[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

namdh8x

Xe điện
Cụ chuẩn đấy.

E lấy hàng từ shipper đều nhắc: chúng mày đem cồn theo và sịt tay khi giao nhận hàng - tiền..
Ẩu tạo ra nguy cơ.
Nhiều ô shipper ko đeo khẩu trang khi giao hàng( hút thuốc, bỏ khẩu trang xuống cằm), người nhận chạy từ nhà ra cũng ko đeo nốt.

poiuy

Xe ba gác
Sáng nay chỗ e tổ trưởng qua hỏi có nhu cầu ko?
E bảo ko
Lơ mơ cụ nghe nhầm nhu cầu tiêm vx cũng nên :D. Vì cái xét nghiệm này để tìm F0 trong cộng đồng thì như là bât buộc chứ làm gì có nhu cầu?

ngoctuankr

Xe tải
Làm được như cụ chủ thớt thì tốt, chứ nhân viên chả chịu mỗi người 1 lần xịt cồn đâu, nguy cơ xét nghiệm và lúc tiêm rất cao

BiK

Xe điện
Sáng em vừa đi xong,vắng tèo,ngồi xuống xịt xịt,chọc chọc thấy nhói nhói buồn buồn là xong.Xem ti vi nhìn cái que cứ tưởng nó to như cái que lấy ráy tai,ai dè que bé tí.
Họ bôi cái thuốc gì vào cái bông ý mà lúc ngoáy vào mũi em thấy nóng và hơi rát một lúc mới hết ?

alongcamepolly

Xe lăn
Nhà cháu thấy ở chỗ cháu y hệt luôn, chả khử khuận mịa gì! Thọc lâu và sâu làm về cái lỗ mũi bên đấy chảy nước mũi mất 30p; bố khỉ!

ar3a

Xe điện
Họ bôi cái thuốc gì vào cái bông ý mà lúc ngoáy vào mũi em thấy nóng và hơi rát một lúc mới hết ?
Em không thấy nóng hay rát gì cả. Nhẹ nhàng êm ái cụ à.

ar3a

Xe điện
Nhà cháu thấy ở chỗ cháu y hệt luôn, chả khử khuận mịa gì! Thọc lâu và sâu làm về cái lỗ mũi bên đấy chảy nước mũi mất 30p; bố khỉ!
Vâng, mình nên chủ động nhắc nếu thấy họ “quên”. Thời buổi dịch giã nên đề phòng tối đa. Đỡ cho mình cũng là đỡ cho xã hội. Đừng để địa phương mình giống SG thì không còn nguồn lực y tế để giải quyết đâu.

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ chuẩn đấy.

E lấy hàng từ shipper đều nhắc: chúng mày đem cồn theo và sịt tay khi giao nhận hàng - tiền..
Ẩu tạo ra nguy cơ.
Trước xóm em chưa chặn cho vào tận nhà thì em để sẵn tiền (hãn hữu vì toàn chỗ quen CK là chính) trên gạt kính xe, câu kia đến alo là em bấm cổng bảo đề đồ lên capo xe, tiền kẹp ở ở gạt kính. Mấy cu cậu thế mà khoái giao hàng cho em lắm lắm.

Mật Mật 0606

Xe tăng
Thì đấy,các cụ ý xem ti vi giống em cứ tưởng que nó to thì công nhận đau và thốn thật,cứ thử chọc que ngoáy tai vào mũi thì biết.Phần lớn nhiều cụ trong này có mấy cụ đi test đâu,toàn nghe với xem thôi.Đợt này xét nghiệm diện rộng thì mới nhiều cụ biết.
Em thì thấy thốn thật ý , có cảm giác nhân viên chọc que lên tận trán.

quanggialai

Xe điện
Hồi hộp đợi 2 vạch ;)
Có dịch hay không dịch thì 2 vạch đều hồi hộp hết.
p/s: khi test các cụ có quyền yêu cầu người lấy mẫu thay găng tay hoặc xịt khuẩn nhé.
lúc lấy mẫu, người được lấy há to miệng ra ( chả sợ ai thấy đâu, khẩu trang che mất rồi) thì sẽ ít thấy cảm giác đau. Thậm chí có cảm giác thông mũi nữa cơ.

km18 yenson

Xe buýt
Thì đấy,các cụ ý xem ti vi giống em cứ tưởng que nó to thì công nhận đau và thốn thật,cứ thử chọc que ngoáy tai vào mũi thì biết.Phần lớn nhiều cụ trong này có mấy cụ đi test đâu,toàn nghe với xem thôi.Đợt này xét nghiệm diện rộng thì mới nhiều cụ biết.
Em tháng nay đi test 2 lần rồi,cũng thốn đến chảy nước mắt ấy chứ chả đùa,gặp phải đứa non tay nó ngoáy sâu vào trong thì cứ gọi là

Dong A phuong

Xe tải
Tôi cũng ngoáy mũi rồi, lấy mẫu cũng không đau, chỉ khó chịu vì đầu ngoáy có mùi cồn sộc vào mũi. người nào không quen dễ hắt hơi.

quanggialai

Xe điện
Vừa mới xong. Khu em lại có thêm người mất vì covid. Bệnh nhân có bệnh nền là huyết áp và rối loạn tiền đình.
Con covid này nó không từ một ai đâu các cụ ạ. Diễn biến bệnh cũng rất nhanh nữa. lần trước chỗ em có 1 ca.
8h sáng ngày 29/7 test cộng đồng, 9h phát hiện 1 ca ( lúc này người nhiễm còn khoẻ mạnh, đi lại bình thường) , trưa đưa bệnh nhân vào viện, tối chuyển qua phòng chăm sóc đặc biệt, tới ngày 8/8 bệnh nhân qua đời, ngày 10/8 người nhà mới được báo tin.
Vì thế mong mọi người thực hiện nghiêm quy chuẩn 5k, nhắc nhở người thân thực hiện nghiêm chỉnh. Có cơ hội được test thì cứ test để đảm bảo an toàn cho bản thân và gia đình nhé.
Nếu được test thì nên test cả nhà. Trường hợp em kể trên là 1 nhà 5 người thì chỉ có 1 dương tính.

P/s: người mới mất vừa xong. Đã được tiêm vacxin mũi một nhé. A tham gia đội tình nguyện phòng chống covid.

Chỉnh sửa cuối:

lovecarhpqn

Xe điện
Báo cáo các cụ em vừa đi xét nghiệm tại phường. Phường em thuộc diện nguy cơ nên sáng nay tổ dân phố thông báo buổi chiều mỗi hộ cử 1 đại diện đi xét nghiệm. Em đi mang theo bút và một chai cồn nhỏ. Bút để tự khai không dùng đến bút tại điểm xét nghiệm tránh lây nhiễm. Sau khi người đứng trước em được lấy mẫu xong, cậu nhân viên xét nghiệm kêu em ngồi xuống ghế để lấy mẫu. Quan sát thì em thấy sau khi lấy mẫu xong cho người trước, cậu nhân viên không có động tác khử khuẩn tay, mà lấy luôn que test và yêu cầu em ngồi vào ghế. Em không ngồi mà rút trong túi ra chai cồn của em, cậu nhân viên thấy thế hơi khựng lại và hỏi em làm gì thế sao không ngồi, em bảo tôi muốn khử khuẩn tay cậu trước khi xét nghiệm. Nghe em nói vậy thì bạn đứng hỗ trợ xét nghiệm cầm chai cồn phun đầy vào tay của cậu nhân viên kia. Lúc đó em mới ngồi xuống để lấy mẫu.

Chắc chắn là BYT có quy trình khử khuẩn sau mỗi lần lấy mẫu, nhưng chắc vì "lười" nên có thể nhân viên xét nghiệm không phải lúc nào cũng tuân thủ việc này. Các cụ lưu ý để yêu cầu họ khử khuẩn trước khi lấy mẫu cho mình - tránh tình trạng lây nhiễm chéo nếu có.
Cậu ta lại lấy mẫu xn cho cụ giống như cách cái em bị tát ở đà nẵng thì đau lắm😰

lovecarhpqn

Xe điện
Vâng, nhỏ và không hề đau, thốn như nhiều cụ kêu trước đây.
Gặp Nv lấy mẫu nào có tính cẩn thận nó chọc gần ngập que lấy tay xoáy xoáy tròn que vài cái thì cũng đau phết đấy cụ ạ

m0a04

Đi bộ
Tóm lại là qua thớt này mình thêm thông tin biết được để tự bảo vệ mình và người nhà.
Nguy cơ từ lấy mẫu cao hơn tiêm vì mặt và tay của người lấy mẫu tiếp xúc cực gần, lại còn phải hở mũi ra chọc.
Cũng không nên trách NVYT vì họ cũng đã rất mệt mỏi.

dinhhientran

Xe đạp
Hiện tại thì có hai phương pháp test Covid-19 phổ biển là test nhanh và test RT-PCR. Test RT-PCR tuy cho kết quả chính xác cao, nhưng tốn thời gian và vật lực. Chỉ có các cơ sở y tế được cấp phép mới đủ khả năng test theo phương pháp này. Ngoài ra thì còn phương pháp test nhanh, phương pháp test nhanh này dùng các bộ kit được Bộ Y tế cấp phép.

Bộ Y tế đã công bố danh sách các sinh phẩm, trang thiết bị y tế chẩn đoán in vitro xét nghiệm tets nhanh virus SARS-CoV-2 gồm 8 loại, trong đó có 7 loại được nhập khẩu và 1 loại được sản xuất trong nước.

7 loại được cấp phép nhập khẩu gồm:

- Panbio Covid-19 Ag Rapid Test Device của Hàn Quốc, xét nghiệm kháng nguyên SARS-CoV-2 trong dịch tỵ hầu, giá khoảng 170.000 đồng mỗi test, chưa tính thuế giá trị gia tăng 5%.

- Panbio™ Covid-19 Ag Rapid Test Device (Nasal) của Hàn Quốc, xét nghiệm kháng nguyên SARS-CoV-2 trong dịch tỵ hầu, giá khoảng 152.000 đồng mỗi test, chưa tính thuế giá trị gia tăng 5%.

- Espline SARS-CoV-2 của Nhật Bản, xét nghiệm kháng nguyên SARS-CoV-2 trong dịch mũi họng, giá khoảng 190.000 - 200.000 mỗi test.

- Standard Q Covid-19 Ag của Hàn Quốc, xét nghiệm kháng nguyên trong mẫu tỵ hầu, giá 4.950.00 đồng hộp 25 test.

- Humasis Covid-19 Ag Test của Hàn Quốc, xét nghiệm trong mẫu tỵ hầu, giá 198.000 đồng mỗi test.

- SGTi-flex Covid-19 Ag của Hàn Quốc, xét nghiệm trong mẫu tỵ hầu, giá 160.000 đồng mỗi test.

1 loại sản xuất trong nước được cấp phép là Trueline Covid-19 Ag Rapid Test, xét nghiệm định tính phát hiện kháng nguyên SARS-CoV-2 trong mẫu ngoáy dịch tỵ hầu, của Công ty TNHH Medicon, giá bán công bố 135.000 đồng mỗi test.