[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

billyjone

Xe tăng
số 16-20% lấy đâu ra thế ???
Cái đánh giá % này không đúng đâu cụ ơi. Đừng đăng vậy hù dọa những người tiêm sinopham .

Miễn dịch của con người phản ứng với con virus thật (virus bất hoạt) em tin là có thể còn tốt hơn con virus giả (mRNA chỉ có protein).
Qua thực tế vaccine không có khả năng chống lây nhiễm tuyệt đối như mục đích ban đầu mà chỉ có tác dụng giảm thiểu nhập viện, tử vong (theo lý thuyết, thống kê không đầy đủ nhưng em tin là có ở mức độ ít nhiều) tuy nhiên có đến 70-80% bệnh nhân tự khỏi cho dù không tiêm vaccine do đó theo em sự chênh lệch về hiệu quả của các loại vaccine nếu có cũng không quá lớn và vaccine không phải là yếu tố quan trọng nhất mà nó cũng chỉ tương đương thực hiện 5K, năng lực điều trị, ... cho nên đổ thừa hoàn toàn cho nó là không chính xác.

Để sống chung thì phải áp dụng nhiều biện pháp theo kiểu mỗi thứ có tác dụng một ít, vừa vaccine vừa 5K vừa tổ chức lại hệ thống y tế phù hợp với tình hình thực tế. SG tử vong nhiều chủ yếu là do ban đầu có phần bất ngờ thêm nữa chủ quan không thực hiện tốt 5K để lây nhiễm nhiều dẫn đến y tế quá tải dẫn đến lúng túng trong phương án điều trị (đã vượt giới hạn vẫn đặt mục tiêu quá cao nên dồn f0 vào 1 chỗ, đại khái bệnh nhân nhẹ chỉ vào khu cách ly tập dưỡng sinh nhưng lại chiếm chỗ của bệnh nhân nặng khác đáng ra phải được vào để điều trị). Mọi bài học đều có giá, giá phải trả đã quá cao và kinh nghiệm đã được rút ra do đó sẽ không có chuyện lặp lại :))
em bị khóa không vào đuọc thớt tổng hợp tình hình vaccine.
Trao đổi ở đây không có tác dụng và cũng vô duyên, nên em sẽ để tự các bác tìm hiểu về hiệu quả của sinopham vối chủng deilta
Mỗi người có quyền chọn lựa của mình nhưng phải trên cơ sở công khai và minh bạch thông tin đồng đều.

Trường hợp của bác chủ thớt điển hình của việc tiếp cận thông tin không chính xác, nên đưa ra khuyến nghị sai ở tiêu đề, sẽ làm nhiều người hiểu lầm.

Với đại bộ phần việc đầu tiền là phải tiêm vaccine
Việc tiếp theo là phải hiểu hiệu lực của các loại vaccine khác nhau tức là tỷ lệ nhiễm bệnh để trở nặng và tử vong khác nhau để có ý thức phòng chống bệnh tiếp.
Việc tiếp theo là nên thay đổi tư duy để tổ chức cuộc sống phù hợp với quan điểm mói trong tương lai

Cách đây 1 năm 1 vài ca tử vong đã làm người ta hoảng sợ, thì nay vài trăm- 1 nghìn ca/1 ngày đã là điều bình thường ở HCM, tương lai đó sẽ xảy ra với HN trong thời gian gần thôi khoảng 6 tháng đổ lại.

Khôn thì tiếp cận vaccine tốt, có ý thức phòng chống dịch nâng cao theo mức độ mở cửa của chính phủ, còn liều kệ cmn thì thần chết chả chừa một ai.

ThanhLong69

Xe tăng
Chuyện vẫn tụt SpO2 sau khi âm lại cũng vẫn xảy ra cụ ạ. Em muốn nói là gia đình cụ may mắn, rất nhiều với cái máy tạo O2 đó.
Hạ oxy máu cấp tính không có nguy cơ tăng CO2 máu, khởi đầu bằng cannula mũi với lưu lượng oxy điều chỉnh để đạt SaO2 mục tiêu 94 – 98%. Lúc này tối thiểu là từ 6-8l/phút liên tục....
Hạ oxy máu ở bệnh nhân COPD hoặc có nguy cơ tăng CO2 máu, khởi đầu bằng cannula mũi với lưu lượng oxy điều chỉnh để đạt SaO2 mục tiêu là 88 – 92%. Lúc này tối thiểu là từ 8-12l/phút có thể phải nâng đến 15l/phút và có túi dự trữ kèm mask. Do đó máy tạo O2 của cụ ko đáp ứng nổi
Với hướng dẫn chỉ định trên, chỉ hiệu quả và có tác dụng xử lý khẩn cấp khi cụ dùng bình oxy với mask kèm túi dự trữ cụ ạ.
Dù sao cũng tai qua nạn khỏi. Em chúc cụ và gia đình sớm hồi phục.
Đọc thớt này em thấy nổi nhất là việc cụ thớt quá may mắn khi chỉ dùng máy tạo oxy kiểu này mà qua được cơn nguy cấp.
Máy này với đại đa số người đã bị tụt SpO2 xuống dưới 90% thì gần như không tác dụng.
Có rất nhiều cụ đang tìm mua loại máy này vì tin là sẽ may mắn được như cụ thớt điều này thực sự nguy hiểm, chỉ RÂT MAY MẮN mới được thế thôi .

Chỉnh sửa cuối:

onano69

Xe container
Tình hình dịch bệnh kéo dài như này ở phố em nản quá rồi :( em có mảnh vườn đất RSX khoảng 2ha, trồng bạch đàn và cây mọc tự nhiên, em tính về đó thả vài trăm con dê nuôi thịt vừa là để tránh dịch cho đỡ chán vừa kiếm thêm thu nhập :P biết đâu hết dịch ae đi ăn nhậu nhiều, thịt dê lại được giá ;)
Em cũng thích món thịt dê, cơm à em thật em chả tin dê một số nơi như NB, HN... kể cả HB là dê thả tự nhiên dê núi đâu, mà là dê nuối cám, dê nuôi nhốt chuồng xong bán cho các nhà hàng mà các Kụ mợ thỉnh thoảng vẫn chén :)
Em tính nuôi dê thả tự nhiên, năng suất có thể thấp nhưng mà mang lại chất lượng chuẩn!
Các Kụ cho em ý kiến với 2ha em nên thả khoảng bao nhiêu con? cần thuê mấy người chăn :) chắc vẫn phải thuê vì em ở vài hôm em lại phải về phố đi thu bảng :P
Mong các Kụ có kinh nghiệm lĩnh vực này chia sẻ, em rất biết lắng nghe và học hỏi ạ!

--Lamborghini--

Xe cút kít
Dê thì em không biết, còn bò với trâu thì em gặp có ông chăn cả đàn 50 con rồi.
Dê thì bé hơn một ng chăn trăm con.

Chỉnh sửa cuối:

onano69

Xe container
Dê thì em không biết, còn bò với trâu thì em gặp có ông trăn cả đàn 50 con rồi.
Dê thì bé hơn một ng chăn trăm con.
Bò thì em thấy lâu xuất chuồng được :)
Chăn dê em thấy cũng vui :) khi dê đến lúc thịt được, em sẽ cho thịt thủ công, bán cho gia đình bạn bè ai thích thì thịt cho 1 vài con gửi cho họ :) cũng nhanh hết đàn vài trăm con ạ :P

minhmo

Xe cút kít
Nghe thả dê là em vào ngay. Cứ tưởng dê kia thì em chịu. Chứ nuôi con dê em cũng khoái.:D
Em nghe bên nông nghiệp bảo, nuôi dê là nuôi con xóa đói giảm nghèo.
Lý do, nó đẻ nhanh, chăm sóc dễ, nhanh được bán hơn nuôi bò.
Kinh nghiệm của các tỉnh miền núi: cấp bò giống cho dân nghèo, lúc bí họ không vật con bò ra thịt hoặc bán để lấy tiền tạm cầm hơi được, nếu có ông nào máu chén thì mất luôn gốc. Nhưng với dê, bán tạm vài con rất ok, vẫn còn những con khác làm vốn. :-bd

DidiLe

Xe container
Thả Dê. Em phi vào ngay vì xem nội dung dê thế nào bởi đang ngán ngẩm lắm, và ơn dời đúng thứ em cần!

Em hiện có hơn 2ha đất, có ao cá, vườn cây, trồng lúa. có thể thả bò, dê, gà. Em hóng học theo cụ chủ!

letrungdungcz

Xe tăng
Tình hình dịch bệnh kéo dài như này ở phố em nản quá rồi :( em có mảnh vườn đất RSX khoảng 2ha, trồng bạch đàn và cây mọc tự nhiên, em tính về đó thả vài trăm con dê nuôi thịt vừa là để tránh dịch cho đỡ chán vừa kiếm thêm thu nhập :P biết đâu hết dịch ae đi ăn nhậu nhiều, thịt dê lại được giá ;)
Em cũng thích món thịt dê, cơm à em thật em chả tin dê một số nơi như NB, HN... kể cả HB là dê thả tự nhiên dê núi đâu, mà là dê nuối cám, dê nuôi nhốt chuồng xong bán cho các nhà hàng mà các Kụ mợ thỉnh thoảng vẫn chén :)
Em tính nuôi dê thả tự nhiên, năng suất có thể thấp nhưng mà mang lại chất lượng chuẩn!
Các Kụ cho em ý kiến với 2ha em nên thả khoảng bao nhiêu con? cần thuê mấy người chăn :) chắc vẫn phải thuê vì em ở vài hôm em lại phải về phố đi thu bảng :P
Mong các Kụ có kinh nghiệm lĩnh vực này chia sẻ, em rất biết lắng nghe và học hỏi ạ!
View attachment 6525434
2ha cụ thả 2000 con thoải mái.

3077

Xe container
Nhà em ở TN có 1 ông có mấy quả đồi, cùng thả dê rông vậy, năm nào em cũng ủng hộ mấy con. Thấy dê họ đẻ nhiều nhưng mà gần đây cũng thấy nghỉ rồi, chứng tỏ kiếm cũng không khá lắm đâu

comiki

Xe ba gác
Người OF
Nhà em cũng đang phải chăm mấy con dê mà đã thấy vất lắm rồi :D

Trục

Xe ba gác
View attachment 6525434
Dự án cụ thành công dưới 50%, tin em đi, chăn thả tự nhiên giá cao, chỉ bán cho người nhà và đem biếu thôi.
Ở bên ngoài, người ta cần ngon - bổ - rẻ, nên không có khả năng cạnh tranh. :P
Nhà hàng họ cần hàng giá rẻ, dân thì đắt tí là kêu ing lên, người tiêu dùng cần thịt dê công nghiệp, chỉ công nghiệp mới bổ - rẻ thì đương nhiên sẽ được đánh giá là Ngon và rất Ngon. =))

fanmu1234567

Xe hơi
View attachment 6525434
Quan trọng nhất là đầu ra. Cụ mà kiếm được vài quán thịt dê, thì coi như đầu ra ổn định, bình quân 1 ngày/con thì 1 năm cũng tiêu thụ được 365 con rồi.

SG có rất nhiều quán nhậu thịt dê. Em cũng có quen 1 thằng mở mấy quán thịt dê, ngày nào cũng có người từ Ninh Thuận ship dê sống vào cho nó, nó buộc luôn con dê trước cửa để quảng cáo. Thấy làm ăn rất được.

Đúng là dê đẻ nhiều, và vừa cân. Gia đình nào làm tiệc 1 con dê là hợp lý, hoặc lâu lâu vài gia đình chung 1 con đánh chén cũng vui.

Cụ nuôi lớn rồi quảng cáo trên facebook và zalo, làm thịt sạch sẽ và ship đến tận nhà, em nghĩ sẽ có nhiều người ủng hộ.

Taihoatu

Xe lăn
Quê em sáng cứ thả cho cả đàn nó lên núi, rồi chiều nó tự dẫn nhau về, bọn dê này leo núi tốt phết,

fanmu1234567

Xe hơi
Nhà em ở TN có 1 ông có mấy quả đồi, cùng thả dê rông vậy, năm nào em cũng ủng hộ mấy con. Thấy dê họ đẻ nhiều nhưng mà gần đây cũng thấy nghỉ rồi, chứng tỏ kiếm cũng không khá lắm đâu
NUôi trên 100 con là phải áp dụng công nghệ chăn nuôi rồi,

Nuôi thả rông thì không có năng suất.

niceshot

Xe container
NB, HN, HB ... dê thả tự nhiên đầy. Thả tự nhiên ko mất công, chi phí nuôi dưỡng mà nó vẫn lớn thì tội gì người ta phải nuôi cho ăn cám.

thinhduybao

Xe điện
Dự án cụ thành công dưới 50%, tin em đi, chăn thả tự nhiên giá cao, chỉ bán cho người nhà và đem biếu thôi.
Ở bên ngoài, người ta cần ngon - bổ - rẻ, nên không có khả năng cạnh tranh. :P
Nhà hàng họ cần hàng giá rẻ, dân thì đắt tí là kêu ing lên, người tiêu dùng cần thịt dê công nghiệp, chỉ công nghiệp mới bổ - rẻ thì đương nhiên sẽ được đánh giá là Ngon và rất Ngon. =))
Chính xác, sau vài lứa chăn thả tự nhiên, cụ chủ thớt sẽ nghĩ lại !
Em có thằng em làm mô hình nuôi cá chuối, đợt đầu toàn mua cá vụn về xay làm thức ăn cho cá chuối. Em trồng rau sân thượng nên thỉnh thoảng xuống lấy xô cá vụn về bón rau!
Hai năm nay,vác xô xuống toàn về không, nó cười hề hề bảo em chuyển sang cho ăn cám , kinh tế hơn:-B

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Hiệu quả kinh tế chưa rõ nhưng mà nhìn đàn dê đông đông thấy vui mắt đáo để.