[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Matizcoi

Xe cút kít
cụ mới chỉ wiki được về vaccine theo công nghệ truyền thống của 60n năm trưóc( kiểu bất hoại) thôi mà đã lớn tiếng như vậy ? Cứ tưởng cụ theo chuyên nghành gì về sinh học phân tử chứ.

Cụ chịu khó tìm hiểu thêm về ACE2 (men chuyển angiotensine 2) và số liệu thống kê quan sát được ở cả người lớn và trẻ nhỏ, và lý do sao người ta nói dù trẻ có nguy cơ lây nhiễm, về mặt thông kê là ngang bằng với người lớn, xét cùng một hoàn cảnh và môi trường lây nhiễm, nhưng ít biết chứng nặng, tỷ lệ chỉ 5-6% mà thôi, hay vì sao trong mũi/dịch hầu nó khi test tải lượng virus nó luôn cao hơn người lớn, nhưng lại chỉ 2-3 ngày là khỏi ( dù vẫn dương tính)

Khi nói về hệ miễn dịch thì chẳng ai đi vào chi tiết đến như vậy, sang những diễn đàn về sinh học phân tử mà chém, ở đây ta nói chỉ căn cứ vào thời gian ủ bệnh, thời gian khỏi, tải lượng đo được ( CT value) khi xét nghiệm mà đánh giá mức độ hiệu quả làm việc của hệ miễn dịch. Nói một cách đơn giản thời gian phục hồi là kết quả đánh giá cuối cùng, hệ miễn dịch càng tốt thì thời gian phục hồi càng ngắn. ( biến chứng và bệnh nền là chuyện khác)

Cũng nói luôn là tôi không theo chuyên nghành sinh học phân tử, nhưng tôi làm việc với bộ phận chuyên môn của nghành y để xây dựng hệ thống quản lý bệnh nhân covid, pháp đồ điều trị , phân tích/thống kê về tỷ lệ tái nhiễm xét trên thời gian/số lượng mũi tiêm/ và cả số lượng kháng nguyên tạo ra trên từng mũi để đánh giá hiệu quả vaccine. Tất nhiên là đều phải được giải thích các chỉ số nó phản ánh cái gì thì mới xây dựng workflow chung để xây dựng quy trình phân tích và thống kê
Em người thường, gõ định nghĩa vắc xin nó ra như vậy, cụ làm chuyên môn như cụ kê khai trên thì cụ cho cái định nghĩa vắc xin kiểu mới xem, chứ sao lại bắt người khác tìm hiểu vào chuyên môn sâu quá thế?

Matizcoi

Xe cút kít
Comment nhiều những thớt như này chỉ tổ cãi nhau vì có hai phe, trong đấy các bố sợ đến nỗi ám ảnh có vẻ hung hăng hơn. Cuối tuần hy vọng mod sẽ dọn bớt những thớt như này.
Mod đầy ông nằm trong đó cụ ạ =))
Thế nên, cụ nào trái chiều kiểu như cụ sẽ dễ bị xì lốp, khóa bánh, nặng nữa là tịch thu bằng ;))
Từ đận thằng Mắc du côn nó dùng mạng xã hội phất búc du nhập VN thì các thành viên nhanh chóng chuyển sinh hoạt sang đó nhiều vô vàn.

just for fun

Xe lăn
Con bác trường nào? Bh lj có trường nào cả trường học onl
Bạn nào bị fo f1 thì nghỉ hết thì đi học
Cách đây khoảng 1 tháng con tôi bắt đầu đi học lớp lúc đầu đông sau vài buổi fo f1 nghỉ rất nhiều. Bh chắc bị hết rồi nên lớp chỉ vắng 3-4 bạn
Chúng nó thích học onl thi onl hơn off
Học viện nông nghiệp ạ. Để tí chạy qua trường nó xem thế nào.

Leean

Xe tăng
Em người thường, gõ định nghĩa vắc xin nó ra như vậy, cụ làm chuyên môn như cụ kê khai trên thì cụ cho cái định nghĩa vắc xin kiểu mới xem, chứ sao lại bắt người khác tìm hiểu vào chuyên môn sâu quá thế?
Xin lỗi cụ, mình cũng không chuyên nghành, vì là công việc có liên quan nên phải tìm hiểu vậy thôi

Mình tìm hiểu nhiều về sinh học phân tử khi hợp tác làm các dự án CNTT cho các tổ chức chuyên môn trong lĩnh vực y tế mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Lam__Phương

Xe điện
Còn người 65, người 73 và loạt người tuổi loanh quanh đó nữa, có cần em nổ địa chỉ để cụ qua chiêm bái?
Từ "trục lợi" chỉ dùng với cụ, vì em nghĩ cụ hưởng lợi từ dịch bệnh, còn nếu ko thì cụ ko phải lăn tăn việc em khinh cái chuyện cụ ko làm.
Cụ nói cái gì là quyển của cụ e chả quan tâm chi cho nhọc người e nghe chụp mũ nó buồn cười thì nói vậy thôi. Về dẫn chứng thì ngay như nhà e nhiễm gần như sạch rồi hàng xóm công ty thiếu gì dẫn chứng mà cần chiêm bái nghe nó hài có phải ai cũng ngồi từ giường nhìn ra xung quanh như cụ đâu.

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ nói cái gì là quyển của cụ e chả quan tâm chi cho nhọc người e nghe chụp mũ nó buồn cười thì nói vậy thôi. Về dẫn chứng thì ngay như nhà e nhiễm gần như sạch rồi hàng xóm công ty thiếu gì dẫn chứng mà cần chiêm bái nghe nó hài có phải ai cũng ngồi từ giường nhìn ra xung quanh như cụ đâu.
Vậy cụ còn thắc mắc nào ko?

ACDELCO434

Xe điện
Quan trọng nhất của lứa cấp tiểu học là phải được cho đi học để giao lưu, vận động, phát triển thì lại cấm tiệt. Học sinh cấp 2, cấp 3 gần 3 năm ở nhà là sinh ra tự nhiên không muốn đi học. Nằm nhà thêm mấy năm bọn nó vẫn thích. Cực kỳ nguy hại cho cả xã hội.
Em có 2 thằng ( 6 và 8 tuổi), cả thời gian dịch vẫn phải tranh thủ cho bọn nó đi chơi và giao lưu với bạn cùng lứa. Chơi với bạn cùng lứa nó vui vẻ, nhanh nhẹn và học tập được nhiều thứ.
Nhiều phụ huynh cứ ra rả còn 1 hoặc 2 tháng nữa là hết năm học thì cứ để học trực tuyến nốt đi. Đến trường làm gì. Nghĩ mà chán.

Matizcoi

Xe cút kít
Xin lỗi cụ, mình cũng không chuyên nghành, vì là công việc có liên quan nên phải tìm hiểu vậy thôi
Mình mình chưa từng kể cả phán thằng khác là linh tinh lang tang theo cách cụ nhảy vào buông một câu như thế.
Mình cũng tìm hiểu nhiều về sinh học phân tử khi hợp tác làm các dự án CNTT cho các tổ chức chuyên môn trong lĩnh vực y tế, dự án cuối cùng mà mình hợp tác là với quỹ Belinda-Gate về chương trình muỗi toàn cầu (WMP) tiến tới xóa sổ virus zika, chương trình có triển khai ở VN từ năm 2017 đến 2019, VN ta cũng là quốc gia hưởng lợi trực tiếp từ chương trình này.
Ô hay, em thấy cụ phản bác lại í kiến của cụ trưởng thôn và có nói việc cụ ấy hiểu sai tác dụng vắc xin, nên em mới hỏi cụ định nghĩa vắc xin như nào để cụ ấy (giờ là cả em nữa) còn mở mang đầu óc, cụ làm gì em ko quan tâm đâu nên cụ ko cần giới thiệu.

Ni No Kuni 2

Xe điện

phamhungbs

Xe điện
Mod đầy ông nằm trong đó cụ ạ =))
Thế nên, cụ nào trái chiều kiểu như cụ sẽ dễ bị xì lốp, khóa bánh, nặng nữa là tịch thu bằng ;))
Từ đận thằng Mắc du côn nó dùng mạng xã hội phất búc du nhập VN thì các thành viên nhanh chóng chuyển sinh hoạt sang đó nhiều vô vàn.
Cụ chắc gương mặt bị khóa bánh thường xuyên rồi :D Em mới bị có 01 lần, dạo đấy ức lắm, hehe. Mod ở đây có ông cute, có ông thâm thù phết.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Giờ coi nó là bệnh thông thường rồi. Covid 19 sẽ chuyển thành bệnh nhóm B, k con cách ly, k hạn chế đông người. Du lịch mở, ăn chơi mở.....
Y tế chỉ đếm số ca nặng, không đếm ca F0....
Ý cụ định thế nào :D
Em ủng hộ cụ ê.

edc

Xe lăn
Em nói thật nó lây nhanh và chết vẫn rất nhiều, cả nước trung bình cứ 60-90 ca/ngày hơn cả tai nạn giao thông.
Đặc biệt như Nhật, Hàn sau đợt bùng mới chết nhiều, làm ăn quan liêu lắm
Cụ có cách gì hay giải pháp gì khác tốt hơn? Khi người dân đã tiêm VX đủ, nền SX yếu dần, người lao đang đói do mất việc làm.....trong khi tỷ lệ tử vong không cao so với các nước khác :)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Lúc thì gào lên đòi đi học , nào là tiêm rồi thì đi học thôi , nào là trẻ con bị nhẹ ...bla ...bla ..... Giờ cho đi học cũng lại gào lên

Tung Promise

Xe tải
Trẻ em nó bị nhẹ từ trước rồi. Từ thời chưa có vacxin, từ thời alpha, Delta trẻ em đã gần như bất tử rồi. =))
Bác sĩ nói, thống kê rành rành thì không nghe, toàn tự suy luận.
Em có nói là không nghe bác sĩ nói với thống kê đâu cụ. Còn em đã nói rõ là theo em nghĩ thôi mà. Cụ cũng không cần phải gay gắt quá.

congthuong

Xe điện
Còn 1 tháng nữa là hết học kỳ, chả hiểu đi học cố 1 tháng để làm gì, cũng có giỏi hơn được đâu.
Nhiều người thích ốp con học thế nhỉ.
Tư duy này là tư duy không có kỷ luật (tư tưởng rã đám) cụ ạ. Rất nguy hiểm nếu trẻ bị lây tư duy này.

1 tháng mà không là quý, thì 1 năm cũng không là gì...

Với trẻ thông thường thì nó sẽ muốn đến trường từng ngày , từng tuần, chứ không phải từng tháng...

Em thấy lớp con em đã có 1 số trẻ đã nhiễm vào tính lười học, muốn chơi.... Khi phải đi học thì háo hức, nhưng vài bữa lại lấy cớ ốm để nghỉ. Sợ kiểm tra, thi cử... nên cứ lần lữa nửa muốn đến trường, nửa không.

Muốn đến trường vì gặp bạn, nhưng không muốn học vì sợ thi cử offline, sợ bị chê kém bạn. Sau này sẽ có nhiều trường hợp hòa nhập lại không khí học đường trước đây là khó khăn.

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Báo cáo với cụ là em tiêm 3 mũi Pfizer, ông bà già, vợ và con gái tiêm 2 mũi Pfizer, thằng con út chưa đủ tuổi tiêm nhiễm đầu tiên sau đó lây cho cả nhà, dính trọn cả nhà luôn. Giờ em không muốn tái nhiễm đâu ạ
Vậy cụ cứ can đảm ở nhà cho an toàn. Vì sẽ không có lựa chọn nào khác cho riêng cụ :D

Leean

Xe tăng
Tư duy này là tư duy không có kỷ luật (tư tưởng rã đám) cụ ạ. Rất nguy hiểm nếu trẻ bị lây tư duy này.

1 tháng mà không là quý, thì 1 năm cũng không là gì...

Với trẻ thông thường thì nó sẽ muốn đến trường từng ngày , từng tuần, chứ không phải từng tháng...

Em thấy lớp con em đã có 1 số trẻ đã nhiễm vào tính lười học, muốn chơi.... Khi phải đi học thì háo hức, nhưng vài bữa lại lấy cớ ốm để nghỉ. Sợ kiểm tra, thi cử... nên cứ lần lữa nửa muốn đến trường, nửa không.

Muốn đến trường vì gặp bạn, nhưng không muốn học vì sợ thi cử offline, sợ bị chê kém bạn. Sau này sẽ có nhiều trường hợp hòa nhập lại không khí học đường trước đây là khó khăn.
Cái này rất rất là nhiều luôn cụ ạ, đa phần sau khi đi học lại được 2-3 tuần mới nhận thấy khả năng học của on mình nó tệ và rỗng kiến thức như thế nào, ở lớp con tôi đang có những cuộc vận động trong phụ huynh với nhau, gây sức ép với hiệu trưởng để chuyển sang học online và thi HK 2 online luôn, vì lấy cơ lây nhiễm ở trường học tăng chóng mặt, kiểm tra lại chương trình học từ kỳ 1 thì đến gần 80% không đáp ứng yêu cầu kiến thức , toàn điểm dưới 4. Vậy mà cả đám phụ huynh đanh bàn nhau kêu gọi chuyển sang học online cả lớp để giáo viên giảm tải khi phải vừa dậy online vừa dạy ở trường, đến khi tôi đề nghị với nhà trường ai muốn học online thì cứ việc, còn thì học kỳ thì phải thi offline cho công bằng với mọi cháu, nghe đến đấy thì các mẹ bỉm sữa em im ngay và không có ý ới chuyện online để mà thì online nữa. Chỉ được cái khôn vặt, còn lấy cớ học online/ofline liên tục, có khoản nào mà chi đâu mà đóng quỹ, rồi xù luôn, báo hại ban đại diện PH phải tự bỏ tiền túi ra mà bù các khoản tối thiểu cho lớp ( như tiền cô bảo mẫu, photo, mực/giấy in vở dặn dò, tài kiệu học tiếng anh với thầy nước ngoài). Chẳng là bao nhiêu nhưng cực kỳ bẩn bựa, mà toàn là cử nhân/thạc sỹ tri thức cả đấy.

Người lớn tính cách như thế thì trông chờ gì vào tự giác/tự trọng cùa trẻ nhỏ? Lỗi của cha mẹ chúng nó chứ chúng cũng chỉ là hệ quả kéo theo thôi.

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Cái này rất rất là nhiều luôn cụ ạ, đa phần sau khi đi học lại được 2-3 tuần mới nhận thấy khả năng học của on mình nó tệ và rỗng kiến thức như thế nào, ở lớp con tôi đang có những cuộc vận động trong phụ huynh với nhau, gây sức ép với hiệu trưởng để chuyển sang học online và thi HK 2 online luôn, vì lấy cơ lây nhiễm ở trường học tăng chóng mặt, kiểm tra lại chương trình học từ kỳ 1 thì đến gần 80% không đáp ứng yêu cầu kiến thức , toàn điểm dưới 4. Vậy mà cả đám phụ huynh đanh bàn nhau kêu gọi chuyển sang học online cả lớp để giáo viên giảm tải khi phải vừa dậy online vừa dạy ở trường, đến khi tôi đề nghị với nhà trường ai muốn học online thì cứ việc, còn thì học kỳ thì phải thi offline cho công bằng với mọi cháu, nghe đến đấy thì các mẹ bỉm sữa em im ngay và không có ý ới chuyện online để mà thì online nữa. Chỉ được cái khôn vặt

Người lớn tính cách như thế thì trông chờ gì vào tự giác cùa trẻ nhỏ? Lỗi của cha mẹ chúng nó chứ chúng cũng chỉ là hệ quả kéo theo thôi.
Vâng cụ. Bây giờ chống đối học offline phần lớn là sợ thi kém thôi.

Hòa nhập lại sau hơn 1 năm nghỉ học không phải là đơn giản. Sẽ có đứa vượt qua được, sẽ có đứa không. Lúc đó không phải phụ huynh cứ muốn học là con có thể trở lại đà học được.

Để cả 1 thế hệ học hành dang dở là trách nhiệm thuộc về nhà quản lý.

hanoibaby

Xe điện
Ý cụ là gì? Trẻ con online cũng dính hết rồi, giờ náy thì lùa đi học là quá chuẩn.
Giữa lúc số ca nhiễm Covid tại HN đang xấp xỉ 30k ca/ngày, nguy cơ tái nhiễm cao, thì có chỉ đạo tổ chức dạy học trực tiếp với yêu cầu các trường học bảo đảm an toàn phòng chống dịch, kiểm soát và xử lý kịp thời các ca nhiễm. Theo các cụ yêu cầu này là chức năng nhiệm vụ của trường học hay CQ y tế, trường học có bảo đảm thực hiện được nhiệm vụ này không?