã tự khỏi vì đã có kháng thể Sars-Cov-2 (đi du lịch QN-ĐN từ đầu tháng 7/20) để truy vết theo dõi các F1,2... và cũng nhờ đó giúp khảo sát thực tế để đưa ra quyết sách chống dịch bệnh phù hợp...
* Giúp dân tự giác khai báo dịch tễ (số lượng khai báo >80000 người=lớn gần gấp 4 lần số lượng dự tính ban đầu ~21000ng)...
* Tiêu thụ nốt số Kit-Test nhanh còn tồn từ đợt trước và vì không đủ nên có lý do để xin mua thêm (có cơ hội để được 'lại quả' hợp lệ)..
* Có giá trị tuyên truyền cho CDC HN làm việc nhanh, năng động (lấy lại uy tín sau vụ việc đấu thầu tham nhũng)...:-?

Tuy nhiên, lỗi của CDC HN là chưa giám sát y tế nghiêm túc các đối tượng dịch tễ đang ủ bệnh (chưa đủ 14 ngày sau khi về HN dù có kq Test nhanh là âm tính) chăng?! :-<

Trc khi mua test nhanh cũng chạy loạt media trên báo ca ngợi Hàn quốc thành công chống dịch nhờ xét nghiệm nhanh này. Mịe tổ bố, giờ méo tin báo nào hết.
Mấu chốt là test nhanh ra âm tính nên chủ quan.
Ca mới này cho thấy kết quả test nhanh là không đáng tin cậy. Giờ câu hỏi là trong 72k có kết quả âm tính thì có bao nhiêu nhân vật như ca này ?

banmotnucuoi

Xe lăn
Theo như thông báo là ngày 19/7 anh ta bị sốt mà Ngày 31/7, người này làm test nhanh tại trạm y tế phường và có kết quả âm tính. Thế chính quyền HN đang làm trò test nhanh để làm trò mèo à??? Hóa ra 70 nghìn nguoi HN đi du lịch Đà Nẵng về toàn bị lừa à???
Vấn đề nữa theo cụ để test PCR cho 70 nghìn nguoi nó mất bao lâu??? Hay đợi kết quả xong thì cả làng đều bị mắc Covid hết rồi!
Khoảng 3 tháng nếu làm cách thông thường. Hiện tại ko biết đã có máy xét nghiệm hàng loạt chưa?
Bác phải tách ra 2 vấn đề.
Thứ nhất là test nhanh GenBody HN đang xài là không hiệu quả. Chính FDA đã liệt nó vào danh sách cấm dùng thì bác nghĩ nó có giá trị gì? Từ đó suy ra cần phải test PCR trong các đợt chống dịch. Đây là nhu cầu.
Thứ 2 là làm sao để có thể test PCR cho hết 80k người, thì là vấn đề khả năng.

Mà rốt cuộc ông Chung đã trả lời câu hỏi của bác rồi đó: HN sẽ test PCR lại cho 50k người. Giờ bác ngồi xem xem họ làm thế nào. Chỉ có điều là giờ mới làm thì trễ béng mất 1 tuần cho cái trò mèo test nhanh đó.
Giám đốc bv Đh y lên tiếng về test nhanh

về TH lái xe dương tính mới phát hiện ở HN, đi hát karaoke tay vịn
Khai ra giờ thì vỡ mồm với vợ ở nhà luôn , sợ mấy bố kara xong bấn quá lại làm thêm nháy nữa thì xong phim
sợ quá ko dám khai thế là bệnh âm thầm lây nhờ các em gái dịch vụ
Giờ sống đc đã may rồi, trò karaoke có quan trọng ko?

xda0306

Xe tải
Em đã nói là không có thời gian để lừng khừng đâu, dập dịch thì phải mạnh tay, sổ toẹt ra là phải lockdown ít nhất 2 tuần, sau đó muốn làm kinh tế giời bể gì thì làm. Bây giờ Covid nó cứ lởn vởn ở ngoài cộng đồng có mà kinh doanh bằng mắt. Nhiều cụ đáp gạch vào em nói là không làm để chết đói ak, em đảm bảo dân Việt Nam là nước cuối cùng trên thế giới có thể chết đói. Lockdown chỉ nghèo đi thôi, không lock thì vừa nghèo vừa gặp nguy hiểm.

Em thích cụ và em ghét sự lừng khừng. Chả khác del gì họp rồi tự phê là còn do dự chưa quyết đoán trong công việc nó tồn tại bao năm nay.
Ngay và luôn còn chia ván mới cho nhanh cụ nhỉ.

xda0306

Xe tải
Bác phải tách ra 2 vấn đề.
Thứ nhất là test nhanh GenBody HN đang xài là không hiệu quả. Chính FDA đã liệt nó vào danh sách cấm dùng thì bác nghĩ nó có giá trị gì? Từ đó suy ra cần phải test PCR trong các đợt chống dịch. Đây là nhu cầu.
Thứ 2 là làm sao để có thể test PCR cho hết 80k người, thì là vấn đề khả năng.

Mà rốt cuộc ông Chung đã trả lời câu hỏi của bác rồi đó: HN sẽ test PCR lại cho 50k người. Giờ bác ngồi xem xem họ làm thế nào. Chỉ có điều là giờ mới làm thì trễ béng mất 1 tuần cho cái trò mèo test nhanh đó.
Các bác toàn lên chức cụ trên cái of fer này rồi bàn gì nhìu cái quik tét ấy thế. "May"có việc dùng thì dùng cho nhanh cho hết rồi tính tiêps chứ.

Lucifer2306

Xe tăng
Em thích cụ và em ghét sự lừng khừng. Chả khác del gì họp rồi tự phê là còn do dự chưa quyết đoán trong công việc nó tồn tại bao năm nay.
Ngay và luôn còn chia ván mới cho nhanh cụ nhỉ.
Vâng cụ, chịu khó một vài tuần rồi lại tung tẩy, còn hơn lê lết hết năm như thế này. Qua vài hôm nữa là quyền quyết không nằm trong tay mình nữa đâu, lúc đó chỉ có buông thôi. Em đã nói mấy hôm trước và bị chửi tơi bời rồi nhưng nay em lại nói lại.

xda0306

Xe tải
Vâng cụ, chịu khó một vài tuần rồi lại tung tẩy, còn hơn lê lết hết năm như thế này. Qua vài hôm nữa là quyền quyết không nằm trong tay mình nữa đâu, lúc đó chỉ có buông thôi. Em đã nói mấy hôm trước và bị chửi tơi bời rồi nhưng nay em lại nói lại.

Chỗ em làm có dính tung tăng kích cầu cho nghỉ ở nhà đủ 20 days hết. Chứ đến nhỡ xui dính thì đóng của cả cty luôn. Cảnh báo trước hết rồi, xung quanh 4 bề cô vi ngập ngụa cứ cố đi để lấy ảnh cúng facebook.

xetaiday

Xe buýt
Mới có 1k mà đã hoảng rồi thì như đn vài chục k chắc rối như mì tôm.

Gentleness

Xe tải

Đúng như đợt 1 thì cứ lock 1 tháng, xong tung tăng 3-4 tháng, rồi lại lock... chờ vaccin thì cũng ổn. Giờ chắc các cụ í sốt ruột muốn hoà nhập với thế giới rồi.
Cứ miên man như này, số nhiễm sẽ ngày càng lớn và ko bao giờ chấm dứt đc.

hairyscary

Xe điện
Khoảng 3 tháng nếu làm cách thông thường. Hiện tại ko biết đã có máy xét nghiệm hàng loạt chưa?
Hồi dịch đợt đầu, cậu ở Học Viện Quân Y, chỗ tham gia phát triển kit PCR nói một ngày làm được 250 mẫu. Một ngày cậu đấy chạy thì tinhd là 1 ca 10-12 tiếng chứ khôg phải ngày 24 tiếng. Một thằng cu em biết chạy được 200 mẫu/ ngày làm việc làm tay bo nhưng có người phụ. Nếu có đủ máy tách chiết tự động... như cái hệ thống 7-8 tỉ của CDC HN dạo nọ và chạy 2 ca /24 tiếng, tính khiêm tốn một máy chạy được 500 mẫu/ ngày, Lạc quan thì 1000 mẫu/ máy/ ngày. 80k dân thì 80 ngày nếu chỉ có 1 hệ thống PCR. Nếu có 10 máy thì hết 8 ngày chạy liên tục.
Báo đã đưa tin tưởng thú đã ok cho các cơ sở tư nhân tham gia xét nghiệm, cho phép địa phương chủ động xét nghiệm nếu có đủ điều kiện mà không cần phải gửi viện Pasteur gì đó để khẳng định. Vậy là đã tạo hành lang để mở rộng năng lực xét nghiệm, và đọc giữa hai dòng thì có thể thấy là việc này đang chuẩn bị cho điều gì.

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Hết cả định mức để vốt cụ.
Có lẽ đợt này định hướng của ... đã thay đổi rồi, bắt đầu xuất hiện nhiều bài viết mở đường "lockdown thì chết đói, học tập các nước miễn dịch cộng đồng, tỉ lệ tử vong thấp abc xyz" của mấy "nhà khoa học"!

Chỉnh sửa cuối:

vitngoc

Xe điện
Hồi dịch đợt đầu, cậu ở Học Viện Quân Y, chỗ tham gia phát triển kit PCR nói một ngày làm được 250 mẫu. Một ngày cậu đấy chạy thì tinhd là 1 ca 10-12 tiếng chứ khôg phải ngày 24 tiếng. Một thằng cu em biết chạy được 200 mẫu/ ngày làm việc làm tay bo nhưng có người phụ. Nếu có đủ máy tách chiết tự động... như cái hệ thống 7-8 tỉ của CDC HN dạo nọ và chạy 2 ca /24 tiếng, tính khiêm tốn một máy chạy được 500 mẫu/ ngày, Lạc quan thì 1000 mẫu/ máy/ ngày. 80k dân thì 80 ngày nếu chỉ có 1 hệ thống PCR. Nếu có 10 máy thì hết 8 ngày chạy liên tục.
Báo đã đưa tin tưởng thú đã ok cho các cơ sở tư nhân tham gia xét nghiệm, cho phép địa phương chủ động xét nghiệm nếu có đủ điều kiện mà không cần phải gửi viện Pasteur gì đó để khẳng định. Vậy là đã tạo hành lang để mở rộng năng lực xét nghiệm, và đọc giữa hai dòng thì có thể thấy là việc này đang chuẩn bị cho điều gì.
Vấn đề là ông tư nhân kia có mua dc vật liệu tést để làm ko? Wave 2 đến và hầu hết các anh tài vỡ trận cả, tất cả lại tranh nhau mua vật liệu như hồi tháng 4 tiếp cho xem.

Em thấy bài này có quan điểm của người đang làm nghành y đang được chia sẻ nhiều

Chỉnh sửa cuối:

Lucifer2306

Xe tăng
Hết cả định mức để vốt cụ.
Có lẽ đợt này định hướng của ... đã thay đổi rồi, bắt xuất hiện nhiều bài viết mở đường "lockdown thì chết đói, học tập các nước miễn dịch cộng đồng, tỉ lệ tử vong thấp abc xyz" của mấy "nhà khoa học"!
Quan trọng là hiệu quả cuối cùng cụ ạ. Mà cách làm của mình đang ngon không hiểu sao đi đú trend với mấy thằng bị toang làm gì. Lockdown thì nhà xưởng vẫn sản xuất mà, chỉ có dịch vụ là tạm dừng thôi.

chipzing

Xe tải
Cháu vừa hóng HN có 1 ca mới, khá phức tạp

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là hiệu quả cuối cùng cụ ạ. Mà cách làm của mình đang ngon không hiểu sao đi đú trend với mấy thằng bị toang làm gì. Lockdown thì nhà xưởng vẫn sản xuất mà, chỉ có dịch vụ là tạm dừng thôi.
Ko phải đú đâu, mà cảm giác có sự "tự chuyển hóa", trong cả lời nói lẫn việc làm.
Có lẽ ko vượt qua nổi lợi ích kinh tế thiết thân của .... đại tập đoàn.

Mục tiêu nó chỉ có 1 thì cứ vậy mà ngắm bắn trúng hạ được mục tiêu là ngon rồi, lại muốn thành cao thủ đạn bắn xuyên táo cả đôi (kép) cơ

hello77

Xe tải
Khả năng test của Hà Nội hiện tại : 500 mẫu PCR/ngày. Thống kê sơ bộ có khoảng 90.000 người từ ĐN về HN, như vậy cần 180 ngày.

Chi phí 1 lần xét nghiệm là 3 triệu, như vậy tổng thiệt hại là khoảng 270 tỷ.

Căng !