[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

mtr0359

Xe tải
Em vừa F0 tròn 7 ngày, nay test chỉ còn vạch T lờ mờ. Khi có dấu hiệu là em uống thuốc ngay và bảo vợ con là chắc bố dính rồi, khỏi cách ly đi. Kết quả là cả nhà dính, trẻ con sốt 1-2 ngày hết, vợ k sốt, em có sốt nhẹ nên hạn chế tắm gội. Uống C sủi, hạ sốt nếu trên 38,5°, xịt súc họng, ăn nhiều rau xanh, nước 🍊.

mtr0359

Xe tải
Cả nhà giờ trộm vía khỏe . thằng lớn thể lực tốt có ho, nhưng ăn tốt, test nó trắng tinh vach T luôn

White Dragon

Xe tăng
Cụ nào từng trải F0 rồi cho hỏi là đang dương tính thì có nên tắm không ạ?
Nó kiểu như bị cúm cho nên trong giai đoạn cúm thì không nên tắm. (Tức là giai đoạn cảm thấy ớn lạnh và sốt nhẹ).
Còn sau giai đoạn ớn lạnh và sốt nhẹ (mất khoảng khoảng 1 đến 2 ngày) thì tắm thoải mái.
Miễn là tắm nước ấm và tắm ở nơi kín gió.

White Dragon

Xe tăng
Các cụ thông thái cả có kinh nghiệm cho em hỏi 1 chút
Chả là em mới bị F0 ngày hôm nay
Tình trạng của em như sau ạ!
1. Sáng hôm qua em đến cơ quan bình thường sáng thứ 2 nào cơ quan cũng test nhanh. Em test lúc 8g sáng âm tính xong lên phòng làm việc bình thường.
2. Đến tầm chiều hôm qua lúc khoảng 15g thì em rất là buồn ngủ và cơ thể bắt đầu cảm thấy hơi mệt, hơi đau nhức.
3. Đến chiều tối thì hơi ớn lạnh hơi ho sốt 1 chút cả có triệu chứng như cúm nhẹ
Đến lúc này do nhà hết test cả tin tưởng mới test lúc sáng nên em vẫn sinh hoạt cùng gja đình bình thường
Tối vẫn ngủ với vợ con.
Đêm ngủ cảm giác hơi sốt nhẹ, có ho lần trong đêm
4. Đến sáng nay đi làm em mua test nhanh và test lúc 9gio sáng thì 2 vạch đậm nét căng ạ
Nên em muốn hỏi các cụ 1 chút là như em thì nguy cơ lây cho vợ và con có cao ko ạ
Sáng nay sau khi test lên 2 vạch em đã ra thuê phòng trọ bên ngoài ở riêng rùi
Nhưng vẫn lo lúc chiều và tối qua sinh hoạt cùng gia đình lây cho vợ và con gái em mới đc 2 tuổi
Em cảm ơn các cụ!
Em sáng test lên 2 vạch có triệu chứng ho sốt 1 chút và đau người
Chiều ngủ nghê thoải mái giờ cũng thấy đỡ nhiều rùi ạ
Khả năng cụ lây nhiễm cho vợ con là cao.
Nếu cụ cách ly ngay từ buổi tối hôm ấy thì nguy cơ lây nhiễm cho gia đình sẽ ít hơn.

Như em ngày thứ 7 em cảm thấy trong người hơi mệt một chút là em cách ly luôn.
Sáng chủ nhật em test thử thì thấy vẫn 1 vạch (em để tầm 2 phút), nghĩ bụng ngon rồi và đi ăn sáng với cả nhà.
Sau khi ăn sáng về nhìn lại thì thấy vạch chữ T mờ mờ. Vậy là dính rồi.
Em cách ly luôn và đến khi em khỏi, đi làm bình thường vẫn không lây cho ai trong gia đình (cả nhà em chỉ mình em bị, em bị tầm 9 ngày kể từ ngày đầu đến khi test nhanh âm tính).
Em vẫn ở cùng gia đình và chỉ cách ly 1 mình 1 phòng chứ không ra ngoài thuê trọ như cụ.

sonthytb

Xe buýt

sonthytb

Xe buýt
Thời gian tính tiếp xúc là 2 ngày trước khi xét nghiệm +, truyền virus thì có, còn có bị nhiễm hay không thì tùy đề kháng từng người

lykai

Xe tăng
Khả năng 90% là lây cho người ngủ bên cạnh cụ rồi. Giống gấu em, tối hqua test vẫn - và ngủ với con bé, sáng hôm sau đi làm test vẫn âm, tối nay ra ngoài ngủ riêng, sáng hôm sau test lên +.
Hai hôm sau thì con bé cũng + luôn.
Nếu may mắn gấu cụ đề kháng tốt và tối đó không tiếp xúc" sâu" thì vẫn có thể thoát.

Chu An

Xe điện
Cụ bị y hệt em. Chiều em gần gũi vợ con, hôn hít tít mù thằng ku út ít rồi xách xe đi nhậu. Quá chén nên ngủ lại luôn nhà ông anh. Sáng dậy thấy gai gai người nên cậy cửa ra về. Trên đg mua que test cùng 1 loạt thuốc, bình xịt cồn. Tạt qua hàng quà sáng mua 1 bát phở về kho hàng ăn mà nước mắt nước mũi đầm đìa nên bỏ dở. Đoán bị dính đến 70% nên em nhắn cho hết bạn nhậu để họ cùng theo dõi. Về đến nhà chui vào 1 phòng, nhắn vợ con tạm thời không ra vào. Đến 2g chiều em test, sau chỉ 1 phút lên 2 vạch căng đét. Lo lắng cho vợ con vì ku út nhà em chưa tiêm. Rất may, cả nhà k ai dính theo em (bạn nhậu có 1 người ngồi sát em dính nhưng theo cô ấy tả thì có lẽ lây từ người nhà vì cô này dương tính sau em 1 hôm). Em cách ly tuyệt đối đc 6 ngày rồi tự xịt khuẩn tiệt trùng phòng cách ly. Thu xếp chăn ga gối, quần áo tống vào 2 túi xách + 1 túi bệnh phẩm rồi lẳng lặng ra kho hàng cách ly 1 mình thêm 5 ngày nữa. Quân tư trang tự mình tẩy trùng, giặt rồi phơi. Đến ngày thứ 11, test ổn mới mò về.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Em chăm 3 fo lúc đầu còn khẩu trang găng tay đc 2 hôm thì e thả . Ăn uống mà có gà có lòng lợn cứ phải rải chiếu bày mâm ăn ms sướng. Ai cũng bảo ko thoát đc mấy ngày đầu hôm nào cũng test sau thấy dở hơi vì ko triệu chứng thì test làm gì ( 2 test mất mẹ nửa kg thịt chó😂) cuối cùng là 20 ngày rồi ko sao.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Gần sáng em thấy hơi hơi rát họng, em lại hay viêm cấp đường hô hấp trên khi lạnh đột ngột. Dậy sớm thể dục, tưới cây, phơi quần áo rồi pha ấm trà nhâm nhi với mấy cái bánh bích-quy, lấy que test 2 vạch đậm. Vội gọi người cả nhà dậy test thì ai cũng âm. Em vào cách ly ngay trong phòng ngủ, ngày hôm sau cu con 5t sốt, test 2 vạch, người khác vẫn âm. Vợ em xác định sẽ 2 vạch nên cách ly bà nội (đang ở chơi) và cu lớn 16t cách ly, còn lại tung tăng.
Em và vợ vẫn chịch!
Ngày thứ 3 em test đã âm, cu con 2 vạch, vợ em vẫn âm.
Ngày thứ 5 cả nhà em test, chỉ mỗi cu con 2 vạch. Em đi làm.
Ngày thứ 7 test cả nhà âm, vợ em đi làm.
Ngày thứ 10 test tiếp, đều âm.
Ngày thứ 15 test cả nhà, đều âm, tự gỡ phong toả.
Hậu covid em và cu bé ho khan có dịch mũi khoảng 10 ngày.
Em không khai báo y tế phường, chỉ báo BQL toà nhà để họ hỗ trợ gom rác.
Điều tri: cả nhà uống vitamin C, D, E, sắt để tăng đề kháng; súc miệng rửa mũi nước muối 0.9% ngày vài lầm; cu con sốt 2 ngày uống hạ sốt; thể dục, ăn uống điều độ, thi thoảng em làm ly rượu Balantine tồn từ Tết.

dungcivic

Xe tăng
Cụ nào từng trải F0 rồi cho hỏi là đang dương tính thì có nên tắm không ạ?
Tuyệt đối không, tất cả những bệnh gì có triệu chứng của cảm lạnh đều không nên tắm. Khó chịu quá thì lấy khăn tắm thấm nước nóng lau qua người thôi. Nhiều người bị covid đáng ra không nặng nhưng chủ quan đi tắm xong thành liệt giường thậm chí tử vong luôn.

ubisapro

Xe trâu
Đến lúc nào thì đến thôi. Giờ nghĩ cũng chẳng giải quyết được gì.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Uống nhiều nước cam trong 4 ngày mà lại sút đi 2kg ấy ạ? Nhẽ đâu nó kì diệu thế nhỉ?
Cụ có thể dùng nước cam như một liệu pháp ăn kiêng đấy ah, cứ sáng ra chỉ uống nước cam, cụ có thể giữ form hoặc sụt chút ít. Em chỉ ăn kiêng có mấy ngày cũng sụt vài kg là chuyện thường mà cụ.

Vô danh 10

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng vẫn bị tái lại, chứ bị 1 lần thì đã xong cụ ạ
Tôi nhớ có đọc ở đâu đó là virus thì sẽ không hết mà nó nằm trong trạng thái bất hoạt trong cơ thể. Lúc nào cơ thể yếu nó sẽ bùng phát lại. Nhưng mà hệ miễn dịch ghi nhớ rồi nên nó chỉ bị triệu chứng nhẹ thôi. Thực tế thì thông tin nhiều nguồn nghiên cứu nói tỉ lệ nhiễm lại gàn như chỉ bị nhẹ và không có ai tử vong. Tỉ lệ lây khi tái nhiễm hình như cũng chưa có ghi nhận cụ thể.

moongket

Xe điện
Gần sáng em thấy hơi hơi rát họng, em lại hay viêm cấp đường hô hấp trên khi lạnh đột ngột. Dậy sớm thể dục, tưới cây, phơi quần áo rồi pha ấm trà nhâm nhi với mấy cái bánh bích-quy, lấy que test 2 vạch đậm. Vội gọi người cả nhà dậy test thì ai cũng âm. Em vào cách ly ngay trong phòng ngủ, ngày hôm sau cu con 5t sốt, test 2 vạch, người khác vẫn âm. Vợ em xác định sẽ 2 vạch nên cách ly bà nội (đang ở chơi) và cu lớn 16t cách ly, còn lại tung tăng.
Em và vợ vẫn chịch!
Ngày thứ 3 em test đã âm, cu con 2 vạch, vợ em vẫn âm.
Ngày thứ 5 cả nhà em test, chỉ mỗi cu con 2 vạch. Em đi làm.
Ngày thứ 7 test cả nhà âm, vợ em đi làm.
Ngày thứ 10 test tiếp, đều âm.
Ngày thứ 15 test cả nhà, đều âm, tự gỡ phong toả.
Hậu covid em và cu bé ho khan có dịch mũi khoảng 10 ngày.
Em không khai báo y tế phường, chỉ báo BQL toà nhà để họ hỗ trợ gom rác.
Điều tri: cả nhà uống vitamin C, D, E, sắt để tăng đề kháng; súc miệng rửa mũi nước muối 0.9% ngày vài lầm; cu con sốt 2 ngày uống hạ sốt; thể dục, ăn uống điều độ, thi thoảng em làm ly rượu Balantine tồn từ Tết.
Em cảm ơn cụ
Em cũng hay bị viêm amidan nên tối hôm đó cứ nghĩ là amidan vì sáng vừa test 1 vạch xong
Thế là hôm sau test lại lên 2 vạch luôn
Con covid thật kinh khủng