[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Lam__Phương

Xe điện
Sao lại ẩu như vậy đc sau mỗi lần lấy mẫu có một người trong đội lấy mẫu đứng để xịt cồn khử khuẩn găng tay chứ.

STElectrics

Xe lăn
Báo cáo các cụ em vừa đi xét nghiệm tại phường. Phường em thuộc diện nguy cơ nên sáng nay tổ dân phố thông báo buổi chiều mỗi hộ cử 1 đại diện đi xét nghiệm. Em đi mang theo bút và một chai cồn nhỏ. Bút để tự khai không dùng đến bút tại điểm xét nghiệm tránh lây nhiễm. Sau khi người đứng trước em được lấy mẫu xong, cậu nhân viên xét nghiệm kêu em ngồi xuống ghế để lấy mẫu. Quan sát thì em thấy sau khi lấy mẫu xong cho người trước, cậu nhân viên không có động tác khử khuẩn tay, mà lấy luôn que test và yêu cầu em ngồi vào ghế. Em không ngồi mà rút trong túi ra chai cồn của em, cậu nhân viên thấy thế hơi khựng lại và hỏi em làm gì thế sao không ngồi, em bảo tôi muốn khử khuẩn tay cậu trước khi xét nghiệm. Nghe em nói vậy thì bạn đứng hỗ trợ xét nghiệm cầm chai cồn phun đầy vào tay của cậu nhân viên kia. Lúc đó em mới ngồi xuống để lấy mẫu.

Chắc chắn là BYT có quy trình khử khuẩn sau mỗi lần lấy mẫu, nhưng chắc vì "lười" nên có thể nhân viên xét nghiệm không phải lúc nào cũng tuân thủ việc này. Các cụ lưu ý để yêu cầu họ khử khuẩn trước khi lấy mẫu cho mình - tránh tình trạng lây nhiễm chéo nếu có.
Xong bạn ấy ngoái mũi cụ nhẹ nhàng không giống bạn y tá trong Đà Nẵng chứ ạ?

ar3a

Xe điện
Xong bạn ấy ngoái mũi cụ nhẹ nhàng không giống bạn y tá trong Đà Nẵng chứ ạ?
Haha, sau vụ nhắc nhở khử khuẩn em cũng đã xác định tư tưởng được "nhổ răng không thuốc tê". Nhưng ngược lại, bạn ý làm rất nhẹ nhàng và em không có cảm giác đau, thốn gì cả. Em đánh giá cao việc đó ;)

ar3a

Xe điện
Sao lại ẩu như vậy đc sau mỗi lần lấy mẫu có một người trong đội lấy mẫu đứng để xịt cồn khử khuẩn găng tay chứ.
Đúng là có 1 bạn đứng cầm bình xịt, nhưng có xịt hay không là chuyện khác ;). Như trường hợp của em thì phải đợi em nhắc bạn ý mới xịt chocậu nhân viên lấy mẫu.

Imei

Xe buýt
Tổ dân phố chỗ e từ 1/8-15/8 đã XN đc 2 lần rồi, lần 2 là để xem ai âm tính còn lên danh sách tiêm phòng.
lần 1 thì e lựa lúc vắng, gần cuối giờ mới gom đc có mấy người chưa đủ chục mẫu nên ko lo bị nhiễm chéo lắm
lần 2 mới hôm nọ, thấy họ xịt cồn sát khuẩn vào găng tay liên tục trước khi cầm que, mà que họ cầm đầu kia chứ k cầm vào phần ngoáy mũi.
Sợ là cái kính chắn sát mặt mình nó dính hơn ấy.
Ngoáy xong là e tức tốc cầm chai xịt mũi nước biển xịt cật lực vào để khỏi cái gì bám vào mũi. Về nhà rửa mặt nước muối sinh lý, rửa tay, thay hết quần áo.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận các cán bộ ngành y giờ khổ thật, lấy mẫu xét nghiệm hàng trăm người trong 1 buổi, tuân thủ quy định phải xịt cồn sát khuẩn sau mỗi người lấy mẫu thì không biết tay họ chịu được mấy hôm?
Mỗi xét nghiệm thay một găng tay bác ạ, vừa để lưu thông mồ hôi giúp tay khỏe lại sạch sẽ.

Găng tay y tế tái sử dụng được sau mỗi ngày làm việc bằng cách hấp khử trùng. Đầu tư cái nồi hấp nó rẻ hơn rất nhiều so với đầu tư mấy cái cân...hay mấy cái thiết bị vô bổ khác để xử lý rác liên tục.

Chủ yếu do tư duy thôi, nên mới nói người sử dụng thiết bị/hệ thống không chắc đã phải là người hiểu rõ nó nhất.

milevsko

Xe tăng
Vâng, nhỏ và không hề đau, thốn như nhiều cụ kêu trước đây.
Tùy người làm đấy cụ ạ. Lần 1 phường em ai cũng khen nhẹ nhàng, ngon nghẻ. Lần 2 thì thốn đến 2 tiếng sau mới đỡ. Nhà em và hàng xóm ai cũng kêu. Chưa kể thái độ ăn nói chỏng lỏn, không chủ ngữ vị ngữ. Chẳng hạn "xoay ra đây", hoặc "nhìn vào cái xe máy kia kìa". Em chả chấp vì chắc làm nhiều, bồi dưỡng ít nên mệt. Nhưng gặp phải anh cán bộ khó tính như hôm nọ báo đăng vô tình quệt má thì lại mắc mệt.

tienaka

Xe điện
Báo cáo các cụ em vừa đi xét nghiệm tại phường. Phường em thuộc diện nguy cơ nên sáng nay tổ dân phố thông báo buổi chiều mỗi hộ cử 1 đại diện đi xét nghiệm. Em đi mang theo bút và một chai cồn nhỏ. Bút để tự khai không dùng đến bút tại điểm xét nghiệm tránh lây nhiễm. Sau khi người đứng trước em được lấy mẫu xong, cậu nhân viên xét nghiệm kêu em ngồi xuống ghế để lấy mẫu. Quan sát thì em thấy sau khi lấy mẫu xong cho người trước, cậu nhân viên không có động tác khử khuẩn tay, mà lấy luôn que test và yêu cầu em ngồi vào ghế. Em không ngồi mà rút trong túi ra chai cồn của em, cậu nhân viên thấy thế hơi khựng lại và hỏi em làm gì thế sao không ngồi, em bảo tôi muốn khử khuẩn tay cậu trước khi xét nghiệm. Nghe em nói vậy thì bạn đứng hỗ trợ xét nghiệm cầm chai cồn phun đầy vào tay của cậu nhân viên kia. Lúc đó em mới ngồi xuống để lấy mẫu.

Chắc chắn là BYT có quy trình khử khuẩn sau mỗi lần lấy mẫu, nhưng chắc vì "lười" nên có thể nhân viên xét nghiệm không phải lúc nào cũng tuân thủ việc này. Các cụ lưu ý để yêu cầu họ khử khuẩn trước khi lấy mẫu cho mình - tránh tình trạng lây nhiễm chéo nếu có.
cụ giống em. năm ngoái em lấy mẫu ở Vinmec khi vào phòng áp lực âm sau khi cậu lấy mẫu bảo có thể ho hoặc hắt xì. thế em hỏi lại là đã sát khuẩn cái vách này chưa và đã thay găng tay chưa?
cậu ta chỉ cho em chỗ một sọt găng tay và bảo mỗi người dùng 1 đôi và phải khử khuẩn cả tấm chắn trước khi cho người khác vào. lúc đó em mới lấy khẩu trang ra cho ngoái.

small_best

Xe lăn
Cũng có thể do nhân viên lấy mẫu lấy nhiều quá đâm ra bỏ sót mất công đoạn khử khuẩn tay, vì thế chúng ta hãy tự bảo vệ mình và mọi người, nếu họ quên thì nhắc để họ làm đúng. Họ rất vất vả rồi :)

ar3a

Xe điện
xét nghiệm và cả khâu tiêm nữa, nguy cơ ko nhỏ
Em cho là đối với khâu tiêm thì rủi ro thấp hơn, bởi lẽ trong toàn bộ quá trình tiêm mọi người có liên quan đều khẩu trang đầy đủ. Nhưng riêng với việc ngoáy mũi xét nghiệm thì phải tháo khẩu trang và có tình huống người đi xét nghiệm hắt hơi, ho nên rủi ro là rõ ràng.

Lam__Phương

Xe điện
Đúng là có 1 bạn đứng cầm bình xịt, nhưng có xịt hay không là chuyện khác ;). Như trường hợp của em thì phải đợi em nhắc bạn ý mới xịt chocậu nhân viên lấy mẫu.
Bt người lấy mẫu chỉ giơ 2 tay ra là người cầm bình xịt xung quanh 1 vòng là ngon cụ ạ.
Mỗi xét nghiệm thay một găng tay bác ạ, vừa để lưu thông mồ hôi giúp tay khỏe lại sạch sẽ.

Găng tay y tế tái sử dụng được sau mỗi ngày làm việc bằng cách hấp khử trùng. Đầu tư cái nồi hấp nó rẻ hơn rất nhiều so với đầu tư mấy cái cân...hay mấy cái thiết bị vô bổ khác để xử lý rác liên tục.

Chủ yếu do tư duy thôi, nên mới nói người sử dụng thiết bị/hệ thống không chắc đã phải là người hiểu rõ nó nhất.
Thay găng tay k khả quan đâu cụ lúc thay cầm nắm vào găng mới làm sao an toàn bằng xịt khử khuẩn đc.

m58668

Xe điện
Thì đấy,các cụ ý xem ti vi giống em cứ tưởng que nó to thì công nhận đau và thốn thật,cứ thử chọc que ngoáy tai vào mũi thì biết.Phần lớn nhiều cụ trong này có mấy cụ đi test đâu,toàn nghe với xem thôi.Đợt này xét nghiệm diện rộng thì mới nhiều cụ biết.
Thốn phết cụ ạ, em chảy hết cả nước mắt nước mũi.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Em thì kinh nghiệm thuốn mũi test covid 5 lần rồi, 2 lần tiền túi và 3 lần khi cách ly tại nhà...
Đúng là khâu lây chéo cũng do nguy cơ việc ''lười'' sát khuẩn của người lấy mẫu

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em lúc nào cũng kè kè chai cồn 70% xịt tùm lum nhưng nay đi tiêm vácxin thấy đông quá , cũng không thể xịt nổi . Tiêm xong thấy hơi hãi

oishivn

Xe điện
Hay quá, em phải để ý mới được phải cẩn thận mới được

mazda929

Xe tăng

Đây là lý do mà SG các ca F0 vẫn tăng trong cộng đồng mà bộ yt k lường hết đấy cụ.

trantungdang

Xe tăng
Hôm trước em đi tiêm trong viện Phụ Sản Trung Ương khi lấy mẫu xét nghiệm cứ mỗi người là cô y tá thay một đôi găng tay

ar3a

Xe điện
Hôm trước em đi tiêm trong viện Phụ Sản Trung Ương khi lấy mẫu xét nghiệm cứ mỗi người là cô y tá thay một đôi găng tay
Được thế này thì quá ổn. Em nhớ không nhầm thì BYT hướng dẫn thay găng sau 6 lần lấy mẫu, tuy nhiên, giữa các lần lấy mẫu phải khử khuẩn.

dracula_bg

Xe điện
Cụ chủ thế chuẩn bài rồi, nv ti ế kém quá, cái đúng ra phải thành phản xạ rồi lại để người dân nhắc