[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mata

Xe container
Giờ HN đi chợ theo phiếu mà có người vẫn được đi chợ hàng ngày thì kinh rồi. Nhà em phiếu 3 ngày một lần mà cũng 2 lần phiếu mới đi 1 lần
Chắc nhiều phường làm ẩu cụ.
Như phường nhà em lần 1,2 phát đầy đủ, lần 3 này ko thấy phát nữa.

Chaliki

Xe hơi
Nghiêm cái gì cụ. Khối đế văn phòng toà chung cư em đi làm đủ hết, chả thiếu cty nào, toàn thời trang, dây dựng……
Trong giấy có ghi ngành nghề kinh doanh đâu, toàn cty tự cấp cho nhau
Chính vì thế mới phải đăng ký với Phường Cụ ạ. Chỗ phường em họ xem xét rõ ràng, tất nhiên dựa trên giải trình bằng công văn của công ty. Cơ bản là tự khai , sau đó Phường họ sẽ xác nhận có thiết yếu hay không và cty sẽ phải gửi danh sách nhân viên trực lên Phường.
Thực ra em nghĩ Chính quyền ko kiểm tra nổi, nhưng nếu họ kiểm tra xác xuất và cty nào dính chắc họ phạt nặng. Chẳng may cty không làm đúng mà lại có lây nhiễm có khi bị tịch thu ĐKKD ý chứ. Em sợ nên cứ làm đầy đủ. Tình hình này không nói trước được điều gì.

T91

Xe container
Em vừa đi đi sang bà ngoại lấy sữa cho nhóc mà ối zồi ôi, đúng là ngịch cảnh, một bên thì phong toả, ổ dịch 328-330 nguyên trãi - Thanh Xuân Trung. Một bên thì phố xá vẫn tấp lập

.qddt.

Xe máy
Cái việc gấp rưỡi gấp đôi này có số liệu không cụ? hay là cụ đoán vậy ạ?
Em không đoán, em bốc phét cụ ạ ;;)

Tuy diên cụ có thể tìm đọc lại trên báo chính thống, dò lại các bài về nhân khẩu 2 nơi từ 5 năm trở lại đây để tìm hiểu thêm. HN thường trú 8tr, tạm trú/khác 2tr. SG thường trú 9tr, tạm trú/khác 5-6tr. Mật độ dân số quận đông dân nhất ở HN là hơn 40k/km2, SG là hơn 60k/km2, chỉ tính thường trú. Mật độ tính cả tạm trú cụ có thể áng tạm ra. Ngoài ra có cái thống kê lâu lắm rồi em ngại tìm lại, thì trung bình hàng ngày tính trên đầu người thời điểm chưa có dịch, dân SG di chuyển xa hơn HN 25%. Đây có lẽ cũng là yếu tố quan trọng khiến dịch loang rộng khó nhốt lại.

Chỉnh sửa cuối:

VietCK

Xe tăng
Cụ có thông tin khu này update cho em nhé. em quan tâm khu này lây lâu chưa.
2 ca bệnh đầu tiên là 2 mẹ con ở ngõ 328 Nguyễn trãi cụ ah, tự đi test thì dương tính.
tính đến trưa nay thêm 17 ca nữa, ở 2 ngõ 328 và 330

Belat Missan

Xe điện
Em không đoán, em bốc phét cụ ạ ;;)

Tuy diên cụ có thể tìm đọc lại trên báo chính thống, dò lại các bài về nhân khẩu 2 nơi từ 5 năm trở lại đây để tìm hiểu thêm. HN thường trú 8tr, tạm trú/khác 2tr. SG thường trú 9tr, tạm trú/khác 5-6tr. Mật độ dân số quận đông dân nhất ở HN là hơn 40k/km2, SG là hơn 60k/km2, chỉ tính thường trú. Mật độ tính cả tạm trú cụ có thể áng tạm ra. Ngoài ra có cái thống kê lâu lắm rồi em ngại tìm lại, thì trung bình hàng ngày thời điểm chưa có dịch, dân SG di chuyển xa hơn HN 25%. Đây có lẽ cũng là yếu tố quan trọng khiến dịch loang rộng khó nhốt lại.
5 người Bình Dương thì có 1 người ngoại tỉnh.

Payroll

Xe điện
Sino thì lởm hơn hàng tây nhiều nhưng ở quy mô rộng thì vẫn có hiệu quả hơn là không tiêm gì. Chủ yếu vẫn là công thức cũ giãn cách phong tỏa chặt thôi. Cái vụ điểm công dân của nó thì bố láo thật nhưng lúc này lại phát huy tác dụng. Dân vi phạm nó trừ điểm cho thành công dân hạng 2 không đuọc phép đi máy bay, không được thuê nhà, không được vay tiền ngân hàng thì ai chả sơ. Trong khi xứ mình thì có bị khởi tố hình sự mà đầy người vẫn chả coi ra gì.
Vụ tính điểm công dân em thấy hay thật. Ở Âu Mỹ hình như cũng có vụ, nếu gian lận, thanh toán tiền chậm thì nó cũng không cho thẻ tín dụng hoặc lãi cao thì phải (một dạng tính điểm)

nosay

Xe hơi
Giờ HN đi chợ theo phiếu mà có người vẫn được đi chợ hàng ngày thì kinh rồi. Nhà em phiếu 3 ngày một lần mà cũng 2 lần phiếu mới đi 1 lần
Cũng tùy chỗ thôi cụ ạ. Em bên Cầu Giấy có phát phiếu đi chợ đâu

suzi2012

Xe tải
Nhà cụ đang bị đứt cáp hay sao vậy, số liệu ở đâu mà hôm nay mới 17-18 triệu liều vậy?
Cụ anh cho hỏi đến 22.8 hoặc thích thì đến nay luôn đi thì đã tiêm được bao nhiêu liều tất cả?
Hay ý thế nào?
Cụ anh nổi lên cho em cái thông tin xem nào. Hay là không có?
Screen Shot 2021-08-24 at 17.20.17.png

poiuy

Xe ba gác
Chính vì thế mới phải đăng ký với Phường Cụ ạ. Chỗ phường em họ xem xét rõ ràng, tất nhiên dựa trên giải trình bằng công văn của công ty. Cơ bản là tự khai , sau đó Phường họ sẽ xác nhận có thiết yếu hay không và cty sẽ phải gửi danh sách nhân viên trực lên Phường.
Thực ra em nghĩ Chính quyền ko kiểm tra nổi, nhưng nếu họ kiểm tra xác xuất và cty nào dính chắc họ phạt nặng. Chẳng may cty không làm đúng mà lại có lây nhiễm có khi bị tịch thu ĐKKD ý chứ. Em sợ nên cứ làm đầy đủ. Tình hình này không nói trước được điều gì.
Muốn mạnh tay phải làm kiểu này. Cứ xem danh sách công ty đóng trên địa bàn phường, công ty nào không có kế hoạch gửi phường thì kiểm tra đột xuất vài công ty, sau đó là đến các công ty có danh sách. Làm nghiêm chỉnh 1 tuần thì chẳng còn tính trạng cấp giấy tùy tiện nữa.
Tuy nhiên có lẽ mục tiêu HN cảm thấy không cần thiết phải chặt quá như vậy, làm chặt thế liệu số ca nhiễm mỗi ngày có giảm không? Trong khi số ca mới hiện nay chưa phải nhiều. Nổ chỗ nào phong tỏa chặt chỗ đó vẫn còn hiệu quả. Nâng cấp lên thì bài toán nhân lực vật lực, rồi đứt gãy chuỗi SXKD.
Kể từ ngày bắt đầu phong tỏa, con đường Liễu Giai vẫn thi công (chắc là ban đêm) nên đến giờ đã dỡ hết rào tôn.

poiuy

Xe ba gác
Em vừa đi đi sang bà ngoại lấy sữa cho nhóc mà ối zồi ôi, đúng là ngịch cảnh, một bên thì phong toả, ổ dịch 328-330 nguyên trãi - Thanh Xuân Trung. Một bên thì phố xá vẫn tấp lập
Thì những người đi lấy sữa như cụ cũng góp phần vào mà. Đúng ra thì 1 tuần cụ ra khỏi nhà mua tất tần tật mọi thứ bao gồm cả sữa. Quan trọng hơn là không được tập trung đông người.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Họ đang đi sang nhà bà ngoại, bà nội, ông ngoại....lấy sữa cho con đấy.

volvo.XC90

Xe tăng
Nhà em tuần đi chợ lần, mỗi lần đi là cồn sát khuẩn, 2 khẩu trang, kính chắn, mũ. Về thay hết quần áo. Trước khi đi và về xúc miệng nước muối hoặc nước xúc miệng.
Vẫn chưa triệt để, phải thay quần áo trước khi vào cửa nhà và đốt quần áo đi xong xịt cồn toàn thân mới mặc quần áo mới, xịt cồn hết cả xe cộ nữa

Feeling29

Xe tải
Mấy hôm rồi hết vx thì phải. E có lịch tiêm m2 ở BM mà phải hoãn do tiêm cho các e sv trường CĐ y tế BM chi viện miền nam hết cả vx
Tiêm gấp cho đội chi viện Miền Nam và đợt này nhiều tổ chức, CQ đến hạn tiêm nhắc lại mũi 2 nên quá tải cụ mợ ạ. Em cũng sau 1-2 lần hoãn mới được tiêm nốt mũi 2

T91

Xe container
Thì những người đi lấy sữa như cụ cũng góp phần vào mà. Đúng ra thì 1 tuần cụ ra khỏi nhà mua tất tần tật mọi thứ bao gồm cả sữa. Quan trọng hơn là không được tập trung đông người.
5 hôm nay em mới ra khỏi nhà cụ à. Sữa cho nhóc nhà em là sữa em mua của bạn bán hàng xách tay gần nhà bà ngoại cụ ad. Em và nhà bà cũng cách nhau chim bay 500m thôi cụ

tomo21311

Xe tăng
Chưa đến mức độ đó đâu, khu nhà em Cầu Giấy. Em còn chưa nhìn thấy cái phiếu đi chợ nó như thế nào. An toàn cho mình và người khác là việc cần làm lúc này, sống chung trg 1 cộng đồng thì phải chấp hành. Hãy xem như đang thời chiến thì mới mau qua được, chứ vẫn nghĩ đến ăn tươi ngon hàng ngày dù mình có tiền là làm ảnh hưởng đến gia đình và xã hội.
Vẫn chưa triệt để, phải thay quần áo trước khi vào cửa nhà và đốt quần áo đi xong xịt cồn toàn thân mới mặc quần áo mới, xịt cồn hết cả xe cộ nữa

asukapvt

Xe hơi
Vụ tính điểm công dân em thấy hay thật. Ở Âu Mỹ hình như cũng có vụ, nếu gian lận, thanh toán tiền chậm thì nó cũng không cho thẻ tín dụng hoặc lãi cao thì phải (một dạng tính điểm)
cái đấy là credit score hay credit rating rồi. Việt Nam hay chỗ nào có hệ thống ngân hàng mà chả có.

Trạng thái
Thớt đang đóng