hoviba

Xe container
Em o moscow cụ ah!! Tinh hình căng quá rồi người bị nhiễm tang nhanh nhưng chỉ là bề nổi thôi cụ. Giờ cách ly đến cuối tháng này nhưng chính quyền chậm trễ trong việc khống chế virus phát tán rồi. Chưa có thống kê chính thức cua cộng đồng Ngươi việt nam nhưng những người e quen hiện tại có khoang hơn chục người bị rồi. trong đó co cả gd người thân em nữa. 😪😪😪
Moscov có hệ thống tầu điện ngầm rất lớn, lượng người lưu thông nhiều, nên nếu chính phủ không làm mạnh thì việc lây nhiễm sẽ rất khó khống chế. Ngay như Praha thôi, tuy bắt buộc phải đeo khẩu trang và hạn chế đi lại, nhưng việc lây nhiễm cũng không thể ngăn được.

Cũng may người Việt Nam đa phần đi xe riêng nên cũng hạn chế được phần nào. Những ai không có xe thì gần như không dám đi phương tiện công cộng. Chính điều này cũng giúp cộng đồng người Việt tại Praha giảm thiểu được phần nào rủi ro.

Cụ và gia đình cố gắng hạn chế đi lại, chấp nhận cách ly với xã hội bên ngoài. Giờ sức khoẻ là quan trọng nhất nên phải bảo vệ bản thân và gia đình bằng mọi giá. Chúc cụ và gia đình cùng cộng đồng người Việt bên Nga mọi điều an lành.

xda0306

Xe tải
Trump đề nghị điều trị covid giúp ********* Anh. Tại sao Việt nam ko mời anh ấy qua nhiệt đới tw để điều trị nhỉ? Mời rơi lấy tiếng với thế giới thôi chứ Bôdit mà nhận lời thì khác gì ị vào đội ngũ y tế Anh.
Nhức nách với ông 100 này quá. Niu Óoc nhà ông đang xin chôn cất tạm ở công viên.

Traubotube

Xe điện
Nước Nga vẫn đang mơ màng trong dịch lắm cụ ah! Người Việt bị dính virus nhưng những người sinh hoạt hay tiếp xúc gần cung ko dc thăm khám đầy đủ, ko cách ly hay gì hết. Đợt vừa rồi đón hơn 400 nghìn dân từ khắp nơi trên thế giới mang mầm bệnh về nên toang luôn rồi. Người dân vẫn ko thèm đeo khẩu trang, ko thèm thực hiện các biện pháp phòng ngừa nên hết hi vong rồi!!
Em mới nói chuyện với e em bên đó. Thấy bảo mới có vụ Người Nga đánh người Việt vì đeo khẩu trang...
E cg chỉ dặn dò em ấy giữ sk,hạn chế đi lại thật tốt. Chúc cụ và cộng đồng người Việt chúng ta sức khoẻ và may mắn trong đợt dịch này.

Dracula_HD

Xe hơi
Em có một câu hỏi?

Giả sử 2 tháng nữa, bọn tây lông và mỹ nó hết dịch, sau đó nó thống kê số người chết còn ít hơn tai nạn giao thông, đến năm sau, chưa có vacxin, dịch lại quay lại, nó kệ, xã hội vẫn hoạt động bình thường, ai bệnh nặng cho vào nằm viện, ai tự khỏi thì đi làm bình thường, thế lúc đó VN mình có cấm chúng nó vào VN không? có cách ly tiếp không?
5,5% nhiễm bị chết đấy cụ, sợ xác chết k còn chỗ mà chôn ở đấy mà kêu không bằng TNGT.

kites1

Xe điện
Có cụ nào đang ở Mỹ không em hỏi tí?.. chính phủ hỗ trợ những ai ở nhà là 1.000$/1 tháng phải không?.
Không phải ai cũng đều nhận được tiền trợ cấp . Có điều kiện hết cụ ơi . Những người lương cao thì chỉ được ngó chứ không được nhận tiền trợ cấp

Hung Phuc

Xe điện
Lĩnh vực nào ảnh huong sớm nhất sẽ dễ khôi phục nhất: du lịch, ăn uống, ...
lĩnh vực sản xuất, dệt may sẽ mất thời gian khôi phục hơn
Đến lúc hết dịch thì bao nhiêu DN vỡ nợ, phá sản, nhiều người thất nghiệp ko có thu nhập, lo ăn từng bữa thì lấy đâu ra tiền đi ăn nhà hàng với đi du lịch hả cụ
Kể cả ngày mai VN ko còn ca nhiễm nào những thế giới vẫn còn thì cũng vẫn phải phòng chống dịch tiếp, đến khi nào có Vắc xin thì mới nghĩ đến việc hết dịch, và nhanh thì cũng phải đầu 2021 nhé

Ti ta ti toe

Xe hơi
Nước Nga vẫn đang mơ màng trong dịch lắm cụ ah! Người Việt bị dính virus nhưng những người sinh hoạt hay tiếp xúc gần cung ko dc thăm khám đầy đủ, ko cách ly hay gì hết. Đợt vừa rồi đón hơn 400 nghìn dân từ khắp nơi trên thế giới mang mầm bệnh về nên toang luôn rồi. Người dân vẫn ko thèm đeo khẩu trang, ko thèm thực hiện các biện pháp phòng ngừa nên hết hi vong rồi!!
Chúc cụ cùng gia đình sức khỏe và an lành. Chỗ cháu thì CP làm căng hơn nên ổn hơn chút. Có anh chạy bộ dọc bờ sông bị phạt hơn 1k $. Trẻ em dưới 18 t ra đường ma ko có người lơn đi cùng thì bố mẹ bi phạt 300$.
Bên này cách li được 20 ngày rồi.
Cụ cùng gia đình cố gắng nhé, về nước tầm này chắc khó.

script

Xe đạp
Em có một câu hỏi?

Giả sử 2 tháng nữa, bọn tây lông và mỹ nó hết dịch, sau đó nó thống kê số người chết còn ít hơn tai nạn giao thông, đến năm sau, chưa có vacxin, dịch lại quay lại, nó kệ, xã hội vẫn hoạt động bình thường, ai bệnh nặng cho vào nằm viện, ai tự khỏi thì đi làm bình thường, thế lúc đó VN mình có cấm chúng nó vào VN không? có cách ly tiếp không?
TNGT ở Việt Nam lúc cao điểm là 30 tử vong/90 triệu người/ngày, vậy theo bác là các nước như Anh, Pháp, Ý, TBN với dân số ít hơn Việt Nam và có số người tử vong vì Covid19 là 500+ /ngày có coi được là TNGT hay không?

Reinhard

Xe buýt
Hôm nay số người tử vong ở Mỹ có vẻ nhảy vọt nhỉ. Mọi khi đến cuối ngày (0:00 GMT, đâu khoảng 7 giờ sáng VN) tổng kết trên worldometer mới lên hơn 1k2 là cao, hôm nay còn sớm mà đã thấy trên 1k5 rồi :-s Không biết chỉ là một ngày xui xẻo, hay là dấu hiệu một số ban khác (ngoài NY) cũng bắt đầu quá tải y tế? Cũng có thể 4 5 hôm trước CDC yêu cầu tính các ca tử vong vì bệnh khác, nhưng người bệnh nhiễm covid, là tử vong vì covid, bây giờ các bạn mới thi hành chăng?

Chỉnh sửa cuối:

script

Xe đạp
Hôm nay số người tử vong ở Mỹ có vẻ nhảy vọt nhỉ. Mọi khi đến cuối ngày (0:00 GMT, đâu khoảng 7 giờ sáng VN) tổng kết trên worldometer mới lên hơn 1k2 là cao, hôm nay còn sớm mà đã thấy trên 1k5 rồi :-s Không biết chỉ là một ngày xui xẻo, hay là dấu hiệu một số ban khác (ngoài NY) cũng bắt đầu quá tải y tế? Cũng có thể 4 5 hôm trước CDC yêu cầu tính các ca tử vong vì bệnh khác, nhưng người bệnh nhiễm covid, là tử vong vì covid, bây giờ các bạn mới thi hành chẳng?
kinh khủng là nước Bỉ dân số có 11tr mà hôm nay đón nhận 400 ca tử vong bác ah!!!

script

Xe đạp
Làm sao ngạc nhiên bằng Pháp, top y học mà đi 1400 cụ luôn.
trước nhớ có em gì bubu nghiên cứu sinh bên Pháp viết bài phân tích về virus Corona ghê lắm, được mấy nghìn share trên FB mà để dân Pháp chết dã man như thế, trong bài của em ý ghi là nghiên cứu con virus đó mấy năm rồi cơ!

hocsinhc

Xe tăng
Người đàn ông của gia đình, chuẩn mem đấy
Xét về mặt tích cực thì bố này đúng ra là rất chăm và nhiệt tình. Cưới hỏi, giỗ chạp, đi làm, đưa vợ đi khám, thăm nuôi cả cháu đi đẻ nữa.... :((

Mr. Milk

Xe máy
Xét về mặt tích cực thì bố này đúng ra là rất chăm và nhiệt tình. Cưới hỏi, giỗ chạp, đi làm, đưa vợ đi khám, thăm nuôi cả cháu đi đẻ nữa.... :((
Vâng, không thể phủ nhận bác ấy rất nhiệt tình và dĩ nhiên là kẻ phá hoại khủng khiếp.

SangSangVu

Xe buýt
83% người đang phải nằm ICU ở Pháp là người thừa cân. Cái này cũng lý giải phần nào lý do Tây lông có tỷ lệ chết cao thế.

kites1

Xe điện
Em có một câu hỏi?

Câu hỏi của cụ không ai trả lời được trừ các các người ở cương vị cấp cao .

vnposh

Xe điện
Mặc dù đang anh dũng chống lại Covid-19 trên giường bệnh, chắc hạm trưởng Brett Crozier của tàu sân bay USS Theodore Roosevelt sẽ ngạc nhiên khi được Quyền bộ.trưởng Hải quân Thomas Modly "cổ vũ" đến mức này: xin lỗi ông và đệ đơn từ chức Quyền bộ.trưởng Hải quân. :D

custardapple

Xe buýt
Tan dịch nhà nước sẽ bơm mạnh tiền vào thị trường thông qua đầu tư công. Mấy ông xây dựng, giao thông ôm được nhiều xèng nhất. Mà mấy ông này ăn nhậu, gái gú, hát hò khỏe nên sẽ kéo dịch vụ nhà hàng, khách sạn và phố Trần Duy Hưng lên theo.
Em mới nghĩ được vậy :P