Thanhvuóng71

Xe điện
Vì “chuyên gia” tung tin nhảm nhiều quá nên hỏi để bàn dân thiên hạ biết mà cảnh giác thôi. Chứ cái câu “ việc léo gì phải trình bày với cụ” của chuyên gia thì gần như comment nào khi đọc mà chả thấy chêm vào vì làm qué gì có nguồn trung thực.
Ghê cơ, “ có làn sóng Việt Kiều bán tháo bất động sản để lấy tiền trang trải cuộc sống bên Mỹ“. Báo lá cải phải gọi chuyên gia này là cụ tổ của tin vịt.
:))
Chuyện VK bán đất rút tiền về là bt mà cụ, khi kinh doanh người ta đạt được lợi nhuận kỳ vọng thì việc thu hồi về thì không có gì lạ nhất là thời dịch bẹnh bất ổn ntn. Khối ngoại đang rút vốn ầm ầm trên thị trường ck

Mr.Alo

Xe lăn
^:)^^:)^^:)^ biên phòng là mấy ông bộ đội ở các tình khác khéo không thông thuộc địa bàn, đường đi lối lại... (mà khéo tòa quan lớn, con ông cháu cha...) trong khi dân là người dân tộc ma rừng ma xó... ai quản lý được ai đây???
Biên phòng mà cụ kêu không thông thuộc đương ngang ngõ tắt thì cũng chịu :))

NQHU

Xe điện
Đưa tin rồi đấy cụ: Phong tỏa thị trấn Đồng Văn.
Chủ tịch bảo phong tỏa cho an toàn vì có ca 268. Nhưng nghe có vẻ sai sai vì có phải vừa moi ra được 268 đâu.
mới đấy! khoảng eight!
đưa tạm lý do thôi!
trước phong tỏa Pín Tùng, Phố Là nơi 268 sống rồi! 2 khu vực khác nhau cách nhau gần 40km! Phố Là đi hướng thị trấn cũ Phố Bảng.

Chỉnh sửa cuối:

AFOne

Xe đạp
Cụ lên bên giới chưa mà rõ thế??? đã uống rượu dân tộc chửa??? uống song còn đi đâu được nữa không??? :)) :)) :))
Cụ đánh giá về llbp rất phiến diện, họ đang làm rất tốt việc quản lý đường biên mốc giới trong giai đoạn này, nhất là từ ngày 1.4.2020 đến nay, trận mưa đêm qua và sáng nay làm các chiến sỹ vất vả lắm rồi, cụ đừng làm những chiến sỹ áo xanh nhụt ý chí.

boyboy1990

Xe điện
Tình hình tại Thụy Điển đang xấu đi nên chém gió chữa cháy tí cho đỡ bị chửi thôi cụ, bạn ấy cũng nhấn mạnh là "Đây là những mô hình toán học, cho kết quả khi chúng tôi nạp dữ liệu. Chúng tôi sẽ xem mô hình này có đúng không" mà. Khéo lại như mô hình của Anh lúc đầu thì chẳng vui.

Sửa: mà em vừa xem nhanh qua trên mạng, Cơ Quan Y Tế Công Cộng của bác trong bài đã phải rút lời rồi mà cụ ( https://www.aftonbladet.se/nyheter/a/50g2LW/fhm-backar-fran-uppgiften-blev-alldeles-galet ).

Mô hình của các bạn ấy dựa trên giả thuyết rằng cứ mỗi người nhiễm bệnh được xác định tại Thụy Điển thì có 1,000 người khác, cũng nhiễm bệnh, nhưng đi loăng quăng trong xã hội mà mọi người không biết. Nói cách khác thì với hơn 6,000 người nhiễm bệnh (con số xác định tại thủ đô Thụy Điển), có 1,000,000 người nhiễm bệnh khác không được ghi nhận tại đó. Khi được phóng viên hỏi, bạn trả lời phỏng vấn cũng phải công nhận rằng "Điều ấy không đúng. Đó chỉ là slide powerpoint được vội vã tạo ra mà không may lại không hợp (với sự thật)".
Em cũng ko quan tâm cái tính toán đó đó đúng hay sai ở thời điểm này, nhưng với chiến lược hiện nay của TĐ thì đó là điều chắc chắn sẽ xảy ra trong tương lai gần. Còn nếu chính phủ TĐ thay đổi chiến lược, can thiệp mạnh tay hơn thì có thể cái đích đó sẽ ko hoặc rất rất lâu nữa mới xảy ra.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện VK bán đất rút tiền về là bt mà cụ, khi kinh doanh người ta đạt được lợi nhuận kỳ vọng thì việc thu hồi về thì không có gì lạ nhất là thời dịch bẹnh bất ổn ntn. Khối ngoại đang rút vốn ầm ầm trên thị trường ck
Chuyện bán đất là bình thường. Nhưng “ làn sóng Việt Kiều bán tháo bất động sản để lấy tiền trang trải cuộc sống bên Mỹ” là thông tin không bình thường, đến từ mồm của một “chuyên gia” cũng không bình thường nên mới cần hỏi cụ nhé.
Dân nail ở cali mùa này đang sống không đến nỗi khổ đâu: tiền kích cầu $1200 một người trong gia đình, tiền thất nghiệp (tùy thu nhập), tiền hỗ trợ dịch $600/ngày phải nghỉ làm... đủ thứ trợ cấp để xin xỏ đấy. Giàu thì không đủ nhưng không có chuyện “có làn sóng Việt Kiều bán tháo bất động sản để lấy tiền trang trải cuộc sống bên Mỹ” đâu cụ :))

boyboy1990

Xe điện
Việc hàng hoá buôn lâu nó lại thuộc phạm trù khác cụ ạ
Thôi cụ ạ, chấp làm gì, nói đến buôn lậu là thấy ngáo rồi, em chuyên mua hàng lậu từ TQ về đây, cứ cuối năm các anh ấy mạnh tay cái là ngồi ngáp vặt nghển cổ chờ hàng. Cái gì cũng có lý do của nó cả ;))

Maserati Tàu

Xe máy
Mặt trận âu mỹ còn dễ kiểm soát, giờ mặt trận tàu khựa lại khó đỡ rồi, bên đấy tràn về tiểu ngạch thì vỡ mồm, haizzz

Reinhard

Xe buýt
Em cũng ko quan tâm cái tính toán đó đó đúng hay sai ở thời điểm này, nhưng với chiến lược hiện nay của TĐ thì đó là điều chắc chắn sẽ xảy ra trong tương lai gần. Còn nếu chính phủ TĐ thay đổi chiến lược, can thiệp mạnh tay hơn thì có thể cái đích đó sẽ ko hoặc rất rất lâu nữa mới xảy ra.
Gần kiểu gì hả cụ? Dân số Thụy Điển là 10.23 triệu người, hiện giờ có ... 15,000 ca nhiễm. Để đạt được miễn dịch cộng đồng thì cần 60 - 70% dân số nhiễm bệnh, cứ sử dụng cận dưới 60% cho nhỏ - vậy là cần 6,138,000 người nhiễm bệnh - hay 409 lần số ca nhiễm hiện nay đó cụ. Kể cả có giả sử có gấp đôi số người nhiễm bệnh tại Thụy Điển do không phát hiện hết (tức là khoảng 30,000 - 40,000 ca nhiễm) thì cũng cần gấp lên 200 lần số bệnh nhân nữa (hay nói cách khác, cần tăng khoảng 6 triệu ca nhiễm bệnh nữa).

Về Stockholm thì khả quan hơn, chỉ có 974,000 người, với 6,000 ca nhiễm. 60% là 585,000 ca nhiễm, như trên thì cần số người nhiễm gấp lên 48 lần nữa (hay cần tăng khoảng 570,000 người nhiễm bệnh)

Làm toán một chút là thấy các bạn ấy, cũng như các nước khác trên thế giới, còn cách miễn dịch cộng đồng xa lắm cụ ạ, còn nếu nhồi gần 600,000 người tại Stockholm, hoặc 6,000,000 người trên cả nước Thụy Điển nhiễm bệnh trong vòng 1-2 tháng thì em nghĩ số người chết sẽ khá vô vàn.

Kurumasuki

Xe container
Chuyện bán đất là bình thường. Nhưng “ làn sóng Việt Kiều bán tháo bất động sản để lấy tiền trang trải cuộc sống bên Mỹ” là thông tin không bình thường, đến từ mồm của một “chuyên gia” cũng không bình thường nên mới cần hỏi cụ nhé.
Dân nail ở cali mùa này đang sống không đến nỗi khổ đâu: tiền kích cầu $1200 một người trong gia đình, tiền thất nghiệp (tùy thu nhập), tiền hỗ trợ dịch $600/ngày phải nghỉ làm... đủ thứ trợ cấp để xin xỏ đấy. Giàu thì không đủ nhưng không có chuyện “có làn sóng Việt Kiều bán tháo bất động sản để lấy tiền trang trải cuộc sống bên Mỹ” đâu cụ :))
Trump phát 1200$ kích cầu
Liên bang phát 2400$ hỗ trợ nghỉ việc covid
Tiểu bang phát 1200$-1800$ lương thất nghiệp
Tổng cộng 4800$-5400$.
(Thợ nail đi làm trung bình chỉ 3000$: Lãi to)

kites1

Xe điện
Trump phát 1200$ kích cầu
Liên bang phát 2400$ hỗ trợ nghỉ việc covid
Tiểu bang phát 1200$-1800$ lương thất nghiệp
Tổng cộng 4800$-5400$.
(Thợ nail đi làm trung bình chỉ 3000$: Lãi to)
Chuyện Trump phát tiền $1200 là có thật . Nhưng có rất nhiều người không được hưởng do lương cao .Còn mấy khoảng tiền khác chắc là tin vịt vì em không có nghe nói đến . Gặp ai không rành thông tin chắc đọc bài của cụ họ mừng hụt .

boyboy1990

Xe điện
Gần kiểu gì hả cụ? Dân số Thụy Điển là 10.23 triệu người, hiện giờ có ... 15,000 ca nhiễm. Để đạt được miễn dịch cộng đồng thì cần 60 - 70% dân số nhiễm bệnh, cứ sử dụng cận dưới 60% cho nhỏ - vậy là cần 6,138,000 người nhiễm bệnh - hay 409 lần số ca nhiễm hiện nay đó cụ. Kể cả có giả sử có gấp đôi số người nhiễm bệnh tại Thụy Điển do không phát hiện hết (tức là khoảng 30,000 - 40,000 ca nhiễm) thì cũng cần gấp lên 200 lần số bệnh nhân nữa (hay nói cách khác, cần tăng khoảng 6 triệu ca nhiễm bệnh nữa).

Về Stockholm thì khả quan hơn, chỉ có 974,000 người, với 6,000 ca nhiễm. 60% là 585,000 ca nhiễm, như trên thì cần số người nhiễm gấp lên 48 lần nữa (hay cần tăng khoảng 570,000 người nhiễm bệnh)

Làm toán một chút là thấy các bạn ấy, cũng như các nước khác trên thế giới, còn cách miễn dịch cộng đồng xa lắm cụ ạ, còn nếu nhồi gần 600,000 người tại Stockholm, hoặc 6,000,000 người trên cả nước Thụy Điển nhiễm bệnh trong vòng 1-2 tháng thì em nghĩ số người chết sẽ khá vô vàn.
Cụ đang hơi miễn cưỡng về miễn dịch cộng đồng, có 2 vấn đề cần làm rõ ở đây:
1. Thụy Điển xét nghiệm quá ít nên ko thể có số liệu về số ca nhiễm thực tế, như Ý có thời điểm các quan chức ước tính số ca thực tế gấp 10 lần số ca được xét nghiệm.
3. Dịch bệnh lây theo cấp số nhân, từ 1 lên 1.000 rồi lên 1.000.000 rất nhanh chóng nếu ko kiểm soát nghiêm ngặt. Kiểm soát kiểu TĐ bây giờ là tương đối lý tưởng cho dịch lây lan nhưng ko đến mức theo chiều thẳng đứng, vì vậy TĐ là mô hình gần nhất với miễn dịch cộng đồng để nghiên cứu.

Kurumasuki

Xe container
Chuyện Trump phát tiền $1200 là có thật . Nhưng có rất nhiều người không được hưởng do lương cao .Còn mấy khoảng tiền khác chắc là tin vịt vì em không có nghe nói đến . Gặp ai không rành thông tin chắc đọc bài của cụ họ mừng hụt .
Cụ sai toét toè loe!
Chính khoản 1200$ của Trump mới là chậm nhất, nhiều bang chưa có, vì có 86% dân Mỹ lương dưới 75k đủ tiêu chuẩn nhận.
Còn 2 khoản kia mọi người nhận hết rồi nhé.

Reinhard

Xe buýt
Cụ đang hơi miễn cưỡng về miễn dịch cộng đồng, có 2 vấn đề cần làm rõ ở đây:
1. Thụy Điển xét nghiệm quá ít nên ko thể có số liệu về số ca nhiễm thực tế, như Ý có thời điểm các quan chức ước tính số ca thực tế gấp 10 lần số ca được xét nghiệm.
3. Dịch bệnh lây theo cấp số nhân, từ 1 lên 1.000 rồi lên 1.000.000 rất nhanh chóng nếu ko kiểm soát nghiêm ngặt. Kiểm soát kiểu TĐ bây giờ là tương đối lý tưởng cho dịch lây lan nhưng ko đến mức theo chiều thẳng đứng, vì vậy TĐ là mô hình gần nhất với miễn dịch cộng đồng để nghiên cứu.
Em đã tính số liệu thực tế gấp đôi số ca xác định tại Thụy Điển rồi mà cụ. Nếu cụ muốn, cụ có thể gấp 10 lên, và kết quả cũng sẽ không khác nhiều. Em tính cho cụ tiết kiệm thời gian luôn, sẽ cần khoảng 6,000,000 ca cho cả nước và 500,000 ca cho Stockholm nữa. Vấn đề không phải bệnh tăng theo cấp số nhân hay cấp số cộng, mà là nước nào cũng có giới hạn y tế - cụ nhồi 500,000 ca ở Stockholm hoặc 6,000,000 ở cả nước Thụy Điển vào thời gian "gần" (giả sử gần của cụ là khoảng 1-3 tháng) thì cũng chẳng nền y tế Thụy Điển nào chịu nổi cả (gần đây thì em không rõ, nhưng tính đến 2017 thì Thụy Điển chỉ có 22,500 giường bệnh trên cả nước). Khi nền y tế quá tải thì số người tử vong sẽ tăng vọt nên em mới nói số người chết sẽ là vô cùng. Còn nếu muốn giữ nền y tế không quá tải (như hiện nay) thì lại không thể đạt được mức ấy chỉ trong 1-3 tháng, 7-10 tháng hoặc hơn đến mức vài năm thì may ra (risk rất cao luôn). Vậy nên em mới hỏi "gần" của cụ là sao :P

the sun

Xe buýt
Cuối tháng này em có công việc bắt buộc phải đi từ Hà Nội vào Qui Nhơn, đi máy bay thì sợ dính Em Co Vy, đi ô tô tự lái thì sợ dính kiểu ngăn sông cấm chợ
Nhờ các cụ tư vấn đi đường bộ từ Hà Nội vào Qui Nhơn có vấn đề gì không ạ
View attachment 4556364
Cụ hỏi trong thớt Thông tin đường sá chắc nhieu thông tin hơn

bearbie

Xe điện
Các bác đừng làm tui nhụt chí. Đã nói TPHCM đang sắp đi trên con đường TD, nó mà sập thì TP biết làm thế nào.

Các bác đừng mơ đóng biên thêm 2 năm nữa, thêm 6th chắc mình quay về thời bao cấp, tem phiếu, toàn bộ doanh nghiệp quay về quốc hữu hóa (do phá sản hết NN phải mua lại giùm, chứ giờ này còn ai mua ai nữa).

Bác Nhân bảo giờ coi dịch này như các dịch khác, kiểu như sởi, sxh vậy. Chủ yếu là mình phải chấp nhận cái new normal và tự giãn cách XH. Cái làm tui lăn tăn nhất là không biết các bác ấy có sẵn tiêu chí để đánh giá khi nào là nguy cấp để quay về chỉ thị 16 hay không? VD TPHCM đủ sức chữa 2000 cùng lúc, nhưng tăng tới mức bao nhiêu thì phải đóng cửa dập ngay kẻo muộn? Sing nó vọt từ 200 lên 10k trong 1 tháng, mình phải làm sao kỹ hơn nó mới được :(.