[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

jazzzzz

Xe lăn
Còn 1 tháng nữa là hết học kỳ, chả hiểu đi học cố 1 tháng để làm gì, cũng có giỏi hơn được đâu.
Nhiều người thích ốp con học thế nhỉ.
Cái quan trong nhất của học trực tiếp là trẻ được tiếp xúc với bạn bè.
Giao lưu, vui trơi, thậm trí đánh/chửi nhau mới khiến trẻ phát triển toàn diện được.
Học online nhiều sẽ nảy sinh những bệnh về tâm lý/ tâm thần, bệnh này để chữa thì tốn công và tốn của lắm.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
em nghĩ vắc xin tiên hình như kg có tác dụng gì cả hay sao ??
1- các cháu nhỏ dưới 11 t trở xuống đợt qua chỗ em nhiễm cực nhiều , nhưng cũng chỉ sốt và ho thôi tốc độ khỏi bệnh khá nhanh
2- nhiều người đã tiêm 3 mũi , bị nhiễm covid lần 1 rồi chỉ sau 1 tháng lại tái nhiễm lần 2 . vậy hiệu quả của vắc xin tiêm , em nghĩ cũng kg có tác dụng gì cả chăng ? đáng ra nhiễm 1 lần thôi vì cơ thể đã có kháng thể rồi . đằng này vẫn tái nhiễm lần 2 . nhiều người cho là nhờ tiêm thì mới nhẹ thế . riêng em lại nghĩ khác
vì đợt trước chủng virus anpha + delta nó tấn công thẳng vào phổi lên dẫn tới người bệnh kg thể thở được lên tỷ lệ tèo là cực lớn . họ luôn dùng bình oxy trợ giúp . lên mới có hiện tượng đội phản ứng nhanh cung cấp cho bình oxy
đợt bùng mới gần đây theo em biết là chủng covid omicron , nó kg tấn công thẳng vào phổi mà chủ yếu tấn công vào vòm họng . lên người mắc bệnh đợt này tuy có mệt mỏi rát họng .. nhưng vẫn thở bt . thậm chí tối ngủ vẫn kg bị sao về đường hô hấp . chỉ bị ho sau khi đã khỏi covid . lên em kg thấy ai phải dùng bình oxy cứu trợ khi bị bệnh mà ở nhà cả . trừ ca nặng phải nhập viên thì kg nói
lên em nghĩ 3 mũi vừa qua tác dụng chắc kg ăn thua . nếu nhìn sang trẻ em dưới 11t chưa được tiêm ..thì mọi triệu chứng phát bệnh khá giống nhau , nhưng tỷ lệ các cháu tèo là cực ít . ngay tp chỗ e ở mặc dùng rát đông các cháu nhỏ nhiễm bệnh nhưng kg có cháu nào tèo cả . mặc dù các cháu đều kg được tiêm mũi nào hết
Con em chưa tiêm, sốt cao, mắt nhìn gì cũng thấy màu vàng, em thấy hãi lắm. Đợt vừa rồi cả nhà bị mặc dù có ý thức tự cách ly trong gia đình. Nếu để đi học thì chắc sẽ lây nhiễm lung tung cả rồi lại về lây tiếp cho gia đình, chẳng có trường nào bảo đảm được mà mấy ông trên sở, trên bộ, trên trời quàng cái trách nhiệm "bảo đảm" đó cho trường

Thấy bảo nếu tái nhiễm thì nặng hơn lần nhiễm đầu cac cụ ạ, ai yếu thì khả năng tèo

emeraldflagon

Xe buýt
Vầng, thấy nó học online mà sốt hết ruột. Chẳng hiểu sao Sv đã tiêm đủ 3 mũi vẫn nằm nhà? Phía đằng Nguyễn Trãi có trường đại học y dược học cổ truyền thì chúng nó học off được 1 thời gian rồi lại thấy chuyển qua online. Đợt này lại thấy offline, sinh viên các trường cũng hoãn học off hết mừ. Đã thấy học off mấy đâu. Mấy đứa cháu sinh viên các trường cũng thấy đang nằm nhà học online cả.
Cháu nhà em học kinh tế quốc dân đi học off từ sau Tết rồi cụ ạ. Lúc đầu lớp vắng vì f0,f1. Bây giờ gần như cả lớp bị nhiễm, khỏi bệnh lại đi học đông vui bình thường rồi

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
Cái quan trong nhất của học trực tiếp là trẻ được tiếp xúc với bạn bè.
Giao lưu, vui trơi, thậm trí đánh/chửi nhau mới khiến trẻ phát triển toàn diện được.
Học online nhiều sẽ nảy sinh những bệnh về tâm lý/ tâm thần, bệnh này để chữa thì tốn công và tốn của lắm.
Lạ nhỉ, vậy bây giờ học online các cháu không được gặp ai ạ? Con em vẫn gặp bạn nếu nó thích, vẫn đi chơi, du lịch, siêu thị, mua sắm, vẫn đi thể thao đi dạo, bóng bánh bình thường, chỉ không mài mông trên ghế nhà trường 8 tiếng mỗi ngày thôi. Thời gian thoải mái tự do hơn nhiều, biết nhiều thứ hơn nhiều, chỉ cần khẩu trang là vô tư.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Đã đến lúc phải mạnh mẽ đưa các cháu trở lại trường học, không thể để các cháu ở nhà mãi được. Các cháu bị Covid khỏi rất nhanh, từ 2 đến 3 ngày là trở lại bình thường. Toàn bộ xã hội đã quay trở lại bình thường thì không có lý do gì nhốt trẻ ở nhà mãi, những sang trấn về mặt tâm lý, trầm cảm do bị nhốt ở nhà quá lâu sau này ai chịu trách nhiệm?
Cụ chịu khó cho con ra đường, chịu khó đi chơi nhiều vào, chắc cũng đỡ "sang chấn" hơn, cứ gì phải đến trường

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Lạ nhỉ, vậy bây giờ học online các cháu không được gặp ai ạ? Con em vẫn gặp bạn nếu nó thích, vẫn đi chơi, du lịch, siêu thị, mua sắm, vẫn đi thể thao đi dạo, bóng bánh bình thường, chỉ không mài mông trên ghế nhà trường 8 tiếng mỗi ngày thôi. Thời gian thoải mái tự do hơn nhiều, biết nhiều thứ hơn nhiều, chỉ cần khẩu trang là vô tư.
? Cụ không phải đi làm à? Ai đưa đi?

Leean

Xe tăng
Con em chưa tiêm, sốt cao, mắt nhìn gì cũng thấy màu vàng, em thấy hãi lắm. Đợt vừa rồi cả nhà bị mặc dù có ý thức tự cách ly trong gia đình. Nếu để đi học thì chắc sẽ lây nhiễm lung tung cả rồi lại về lây tiếp cho gia đình, chẳng có trường nào bảo đảm được mà mấy ông trên sở, trên bộ, trên trời quàng cái trách nhiệm "bảo đảm" đó cho trường

Thấy bảo nếu tái nhiễm thì nặng hơn lần nhiễm đầu cac cụ ạ, ai yếu thì khả năng tèo
Tôi bị tái nhiễm lần 2 , chỉ tiêu chảy một chút, nếu không vì nghi ngờ mình bị dương tính và đi test RT-PCR thì tôi cũng không biết mình bị tái nhiễm, test nhanh chỉ có kết quả âm tính, dù test sang đến ngày thứ 5 từ khi có triệu chứng.

Cơ bản lần 2 nó ngắn hơn lần 1, chỉ khoảng 4-5 ngày là âm tính trở lại dù quy định cách ly là 7 -10 ngày tùy chỗ. ( cái này không hề thống nhất ở mọi chỗ mọi nơi đâu nhé)

Chẳng có cái văn bản nào "bảo đảm" 100% cả, chỉ là văn bản chung, các trường căn cứ vào nguồn lực và tình hình thực tế và triển khai thôi

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
đi tứ xứ các nơi như vậy thế mà con lăn tăn chuyện học trực tiếp ở trường ư ? hơi mẫu thuẫn nhỉ

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Tôi bị tái nhiễm lần 2 , chỉ tiêu chảy một chút, nếu không vì nghi ngờ mình bị dương tính và đi test RT-PCR thì tôi cũng không biết mình bị tái nhiễm.

Cơ bản lần 2 nó ngắn hơn lần 1, chỉ khoảng 4-5 ngày là âm tính trở lại dù quyđịnh cách ly là 7 -10 ngày tùy chỗ. ( cái này không hề thống nhất ở mọi chỗ mọi nơi đâu nhé)
Vâng, thế chắc cụ sức khoẻ tốt, đợt vừa rồi nhiều cụ già bị là đi luôn, tôi cũng mong đúng thật nó chỉ là một căn bệnh thông thường, nhưng cái thuốc đặc trị này chắc phải cải tiến nhiều version nữa để sử dụng như thuốc thông thường thì mới coi bệnh là bệnh thông thường được

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chịu khó cho con ra đường, chịu khó đi chơi nhiều vào, chắc cũng đỡ "sang chấn" hơn, cứ gì phải đến trường
Cụ vô ý thức thế? Sợ nhiễm thì ở nhà đi, ra ngoài chơi bời cái gì? ;))
Bóng bánh thể thao làm gì, nhỡ lây cho bạn bè thì sao?Đúng là vô ý thức.

Reddinang

Xe điện
E đang f0 mà vẫn chào cờ mạnh có bất thường ko cc

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
? Cụ không phải đi làm à? Ai đưa đi?
Công ty em bắt đầu chế độ linh hoạt về thời gian làm việc sau khi có covid, có thể 6h sáng có người đi làm, 11h sáng, 4h chiều, 6h tối... Có thể 6h sáng đến 10h sáng rồi lại về và 3h chiều đến 9h tối quay lại. Thật sự ngạc nhiên là công việc lại khá hiệu quả và không tạo áp lực. Em nghĩ văn minh là như vậy đó.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Cụ vô ý thức thế? Sợ nhiễm thì ở nhà đi, ra ngoài chơi bời cái gì? ;))
Thì thế, cụ trên bảo là cứ đi học đi không ở nhà thì sang chấn, đi học còn tiếp xúc gần hơn đi ngoài đường, nhất là học bán trú, ăn uống ngủ nghỉ ở trường. Còn học nửa buổi thì chỉ mất thời gian phụ huynh đưa đón mà nguy cơ cũng cao chẳng kém, thế thì cứ học online rồi đi chơi có lẽ tốt hơn

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
đi tứ xứ các nơi như vậy thế mà con lăn tăn chuyện học trực tiếp ở trường ư ? hơi mẫu thuẫn nhỉ
Đỡ hơn nhiều chứ cụ. Miễn khẩu trang cẩn thận và không ăn uống bừa bãi.
Trong khi bọn trẻ 8 tiếng ở cùng nhau, ăn uống ngủ nghỉ chung, còn ăn chung kiểu mỗi đứa cắn một miếng ấy :D khó mà tránh lắm.
Em không quan trọng lắm là phải giỏi theo kiểu siêu toán, siêu văn, em thích con được trải nghiệm nhiều thứ hơn, chỉ có ra ngoài nhìn thấy thì trẻ con nó mới dễ biết.

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Vâng, thế chắc cụ sức khoẻ tốt, đợt vừa rồi nhiều cụ già bị là đi luôn, tôi cũng mong đúng thật nó chỉ là một căn bệnh thông thường, nhưng cái thuốc đặc trị này chắc phải cải tiến nhiều version nữa để sử dụng như thuốc thông thường thì mới coi bệnh là bệnh thông thường được
Thế cụ muốn như thế nào nữa? ngay cả ở Mỹ nó còn không làm được đầy đủ quy trình cấp phép vaccine, mà phải dùng quy trình cấp phép khẩn cấp. Mục đích để đưa vào sử dụng để giải tỷ lệ tử vong,
Cụ chọn đi, cố mà sống để chờ có vaccine qua nhiều version cải tiến và tiêm, hay tiêm trước để sống cái đã ?

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Công ty em bắt đầu chế độ linh hoạt về thời gian làm việc sau khi có covid, có thể 6h sáng có người đi làm, 11h sáng, 4h chiều, 6h tối... Có thể 6h sáng đến 10h sáng rồi lại về và 3h chiều đến 9h tối quay lại. Thật sự ngạc nhiên là công việc lại khá hiệu quả và không tạo áp lực. Em nghĩ văn minh là như vậy đó.
Vậy cụ yêu cầu tất cả công ty thực hiện chế độ giống của cụ được không? Cho nghỉ ở nhà ăn lương , chỉ dẫn con đi chơi càng tốt. =))

Trong khi bọn trẻ 8 tiếng ở cùng nhau, ăn uống ngủ nghỉ chung, còn ăn chung kiểu mỗi đứa cắn một miếng ấy :D khó mà tránh lắm.
Khoản khác em không biết, bóng bánh mà kêu đỡ hơn nhiều thì có cục kít em tin. Đá bóng mà đeo khẩu trang??? =))

just for fun

Xe lăn
Cháu nhà em học kinh tế quốc dân đi học on từ sau Tết rồi cụ ạ. Lúc đầu lớp vắng vì f0,f1. Bây giờ gần như cả lớp bị nhiễm, khỏi bệnh lại đi học đông vui bình thường rồi
Hay là thằng nhà cháu nó lười đi nên chọn học on nhỉ? Thấy nghi ngờ quá đi, bọn dở hơi này cunhx lắm trò lắm í.
Đi học vui mà, được giao lưu bạn bè yêu đương bét nhè :D

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Tôi chịu với cụ rồi, 8 tiếng vs 10 phút tiếp xúc nguồn lây đều gây ra dương tính như nhau cả.
Hay cụ nghĩ mình chỉ tiếp xúc có vài phút thì sao mà lây nhiễm được ?

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Thế cụ muốn như thế nào nữa? ngay cả ở Mỹ nó còn không làm được đầy đủ quy trình cấp phép vaccine, mà phải dùng quy trình cấp phép khẩn cấp. Mục đích để đưa vào sử dụng để giải tỷ lệ tử vong,
Cụ chọn đi, cố mà sống để chờ có vaccine qua nhiều version cải tiến và tiêm, hay tiêm trước để sống cái đã ?
Báo cáo với cụ là em tiêm 3 mũi Pfizer, ông bà già, vợ và con gái tiêm 2 mũi Pfizer, thằng con út chưa đủ tuổi tiêm nhiễm đầu tiên sau đó lây cho cả nhà, dính trọn cả nhà luôn. Giờ em không muốn tái nhiễm đâu ạ

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
tôi chịu với mợ rồi, 8 tiếng vs 10 phút tiếp xúc nguồn lây đều hây ra dương tính như nhau cả.
Hay mợ nghĩ mình chỉ tiếp xúc có vài phút thì sao mà lây nhiễm được ?
Thì đúng là em thấy đỡ hơn đó, cụ tiếp xúc thế nào mà vài phút đã lây được!!!? :-?