bearbie

Xe điện
Khác biệt cơ bản là Thụy Điển không đóng biên giới và cách ly dòng người từ ngoài vào, đây là điểm mấu chốt để VN có thể nới lỏng.
Và người VN có lẽ dựa vào ý thức thì không an tâm lắm.
Theo bài của bác Nhân hôm qua thì TPHCM sẽ đón du khách quốc tế trở lại, và sẽ chỉ test ngẫu nhiên hoặc test tập trung các nhóm nguy cơ cao, và như vậy không cách ly toàn bộ du khách 14 ngày dc. Bởi vậy tui mới nói sắp giống Thụy Điển đó bác.

bvc

Xe tăng
Cuối tháng này em có công việc bắt buộc phải đi từ Hà Nội vào Qui Nhơn, đi máy bay thì sợ dính Em Co Vy, đi ô tô tự lái thì sợ dính kiểu ngăn sông cấm chợ
Nhờ các cụ tư vấn đi đường bộ từ Hà Nội vào Qui Nhơn có vấn đề gì không ạ

bearbie

Xe điện
Thụy Điển ko phong tỏa đất nước nhưng lại bảo vệ viện dưỡng lão rất cẩn thận ngay từ đầu dịch.
Bác lại sai chỗ này, bảo vệ VDL là khâu yếu nhất của TD và họ thừa nhận là đang phải điều tra xem sai ở đâu mà VDL bị nhiễm nhiều thế.

trancannam

Xe điện
Theo bài của bác Nhân hôm qua thì TPHCM sẽ đón du khách quốc tế trở lại, và sẽ chỉ test ngẫu nhiên hoặc test tập trung các nhóm nguy cơ cao, và như vậy không cách ly toàn bộ du khách 14 ngày dc. Bởi vậy tui mới nói sắp giống Thụy Điển đó bác.
Thông điệp từ anh Phúc, Đam, Ngân, Nhân là mở cửa sống chung, chấp nhận 1 lượng nhiễm trong mức chịu đựng.
Nền kinh tế khó khăn nên đời sống sx phải trở lại ngay lập tức

Maserati Tàu

Xe máy
Thật ạ? Thế lại toi sớm thôi, test lúc mới nhiễm thì âm, vào chơi cả tuần nó mới phát tác thì lại chạy HĐH anlolroi :-??

XSim

Xe container
So với Thụy Điển khác gì cú so với công hả cụ :D
- Thụy Điển có 10 triệu dân trong khi diện tích gấp rưỡi VN.
- Ý thức dân Thụy Điển cực kỳ cao.
- Quan trọng nhất là trong cấu trúc xã hội Thụy Điển, người già ko bao giờ sống cùng con cháu mà vào hết viện dưỡng lão, tỉ lệ này ở Thụy Điển cao hơn nhiều các nước châu Âu khác, Thụy Điển ko phong tỏa đất nước nhưng lại bảo vệ viện dưỡng lão rất cẩn thận ngay từ đầu dịch.

Nói chung chưa thể kết luận Thụy Điển thành công hay thất bại, nhưng mô hình của TĐ rất đáng nghiên cứu vì nó gần nhất với chiến lược miễn dịch cộng đồng với can thiệp tối thiểu.
Cụ nhầm khi nói Thụy Điển thực hiện miễn dịch cộng đồng, TĐ bản chất vẫn là giãn cách xã hội nhưng dựa trên tự giác của người dân. Theo em biết thì không nước nào thực hiện miễn dịch cộng đồng theo nghĩa hướng mục tiêu lây nhiễm 60-80% dân số.

gld

Xe điện
K có việc cần thì k nên đi. Đi xe nhà thì di chuyển bình thường trên quốc lộ, trừ Thanh Hoá đang cấm tiếp xúc người từ vùng dịch, các tỉnh dọc Ql 1A k cấm, sợ nhất chạy vào Quy Nhơn lại cấm😀😃😄

• Vodka
Reactions: bvc

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Tin cụ nghe về Mỹ mở cửa hoàn toàn tháng 9 là không đúng. Mới có tin dự định mở cửa lại thôi, nhưng chưa có kế hoạch cụ thể như thế nào cả . Em còn đang chờ thêm thông tin từ CP đây
Dù có thế nào thì đến giữa tháng 5 này 1/3 số bang của Mỹ nó sẽ dỡ bỏ từng phần tình trạng Lockdown, đến cuối tháng 5 thì 1/2 bang của Mỹ sẽ dỡ bỏ từng phần lockdown. sau đó thì tùy theo tình hình ( có bùng phát dịch trở lại không?).
Nếu dỡ lockdown mà dịch không bùng phát trở lại thì không quá tháng 6 nước Mỹ sẽ dỡ bỏ tình trạng lockdown toàn bộ như hiện nay.
Thực sự :nếu không dỡ bỏ tình trạng lockdown thì kinh tế Mỹ sẽ khủng hoảng rất nặng bởi kinh tế Mỹ là kinh tế dịch vụ ( chiếm 81%) và tăng trưởng dựa trên tiêu dùng của dân chúng. Lockdown như này là bất động luôn!

Thanhvuóng71

Xe điện
Sáng nay tổ trưởng dân phố khu em vào hỏi thăm để đăng kí trợ cấp rồi, em không đăng kí vì mình công việc vẫn ổn, nhưng thấy cũng vui vì nhà nước quan tâm lúc khó khăn này.:)
Chỗ em cũng vậy nhưng khác hơn một chút là sau khi hỏi thấy không có ai thất thì lại đề nghị gia đình mình tự nguyện đóng góp tối thiểu 50k

boyboy1990

Xe điện
Bác lại sai chỗ này, bảo vệ VDL là khâu yếu nhất của TD và họ thừa nhận là đang phải điều tra xem sai ở đâu mà VDL bị nhiễm nhiều thế.
Mời cụ xem lại thông tin, yếu là yếu so với dự tính của họ, chứ so với các nước khác thì họ làm quá tốt, nếu yếu nhất thì TĐ ko chỉ chết có từng ấy người.

boyboy1990

Xe điện
Cụ nhầm khi nói Thụy Điển thực hiện miễn dịch cộng đồng, TĐ bản chất vẫn là giãn cách xã hội nhưng dựa trên tự giác của người dân. Theo em biết thì không nước nào thực hiện miễn dịch cộng đồng theo nghĩa hướng mục tiêu lây nhiễm 60-80% dân số.
Cụ đọc kỹ lại giùm, em nói là gần nhất với chiến lược miễn dịch cộng đồng, vì chính sách dãn cách của TĐ là ở mức tối thiểu nếu so với tất cả các quốc gia khác có số ca mắc tương đương.

bvc

Xe tăng
Em chỉ làm việc ở ngoại thành cách Qui Nhơn khoảng 20km
Em tự lái cứ đi theo QL1 là được hả cụ

K có việc cần thì k nên đi. Đi xe nhà thì di chuyển bình thường trên quốc lộ, trừ Thanh Hoá đang cấm tiếp xúc người từ vùng dịch, các tỉnh dọc Ql 1A k cấm, sợ nhất chạy vào Quy Nhơn lại cấm😀😃😄

Thanhvuóng71

Xe điện
Dịch bệnh này mà nó bồi thêm quả chiến tranh nữa thì nát cmn luôn. Dell biết mấy thằng nước lớn nó nghĩ gì mới buốt thủ.
Thêm vụ liên quan đến VN mình nữa cụ ah. Bố tổ thằng anh lớn mất nết( nó đang dọa dùng mọi biện pháp ...về vấn đề biển đảo của mình). Dân đang đói khổ lại bị bức xúc vụ biển đảo dễ sinh tiêu cực.

Chỉnh sửa cuối:

Kurumasuki

Xe container
Làm gì có chuyện này . Trump mới cho mỗi người 1.200 , con nít 500 . Ăn đến bao giờ mới hết mà phải bán đất ? Hết Trump lại cho nữa nhe . Tiền nhà in được mà
Chỉ đủ ko bị đói thôi.
Mà cho được bao lâu?
2 tháng nữa thì chấp nhận thanh lọc tự nhiên nhé.

XSim

Xe container
Thuốc hydroxychloroquine vốn dùng chữa sốt rét, không có tác dụng chữa covid-19, thậm chí tỉ lệ tử vong còn cao hơn không dùng thuốc. Trump lại bị hớ rồi.

Coronavirus patients taking hydroxychloroquine, a treatment touted by President Trump, were no less likely to need mechanical ventilation and had higher deaths rates compared to those who did not take the drug, according to a study of hundreds of patients at US Veterans Health Administration medical centers

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]
Cuối tháng này em có công việc bắt buộc phải đi từ Hà Nội vào Qui Nhơn, đi máy bay thì sợ dính Em Co Vy, đi ô tô tự lái thì sợ dính kiểu ngăn sông cấm chợ
View attachment 4556364
Cứ đường quốc lộ 1 mà đi chẳng ai cấm cụ. Chỉ cấm rẽ ngang rẽ ngửa vào các tỉnh thôi.

• Vodka
Reactions: bvc

Mr.Chem

Xe điện
View attachment 4556364
Mai em đi rồi em báo cụ nhé! Chiều mai em xuất phát. Theo thông tin em tìm hiểu được thì Quy Nhơn đang yêu cầu cách ly 14 ngày tại nhà (nếu có thân nhân ở Quy Nhơn) còn không thì nếu không có lý do chính đáng, không có người thân ở Quy Nhơn thì cho đi cách ly tập trung nhé. Đấy là theo quyết định ngày 17/04 của chủ tịch tỉnh. Cụ thể thế nào thì ngày kia em vào đến nơi sẽ báo lại, nhớ nhắc em!