[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

XSim

Xe container
Như cụ nào nói ở trên, nông nghiệp nuôi sống dân tộc VN mấy nghìn năm qua thì đúng chứ bảo thế mạnh của VN thì cũng không hẳn đúng lắm vì diện tích đất canh tác trên đầu người VN không nhiều, điều kiện khí hậu cũng không phải thuận lợi nhất để trồng rau xanh, các cụ thấy Đà Lạt là vựa rau của SG thì biết, trên vùng cao mát mẻ đó sâu bệnh cũng ít hơn dưới đồng bằng nóng bức.

Tất nhiên VN cũng có rất nhiều lợi thế sx nông nghiệp, nhiều mảng như gạo, hồ tiêu, cà phê VN là nhà xuất khẩu hàng đầu thế giới.

TungThoc

Xe điện
Xuất khẩu nông dân ra nước ngoài là hướng đi lâu nay vẫn đang làm tốt

lạc lối

Xe điện
Tư duy nông dân là bán lúa non, còn cán bộ thì chỉ được hơn thế 1 tẹo.
Phát triển bền vững khó lắm, đói bỏ mẹ, em thật!
cái cụ này , khó thế mới phải nghĩ , ơ kìa

cụ đổi tại nông dân là sai rồi. trồng thời gian nào. giống gì hầu như là được duyệt nhé.
Nông nghiệp của mình nhìn thì thích lắm, em cũng từng thử rồi nhưng thất bại (dù biết nếu làm tốt sẽ phát triển và có thu nhập cao)
tư tưởng tiêu dùng chưa thích hợp. làm thật làm xịn giờ chỉ có hướng xuất đi nước ngoài (để làm được cái này thì....)
ngay cả cái tư tưởng của một số cụ ở trong này là rau sạch là không thuốc trừ sâu đã là một trở ngại rất lớn rồi.
Các cụ ở ngoài phán như thánh ấy nhỉ? Những việc bức xúc ở đây các cụ biết thì người trong cuộc không biết chắc? Giờ cụ nào nghĩ mình giỏi thử đầu tư tiền tự làm nông nghiệp sạch như các cụ mong muốn xem, nếu các cụ thành công được thì tự khắc bà con sẽ học học theo thôi, kinh tế thị trường mà.
Người nông dân vẫn đang sai - Các cụ đọc thử còm của cụ dưới
Sao nước mình thiên nhiên ưu đãi ấm áp quanh năm, cây quả, lúa khoai trồng được 4 mùa mà giá cả vẫn đắt kinh, bọn tây cả năm mới được 1 mùa hè trồng lúa mì, cây cỏ cho gia súc, còn lại mùa đông mịt mù tuyết trắng mà thịt sữa ê hề, bánh mì ăn mãi chả hết. Ba Lan cũng là nước tầm trung ở Châu âu mà cụ Hoviba cho biết thịt lợn thăn có 60K/1 kg tiền mình. Tất cả là do khoa học kỹ thuật của mình kém quá thôi ạ. Người ta làm 1 vụ ăn 4 vụ, mình làm quanh năm, mít chổng lên giời, mặt cắm xuống đất mà giá cả vẫn trên trời.

Có cần inbox cho Chã hong? :D
Nhà cháu đã copy cmt đó vào File "Chuyện ko thể nhịn cười" để đọc mỗi khi cần xả stress! :))
Em đùa thôi, ông "thần" có IP vũ trụ, chém chuyện thế tục bằng ngôn ngữ đầu đường góc chợ, em tiễn về nơi xuất phát sau 5p tham quan trái đất rồi

XSim

Xe container
Sao nước mình thiên nhiên ưu đãi ấm áp quanh năm, cây quả, lúa khoai trồng được 4 mùa mà giá cả vẫn đắt kinh, bọn tây cả năm mới được 1 mùa hè trồng lúa mì, cây cỏ cho gia súc, còn lại mùa đông mịt mù tuyết trắng mà thịt sữa ê hề, bánh mì ăn mãi chả hết. Ba Lan cũng là nước tầm trung ở Châu âu mà cụ Hoviba cho biết thịt lợn thăn có 60K/1 kg tiền mình. Tất cả là do khoa học kỹ thuật của mình kém quá thôi ạ. Người ta làm 1 vụ ăn 4 vụ, mình làm quanh năm, mít chổng lên giời, mặt cắm xuống đất mà giá cả vẫn trên trời.
Cụ thử tự đầu tư làm hoặc viết ý tưởng cho các đại gia như Vin làm xem họ có thấy ngon ăn không. Lợn đang được giá đấy, nuôi nhanh không nó hạ giá :D

leminhhn

Xe buýt
Đất nhiễm trừ sâu lâu năm
Tư duy manh nhúm
Tư liệu sản xuất phân tán
Trình độ sản xuất kém, tư duy ăn xổi
Khí hậu khắc nghiệt, thiên tai
Vân vân và mây mây các lý do
Đã mời Nhật bổn sang tư vấn hỗ trợ, họ đánh giá cần 10 năm để cải tạo đất, kết quả ntn thì cc biết rồi đấy.
Mà vụ vải thiều cụ biết xuất đc bn công bn tấn ko mà gọi là thành công. Hoa quả nông lâm sản làm ra toàn phải nhờ a hàng xóm mua hộ, a ấy mà đóng biên cho phát là: " đồng bào ta có truyền thống tương thân tương ái..."
Hẳn các cụ đều biết Vn ta rất thế mạnh và tiềm năng Nông Nghiệp tuy nhiên điều trăn trở tồn tại kéo dài nhiều năm nay nằm ở phía người nông dân với phương thức canh tác lạm dụng thuốc bảo vệ thực vật dẫn đến nông sản làm ra ko đáp ứng được tiêu chí dư lượng của thị trường quốc tế.
Ngoại trừ hiện tượng Bắc Giang đưa cây vải thiều ra thế giới .khá thành công.
E thực sự không hiểu được tại sao người nông dân không chịu thay đổi cách làm mong các cụ Ôf cho giải đáp.

lạc lối

Xe điện
Đất nhiễm trừ sâu lâu năm
Tư duy manh nhúm
Tư liệu sản xuất phân tán
Trình độ sản xuất kém, tư duy ăn xổi
Khí hậu khắc nghiệt, thiên tai
Vân vân và mây mây các lý do
Đã mời Nhật bổn sang tư vấn hỗ trợ, họ đánh giá cần 10 năm để cải tạo đất, kết quả ntn thì cc biết rồi đấy.
Mà vụ vải thiều cụ biết xuất đc bn công bn tấn ko mà gọi là thành công. Hoa quả nông lâm sản làm ra toàn phải nhờ a hàng xóm mua hộ, a ấy mà đóng biên cho phát là: " đồng bào ta có truyền thống tương thân tương ái..."
Cụ nói làm em nhớ ngoài cải tạo đất thì còn nguồn nước - khi các xung quanh họ phun thuốc thì cũng thua , 1 mảnh đồi mà các cụ ở dưới chân thì xác định hứng hết các cái trên cao ngấm xuống .
Đây là 2 điều nan giải cho người nông dân muốn tồn tại giữa tứ bề thọ địch -- 1 giải pháp tự thân thay vì tiếp tục chờ - kính các cụ khai sáng .

Chỉnh sửa cuối:

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Không có phân hóa học, thuốc bvtv trong nông nghiệp thì lại quay về thời kỳ thiếu ăn ngay. Ai xuất thân từ nông thôn mới hiểu.
Muốn có nông sản sạch (vẫn phải dùng phân bón, thuốc bvtv) thì người nông dân không quyết định được mà do người quản lý.
Chắc còn rất lâu mới có nông sản sạch dùng hàng ngày như tây tàu.
Trồng rau đúng nghĩa organic thì người tiêu dùng phải chấp nhận thực tế là rau sẽ đắt hơn thịt cá. Và cơ cấu bữa ăn sẽ phải thay đổi theo hướng giảm rau tăng thịt cá.

blackhole1

Xe tăng
Cứ tập trung tích tụ đất sx lớn là tự khắc sẽ chuyên nghiệp lúc đó không cần nhắc sẽ tự biết sx đủ tiêu chuẩn và an toàn .

toyo_zace_ta

Xe buýt
Nói đến nhà kính thì theo em biết chỉ phù hợp quy mô thí nghiệm vs đắt --- thay vào đó là nhà lưới nhà nilon mái dốc chi phí rất rẻ , áp dụng được cho cả cây ăn trái tầng thấp ......ko hiểu sao người nông dân nhiều nơi ko sử dụng.
Sâu bệnh hại có 2 nguồn từ trong không khí vs trong đất trong đó nguồn từ trong không khí là nguồn chính . Nhà lưới ngăn ngừa côn trùng sâu hại từ nơi khác đến vs ko còn phải sử dụng đến Thuốc BvTv - ngoài ra còn có thể thay đổi được thời điểm ra trái nếu kết hợp thêm lưới sẫm màu + tỉa cành tỉa hoa các thứ các cái.
Trong đất thì có cỏ vs 1 số nấm hại xử lý bằng các thứ truyền thống ( lá xoan , muối , vôi bột , sun phát đồng ...)
E ngồi bàn phím và tưởng tượng ra như vậy kính các nhà Nông Dân dày dạn cho ý kiến
Không đơn giản cụ ạ. Nhà mái đơn giản thì chỉ vùng không có gió bão như Đà Lạt mới chịu đc. Các vùng khác đã làm rồi, sau mùa bão là đi hết. Không phù hợp. Còn nhà chắc chắn thì chi phí quá cao người dân k thể đầu tư đc. Còn doanh nghiệp họ có từng đấy vốn thì họ nghĩ ra làm cái khác thu lời hơn nhiều sx NN

toyo_zace_ta

Xe buýt
Cái nhìn của cụ hơi phiến diện. Vùng nào thức đó. Sao cụ không so giá gạo VN rẻ hơn các vùng đó đi. Người ta dân số ít so với diện tích tự nhiên. Tỷ lệ của họ đối với người sx NN là khoảng 2-3ha/người, trong khi của ta thì sao ạ, khoảng 2-3 sào 360m2/hộ. Bên cạnh đó họ có trợ giá cho NN, nên sp ra được giá cạnh tranh. Của mình có trợ giá nhưng là muối bỏ bể. Bọn nước lớn chỉ nhăm nhe xem mình trợ giá thế nào để áp thuế, thuế cao >>> giá đắt, giá đắt thì lại k bán đc. Nó là một vòng luẩn quẩn.

toyo_zace_ta

Xe buýt
Cứ tập trung tích tụ đất sx lớn là tự khắc sẽ chuyên nghiệp lúc đó không cần nhắc sẽ tự biết sx đủ tiêu chuẩn và an toàn .
Đúng cụ ạ. SX NN bây giờ phải quy mô lớn, SX theo nhu cầu thị trường vì điều kiện nc ta rất phù hợp cho NN. Chứ cứ manh mún mỗi hộ đc dăm sào thì không thể làm ăn nhớn đc. Không làm có quy mô thì k kiểm soát đc chất lượng. Cứ tự phát thì bền vững sao đc

lạc lối

Xe điện
Không đơn giản cụ ạ. Nhà mái đơn giản thì chỉ vùng không có gió bão như Đà Lạt mới chịu đc. Các vùng khác đã làm rồi, sau mùa bão là đi hết. Không phù hợp. Còn nhà chắc chắn thì chi phí quá cao người dân k thể đầu tư đc. Còn doanh nghiệp họ có từng đấy vốn thì họ nghĩ ra làm cái khác thu lời hơn nhiều sx NN
Bão ko phải vấn đề lớn cụ , 1, 2 hàng cây keo trồng 2 năm bao quanh hoặc trồng xen là giải quyết

toyo_zace_ta

Xe buýt
Bão ko phải vấn đề lớn cụ , 1, 2 hàng cây keo trồng 2 năm bao quanh hoặc trồng xen là giải quyết
Cụ ơi k đơn giản vậy ạ. Rất nhiều mô hình làm ở miền Bắc, miền Trung rồi à. Thất bại hoàn toàn.

pham minh

Xe container
Nhà em có mảnh vườn con con. Em thích để cỏ rồi cắt, mà ông bà cụ hở ra tí là xách bình thuốc cỏ đi phun.
gần nhà em cũng có miếng đất , cỏ mọc tốt um. Em thấy chủ đất vác thuốc diệt cỏ ra phun , hai hôm sau vàng ươm chết sạch. Sau đó gom cỏ lại và gieo rau cải, mươi ngày sau đã tốt um và hái bán. Bảo sao ung thư nhiều

justaction

Đi bộ
Đoàn chuyên gia nông nghiệp Nhật bản về một tỉnh miền tây để hợp tác sản xuất nông nghiệp:đất,nhân công (VN),công nghệ,tiêu thụ (NB).Mấy ông UB tỉnh đưa đoàn đi thăm các cánh đồng lúa của nông dân.Họ phát hiện ra hầu hết nông dân đều có thửa ruộng nhỏ trồng cùng một loại lúa riêng biệt với các thửa ruộng khác.Họ tưởng lầm là nông dân đang thử nghiệm một loại giống hay quy trình công nghệ mới...nhưng sự thật thế này: lúa thửa ruộng nhỏ là để cho gia đình ăn,thửa ruộng lớn là để bán.Họ mới hỏi: thế hai loại đó khác nhau thế nào.? mọi người tự hiểu sự khác nhau rồi nhé..tương tự cây trồng,rau xanh,vật nuôi...đều làm tương tự.chúng ta tự đầu độc chúng ta.văn hóa nông nghiệp như vậy thì làm sao làm ăn với Nhật,Mỹ,EU...

lạc lối

Xe điện
Cụ ơi k đơn giản vậy ạ. Rất nhiều mô hình làm ở miền Bắc, miền Trung rồi à. Thất bại hoàn toàn.
Miền Trung bão to thì e chưa hình dung còn miền Bắc tùy địa hình rồi trồng keo chắn bão được cụ ạ, địa hình trống trải trồng keo dày lên . E vẫn nghĩ khó khăn của nông nghiệp sạch nằm ở nguồn đất nguồn nước đang bị nhiễm thuốc qua nhiều năm canh tác theo lối cũ .
Lan man truyện mô hình ko biết cụ đang nói đến mô hình nào ? , còn mô hình trình diễn e nghĩ thất bại do nhiều cái ko liên quan đến tự nhiên

--Lamborghini--

Xe cút kít
Quy hoạch giờ chỗ nào làm khu dân cư, chỗ nào làm KCN được là làm tất.
Dù nhiều khu tỷ lệ lấp đầy là cực thấp.
Nói gì đến người làm nông.
Khi lợi thế không còn bọn FDI mà rút muốn quay lại làm nông chắc cũng chả còn đất mà làm.