[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Bobbo

Xe điện
Phình phường Gió ơi, tùy theo hệ miễn dịch của mỗi người với mỗi loại virus...
Lúc Kuu thấy bị chuyển vào khoa hồi sức cấp cứu tưởng là đi mát luôn :D

Nằm cạnh giường Kuu có 1 cậu thủ môn bóng đá 1m86 nặng +-80kg mà đang nằm thở máy 6 ngày rồi, tiên lượng rất xấu...
Trong khi có mấy người khác nhìn bé nhỏ xynh xynh thì lại vào cấp cứu có 2, 3 ngày là đã bị bệnh viện đá mít đuổi về vì nhanh đỡ... :|
Cậu thủ môn bóng đá có tiêm vc hay mắc bệnh nền gì ko Cu?

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn One :)
Đúng là đừng nhìn nhiều người bị nhẹ mà có tâm lý chủ quan. Covid nó đánh trực tiếp vào phổi nên có thể khiến cơ thể sụp cực kỳ nhanh tùy theo cơ địa và hệ miễn dịch của mỗi người...
Kuu bị sưng phổi nhưng may không bị tràn dịch và viêm. Giờ không còn ho tí nào cả :D
Hay giờ ko chủ quan nữa, chuyển sang lo sợ cho ló đúng trend bạn Kuu nhể :))

thichdonhat

Xe buýt
Em bị dương tính trước tết, tầm đầu tháng 12 âm, gớm, ngày đó chưa được phong trào như bây giờ. Hiện e đã khỏi gần 2 tháng.
E bị chủng cũ, có sốt và mất khứu giác, 5 ngày thì hết triệu chứng, 14 ngày PCR để đc đi làm theo yêu cầu cty thì vẫn 28.5 trong khi trên 33 mới hết nguy cơ lây nhiễm cho cộng đồng.
Khoảng 20 ngày đầu sau khi âm thì e ko thấy vấn đề gì lạ.
Tóm lại e thấy hậu Covid e thấy mấy vấn đề mà hiện tại vẫn hay gặp khá thường xuyên mà ko biết bao giờ mới hết. Em U41.
1. Mất ngủ, kiểu đi ngủ đúng giờ nhưng cứ 2-3h sáng tỉnh là thức đến gần sáng, mệt ngủ lại tí thì phải dậy đi làm.
2. Đau mỏi người, cái này chắc bệnh văn phòng
3. Hay đau đầu vặt nhưng khá thường xuyên.
Em không phải là thần hồn nát thần tính mà cái gì cũng đổ tại hậu covid, nhưng đúng là các vấn đề này sau dương tính e hay gặp.
Còn lại mọi thứ Ok, nhậu vẫn tốt, súng đạn cũng bình thường.
Không biết các cụ có bị như e ko vì cái mất ngủ rất mệt mỏi, cứ cách ngày mất ngủ thì hôm sau mệt quá mới ngủ sâu giấc được.
Món mất ngủ thì thấy nhiều người sau khi tiêm mũi 3 cũng thấy phản ánh

Chopchopchop

Xe buýt
Cúng chưa chắc đâu các cụ người có cơ địa hoặc vaccine tốt con covid nào bay sang là tèo con đó nên chỉ có tí triệu chứng thôi còn test cứ âm lòi ra.
Cho đến hôm nay là 7 ngày kể từ ngày em tiếp xúc với đứa F0 (lúc đó nó chưa có triệu chứng và cũng chưa lên vạch, 4 hôm sau nó mới rát họng và lên vạch mờ), ngoài hiện tượng cứ hơi hơi ngứa họng thì tối qua em thêm đau nửa đầu bên phải lan ra nửa mặt phải, giờ thì cũng đỡ hơn rồi. Còn sức khoẻ vẫn bt, ăn ngủ tốt, cũng chưa mệt mỏi, sáng nay test vẫn chưa thấy gì.

OTheAh

Xe tăng
Cụ có vẻ hơi béo
Cảm ơn Mợ nhiều :)

Kuu bị khó thở, sốt cao mê mệt 4 hôm phải nhập viện. Hôm qua đã tỉnh lại rồi, thử thì vẫn 2 vạch 1 rõ 1 mờ, hôm nay cũng vẫn 2 vạch kiểu như vậy. Bệnh viện cho về nhà rồi vì phải nhường chỗ cho các ca cấp cứu khác và để tránh lây nhiễm chéo các chủng Covid với các bệnh nhân khác.
Chưa bao giờ bị thế này, không nghĩ Covid nó lại nguy hiểm thế. Khó thở, sốt, mệt, mỗi cơn ho đau như có dao đâm vào ngực... . Khó tả lắm.

Kuu 70 kg, không có bệnh nền ngoài dạ dày và đường ruột kém, đã tiêm 2 mũi mà còn bị Covid nó hành cho như vậy. Mợ và mọi người lưu ý phòng tránh nhé :|

lykai

Xe tăng
Em tiếp xúc f0 Thứ 4 tuần trước, nhưng hôm sau nó mới báo là f0.
Tối Thứ 5 em chủ động ngủ riêng.
Thứ 6 gấu báo ở cty cũng có f0 ngồi đối diện, tối cả 2vc ra ks ngủ để tránh cho bọn trẻ con. Em quách tỉnh lấy 2 phòng riêng, test cả 2 vẫn âm.
Sáng Thứ 7 test cho gấu 2 vạch căng đét, gấu khăn gói sang nhà cô em gái cũng đang f0 tập trung. Em vẫn ở ks.
Chủ nhật nhóc út quấy khóc và sốt, em test thì cũng 2 vạch luôn, gấu đành phải quay lại về nhà.
Thứ 3 thì cu lớn và bác gv lên 2 vạch.
Thứ 4 thấy tất cả sk đã ổn, em cho di tản về nhà ngoại thành cho thoáng chân cẳng. Xe em có ngắn vách chuyên dụng khoang lái với hàng ghế sau. Đến hôm nay trộm vía em vẫn ok không lên hạng.
Em thấy sáng suốt khi tối Thứ 5 tuần trước em chủ động ngủ riêng và tối hôm sau lấy 2 phòng ks, không thì bây giờ cũng lên lon rồi.

volvo.XC90

Xe tăng

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
F0 mà cũng đi làm thì các cầu thủ bóng đá ko có lý do để nghỉ ko đá nữa, các sân bóng không giới hạn người đến sân nữa ấy nhỉ
Bó cái món F0, F1 đi, bị sốt đau mình mẩy mấy hôm rồi hết. Ông nào nặng thì đi viện là xonh. Cuộc sống trở lại bình thường, báo chí ko viết nữa là thôi mà cụ.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
F0 mà cũng đi làm thì các cầu thủ bóng đá ko có lý do để nghỉ ko đá nữa, các sân bóng không giới hạn người đến sân nữa ấy nhỉ
Lúc ấy chỉ khác xưa 1 chút thôi cụ, là tâm lí dè chừng và lo sợ do bị nhồi nhét những thứ nguy hiểm vào đầu trong mấy năm covid :D

Gacodoc68

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì mà các cụ vẽ con covit nó to như con voi vậy??? Nhà em cả nhà 5 người mắc mà người nặng nhất chỉ sốt nhè nhẹ... Ho mất 2 ngày là ổn.... Covid bây giờ nó đúng như bệnh Cúm mùa rồi... Đừng có lo...

VHH148

Xe tăng
Các cụ nghe từ "hậu sản" chưa???
Đẻ xong cũng nhiều ah sức khỏe lắm, mà vẫn đẻ đều, sao ko thấy các cụ cấm gấu đẻ nhể :D

drmeo

Xe hơi
Em bị dương tính trước tết, tầm đầu tháng 12 âm, gớm, ngày đó chưa được phong trào như bây giờ. Hiện e đã khỏi gần 2 tháng.
E bị chủng cũ, có sốt và mất khứu giác, 5 ngày thì hết triệu chứng, 14 ngày PCR để đc đi làm theo yêu cầu cty thì vẫn 28.5 trong khi trên 33 mới hết nguy cơ lây nhiễm cho cộng đồng.
Khoảng 20 ngày đầu sau khi âm thì e ko thấy vấn đề gì lạ.
Tóm lại e thấy hậu Covid e thấy mấy vấn đề mà hiện tại vẫn hay gặp khá thường xuyên mà ko biết bao giờ mới hết. Em U41.
1. Mất ngủ, kiểu đi ngủ đúng giờ nhưng cứ 2-3h sáng tỉnh là thức đến gần sáng, mệt ngủ lại tí thì phải dậy đi làm.
2. Đau mỏi người, cái này chắc bệnh văn phòng
3. Hay đau đầu vặt nhưng khá thường xuyên.
Em không phải là thần hồn nát thần tính mà cái gì cũng đổ tại hậu covid, nhưng đúng là các vấn đề này sau dương tính e hay gặp.
Còn lại mọi thứ Ok, nhậu vẫn tốt, súng đạn cũng bình thường.
Không biết các cụ có bị như e ko vì cái mất ngủ rất mệt mỏi, cứ cách ngày mất ngủ thì hôm sau mệt quá mới ngủ sâu giấc được.
e thấy nhiều người quen bị hụt hơi, thể lực suy giảm, và hay mất ngủ
e bị thì thấy ko có triệu chứng nặng lắm vẫn ăn ngủ bình thường

Gmt210

Xe tải
Long châu có đơn bác sĩ mới bán các cụ ạ.
Không phải đâu cụ. Cụ có thể quay clip quá trình bệnh nhân tự test bằng que test nhanh, quay từ lúc bắt đầu cho đến lúc lên 2 vạch nhìn thấy. Có những quầy thuốc yêu cầu xuất trình cả CMT nữa. Thế thôi là mua được 1 liều đủ uống 5 ngày đó cụ.

unitedkondom

Xe tải
Em bị tăng cân đây, ở nhà 1 tuần làm Fo, leo nhầm lên cái cân phải nhảy ngay xuống

hklm

Xe tải
Gấu nhà em bị rụng tóc nhiều quá, có cụ nào biết bào thuốc nào hay trị rụng tóc chỉ giúp em với.

Lam__Phương

Xe điện
Cho đến hôm nay là 7 ngày kể từ ngày em tiếp xúc với đứa F0 (lúc đó nó chưa có triệu chứng và cũng chưa lên vạch, 4 hôm sau nó mới rát họng và lên vạch mờ), ngoài hiện tượng cứ hơi hơi ngứa họng thì tối qua em thêm đau nửa đầu bên phải lan ra nửa mặt phải, giờ thì cũng đỡ hơn rồi. Còn sức khoẻ vẫn bt, ăn ngủ tốt, cũng chưa mệt mỏi, sáng nay test vẫn chưa thấy gì.
Vợ e hết chăm e lại ôm thằng cu con suốt mà test cũng chả lên, triệu chứng thì k có gì nhưng riêng việc loạn kinh là e đoán vẫn dính rồi hết rồi y như lúc tiêm vaccine.

phihanhgia

Xe container
Cụ đã chia sẻ chỗ nào ? sao cứ chống lảng thành chuyện người khác thế ?
Cụ sợ thì tốt, đi chụp phổi post lên đây em nghĩ tốt hơn là tranh cãi
Cụ nói chuẩn, ai có nghi ngờ, có thể đi chụp cắt lớp (128-256) xem có tổn thương gì nghiêm trọng ở phổi không. Chia sẻ như vậy là trung thực, khách quan.

Còn về hội chứng hậu Covid là có thật, và người ta thường thống kê các triệu chứng từ mốc 3 tuần hoặc 4 tuần sau khi nhiễm. Trước đây, khi chưa tiêm vaccine, các nghiên cứu cũ 2020-2021 chỉ ra là từ 10% đến 35% người bị nhiễm, có hội chứng hậu Covid (kéo dài sau 3 tuần từ lúc nhiễm trở lên).

Những nghiên cứu mới hơn, trên quần thể những người đã tiêm vaccine rồi mới bị nhiễm, thì hội chứng hậu Covid đã giảm mạnh xuống dưới 2%, và sẽ còn tiếp tục giảm khi có data mới.

Các triệu chứng phổ biến nhất là mệt mỏi, khó thở, khó tập trung, hay quên, trầm cảm, lo lắng và đau cơ hoặc khớp. Các triệu chứng này thường kéo dài hơn 4 tuần và sau đó sẽ từ từ biến mất.

Nói chung, các triệu chứng hậu Covid (ở những người ko phải vào BV cấp cứu) thường rất nhẹ và sẽ tự biến mất sau một thời gian, cơ thể hoàn toàn bình phục.

Thổi phồng hội chứng hậu covid lên thành 1 con ngáo ộp mới thay thế cho Covid, vốn đã bị thế giới hạ cấp giáng xuống bệnh thông thường, là thói quen ở những xã hội còn lạc hậu.

Các báo cáo của BYT, của các BV điều trị hậu covid, đưa tin truyền thông đều không rõ ràng, mập mờ, mang tính hù dọa, coi thường những người có trình đô cao trong XH.

Do ở VN mọi người trên 12 đều cơ bản đã tiêm đủ liều, còn đám trẻ con 3-11 tuổi thì Covid chỉ làm chúng mệt 1-2 ngày; hội chứng hậu Covid cũng phải tách bạch rõ ràng giữa các nhóm đối tượng đã tiêm đủ, đã tiêm nhưng chưa tiêm đủ, và chưa tiêm. Cần nhấn mạnh ở nhóm đã tiêm đủ, thì hội chứng hậu Covid là rất nhẹ, không đáng để lo lắng.

Chỉnh sửa cuối:

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
E bị hôm 20/2 đến 27/2 thì âm tính, tối đó e chịch luôn, đến hôm 3/3 lại làm cái nữa. Phát nào cũng hoành tráng. Cho nên e nghỉ chả sao đâu. À em U50 nhé.
Trường hợp của cụ hậu covid là khả năng chém gió lên cao rồi đó =))