Policeman

[Tịch thu bằng lái]
=))=)) ........................... thôi cụ ơi, NGC qua nhiều bài viết, mặc dù viết rất dài, nhưng nội dung thì em thấy chả học hỏi được gì, lượng kiến thức rất ít, và chỉ muốn thể hiện 1 điều là mong VN toang, còn Âu Mẽo thì không. Nói chung, về khủng hoảng kinh tế toàn cầu do Covid thì không cần là nhà kinh tế cũng có thể thấy được là khó tránh khỏi, 2 đợt khủng hoảng trước 1998-99, 2008-2009, VN đều bị ảnh hưởng độ trễ về sau, đợt 98 là phải tận 2001-2002 ảnh hưởng mới rõ rệt, đợt 08-09 thì tầm 11-12 là thể hiện rõ, đợt này thì cũng khó đánh giá là ảnh hưởng sẽ bắt đầu luôn, hay có độ trễ về thời gian, về quy mô và không gian ảnh hưởng thì đợt này chắc chắc lớn hơn nhiều, tính chất khủng hoảng cũng khác, 2 đợt kia là khủng hoảng tài chính, còn đợt này thì liên quan đến nhiều ngành và lĩnh vực: du lịch, hàng không,...
Nhưng những người như vậy lại rất hay nói cụ ạ.

Hình dưới nầy hoành tráng hơn nè cụ he he

Em bảo Fox News không đáng tin cậy, cụ phản đối em bằng cách bảo là CNN cũng không đáng tin?
Liên quan gì?
Em cũng méo xem CNN

Thichduthu1

Xe tải
Vâng cụ. Victoria là thủ phủ của bang BC. Rất yên bình và trong lành. Con người cũng rất thân thiện. Tương lai chắc e lại về đó sống. Dưỡng già cụ ạ. Dù e còn 10 năm nữa.

vnvodoi

Xì hơi lốp
Nhu cầu hàng hóa thế giới sẽ tăng nhưng tăng cái gì mới là quan trọng cụ ạ. Em làm cả sản xuất và xnk ở VN đây nhưng cũng bi quan lắm dù công ty em chẳng bị ảnh hưởng mấy, chỉ khoảng 10-20%. Vẫn lương đầy đủ, thưởng 30/4 như mọi năm nhưng em cũng đang thấy yếu dần rồi.
1/ NVL sẵn nhưng giá tăng lên nhiều cụ ạ. Lý do: Tỷ giá tăng, chi phí logistics tăng, mà thậm chí đôi khi tăng giá cũng không có hàng vì....thiếu vỏ cont. -> giá thành chắc chắn tăng -> lượng bán phải giảm. Không có lý gì vừa qua cơn dịch, khó sống bỏ mịa lại còn phải mua giá đắt nhiều. cứ ....từ từ. Đấy là tâm lý chung của bất kỳ ai -> Cầu giảm là chắc chắn
2/ VN mình xuất nhiều là gì? Là đồ gỗ, da giày, quần áo, điện tử.....-> toàn hàng goi là không thiết yếu. Mỗi khi ngân sách gia đình giảm thì những cái này nằm trong danh mục cắt đầu tiên -> Cầu cũng giảm luôn
thế nên em không tin VN mình sản xuất sẽ phục hồi nhanh với mạnh được. Không phải chê VN mà thực sự là VN không tách ra khỏi dòng chảy kinh tế thế giới được. Trong khủng hoảng thì đầu tiên các công ty nghĩ đến phòng thủ, chứ mấy ai nghĩ đến tấn công ngoài mấy quỹ đầu tư mạo hiểm. Thế nên em không nghĩ VN mình sẽ phục hồi nhanh đâu, tất nhiên là cơ cấu kinh tế của VN & thói quen tiết kiệm của dân mình thì độ ảnh hưởng sẽ cho độ trễ khoảng 1-2 năm là thường nên chúng ta thường sẽ không thấy ảnh hưởng ngay đâu.
Giày dép và quần áo mà là hàng không thiết yếu thì em thấy hơi kì, vì sản phẩm của Việt Nam trong phân khúc bình dân,ngoài ra Việt Nam mạnh về xuất khẩu thủy hải sản, cái này em nghĩ hồi phục sẽ nhanh.
Em đồng ý với cụ là ta sẽ bị ảnh hưởng với độ trễ 1 đến 2 năm, nhưng chính vì là có độ trễ nên ta có thêm thời gian chuẩn bị để ứng phó khi nó xảy đến . Thà biết nó sẽ xảy ra sau 1 đến 2 năm để mình có sự chuẩn bị còn hơn là nó ập đến luôn, điều mà em nghĩ sẽ đến với các nước Âu, Mỹ sau khi khống chế được dịch này.
Thực tế ngành của em đang làm ( nhà máy bên em) đang là một trong những ngành hưởng lợi vì cái dịch bệnh này ( mảng của em doanh số hiện tăng gấp đôi năm ngoái rồi) vì là hàng nguyên liệu thiết yếu cho sản xuất thực phẩm . Nhưng nó chỉ là tăng nhất thời, sau dịch sẽ lại về bình thường, và dự đoán của bên em ( tập đoàn top 5 thế giới về cái ngành nguyên liệu này ) là cái dịch này nó không thể kéo dài hơn tháng 6 tại Việt Nam ( dựa trên công tác phòng dịch tốt của chính phủ).

Nguyên vật liệu có thể tăng giá, nhưng chỉ là ngắn hạn do hậu quả dịch, rồi sẽ về lại mức phù hợp sau từ 2 đến 3 tháng . Nói thì lại bảo khen Tàu nhưng em có niềm tin là nó có khả năng phục hồi năng lực sản xuất chỉ trong 1 đến 2 tháng tới , và nguồn cung sẽ lại dồi dào . Các nhà máy FDI tại Việt Nam sẽ hoạt động lại rất nhanh để đạt công suất như trước dịch.

Chốt lại là em đồng ý với ý của cụ là cầu giảm trong ngắn hạn và giá tăng từ 1 đến 2 tháng sau dịch, nhưng sẽ trở lại bình thường sau đó. Đẹp nhất theo dự đoán của em là tháng 8 thì giá nguyên vật liệu và hàng hóa sẽ trở lại bình thường ở Việt Nam, còn thế giới thì chắc đến giáng sinh năm nay mất.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cái này các cụ offers nói từ lâu, ai chả biết, có điều lúc cả làng rồ lên nói ngọng, mình mà k nói ngọng lại bảo chống đối
Em chả ùa theo nổi :(
Em ko dám sa đà vào cãi vã, dù cũng ngứa nghề lắm, hihi.
Thôi, giờ em chỉ hy vọng thông điệp và thực hiện là thống nhất :)

LienPhuong

Xe điện
Các cụ cãi nhau với thằng dở NGC làm cái gì. Nó cứ làm như nó khôn hơn chính phủ ấy. Những cái nó nói thì ông Đam, ông Phúc đều biết. Quan trọng là chiến lược ở từng thời kỳ như thế nào để giữ được sự ổn định xã hội. Bản thân bác Đam hôm qua đã nói

Phó ********* Vũ Đức Đam khẳng định, dịch bệnh sẽ còn kéo dài, cho nên cùng với kiểm soát tốt dịch bệnh, không chủ quan thì phải tiến tới chung sống an toàn với dịch Covid-19.

Có người sẽ hỏi biết phải sống chung, sao không sống chung ngày từ đầu đi mà phải làm bao nhiêu việc trong 2 tháng vừa qua. Lý do:
1. Hiểu biết về virus chưa có nên không thể đánh cược tính mạng mọi người một cách liều lĩnh được. Sau 2 tháng, giờ thế giới đã hiểu hơn nhiều về virus rồi, các phác đồ điều trị cũng đã rõ ràng hơn nên có thể tìm ra cách sống chung với virus. Như bọn Tây ban đầu không làm gì, số lượng lây nhiễm quá nhiều, chết quá nhiều rồi mới làm theo VN thì quá muộn.

2. Các phương án xử lý khi có ca mới đã rõ ràng hơn, thuận thục hơn, nên giờ kể cả có ca mới, các cấp các ngành có thể thực hiện cách ly ở quy mô nhỏ hơn để tránh gây ảnh hưởng cho nhiều người khác. Cụ có thể thấy, khi xã Sơn Lôi có người bị Covid, mình cách ly cả xã. Nhưng vừa rồi, thôn Hạ Lôi có đến 13 người bị mà cũng chỉ cách ly một thôn.

3. Các công nghệ theo vết ca nhiễm đã tốt hơn nhiều, nhất là vừa rồi Google và Apple đã hợp tác với nhau để open tính năng BLE cho các nhà phát triển phần mềm. Với công nghệ BLE, việc tìm ra F1, F2, F3 cực kỳ dễ dàng và ko sợ bị bỏ sót. Tại sao trong mấy thàng vừa rồi, phải cách ly cả thôn, cả xã, rồi cả thành phố => là vì không thể rà soát hết được các F1, nên cứ cách ly hết là yên tâm nhất.

4. Trong tháng 5 tới, sẽ có hàng ngàn máy thở được Vingroup và một công ty Nhật bán giá gốc cho VN, như vậy điểm yếu về cơ sở vật chất y tế của mình sẽ được cải thiện rõ ràng, có thể chữa được cho hàng chục ngàn bệnh nhân cùng lúc. Như bọn Đức, số ca nhiễm nhiều vậy nhưng chết rất ít vì số giường ICU của nó rất nhiều.

5. Sắp vào mùa hè rồi, nhiều nghiên cứu cho thấy con virus này không sống được trong điều kiện nóng.

Thế nên hết tháng 4 sẽ là thời điểm VN mở cửa dần lại kinh tế. Một chiến lược tuyệt vời, không quá tốn kém, mà lại không gây thiệt hại về sinh mạng cho người dân như bọn Tây.
Cụ rảnh thế, đọc mấy bài là em biết ignore đi cho đỡ rác.
Cụ phân tích hay.

NGC

Xe tăng
Nhưng những người như vậy lại rất hay nói cụ ạ.
Em trả lời cụ NGC không phải là để cho cụ NGC nghe mà là.

Em bảo Fox News không đáng tin cậy, cụ phản đối em bằng cách bảo là CNN cũng không đáng tin?
Liên quan gì?
Em cũng méo xem CNN
Vậy sẽ có hai vấn đề ở đây cần làm rõ :
1- Cụ không xem CNN - có nghĩa là CNN không đáng tin cậy như foxnews hay gì lý do gì khác ?
2 - cụ có đọc hết bài viết đầu tiên cụ quote của em rồi chua một câu cảm khái " Đến giờ này mà vẫn có người nghe Fox News " không ?

Warning : cụ sắp bị cho vào tròng he he .

Trung

Xe điện
Cuối cùng cũng phải có một thông điệp chuẩn xác, có chất xám :P
Em vẫn cho là các động thái của VN là hơi quá đà :(
Kệ cụ Đam nghĩ gì thì nghĩ, nói gì thì nói chứ.
Nhiều người, nhiều mục tiêu phụ khác nhau lắm ạ, mà quyền quyết định của người ta còn lớn hơn của cụ Đam nhiều :D

hauyenhd

Xe container
E nghĩ việc của chúng ta là chấp hành và tự giữ cho bản thân và gia đình thôi chứ ý kiến ý cò cũng giải quyết được gì đâu;))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Vậy sẽ có hai vấn đề ở đây cần làm rõ :
1- Cụ không xem CNN - có nghĩa là CNN không đáng tin cậy như foxnews hay gì lý do gì khác ?
2 - cụ có đọc hết bài viết đầu tiên cụ quote của em rồi chua một câu cảm khái " Đến giờ này mà vẫn có người nghe Fox News " không ?

Warning : cụ sắp bị cho vào tròng he he .
1. Theo như cái chart mà em gửi cụ thì CNN vẫn trung thực hơn Fox News nhiều. Em không xem cả 2 thằng đó, không có nghĩa là 2 thằng đó tệ như nhau.
Nhưng cụ nghĩ gì về CNN kệ cụ, em không muốn bàn ở đây.

2. Cụ có ý gì thì cụ nói luôn đi cụ ạ cho đỡ mất thời gian.

3- Cụ đưa em vào tròng?
Nếu em có gì sai em nhận ngay.
Mục đích của em không phải để đưa ai vào tròng, không để "thắng" hay hạ thấp người nào cả.

NGC

Xe tăng
Cái phát ngôn của bác Đam hôm qua em thấy cụ GNC đã dự đoán từ hơn 10 ngày trước rồi đó cụ, ngay trong thớt này luôn, ngụ ý rằng VN sẽ là truyền thông để dân bớt sợ và mở cửa dần nền kinh tế ngay trong khi dịch vẫn còn. Cụ tìm lại mấy trang đầu
Các cụ đang nhầm lẫn giữa 2 chủ đề chống dịch và ảnh hưởng kinh tế. Em thấy trong đây chưa ai chê chính phủ VN không làm tốt việc chống dịch, nên cụ post những dòng trên là thừa
Cụ ạ, thông cảm đi, có những người còn không đọc bài mà đã quote để " xéo xắt " thiên hạ nữa kìa nói gì ngó đến chủ đề để không ra cái kiểu ông nói gà bà nói vịt .
Thớt đang êm ấm tự nhiên rào rào náo loạn cả lên khi em dẫn một câu của một cụ trên diễn đàn nầy là " Việt nam đi trước về sau " .

Bởi thế em nói đụng vô cái mà em gọi là " tự hào sảng " nó ghê gớm lắm he he . Nhưng không lâu đâu rồi tất cả phải chấp nhận thực tế mà thôi vì đó là những gì đang và sẽ diễn ra trong tuơng lai rất gần .
Em thì chỉ ngạc nhiên là dạo gần đây có nhiều cụ ofer nhưng nói năng hành xử như vozer he he .

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Kệ cụ Đam nghĩ gì thì nghĩ, nói gì thì nói chứ.
Nhiều người, nhiều mục tiêu phụ khác nhau lắm ạ, mà quyền quyết định của người ta còn lớn hơn của cụ Đam nhiều :D
Cụ ấy phải truyền đạt lại ý của những người lớn kia chứ cụ :)

NGC

Xe tăng
1. Theo như cái chart mà em gửi cụ thì CNN vẫn trung thực hơn Fox News nhiều. Em không xem cả 2 thằng đó, không có nghĩa là 2 thằng đó như nhau.
Nhưng cụ nghĩ gì về CNN kệ cụ, em không muốn bàn ở đây.

2. Cụ có ý gì thì cụ nói luôn đi cụ ạ cho đỡ mất thời gian.
1- Cụ không xem cả hai thằng Fox và CNN vậy tại sao cụ biết CNN trung thực hơn Fox ? Và cụ chỉ dựa vào cái "chart ất ơ " rồi tự tin mình là đúng để quote còm rồi " khệnh" với em ? Và cụ còn tự cho mình trung thực hơn Foxnews nữa chứ he he
2- Cụ trả lời câu hoỉ của em đi " cụ có đọc hết bài viết đầu tiên cụ quote của em rồi chua một câu cảm khái " Đến giờ này mà vẫn có người nghe Fox News " không ? " Rồi em sẽ nói .
Cụ yên tâm , cuối tuần, bệnh dịch nữa em đang là tỷ phú thời gian ạ .

thientudolong

Xe container
Tình trạng bây giờ trên bảo dưới không nghe. Nhiều địa phương thuộc nhóm nguy cơ thấp vẫn tự ra chính sách cách ly xã hội.

CP chỉ chém chung chung, không chỉ đạo quyết liệt, cụ thể thì hoạt động kinh tế xã hội vẫn bế tắc.
sắp đến đại hội nên ko a nào muốn dính phốt cụ ơi, a nào cũng phải làm triệt để nhất có thể :D

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho hỏi khắp các quốc gia đang có dịch bùng phát, nước nào không cấm như Việt Nam hộ em cái. May có anh Thụy Điển nhưng cũng đang chết dần đều kia.
...........................................................
Và cũng nhắc luôn với các cụ cho rằng Viêt Nam làm quá, bọn Tây, vốn coi thường một nước + sản nghèo như Việt Nam phải thừa nhận chống dịch kiểu Việt Nam là hiệu quả với chi phí thấp rồi. Ta nói, tây nói, cả thế giới công nhận mà sao các cụ cứ phải xổ toẹt vào làm gì?
Tùy thuộc vào hoàn cảnh thực tế mà lựa chọn cách thức chống dịch bệnh Covid19 phù hợp nhất... Ngòai Thụy Điển, thì ngay tại Mỹ (do luật pháp USA giao toàn quyền phòng chống dịch bệnh cho các thống đốc bang) nên đến giờ vẫn còn 7 bang (trong 50+1 bang) vẫn chưa thực thi phong tỏa, cách ly XH...
Để so sánh, đánh giá xác đáng có lẽ phải chờ tới hậu Covid19 ?! :-?

Có lẽ vì trong nhà toàn người trẻ khoẻ (tự cho là vậy) nên tự tin lắm. Để xem có khóc không.

VoCan

Xe điện
Cụ nghĩ may khẩu trang có cần nguyên liệu ko? Nếu các nhà cung cấp nguyên liệu dẹo do ko có người làm, cách ly... thì may bằng lá cây hay sao. Đứt gãy chuỗi cung ứng mà.
Nhập từ VN , khẩu trang vải VN đang thừa mứa mà he he

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cúm Tây Ban Nha giết chết hàng trăm triệu người trên thế giới bởi vì các cách ly, phong tỏa được dỡ bỏ quá sớm, hết con sóng 1 đến đợt sóng thần thứ 2, thứ 3 ập đến.
Tỷ lệ chết: nhiễm của cúm Tây Ban Nha chỉ khoảng 2.5%, bằng chưa đến 1/2 của Sars-Cov2.
Trên toàn cầu, 1 tháng vừa rồi là 1 tháng của phong tỏa, cách ly trên hầu hết các nước, vậy mà số ca nhiễm đã tăng 10 lần (từ 200.000 lên hơn 2.000.000) và số người chết tăng 15 lần (10.000 lên 150.000).
Thế nhưng, bất chấp tình hình dịch bệnh cực kỳ đáng sợ như vậy, do sức ép kinh tế-dân sinh mà nước nào cũng bắt đầu muốn múa điệu múa "nới lỏng".
Phong tỏa hàng tỷ người cùng lúc mà còn nhiễm đến 2 triệu ca, chết đến 150.000 trong 1 tháng, nới ra thì sẽ ra sao?
Cho nên thật sự đáng lo ngại cho tương lai sắp tới, rất có thể cảnh người chết không kịp chôn như ở Vũ Hán, Ý, Tây Ban Nha, New York lại bùng phát ở nhiều nơi hơn nữa, với kết quả thảm khốc hơn nữa.

Dở người

Xe điện
Tùy thuộc vào hoàn cảnh thực tế mà lựa chọn cách thức chống dịch bệnh Covid19 phù hợp nhất... Ngòai Thụy Điển, thì ngay tại Mỹ (do luật pháp USA giao toàn quyền phòng chống dịch bệnh cho các thống đốc bang) nên đến giờ vẫn còn 7 bang (trong 50+1 bang) vẫn chưa thực thi phong tỏa, cách ly XH...
Để so sánh, đánh giá xác đáng có lẽ phải chờ tới hậu Covid19 ?! :-?
Còn sống thì nói gì cũng được, cụ ạ.
Thắng, thua, sai, đúng, chửi bới, khen ngợi...
Chỉ người chết là câm lặng thôi.