toimuondie

Xe container
Anh xe buýt không hiểu đi chuyến máy bay nào từ Đà Nẵng ra Hà Nội nhỉ?
Ngày 14 cty en cũng có mấy người bay ra, sau khi test nhanh âm tính, cách ly 2, 3 ngày thì 01/8 đi làm hết.

tomo21311

Xe tăng
Chuẩn bị tinh thần thân ai nấy lo, hồn ai nấy giữ thôi các cụ ah.

skymoon123

Xe tải
Nói ra thì bực cả mình, chả biết thu được mấy đồng phí du lịch chứ hậu quả lần này em nghĩ vài cụ cũng lờ mờ nhìn ra rồi. Lần trước may quây hết loanh quanh Bạch Mai còn dễ xử lý, chứ lần này Hà Nội ca nhiễm thì chạy lông nhông, giãn cách không, khẩu trang không, bar sàn kara trà chanh vẫn mở ầm ầm mà các cụ hy vọng vào may mắn dc thì chịu. Tự cứu lấy mình thôi chứ nhân lực vật lực phân tán khắp nơi rồi, không đủ máy thở với ECMO với hội đồng hội chẩn cho mọi người đâu.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
thông điệp rõ rồi. mỗi người là 1 pháo đài. :)).
1 việc của cộng đồng ngăn cho cộng đồng mà trông vào sự tự giác của 100tr người. thì em chịu.
béo mấy ô bán máy trợ thở

bearbie

Xe điện
Test kiểu gì thì test nhưng hình như thời gian ủ bệnh nó có vẻ kéo dài hơn 14 ngày cụ ơi...
Có vẻ là sao? Anh ấy phát sốt từ 19 mà bác cứ bảo ủ bệnh? Ủ bệnh là hoàn toàn không có triệu chứng gì, thậm chí test không ra sau 14 ngày lây nhiễm. Còn chuyện bạn test 1 người 20 ngày sau khi lây mà vẫn thấy dương tính là bình thường, họ làm sao tự hết trong 20 ngày mà đòi âm tính.

Tóm lại là anh này chưa hề được test PCR trong vòng 14 ngày sau khi rời Đà Nẵng, nên bác không thể suy ra các ca nhập cảnh.

LCSP

[Tịch thu bằng lái]
Giờ sẽ xét nghiệm nhóm 4,5 ng nếu dương tính sẽ làm riêng để nhanh, hành động này lặp lại vụ ở bv Xanh pôn Hanoi, đã xử tù
Kết quả điều tra, xét xử của vụ này ở đâu thế cụ? Đến khởi tố vụ án hình như còn chưa có ấy chứ.
Còn việc gộp mẫu để xét nghiệm nhanh thì trên thế giới vẫn làm suốt. Riêng vụ Xanh Pôn thì phải xem sai phạm đến đâu đã. Ví dụ mua 1000 que thử thai, về cắt đôi 500 que ra dùng, 500 que đem bán lại thì có đáng tù không? Rồi gộp 4 mẫu vào xét nghiệm 1 lần nhưng thu tiền 4 lần thì xử lý thế nào?

laođộng

Xe máy
Nhà ai chả có bố mẹ, người thân cao tuổi rồi bệnh nền mà thế này thì lo quá

TháicònNguyên

Xe buýt
Bữa trước Bắc giang ra văn bản khuyến cáo dân trong tỉnh khi nghe tin Đà nẵng có dịch, có một anh lãnh đạo Đà nẵng còn lên báo phần nàn Bắc giang nâng cao quan điểm
Vụ Bắc Giang em đánh giá tầm nhìn LĐ xa đấy, lúc đấy chả ông nào ra đc cái văn bản như thế, giờ mới toang hết

kiểu này đúng là mấy cái test nhanh và test sớm đều có độ sai lệch cao. Quá nguy hiểm, không biết bao nhiêu con bệnh đang rong chơi ngoài kia?

motthoidongbim

Xe điện
Lọt nhiều lắm cụ ạ, cơ quan em có mấy vị đi về ko thấy có xét nghiệm, cách ly 2-3 ngày lại đi làm bt, CLB thể thao cũng có trường hợp tương tự, đó là trường hợp em biết thôi, nếu thống kê lượng người từ ĐN về chưa làm xét nghiệm hoặc tự giác cách ly thì ko hề ít đâu.
Chuẩn cụ ơi. Nên điều tra tích cực từ ngày 26/7, phát hiện người từ Đn về để yêu cầu cách ly ở nhà. Tình hình này sẽ còn nữa. Nhiều thớt em đã cmt, hx nhà em đi về được 2-3 ngày là đi làm bt, nó còn bán hàng ăn. Cty vk đi du lịch, nhà nó định không đi, cty báo ai không đi nộp 20 củ, vào ngày 24 thì 25/7 ra, thấy vk cũng đi làm bt, nếu cách ly chắc cả cty nghỉ.
Mai em phải đi đám ma mới nhọ. Cấm luôn đi em có cớ không phải đi. Không đi cũng dở.

cdcn

Xe điện
Thú thực là các LĐ nói chung và cụ Lầm trên FB OF nói riêng vẫn luôn bảo tình hình ngày càng được kiểm soát tốt hơn, nhưng em cứ thấy hình như nó đang đi theo chiều ngược lại. Giờ mà lãnh đạo không nghiêm, không quyết liệt, dân không chấp hành, không tuân thủ thì vỡ be vỡ bét chẳng ai đỡ nổi. Nhìn qua Đà Nẵng, Hà Nội, TP HCM đợt này đã thấy tiềm lực Y tế nước mình đến đâu rồi :(.
Đã Lầm rồi thì tin sao được cụ?

Windy_Blue

Xe buýt
CC nhà em có gia đình đi ĐN về mà còn nói né đi NT. Cả nhà nó đi lung tung. Mình nói nó nó còn nói láo. Toàn bọn vô ý thức.

Dan du an

Xe ba gác
Em rất phục người ta khi khai báo được chi tiết ngày giờ đi đâu gặp ai trong cả chục ngày. Cháu mà bị nhiễm thì cháu chịu chết không nhớ chính xác được dù cháu không giao du rộng như các cụ trên này...

prodo

Xe tải
Tui có lên tiếng thắc mắc, tới giờ vẫn chưa hiểu dùng 1 cát test nhanh mà FDA nó đã bảo không được dùng, để làm gì nhỉ? Test gì mà dương tính giả 100%, giờ âm tính cũng giả nốt.
Cụ thông cảm, trót mua rồi thì mang ra cho nó hết, chứ chả lẽ đổ đi

bearbie

Xe điện
Theo như thông báo là ngày 19/7 anh ta bị sốt mà Ngày 31/7, người này làm test nhanh tại trạm y tế phường và có kết quả âm tính. Thế chính quyền HN đang làm trò test nhanh để làm trò mèo à??? Hóa ra 70 nghìn nguoi HN đi du lịch Đà Nẵng về toàn bị lừa à???
Vấn đề nữa theo cụ để test PCR cho 70 nghìn nguoi nó mất bao lâu??? Hay đợi kết quả xong thì cả làng đều bị mắc Covid hết rồi!
Bác phải tách ra 2 vấn đề.
Thứ nhất là test nhanh GenBody HN đang xài là không hiệu quả. Chính FDA đã liệt nó vào danh sách cấm dùng thì bác nghĩ nó có giá trị gì? Từ đó suy ra cần phải test PCR trong các đợt chống dịch. Đây là nhu cầu.
Thứ 2 là làm sao để có thể test PCR cho hết 80k người, thì là vấn đề khả năng.

Mà rốt cuộc ông Chung đã trả lời câu hỏi của bác rồi đó: HN sẽ test PCR lại cho 50k người. Giờ bác ngồi xem xem họ làm thế nào. Chỉ có điều là giờ mới làm thì trễ béng mất 1 tuần cho cái trò mèo test nhanh đó.

A.B.C.D

Xe hơi
Em là người đặt câu hỏi về test nhanh , kết quả để làm gì ? Bị mấy cụ mắng liền ;;)
Nhưng bây giờ test chậm em cũng hỏi . Với lượng người từ ĐN về HN như vậy, với thực trạng y tế HN như vậy, thì bao giờ test xong? lúc ấy kết quả còn tác dụng gì k?

avn

Xe điện
Nghệ an chắc ca này

Cách ly và xét nghiệm nữ giáo viên nước ngoài dạy ở Nghệ An

leenamtuankorea

Xe tăng
Cụ thông cảm, trót mua rồi thì mang ra cho nó hết, chứ chả lẽ đổ đi
HỜ hờ, cháu cũng lo quá... về từ hôm 15, ko có triệu chứng gì cả nhà. Khỏe mạnh, hôm 29- hay 30 gì đó test âm tính cả nhà. Sau khi âm tính thì cháu buộc phải đi làm lại vì công ty quá nhiều việc. Cháu vẫn giữ khẩu trang kín và ngồi cách xa mọi người. Cái vấn đề là cái test nhanh kia như một trò hề. Tạo cảm giác yên tâm giả. Người ta bị từ 19-7 thì đến 31-7 test thì đầy kháng thể rồi. Mà test kháng thể cũng âm tính. Sợ nhất là đợt này những ca âm thầm trong cộng đồng thì rất khó truy tìm các loại F, thực sự là ko làm nổi vì 1 người đi DN về đi lại, làm ăn quá nhiều trong thời gian vừa qua. MỘt ai đó dương tính thì hầu như sẽ bị như cụ điều hành xe bus.

bearbie

Xe điện
Em rất phục người ta khi khai báo được chi tiết ngày giờ đi đâu gặp ai trong cả chục ngày. Cháu mà bị nhiễm thì cháu chịu chết không nhớ chính xác được dù cháu không giao du rộng như các cụ trên này...
Nếu bạn có bật tính năng google location thì nó nhắc hết cho bạn nhớ. Bữa tui đọc báo thấy ông người Nhật ăn quán quen, nghĩ mãi chưa ra mình có ăn cùng ngày không, mà mở Google map là thấy rõ ngày tháng.