[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

blackpaint

Xe container
Cụ F0 thì xác định cả nhà bị F0 đi, cụ bị trước, vợ con bị sau. Tiêm VC rồi nó cũng như cúm thường thôi.

xe thủng lốp

Xe container
Lâu lâu không thấy ra con biến chủng nào mới nhỉ mấy con này yếu quá ;))

Alochaoanh

Xe tải
Gần sáng em thấy hơi hơi rát họng, em lại hay viêm cấp đường hô hấp trên khi lạnh đột ngột. Dậy sớm thể dục, tưới cây, phơi quần áo rồi pha ấm trà nhâm nhi với mấy cái bánh bích-quy, lấy que test 2 vạch đậm. Vội gọi người cả nhà dậy test thì ai cũng âm. Em vào cách ly ngay trong phòng ngủ, ngày hôm sau cu con 5t sốt, test 2 vạch, người khác vẫn âm. Vợ em xác định sẽ 2 vạch nên cách ly bà nội (đang ở chơi) và cu lớn 16t cách ly, còn lại tung tăng.
Em và vợ vẫn chịch!
Ngày thứ 3 em test đã âm, cu con 2 vạch, vợ em vẫn âm.
Ngày thứ 5 cả nhà em test, chỉ mỗi cu con 2 vạch. Em đi làm.
Ngày thứ 7 test cả nhà âm, vợ em đi làm.
Ngày thứ 10 test tiếp, đều âm.
Ngày thứ 15 test cả nhà, đều âm, tự gỡ phong toả.
Hậu covid em và cu bé ho khan có dịch mũi khoảng 10 ngày.
Em không khai báo y tế phường, chỉ báo BQL toà nhà để họ hỗ trợ gom rác.
Điều tri: cả nhà uống vitamin C, D, E, sắt để tăng đề kháng; súc miệng rửa mũi nước muối 0.9% ngày vài lầm; cu con sốt 2 ngày uống hạ sốt; thể dục, ăn uống điều độ, thi thoảng em làm ly rượu Balantine tồn từ Tết.
Cụ khỏe vãi .
Em và vợ em đều dính + cùng nhau.Nằm cách ly ở nhà 7 ngày . Vợ cứ khều khều chân mà e mệt vlu ko làm ăn đc giề

QAZ

Xe container
Lâu lâu không thấy ra con biến chủng nào mới nhỉ mấy con này yếu quá ;))

Đang có con "ngáo ộp" haucovid đấy dân tình sợ rúm cả rốn lại !

Alochaoanh

Xe tải
Em bị nhẹ nhưng gần độ gần tháng sau giờ thấy thỉnh thoảng hơi chóng mặt, không biết do tâm lý nên thấy thế hay do hậu covid thật nữa :-?
Cụ giống em rồi.Lúc dương tính em hầu như ko có triệu chứng gì mấy.Chỉ sốt duy nhất 1 đêm ,đau người.
Sau 7 ngày thì âm tính ,từ đó đến nay người cứ thi thoảng thấy chóng mặt, bồn chồn nữa

Lavender168

Xe buýt
Xưởng cháu và 3 xưởng bên cạnh, tổng cộng gần 20 ca +, khỏi cả rồi, chả khai báo gì cả, tự mua thuốc uống. Toàn thanh niên nên cũng nhanh khỏi
Kg khai báo cũng dc với điều kiện khỏi như cụ nói. Nhưng nếu nặng đi vào viện là họ kg nhận đâu nhé.
Hôm mình bị một chị bạn gọi điện bắt khai báo ngay lập tức vì bạn chị ý vừa mất. Đi ba viện mà kg viện nào nhận. Đến khi nhờ dc người .... thì đã muộn.

Lavender168

Xe buýt
Dạ em cũng làm theo. Sáng tối đủ cả thì cũng đỡ rồi ạ :D
Em mấy hôm mới bị em đánh ráo riết triệt để. Gần như súc mệt quá mới nghỉ.
Cả đêm em kg ngủ cứ chốc lại dậy súc họng. Chứ chỉ sáng tối thì nó đã kịp sinh sôi mạnh mẽ zùi.

hieukon

Xe container
không phải lo đâu cụ, bị thì bị mà không bị thì k bị, đến đâu lo đến đó vậy

Moondora

Xe đạp
Em triệu chứng đầu tiên là rát họng, 2 ngày sau mới lên 2 vạch. Từ đó chỉ sốt nhẹ tầm 38 độ nhưng ớn lạnh, có lúc đắp mấy cái chăn vẫn lạnh, lúc lại nóng vã mồ hôi. Mũi họng đau tấy mất 3-4 ngày, cảm giác trong họng sưng tấy, nóng rát, có đờm ( ít )và rất khó chịu. Xoang đau nhức, mũi bị ngạt em phải xịt co mạch để thở. Em rửa mũi bằng nước muối sinh lý ngày mấy lần với lọ rửa mũi xoang, xúc họng cũng ngày vài lần bằng nước muối và betadin, ngậm kha tử mật ong, uống bổ phế, pha trà quất mật ong ấm đổ vào bình giữ nhiệt uống cả ngày, uống nước lọc ấm nhiều hơn bình thường chút, (do em bị xoang mũi họng mãn lại làm nghề phải nói nhiều nên phải kĩ vụ này), đồ ăn như bình thường (em bình thường thích ăn hoa quả nên tiếp tục phát huy, còn cơm, cháo thì do mệt nên lượng ăn chỉ bằng 1 nửa hàng ngày). Đến hôm nay ngày thứ 5 thì hết sốt, họng đỡ rát nhưng vẫn còn cảm giác sưng tấy, nuốt nước bọt vẫn đau. Tay chân bải hoải và mệt như người vừa bị cảm xong, thở cảm giác hụt hơi thấy rõ, kiểu phải hít mạnh hơn hẳn ý, đang nằm mà dậy cảm giác khá choáng, SP02 thì vẫn bình thường, dao động từ 96-99. Chưa test lại nên không biết đã âm chưa.
(À em vừa thử đo lại SP02 để lâu chút thì hóa ra có lúc đang 98-99 lại tụt xuống 91-92 cccm ạ:(()

Chỉnh sửa cuối:

Mesocsic

Xe điện
Kg khai báo cũng dc với điều kiện khỏi như cụ nói. Nhưng nếu nặng đi vào viện là họ kg nhận đâu nhé.
Hôm mình bị một chị bạn gọi điện bắt khai báo ngay lập tức vì bạn chị ý vừa mất. Đi ba viện mà kg viện nào nhận. Đến khi nhờ dc người .... thì đã muộn.
Chuẩn nên khai để có mã phòng trường hợp cần nhập viện

nguyenhaiha

Xe buýt
Deltamicron là biến thể mới nhất được xác nhận với bộ gen kết hợp cả chủng Delta và Omicron. Theo Medscape 12.3
Dọa càng nhiều người sợ thì cụ càng có tiền, chúc cụ tiếp tục pro và nâng bi con Covid lên một trình độ và đẳng cấp mới để người dân tìm đến cụ khám và mua thuốc, vật dụng y tế liên quan đến Covid của cụ nhiều hơn nữa nhé

xe thủng lốp

Xe container
Đang có con "ngáo ộp" haucovid đấy dân tình sợ rúm cả rốn lại !

Do chỉ đạo hết bây giờ bịt mõm bọn truyền thông là hết ngáo ộp ngay

xukute

Xe tăng
Các cụ thông thái cả có kinh nghiệm cho em hỏi 1 chút
Chả là em mới bị F0 ngày hôm nay
Tình trạng của em như sau ạ!
1. Sáng hôm qua em đến cơ quan bình thường sáng thứ 2 nào cơ quan cũng test nhanh. Em test lúc 8g sáng âm tính xong lên phòng làm việc bình thường.
2. Đến tầm chiều hôm qua lúc khoảng 15g thì em rất là buồn ngủ và cơ thể bắt đầu cảm thấy hơi mệt, hơi đau nhức.
3. Đến chiều tối thì hơi ớn lạnh hơi ho sốt 1 chút cả có triệu chứng như cúm nhẹ
Đến lúc này do nhà hết test cả tin tưởng mới test lúc sáng nên em vẫn sinh hoạt cùng gja đình bình thường
Tối vẫn ngủ với vợ con.
Đêm ngủ cảm giác hơi sốt nhẹ, có ho lần trong đêm
4. Đến sáng nay đi làm em mua test nhanh và test lúc 9gio sáng thì 2 vạch đậm nét căng ạ
Nên em muốn hỏi các cụ 1 chút là như em thì nguy cơ lây cho vợ và con có cao ko ạ
Sáng nay sau khi test lên 2 vạch em đã ra thuê phòng trọ bên ngoài ở riêng rùi
Nhưng vẫn lo lúc chiều và tối qua sinh hoạt cùng gia đình lây cho vợ và con gái em mới đc 2 tuổi
Em cảm ơn các cụ!
Em sáng test lên 2 vạch có triệu chứng ho sốt 1 chút và đau người
Chiều ngủ nghê thoải mái giờ cũng thấy đỡ nhiều rùi ạ
Cái này tùy người, tùy gia đình.
Nhà bạn em thì lây cho cả nhà mặc dù kiêng rất kỹ từ lúc phát hiện dương tính, người trong nhà lần lượt bị.
Em có triệu chứng cả tuần nhưng không test, sau đó test định kỳ công ty thì phát hiện dương tính. Sau đó về nhà cũng không cách ly gì vì xác định cả nhà nhiễm, nhưng may là đến nay em khỏi rồi mà mọi người trong nhà không có triệu chứng gì.

Mesocsic

Xe điện
Dọa càng nhiều người sợ thì cụ càng có tiền, chúc cụ tiếp tục pro và nâng bi con Covid lên một trình độ và đẳng cấp mới để người dân tìm đến cụ khám và mua thuốc, vật dụng y tế liên quan đến Covid của cụ nhiều hơn nữa nhé
Em ko bán thuốc và dụng cụ y tế cụ ạ. Khám thì miến phí. Cụ trích cái thông tin chuyên môn trên của em mà bảo em dọa thì em ạ cụ.

nguyenhaiha

Xe buýt
Vào trang của Bộ Y tế xem là rõ nhất nhé, đối với con Omicron thì hoàn toàn không có hậu Covid mà bây giờ đa số là mắc chủng Omicron, xõa đi mọi người

nguyenhaiha

Xe buýt
Làm méo gì có cái hậu Covid, đừng có tin ba cái ngáo ộp hậu Covid mà mất tiền oan nhé