[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Dr.MaxCare

Xe buýt
Cháu thấy long châu bán thuốc trị covid là loại gì vậy các cụ.
Bố mẹ cháu 70 tuổi rồi, hôm qua mệt mỏi, đêm qua sốt. Nay không sốt, người mệt, hơi rát họng, họ ít. Spo2 97, nhịp tim hơn 90 chút.
Giờ mua thuốc trị covid uống được chưa?
Có cụ nào bác sĩ chuyên không?
Y tế xã giờ như không có, sống chết mặc màu.
Có đơn Bác sĩ bên ĐHY gửi, cụ tham khảo:

Thuốc cho Người lớn COVID+ tại nhà:

1. Bổ sung kẽm (zinc) ngày 5-10 viên
2. vitamin C, vitamin 3B, vitD ngày 2 viên
3. Uống paracetamol 500mg, uống 3 lần mỗi ngày nếu sốt >38.5 độC
4. Uống oresol thay nước.
5. Terpin codein giảm ho x 3 viên mỗi ngày
6. Clarityne 10mg x 1 viên tối
7. Anginovag x 1 hộp, xịt họng ngày 3-4 lần nếu đau họng
8. Chlorhexidine x 1 hộp, súc họng ngày 2-3 lần
9. Có 1 máy đo SpO2 ở nhà.
Lưu ý: Phải nhập viện khi khó thở, SpO2<95%.
Nếu có: Molnupiravir, uống 8 viên 200mg chia 2 lần, 5 ngày. Không có thì thôi.

Matxech

Xe container
Bố mẹ cháu 70 tuổi rồi, hôm qua mệt mỏi, đêm qua sốt. Nay không sốt, người mệt, hơi rát họng, họ ít. Spo2 97, nhịp tim hơn 90 chút.
Cụ ra ngay yte phường báo và xin họ đơn thuốc ntn
Mẹ e trên 80 béo, máu nhiễm mỡ, tiểu đường
Hơi hắt hơi xổ mũi . E test lên 2 vạch mua luôn thuốc uống 250k/hộp
Nay ngày thứ 4 trộm vía mọi thứ ok gần như ko thêm triệu chứng ji nữa

hackgps

Xe hơi
Giờ cháu đi mua thuốc đây, y tế giờ như không?

tvu732

Xe buýt
Trước tiên cụ vào ngay cho em post của cụ dược sĩ này:
[Funland] - Bị mắc Fo thì dùng gì ? | OTOFUN | CỘNG ĐỒNG OTO XE MÁY VIỆT NAM

Cụ ấy viết cẩn thận, nói rõ bị triệu chứng gì thì dùng thuốc gì. Mấy cụ phía trên đưa đơn thuốc thì có ý tốt thôi, nhưng cụ nhìn chung nên tránh loại đơn mà mình không hiểu rõ thuốc này để làm gì.

Về việc dùng Molnupiravir, em nhắc lại những khuyến cáo như sau (của bs nhà em, của bộ y tế, và thực tế nhà em đang dùng):

- Chỉ dùng cho người lớn tuổi hoặc người có bệnh nền. Người trẻ, không bệnh nền thì đừng dùng, vì tác dụng phụ chưa biết lớn hơn hiệu quả mang lại
- Các yếu tố được coi là khiến bệnh có khả năng tăng nặng và phù hợp để dùng thuốc (lấy của FDA Hoa Kỳ, VN cũng gần như thế): trên 60 tuổi, béo phì, tiểu đường, suy thận mãn, bệnh tim nặng, bệnh phổi tắc nghẽn mãn tính, ung thư đang phát triển.
- Nếu dùng, phải dùng trong vòng 5 ngày kể từ khi khởi phát triệu chứng hoặc xét nghiệm ra F0. Muộn hơn thì không có tác dụng nữa. Để tăng nặng, phải vào viện thì cũng không còn tác dụng nữa. Thế nào là tăng nặng thì cụ nhìn bảng dưới cùng.
- Một liệu trình dùng 5 ngày. Long Châu và Pharmacity có bán nếu có đơn bác sĩ hoặc xét nghiệm PCR dương tính
- Kết quả thực tế: bố mẹ em uống thì thấy đỡ hơn và khỏi mau hơn, tuy nhiên các cụ bị phát ban, nổi mề đay, ngứa. Em còn trẻ không uống và đến giờ vẫn sổ mũi nhức đầu. Không rõ bố mẹ khỏi mau hơn là do uống thuốc hay các cụ vốn khỏe sẵn, trong khi em vốn dặt dẹo và vẫn phải vừa F0 vừa làm việc tại nhà.

Chỉnh sửa cuối:

thungkhe

Xe điện
Em dương tính hai ngày nay. Vừa làm 2 lon bia thấy biêng biêng, ko biết có tăng hay giảm.
Thề, mbtn nói điêu.:)

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cũng tuỳ cụ ạ !
Em bị 27/2, khai báo xong bs ở y tế xã gửi cho túi thuốc bảo nên uống sớm, nhưng em không uống tí nào. Chiều nay em vừa chạy 1,5km tốc độ 8km/h trên máy thấy ổn, nhịp tim lên 86, thở 14 nhịp/ phút thôi

Achelo

Xe buýt
Em thì lại thèm chó mới đểu. Trong khi hôm trước kịp làm bữa chó cuối tháng xong hôm qua em 2 vạch luôn =))

Chĩm111

Xe điện
Em dành thời gian tham khảo rất nhiều nguồn từ bác sỹ thân quen đến tham vấn ý kiến bác sỹ chữa trị tại các bệnh viện dã chiến, thì:
1. Có 2 nhóm đối tượng khác nhau:
Một là: Nhóm trong độ tuổi khỏe mạnh về thể lực (not già)
Hai là: Cao tuổi và đặc biệt có thêm bệnh nền.
2. Thuốc và quan điểm dùng thuốc:
2.1: Chữa trị theo triệu chứng: Điều này dành cho nhóm đối tượng thứ nhất. Và sẽ yên tâm hơn rất nhiều nếu nhóm này đã tiêm đủ từ 2 mũi vacxin phòng Covid trở lên và không có bệnh nền. (như em, đã tiêm đủ 3 mũi. Ngày thứ nhất có triệu chứng hắt hơi, xổ mũi, gay gai sốt. Sức khỏe vẫn bình thường. Sáng ngày thứ 3 test lên 2 vạch. Đến tối ngày thứ 3 trở đi cho đến hiện tại là gần hết ngày thứ 4 thấy hết sạch các triệu chứng, người trở về bình thường. Trong khi, chỉ chữa theo triệu chứng và rất hạn chế uống kháng sinh).
2.2: Uống thuốc kháng virut ngay khi phát hiện dương tính: Điều này dành cho nhóm thứ 2. Thuốc kháng virut này không phải thần dược nhưng tác dụng vô cùng tích cực cho nhóm dễ tổn thương, đó là hạn chế khả năng bị tăng nặng của bệnh. Và trên thực tế, em thấy từ thanh niên đến người già, uống hết 5 ngày cơ bản là khỏi.
3. Về việc mua thuốc kháng virut tại Long Châu:
Yêu cầu cứng là có đơn kê của bác sỹ. Lựa chọn thêm là quay video lại toàn bộ quá trình test cho đến khi que test hiện 2 vạch. Bên LC sẽ yêu cầu thêm CMT của người mua là được mua 01 hộp.
Cụ chủ tham khảo.

Bobbo

Xe điện
Tình trạng ấy chưa nên uống gì cụ nhé

chieubuon

Xe tăng
Nên có q định với chính bản thân chứ đừng trách móc ai :)). Riêng em nếu có triệu chứng éo b giờ uống mấy loại đó. Cứ thuốc trị triệu chứng của ta mà uống. Thậm chí uống ngay khi chưa có triệu chứng:))
Em bị, uống thuốc 3 ngày sau âm tịt, hết sạch triệu chứng. Đánh giá tốt

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn

cairong_2011

Xe container
Nhà em cụ già bên Gấu bị, BS liền cho uống ngay. Gấu em vừa test 2v hỏi BS họ cũng bảo nên uống ngay. Công nhận triệu chứng ko tiến triển thêm nhưng người mệt mỏi. Nghe nói cũng ảnh hưởng đến dạ dày và có tác dụng phụ.

Thuốc

Xe buýt
Trừ khi dị ứng hải sản cụ nhé , còn ko ăn vô tư , nhưng cũng ăn vừa thôi

wildcat74

Xe điện
Sợ không ăn được ấy chứ; còn thì thích là triển,

Dream Hilux

Xe tăng
Em đang F0, đang bị ho ngứa họng nhiều.

Sau mấy ngày ko ăn uống được gì vì mất vị giác thì nay em thèm hải sản, thèm lắm!

Có nên ăn khi đang ho ko các cụ? Người bảo kiêng người bảo ăn tẹt ga cho có chất. Mà e sợ ho rát họng
Ăn tẹt ga đi cụ nhất là ghẹ và sò lông

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
70 tuổi thì nên uống kháng virus (molnupiravir) cụ ạ. Mẹ em 60 tuổi là em bảo uống rồi. Nhưng cụ để ý xem ngày khởi phát triệu chứng là được mấy ngày rồi. Thuốc uống càng sớm càng tốt, nếu muộn hơn 5 ngày thì ko uống nữa vì ko tác dụng.

hackgps

Xe hơi
Long châu có đơn bác sĩ mới bán các cụ ạ.
Mà chỗ cháu nó cho mỗi cái quyết định cách ly người đi khai còn lại mặc kệ.

ngocvt

Xe buýt
Em bị dương tính trước tết, tầm đầu tháng 12 âm, gớm, ngày đó chưa được phong trào như bây giờ. Hiện e đã khỏi gần 2 tháng.
E bị chủng cũ, có sốt và mất khứu giác, 5 ngày thì hết triệu chứng, 14 ngày PCR để đc đi làm theo yêu cầu cty thì vẫn 28.5 trong khi trên 33 mới hết nguy cơ lây nhiễm cho cộng đồng.
Khoảng 20 ngày đầu sau khi âm thì e ko thấy vấn đề gì lạ.
Tóm lại e thấy hậu Covid e thấy mấy vấn đề mà hiện tại vẫn hay gặp khá thường xuyên mà ko biết bao giờ mới hết. Em U41.
1. Mất ngủ, kiểu đi ngủ đúng giờ nhưng cứ 2-3h sáng tỉnh là thức đến gần sáng, mệt ngủ lại tí thì phải dậy đi làm.
2. Đau mỏi người, cái này chắc bệnh văn phòng
3. Hay đau đầu vặt nhưng khá thường xuyên.
Em không phải là thần hồn nát thần tính mà cái gì cũng đổ tại hậu covid, nhưng đúng là các vấn đề này sau dương tính e hay gặp.
Còn lại mọi thứ Ok, nhậu vẫn tốt, súng đạn cũng bình thường.
Không biết các cụ có bị như e ko vì cái mất ngủ rất mệt mỏi, cứ cách ngày mất ngủ thì hôm sau mệt quá mới ngủ sâu giấc được.
vụ khứu giác khoảng bao lâu thì hồi phục thế bác, em khỏi 1 tuần r mà ngửi mùi chỉ thoang thoảng, ăn thì chả có mùi j