[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

alyba3

Xe tải
Cụ phải:

- xây chuồng trước để nó ở nhà những khi mưa bão.

- xây kho. Để làm nơi chứa vật tư, thức ăn phụ.

- quy hoạch mảnh vườn để trồng cỏ, trồng chuối để cho dê ăn những lúc ko ra ngoài đi ăn được.

Mật độ thả dê trong chuồng đối với dê con khoảng 0,5m2/con, đối với dê trưởng thành khoảng 3m2/con

Từ mật độ, diện tích chuồng đã xây thì cụ sẽ tính ngược lại được số lượng dê tối đa có thể nuôi hiệu quả

bomong

Xe điện
Ăn trầu, nhai trầu với thuốc lào.

VN chưa có ca bệnh nhân covid nào ăn trầu thuốc mà phải thở oxy, mà tử vong cả.

lemlim

[Tịch thu bằng lái]
Em đang băn khoăn ko biết cụ chủ thớt đang đầu tư kinh doanh máy tạo oxy này không? Chứ tư vấn khuyên người dương tính có triệu chứng tăng nặng, nồng độ oxy bão hòa trong màu < 90% dùng máy này, em nói thật là quá ác.
E cũng có suy nghĩ như cụ. Nhưng vì ko ở trong cảnh như ngồi trên dàn lửa như dân trong SG nên đành im. Khi mọi người đang hoảng hốt tuyệt vọng thì cứ gieo chút niềm tin dù là mơ hồ thì cũng đành phải lờ đi cụ ạ :(

Nói thẳng ra là mấy cái máy tạo oxi bán rong ngoài phố chỉ dùng cho người già bị hen suyễn =;

Chỉnh sửa cuối:

Nhạc

Xe container
NB, HN, HB ... dê thả tự nhiên đầy. Thả tự nhiên ko mất công, chi phí nuôi dưỡng mà nó vẫn lớn thì tội gì người ta phải nuôi cho ăn cám.
E tưởng dê nó chỉ ăn lá, lại ăn cám như bò thì chán nhỉ

The Silent

Xe tăng
Ác là thế nào cụ?
Vì máy đó công suất, khả năng đáp ứng oxy cả về lưu lượng là không thể đủ để nâng SpO2 cho tình trạng hạ sâu ở suy hô hấp. Nó chỉ hiệu quả cho người bệnh hen suyễn. Khi <90% rồi, tốc độ tụt tiếp rất nhanh, máy đó ko đáp ứng nổi cụ ạ. Công suất thiết kế tối đa chỉ đc 6l/phút. Trong khi đó cần tối thiểu là 8-12-15l/phút lúc nguy cấp đó để ghìm tốc độ suy giảm, nâng chỉ số về vùng cận an toàn càng nhanh càng tốt. Điều đó thì máy này không thể đáp ứng được. Không thể may mắn được mãi, và lấy may mắn đó đi tư vấn cho tính mạng người khác như vậy được.

onano69

Xe container
Quan trọng nhất là đầu ra. Cụ mà kiếm được vài quán thịt dê, thì coi như đầu ra ổn định, bình quân 1 ngày/con thì 1 năm cũng tiêu thụ được 365 con rồi.

SG có rất nhiều quán nhậu thịt dê. Em cũng có quen 1 thằng mở mấy quán thịt dê, ngày nào cũng có người từ Ninh Thuận ship dê sống vào cho nó, nó buộc luôn con dê trước cửa để quảng cáo. Thấy làm ăn rất được.

Đúng là dê đẻ nhiều, và vừa cân. Gia đình nào làm tiệc 1 con dê là hợp lý, hoặc lâu lâu vài gia đình chung 1 con đánh chén cũng vui.

Cụ nuôi lớn rồi quảng cáo trên facebook và zalo, làm thịt sạch sẽ và ship đến tận nhà, em nghĩ sẽ có nhiều người ủng hộ.
Trước tiên là em nuôi chơi 1hai chục con, thịt cho anh em bạn bè ăn vừa bán vừa biếu :)
Ăn ngon quen mõm ròi lần sau gọi đến em mới thịt:)
Năm em bán được 1 trăm con thôi là Vinpheét chạy bét nhè ròi ;)

Em Dê đây.
Chỗ em 4,6ha view hồ mùa thu lãng mạn thế này em còn chưa dám nghĩ đến nuôi dê :))
Thực ra làm nông nghiệp tỉ suất lợi nhuận là rất thấp, lại rủi ro cao.
Cụ thớt có vẽ lãng mạn quá. Cụ ở đấy nuôi lấy công làm lãi thì được, hoặc cụ đổ rất nhiều tiền vào làm trang trại lợn công nghệ cao thì ổn. Chứ làm manh mún nhỏ lẻ chết dập xác hết. Dê nó ăn mấy cái lá ướt cũng lăn ra chết. Nuôi dê ko dễ như trâu bò đâu cụ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
E cũng có suy nghĩ như cụ. Nhưng vì ko ở trong cảnh như ngồi trên dàn lửa như dân trong SG nên đành im. Khi mọi người đang hoảng hốt tuyệt vọng thì cứ gieo chút niềm tin dù là mơ hồ thì cũng đành phải lờ đi cụ ạ :(
Dân SG bây giờ bớt lo rồi cụ. Khi thành f0 phường sẽ xuống ngay nhà phát thuốc và phường nào cũng có vài số hotline để gọi, nhờ quy trách nhiệm đến cơ sở nên bớt tình trạng đùn đẩy và thêm nữa các trạm y tế cũng gần xung quanh nên không đến nỗi trở nặng mà cả ngày sau vẫn chưa được ai đoái hoài.

bomong

Xe điện
Em đang băn khoăn ko biết cụ chủ thớt đang đầu tư kinh doanh máy tạo oxy này không? Chứ tư vấn khuyên người dương tính có triệu chứng tăng nặng, nồng độ oxy bão hòa trong màu < 90% dùng máy này, em nói thật là quá ác.
Không có bình oxy thì dùng tạm cái máy tạo oxy thôi, chứ cứ phải oxy bình xả ào ào 30l-50l/phút mà còn ko đủ oxy vào máu.

The Silent

Xe tăng
Không có bình oxy thì dùng tạm cái máy tạo oxy thôi, chứ cứ phải oxy bình xả ào ào 30l-50l/phút mà còn ko đủ oxy vào máu.
Cụ đọc lại thông số kỹ thuật của máy tạo oxy, nguyên lý hoạt động của nó. Hiểu rồi, hãy bàn là nó có "xả ào" đc đến 30l-50l như cụ nghĩ không nhé. Nghiên cứu kỹ, trải qua thực chiến đi đã. Em với cụ tranh luận nhau tiếp.

bomong

Xe điện
Vì máy đó công suất, khả năng đáp ứng oxy cả về lưu lượng là không thể đủ để nâng SpO2 cho tình trạng hạ sâu ở suy hô hấp. Nó chỉ hiệu quả cho người bệnh hen suyễn. Khi <90% rồi, tốc độ tụt tiếp rất nhanh, máy đó ko đáp ứng nổi cụ ạ. Công suất thiết kế tối đa chỉ đc 6l/phút. Trong khi đó cần tối thiểu là 8-12-15l/phút lúc nguy cấp đó để ghìm tốc độ suy giảm, nâng chỉ số về vùng cận an toàn càng nhanh càng tốt. Điều đó thì máy này không thể đáp ứng được. Không thể may mắn được mãi, và lấy may mắn đó đi tư vấn cho tính mạng người khác như vậy được.
Báo chí đưa tin, tập đoàn gì đó (hình như Phương trang) tặng mấy nghàn máy tạo oxy cá nhân cho ytế Bình dương cho covid đó, mới th8 đây này. Chắc có tác dụng BD mới nhận chứ.

The Silent

Xe tăng
Báo chí đưa tin, tập đoàn gì đó (hình như Phương trang) tặng mấy nghàn máy tạo oxy cá nhân cho ytế Bình dương cho covid đó, mới th8 đây này. Chắc có tác dụng BD mới nhận chứ.
Cụ vào bv dã chiến đi, xem đám máy đó sử dụng bao nhiêu % và dành cho đối tượng nào. Đừng chống dịch, trên báo, trên tivi cụ ạ.

onano69

Xe container
Em Dê đây.
Chỗ em 4,6ha view hồ mùa thu lãng mạn thế này em còn chưa dám nghĩ đến nuôi dê :))
Thực ra làm nông nghiệp tỉ suất lợi nhuận là rất thấp, lại rủi ro cao.
Cụ thớt có vẽ lãng mạn quá. Cụ ở đấy nuôi lấy công làm lãi thì được, hoặc cụ đổ rất nhiều tiền vào làm trang trại lợn công nghệ cao thì ổn. Chứ làm manh mún nhỏ lẻ chết dập xác hết. Dê nó ăn mấy cái lá ướt cũng lăn ra chết. Nuôi dê ko dễ như trâu bò đâu cụ.
Nhìn view đất của kụ đẹp đấy cơ mà đất chọc quá ko có nhiều cây cỏ, dế chắc cũng chả có cái mà ăn :))
Chỗ em nhỏ thôi, có 2ha bỏ hoang nên cây có dại mọc ngút mặt, giờ em mới tính khai thác đám cây cỏ dại mọc hoang đó chơi ạ :)

bomong

Xe điện
Cụ đọc lại thông số kỹ thuật của máy tạo oxy, nguyên lý hoạt động của nó. Hiểu rồi, hãy bàn là nó có "xả ào" đc đến 30l-50l như cụ nghĩ không nhé. Nghiên cứu kỹ, trải qua thực chiến đi đã. Em với cụ tranh luận nhau tiếp.
Máy tạo này 5-6l đã khó đạt rồi.
Xả ào ào là oxy bình 40l, oxy bồn trung tâm thôi.

lemlim

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cùng hội buôn máy tạo oxy đó cụ :-ss

ThanhLong69

Xe tăng
Đó là máy tạo Oxy lưu lượng cao chứ không phải loại mà cụ thớt đang giới thiệu cho ofer mua

The Silent

Xe tăng
Oxy trị liệu chỉ giúp cải thiện tình trạng hạ oxy máu chứ không điều chỉnh các nguyên nhân gây hạ oxy máu. SpO2 nên được đo ở tất cả bệnh nhân như là dấu hiệu sinh tồn thứ 5. Oxy trị liệu hạ oxy máu được sử dụng khi SpO2 < 94% hoặc giảm > 3% so với SpO2 trước đây .
Khởi đầu bằng oxy 15l/phút qua mặt nạ có túi dự trữ
Khi qua khỏi nguy cấp, giảm liều oxy với lưu lượng 1 – 6l/ph, SpO2 mục tiêu 94 – 98% nếu tuần hoàn ổn định. Đối với bệnh nhân COPD và có nguy cơ hypercapnia, SpO2 mục tiêu 88 – 92%

bomong

Xe điện
Chắc cùng hội buôn máy tạo oxy đó cụ :-ss

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Máy tạo này 5-6l đã khó đạt rồi.
Xả ào ào là oxy bình 40l, oxy bồn trung tâm thôi.
Ý cụ kia vào bv người ta dùng máy trợ thở (gọi tắt là máy thở) còn máy tạo oxy chẳng khác gì bình oxy chỉ khác ở chỗ tạo ngay không cần đem đi nạp.