[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

TungThoc

Xe điện
Miền Trung bão to thì e chưa hình dung còn miền Bắc tùy địa hình rồi trồng keo chắn bão được cụ ạ, địa hình trống trải trồng keo dày lên . E vẫn nghĩ khó khăn của nông nghiệp sạch nằm ở nguồn đất nguồn nước đang bị nhiễm thuốc qua nhiều năm canh tác theo lối cũ .
Lan man truyện mô hình ko biết cụ đang nói đến mô hình nào ? , còn mô hình trình diễn e nghĩ thất bại do nhiều cái ko liên quan đến tự nhiên
Thất bại là do:
1. Một số nơi thực hiện méo mó các chỉ đạo của cấp trên theo hướng o ép các đối tượng không trong e kíp; thúc đẩy tạo thuận lợi tuyệt đối về cơ chế, chính sách, vốn, tư liệu sản xuất, hạ tầng hỗ trợ, quan hệ, thủ tục... cho các sân sau đệ ruột; lơi lỏng (cố tình?) để những vật tư độc hai ngang nhiên lấn át toàn bộ hệ thống sản xuất.
2. Trình độ phát triển khoa học kỹ thuật kém, năng lực yếu của hầu hết các bộ phận tham gia trong nghiên cứu phát triển, quy hoạch, tổ chức thực hiện sản xuất.
3. Đầu tư của cả hệ thống NN và tư nhân đều manh mún, cơ chế quan liêu, xin - cho - lại quả trong phân bổ vốn, lợi ích nhóm, tham nhũng vặt.
4. Mức độ ngày càng tăng khoảng cách thu nhập giữa bộ phận làm nông nghiệp so với ngành nghề khác, nên hệ quả là ngành nghề khác có điều kiện mạnh mẽ hơn chiếm đoạt dần đất đai, nguồn tài nguyên nước, gió, hạ tầng của ngành nông nghiệp???
5. Đổ lỗi toàn bộ cho nông dân, luôn đòi hỏi sao nông dân không giỏi lên, không mạnh lên, không đạo đức lên, không trách nhiệm lên...

toyo_zace_ta

Xe buýt
Miền Trung bão to thì e chưa hình dung còn miền Bắc tùy địa hình rồi trồng keo chắn bão được cụ ạ, địa hình trống trải trồng keo dày lên . E vẫn nghĩ khó khăn của nông nghiệp sạch nằm ở nguồn đất nguồn nước đang bị nhiễm thuốc qua nhiều năm canh tác theo lối cũ .
Lan man truyện mô hình ko biết cụ đang nói đến mô hình nào ? , còn mô hình trình diễn e nghĩ thất bại do nhiều cái ko liên quan đến tự nhiên
Em đang nói đến mô hình dân làm ấy ạ. Nếu đơn giản như cụ nói thì đã giống như Đà Lạt rồi ạ.

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
- Cụ chủ có làm gì liên quan đến NN không ?
- Nn Việt Nam đúng là nhiều bài toán thật đấy . Nhưng không phải là không có cửa .
- Cá nhân em đánh giá thời điểm này là thời điểm tốt để tích lũy cơ sở cho việc phát triển của NN Việt Nam . Thời gian sẽ kéo dài 10 năm ( lứa nông dân cũ sẽ bỏ cuốc bỏ cày , lứa thanh niên thì quen với làm nhà máy hơn là cái cuốc cái cày )
- Tất nhiên NN là một mảng lớn , cực kỳ lớn ở một đất nước vốn luôn được coi là 1 nước nông nghiệp như VN

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Lên fahasa mà mua,có mỗi thế mà cũng kêu,cụ lên thử trang web đó chưa?Nxb giờ này họ nghỉ ai bán online cho cụ
EM mua sách tham khảo cho con em, thì FAHASA, Tiki, Shoppe đặt hàng sách đều giao cuối tháng 9 cụ nhé. Shopee còn hủy đơn SGK của em

Rivers

Xe container
Toàn thấy vào chửi thằng dân, nói thẳng ra dân ngu cu đen trong tay có cái mẹ gì mà chửi, quan trọng là bên trên thế nào thôi.

XSim

Xe container
Không làm được
Nông dân bắc bộ đủ khả năng đầu tư tiền tỷ trên 1ha nhưng bỗng 1 ngày nhà nước thu hồi đất
Bao nhiêu công sức đổ biển ngay
Cụ chém gió lung tung, đất nào trong quy hoạch chả được thông báo chán chê nhiều năm trước rồi mới thu hồi. Ngoài ra, hoa màu trên đất đều được đền bù đầy đủ không có chuyện người trồng bị thiệt đâu.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Trồng trọt ở vùng xung quanh Thượng Hải - Trung Quốc thì chúng ta ngồi trên máy bay nhìn xuống hay đi ô tô xuyên qua thấy hầu hết (nói 100% thì cũng không ngoa) là nhà bọc nilong. Các vùng xa nữa thì không dám nói vì chưa tận mắt nhìn, nhưng trên đường từ Thượng Hải đến Triết Giang thì dọc đường nhìn cũng toàn nhà bọc nilon (hoặc nhà lưới)

Nói đến nhà kính thì theo em biết chỉ phù hợp quy mô thí nghiệm vs đắt --- thay vào đó là nhà lưới nhà nilon mái dốc chi phí rất rẻ , áp dụng được cho cả cây ăn trái tầng thấp ......ko hiểu sao người nông dân nhiều nơi ko sử dụng.
Sâu bệnh hại có 2 nguồn từ trong không khí vs trong đất trong đó nguồn từ trong không khí là nguồn chính . Nhà lưới ngăn ngừa côn trùng sâu hại từ nơi khác đến vs ko còn phải sử dụng đến Thuốc BvTv - ngoài ra còn có thể thay đổi được thời điểm ra trái nếu kết hợp thêm lưới sẫm màu + tỉa cành tỉa hoa các thứ các cái.
Trong đất thì có cỏ vs 1 số nấm hại xử lý bằng các thứ truyền thống ( lá xoan , muối , vôi bột , sun phát đồng ...)
E ngồi bàn phím và tưởng tượng ra như vậy kính các nhà Nông Dân dày dạn cho ý kiến
Có cái này em bổ sung giúp cụ:
- Nhà - mà cụ gọi là nhà nilong không hề rẻ. Phải làm khung sắt rất tốn kém. Cũng có 1 số nơi làm, nhưng chỉ dạng như mô hình thôi. Tính ra giá thành không cạnh tranh được kiểu trồng truyền thống. Đấy là chỉ nói đến nilong tàu khựa thôi nhé. Rẻ, nhanh hỏng, và kém ưu việt. Bên em có 1 mảng phân phối màng phủ của Nhật. Nó có ưu điểm là cực bền, khuếch tán nhiệt và ánh sáng, đối lưu ẩm tự nhiên, giá rất đắt. Ở Việt nam, chỉ có những Công ty của Nhật hoặc 1 chương trình nào đó mới dám mua. Bên em có nhiều mô hình ở Lâm đồng. Dựng 1 cái nhà lưới, nhiều xiền đấy ạ.
- Thay đổi thời gian ra quả không đơn giản. Em ví dụ: Giá mận Mộc châu chính vụ khoảng 3.000 đ/kg. Trái vụ lên tới 200.000 đ/kg.
- Xử lý sâu bệnh trong đất như cụ đề cập ok. Nhưng công sức còn hơn phun thuốc. Mà công bây giờ 1 ngày cao phết đấy ạ.
Cho nên, dùng thuốc BVTV vẫn là phương án tối ưu. Quạn trọng nhất vẫn là: Tuân thủ đúng quy trình lý thuyết.

bachkhoak40

Xe điện
Mấy đứa hay gọi điện gạ em tham gia trò này. Mình bảo ngon bảo bố mẹ chúng mày bán nhà đi mà chơi. Giờ bố mẹ chúng nó chắc kiếm khá 😉
Cụ phải nói rõ là trò gì? Còn Crypto nó là một thị trường rộng lớn mà cụ, cụ hiểu sai thì không những ko kiếm được mà còn mất tiền là đương nhiên

Không làm được
Nông dân bắc bộ đủ khả năng đầu tư tiền tỷ trên 1ha nhưng bỗng 1 ngày nhà nước thu hồi đất
Bao nhiêu công sức đổ biển ngay
Trường hợp này em nghĩ ít. Chứ nông dân nuôi lợn đầu tư chục đồng thuê đất, dựng trại là bình thường mà cụ.

chuyenchemgio

Xe tăng
1 năm trở lại đâythì chạy facebook rộ lên mua voi
Mua 20-50tr 1 tài khoản. Chạy 300tr xong bùng.
E thấy facebook đang điều tra VN có 4 người đó

haidongtay

Xe điện
EM mua sách tham khảo cho con em, thì FAHASA, Tiki, Shoppe đặt hàng sách đều giao cuối tháng 9 cụ nhé. Shopee còn hủy đơn SGK của em
Vì cụ trong vùng dịch nên vận chuyển họ không chuyển được.Giả sử nhé,em giả sử thôi,cụ ở Hà Nội mà dính đúng mấy ổ thì thôi chứ giao gì nữa.Dịch bệnh này thì đoán biết làm sao được,kể cả giờ có cho nó là thiết yếu thì ai đi ship?Ai đến kho làm để gói hàng?Nhỡ 1 người trong kho hàng là F thì có phải cả mớ cách li.
Thường những sách tham khảo em mua cho bọn trẻ con từ khoảng tháng 6 rồi,mục đích cho nó ôn luyện thêm trong hè cho đỡ quên.
Mà sách tham khảo có thì tốt không thì thôi.
SGK thì em cũng mua xong từ cuối tháng 5 rồi,kiểu gì chả lên lớp,đúp thế quái được,bọn cấp 1 còn đặt ở trường vì nó thêm mấy cuốn.Cấp 2 với cấp 3 thì giống hệt nhau,ra hiệu sách mua về để đấy đến đầu năm đỡ cập rập.

Chỉnh sửa cuối:

haidongtay

Xe điện
Trường con em thứ 2 này sách về đến trường và các cô đang bàn nhau xem làm tnao đây. PH gần trường rất nhiều k biết có sang lấy và tuân thủ giãn cách dc k. Ship thì có vẻ tốn kém nhất k biết PH có nghe k. Có mẹ còn có ý tưởng để trưởng ban PH ôm tất 50 bộ về nhà rồi PH qua lấy, thật là vãi chưởng :))
Lớp con nhà em làm xong rồi,mang tất về nhà trưởng ban phụ huynh rồi đến lấy,hoặc gọi ship , có gì mà vãi chưởng.Cái bọn cần Sách giáo khoa đa phẩn là cấp 1 và cấp 2 nó đều loanh quanh khu vực Phường đó cả chứ ở ngoài có được mấy đâu.Aha vẫn ship hàng trong nội thành nhé.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Vì cụ trong vùng dịch nên vận chuyển họ không chuyển được.Giả sử nhé,em giả sử thôi,cụ ở Hà Nội mà dính đúng mấy ổ thì thôi chứ giao gì nữa.Dịch bệnh này thì đoán biết làm sao được,kể cả giờ có cho nó là thiết yếu thì ai đi ship?Ai đến kho làm để gói hàng?Nhỡ 1 người trong kho hàng là F thì có phải cả mớ cách li.
Thường những sách tham khảo em mua cho bọn trẻ con từ khoảng tháng 6 rồi,mục đích cho nó ôn luyện thêm trong hè cho đỡ quên.
Mà sách tham khảo có thì tốt không thì thôi.
SGK thì em cũng mua xong từ cuối tháng 5 rồi,kiểu gì chả lên lớp,đúp thế quái được,bọn cấp 1 còn đặt ở trường vì nó thêm mấy cuốn.Cấp 2 với cấp 3 thì giống hệt nhau,ra hiệu sách mua về để đấy đến đầu năm đỡ cập rập.
Bởi vậy thì cụ khuyên lên FAHASA mà đặt làm gì nữa khi mà cái việc đó theo cụ phân tích không thể?:))

haidongtay

Xe điện
Bởi vậy thì cụ khuyên lên FAHASA mà đặt làm gì nữa khi mà cái việc đó theo cụ phân tích không thể?:))
Vẫn được,miễn là cụ ở vùng ngon lành.Fahasa kho họ có ở Trương Định chứ không phải TP.HCM nên cụ phải xem nguồn đặt ở kho nào (xem tiền ship ý)
Em đặt lazada họ vẫn giao suốt,trong nội thành độ 2 hôm là xong (với điều kiện shop bán cũng phải nội thành)

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn được,miễn là cụ ở vùng ngon lành.Fahasa kho họ có ở Trương Định chứ không phải TP.HCM nên cụ phải xem nguồn đặt ở kho nào (xem tiền ship ý)
Em đặt lazada họ vẫn giao suốt,trong nội thành độ 2 hôm là xong (với điều kiện shop bán cũng phải nội thành)
Đang nói FAHASA mà cụ, cháu nhà em nó đặt sau 5 ngày họ hủy luôn không giao. Em ở vùng không có dịch tại quận HBT. SHopee thì nhận xong 2 ngày sau chủ gian hàng báo không có ship. Nó đặt thêm mấy quyển vở dày Campus tiki thì vấn giao, riêng SGK lịch giao đều cuối tháng 9.

haidongtay

Xe điện
Đang nói FAHASA mà cụ, cháu nhà em nó đặt sau 5 ngày họ hủy luôn không giao. Em ở vùng không có dịch tại quận HBT. SHopee thì nhận xong 2 ngày sau chủ gian hàng báo không có ship. Nó đặt thêm mấy quyển vở dày Campus tiki thì vấn giao, riêng SGK lịch giao đều cuối tháng 9.
Còm đấy em còm từ tuần trước nữa rồi mà cụ,giờ thì làm sao còn như lúc đó nữa.Em đã bảo cụ là Dịch bệnh nó thay đổi từng ngày,nay nói thế này đúng mai thì nó lại sai ngay.Nếu giờ cần cụ có thể hỏi Nhà Sách Tiến Thọ xem,vẫn giao được đấy.
Đầu tháng vẫn thấy kho Trương Định hoạt động,chắc lại ông bà nào f1 nên nghỉ rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Lớp con nhà em làm xong rồi,mang tất về nhà trưởng ban phụ huynh rồi đến lấy,hoặc gọi ship , có gì mà vãi chưởng.Cái bọn cần Sách giáo khoa đa phẩn là cấp 1 và cấp 2 nó đều loanh quanh khu vực Phường đó cả chứ ở ngoài có được mấy đâu.Aha vẫn ship hàng trong nội thành nhé.
Vầng có 50 bộ sách mỗi bộ gần 20 cuốn, hơn 500 quyển vở, gần 100 quyển báo với ít giấy khen thôi cụ :)) lớp em cũng làm xong trong 1 ngày rồi nhưng k dùng cách tập kết về nhà trưởng ban cũng k thuê ship :))

haidongtay

Xe điện
Vầng có 50 bộ sách mỗi bộ gần 20 cuốn, hơn 500 quyển vở, gần 100 quyển báo với ít giấy khen thôi cụ :)) lớp em cũng làm xong trong 1 ngày rồi nhưng k dùng cách tập kết về nhà trưởng ban cũng k thuê ship :))
Dịch bệnh này mà ban phụ huynh vẫn mua quà cuối năm cơ à?Chỗ em họp thống nhất,cuối năm không mua gì hết,để tiền sang đầu năm sau.Thế nên 50 bộ sách quá đơn giản.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Còm đấy em còm từ tuần trước nữa rồi mà cụ,giờ thì làm sao còn như lúc đó nữa.Em đã bảo cụ là Dịch bệnh nó thay đổi từng ngày,nay nói thế này đúng mai thì nó lại sai ngay.Nếu giờ cần cụ có thể hỏi Nhà Sách Tiến Thọ xem,vẫn giao được đấy.
Đầu tháng vẫn thấy kho Trương Định hoạt động,chắc lại ông bà nào f1 nên nghỉ rồi.
Con nhà em nó đặt sách vở cũng từ tuần trước mà cụ. FAHASA như cụ nói ấy.
Nó cân đối vở nó tính có bao nhiêu quyển vở rồi, và đầu năm đi học lĩnh phần thưởng vở nên trước khi nghỉ hè nó nhất định không mua thêm.
Giờ thì chỗ vở phần thưởng không lấy được, đặt thêm thì khó.
À đúng rồi, nhà sách tư nhân thì không nói, vậy nên lời khuyên các cụ cần mua sách và VPP thì cứ nhà sách Tiến Thọ nhé.. :D

Mountain Men

Xe buýt
Quả ship mới đắt.
E đang lo nhận 01 quyển sách thiếu với giá ship 50k đây ;))