[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

asukapvt

Xe hơi
Chưa đến mức độ đó đâu, khu nhà em Cầu Giấy. Em còn chưa nhìn thấy cái phiếu đi chợ nó như thế nào. An toàn cho mình và người khác là việc cần làm lúc này, sống chung trg 1 cộng đồng thì phải chấp hành. Hãy xem như đang thời chiến thì mới mau qua được, chứ vẫn nghĩ đến ăn tươi ngon hàng ngày dù mình có tiền là làm ảnh hưởng đến gia đình và xã hội.
Cầu giấy phát được đúng tuần đầu. Mà đi chợ cũng chả ai hỏi. Chắc quận ít ca f0 nên không làm chặt.

Feeling29

Xe tải
Nể đội này thực sự, công thức thành công chắc ko phải là do VX rồi, vì đội láng giềng "tốt bụng" này làm gì có Moderna và Pfizer, thậm chí là AZ cũng chả được sờ đến. Hàng Sino.... thì dân mình đồn đại chê bai trên FB đủ kiểu.
Nó là thằng reo rắc thì nó phải chủ động phòng tránh hơn là những thằng bị reo rắc. Nó đang phá hoại nền kinh tế, XH của toàn thế giới. Nể cái nỗi gì ?

Sungtazin

Xe tăng
Nghiêm cái gì cụ. Khối đế văn phòng toà chung cư em đi làm đủ hết, chả thiếu cty nào, toàn thời trang, dây dựng……
Trong giấy có ghi ngành nghề kinh doanh đâu, toàn cty tự cấp cho nhau
Cụ phản anh lên chủ tịch phường là họ đi lập biên bản dẹp hết nếu các cty đó k chứng minh được là cty thiết yếu. Mà khu chung cư thì cư dân nên đoàn kết dẹp mấy cty cố tìn bắt nhân viên đến làm việc, nguy cơ mamg mầm bệnh từ nơi khác đến, nguy cơ lây nhiễm cao vì chung tầng hầm, chung hệ thống bảo vệ vận hành tòa nhà

Vulcan V70

Xe trâu
SG " thay ngựa giữa dòng " nước lũ chảy xiết, hy vọng tình hình sẽ khả quan dần.

ttvnol.com

Xe tăng
ĐL quá may mắn vụ nghỉ lễ 30-4 và 1-5, dan tình chen chặt như nêm.
Vâng đến giờ này vẫn còn đang rất rất may mắn khi có cả đống bỏ chạy từ SG và Đồng Nai ( giáp ranh ) về mà chưa xảy ra chuyện quá tải bệnh viện . Cụ có biết đến nhổ cái răng mà dân ở đây còn phải xuống SG vì mất lòng tin ở cơ sở y tế trên này . Em có người quen làm bác sĩ khoa Thận ở bv tỉnh , bác ấy nói nếu Đà Lạt mà bị vài chục ca liên tục nhập viện thì ko quá 3 ngày là quá tải chứ ko trụ nổi 1 tuần đâu ạ .

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Nể đội này thực sự, công thức thành công chắc ko phải là do VX rồi, vì đội láng giềng "tốt bụng" này làm gì có Moderna và Pfizer, thậm chí là AZ cũng chả được sờ đến. Hàng Sino.... thì dân mình đồn đại chê bai trên FB đủ kiểu.
Đầu đợt dịch này BG cũng dùng cách lock chặt và xn toàn dân của TQ và có thành công.
Nhưng cách này không áp dụng cho SG với HN được vì không đủ nguồn lực !

Phỗng new

Xe điện
Đọc còm chết cười, ông sang bà lấy sữa hàng xách tay cho con thấy suốt ngày lên mắng bà con sao ra đường đông thế :))

Giống hệt mấy lão mới hưu khu em, sáng sớm đi bộ thể dục dưỡn dẹo, chuyện ầm ầm chê chính phủ chống dịch, phán như trung ương ủy viên.

thich 4 banh

Xe tải
Em vừa đi đi sang bà ngoại lấy sữa cho nhóc mà ối zồi ôi, đúng là ngịch cảnh, một bên thì phong toả, ổ dịch 328-330 nguyên trãi - Thanh Xuân Trung. Một bên thì phố xá vẫn tấp lập
Cụ cũng trong đấy còn gì

Sat xi

Xe buýt
Hic, tất cả những người ra đường đều có lý do như cụ.
Em không co y trách móc gì đâu nhé, vì thấy cụ càm ràm người khác thôi.
5 hôm nay em mới ra khỏi nhà cụ à. Sữa cho nhóc nhà em là sữa em mua của bạn bán hàng xách tay gần nhà bà ngoại cụ ad. Em và nhà bà cũng cách nhau chim bay 500m thôi cụ

TKK

Xe tăng

Ttuan71

Xe tải
Cái việc gấp rưỡi gấp đôi này có số liệu không cụ? hay là cụ đoán vậy ạ?
[/QUOTE]
Cái này thì đơn giản cụ, cứ wiki là ra thôi mà. Em nhớ không nhầm thì theo thường trú.
Mật độ bình quân trên km2 thì SG gấp đôi Hà nội và gần 10 lần Bắc Giang

bizluxi

Xe máy
Cụ T91 khổ quá mà :))

lần sau cụ còm thêm ở nhà hơn tuần, hôm nay ra đường thì như này ,,,

nunachuoi

Xe điện
Em không đoán, em bốc phét cụ ạ ;;)

Tuy diên cụ có thể tìm đọc lại trên báo chính thống, dò lại các bài về nhân khẩu 2 nơi từ 5 năm trở lại đây để tìm hiểu thêm. HN thường trú 8tr, tạm trú/khác 2tr. SG thường trú 9tr, tạm trú/khác 5-6tr. Mật độ dân số quận đông dân nhất ở HN là hơn 40k/km2, SG là hơn 60k/km2, chỉ tính thường trú. Mật độ tính cả tạm trú cụ có thể áng tạm ra. Ngoài ra có cái thống kê lâu lắm rồi em ngại tìm lại, thì trung bình hàng ngày tính trên đầu người thời điểm chưa có dịch, dân SG di chuyển xa hơn HN 25%. Đây có lẽ cũng là yếu tố quan trọng khiến dịch loang rộng khó nhốt lại.
em xin gửi cụ số liệu em google, cụ có thể tự tính. Cụ lưu ý giúp em:

- HN có cả miền núi và trường dân tộc nội trú nên mật độ tổng thể thấp là đương nhiên ạ (nguyên tỉnh Hà Tây cũ nhập về).

- Số liệu HN là số liệu tổng điều tra năm 2019 còn số liệu HCM là số liệu sau khi thành lập TP Thủ Đức.

- Em không tìm thấy bất cứ số liệu nào về phần dân cư không đăng ký tạm trú hoặc không có hộ khẩu, theo em hiểu, phần này có thể hiểu là khách vãng lai (quá cảnh sân bay, ga tàu, bến xe...; khách du lịch, người buôn bán từ các tỉnh....), lượng người này khi áp CT16 thì chắc chả còn bao nhiêu, từ vài triệu có thể còn vài chục nghìn. Khi điều tra dân số, người ta điều tra theo hiện trạng tại thời điểm điều tra chứ không điều tra theo hộ khẩu với tạm trú ạ. Em là loại hộ khẩu 1 nơi ở một nẻo, khi điều tra dân số, số liệu của em nằm ở nơi cư trú chứ không phải nơi đăng ký hộ khẩu và khi điều tra cũng không ai hỏi hộ khẩu ạ.

- Em có check lại số liệu dân cư của từng quận của HN thì trùng với số liệu được công bố của TC Thống kê về tổng điều tra dân số 2019.

_Mộc_

Xe tăng
Em vừa đi đi sang bà ngoại lấy sữa cho nhóc mà ối zồi ôi, đúng là ngịch cảnh, một bên thì phong toả, ổ dịch 328-330 nguyên trãi - Thanh Xuân Trung. Một bên thì phố xá vẫn tấp lập
Đội ấy cũng đi lấy sữa cho con mà cụ.

T91

Xe container
Hic, tất cả những người ra đường đều có lý do như cụ.
Em không co y trách móc gì đâu nhé, vì thấy cụ càm ràm người khác thôi.
Cả tuần em chưa ra ngoài, em đi lấy sữa, cũng như đi chợ mua đồ thiết yếu thì có sao ko cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng