[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Honda monkey

Xe tải
Dân SG vẫn chưa rút ra bài học gì cho bản thân hay sao, cứ khi nào có tin mới là họ lại lao vào các nơi đông người để làm gì
Đang chống dịch mà đang đánh giặc mà, ăn uống kém hơn bình thường 1 chút trong vài ngày có làm sao đâu
Đừng vội,đừng vội chửi cụ ạ,không phải chưa rút kinh nghiệm,mà là đã rút ra nhiều kinh nghiệm thực tế,cụ nghĩ những người đang xếp hàng dài kia là những người vô ý thức? Thiếu hiểu biết hay không tuân thủ,không sợ chết,riêng về kinh nghiệm phòng chống,sống chung với dịch chưa chắc cụ đã hơn những người kia.

moly

Xe điện
Đòi hỏi ý thức người dân giờ này càng khó hơn đấy không dễ đâu Cụ. Một cơ số người đã tiêm đủ 2 mũi, một cơ số người đã nhiễm và đã khỏi. Ý thức của những người này sẽ khác với những người chưa nhiễm, chưa tiêm. Trong số trên đây, ai biết ai thuộc diện nào. Chính quyền phải quyết liệt thôi.
Giai đoạn này ở TPHCM nó là một giai đoạn khác trước rồi.
Đúng rồi,ng cảm thấy ít nguy hiểm với họ họ vẫn đi

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Dân SG vẫn chưa rút ra bài học gì cho bản thân hay sao, cứ khi nào có tin mới là họ lại lao vào các nơi đông người để làm gì
Đang chống dịch mà đang đánh giặc mà, ăn uống kém hơn bình thường 1 chút trong vài ngày có làm sao đâu
Ý chí và hiện thực nhiều khi không đồng nhất cụ ạ.

biu

Xe hơi
Em đọc bài này thấy khá hay. Thực ra về cơ bản chúng ta cũng nhìn thấy những tồn tại trong PCD nhưng làm thế nào để khắc phục và vận hành bộ máy trơn tru trong thời gian sớm nhất có thể.

Noname_2015

Xe tăng
Bác ấy em tưởng có vợ với con ở nước ngoài, tài sản thì siêu khủng siêu to
Ô Cường là quái kiệt trong chuyên môn siêu âm chẩn đoán hình ảnh thai nhi, có tiếng từ hàng chục năm nay rồi. Thời đó ảnh vẫn độc thân, giờ chưa rõ tình trạn thế nào.

Tính ảnh cũng khá là "đanh đá".

Thích ăn dưa

Xe tải
Nếu thất bại thì sao? Có nghĩ đến chưa?

Nếu ko ăn thua chỉ còn cách lock chặt ko cho ra vào SG và mở cửa hoàn toàn nội bộ SG để mọi người sinh sống và đạt miễn dịch cộng đồng tại chỗ. Chấp nhận tử vong cao

Giãn cách hay lock-down là hoàn toàn đúng. Các cụ nhìn nhiều nước đã làm và làm hiệu quả.
Họ làm được nhưng mình không làm được là do có 1 sự trật bánh răng không nhẹ trong bộ máy.
Đó là sự thất bại của hệ thống an sinh xã hội (của chính quyền) không đảm bảo được cuộc sống cho những người dân gặp khó khăn trong giãn cách.
Nếu an sinh xã hội làm tốt thì Sài Gòn không đến mức như thế này.

Hien do

Xe tăng
Ở đâu đây hả cụ
SG đó cụ, quận tân phú, còn chỗ nào khác e không biêtw có không. Nếu đóng hộp vậy vừa dễ khử khuẩn, dễ bảo quản, tiện sắp xếp. Rau củ chắc để tươi hoặc hút chân không. Cái này có lẽ vài ngày nữa sẽ nhiều ảnh về các phần hỗ trợ cụ ạ.

thich 4 banh

Xe tải
Bác đang suy diễn rồi. Giãn cách để bảo vệ nhân dân Việt Nam, doanh nghiệp FDI chỉ là hưởng ké thời gian an toàn thôi.
Đúng rồi , như chú tận dụng thời gian giãn cách này không ra khỏi nhà , cai được rượu , bia , khỏe người , đỡ tốn tiền , hihi

Dungha

Xe điện
Thế này thì toang hết với con delta.

Nắng nhạt

Xe điện
Biết là sai qui định phòng chống dịch nhưng bác sỹ là người con có hiếu khi dám làm mọi thứ vì cha mẹ mình.
Em rất lên án tư duy kiểu này. Vì người thân mà vi phạm quy định của nhà nước. Những trường hợp như thế này cần xử phạt thật nặng. Thế này khác gì khen ông ngoại vì cháu ngoại của mình mà dám làm tất cả, ưu tiên cho cháu mình vaccin. Ai cũng vì người thân thế này thì loạn. Lúc ấy đừng trách tình trạng con ông cháu cha phổ biến hiện nay nhé

taidcbn

Xe đạp
Nên mới cần chính quyền vào làm triệt để. Ai đói cứu trợ qua ngày,.sống qua ngày nhưng vẫn hơn nếu người thân của minh ra đi vì covid, ra đi trong đơn độc ko người thân. Ai ở đâu ở yên đấy chứ cứ loằng ngoằng mãi ko xong, khổ còn khổ hơn.
Giờ nước ta chỉ có thể làm vậy, hà nội làm vậy là ok rồi. Có chăng chỉ nên cải thiện 1 số quy trình trợ cấp, khám sàng lọc, rồi cấp giấy đi đường... . Chứ thả lỏng ra lây lan, thì lúc đó thảm họa lắm. Người chết rồi, lương thực cũng chả có đâu mà ăn. Giờ ko có thể lên xin kêu gọi, hoặc vay hàng xóm các kiểu.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Theo em nếu tình hình ko cải thiện nên lock SG và tháo phong toả cho dân sinh sống đạt miễn dịch tự nhiên. Cảm giác đã quá muộn rồi
Thế dân SG lại lây ra cả nước thì sao cụ? Xin lỗi cái thuyết miễn dịch cộng đồng là vô lương tâm đấy ah. Những người già, bệnh nền ở quê họ sao phải chịu?
Lock down là đúng rồi, cụ xem các nước khác cũng vậy, họ ko thả đâu cụ.
Đừng đọc qua tv báo đài, em vẫn làm việc online với các đồng nghiệp, khá nhiều nước vẫn hạn chế kiểu 15 như mình đấy ah

Đại Ba

Xe điện
1. Chạy đua với thời gian để tiêm mũi 2 vaccine và hồi hộp chờ sản sinh đủ kháng thể, sẽ thấy thời gian giãn cách của Hà Nội là cực kỳ giá trị.
2. Không làm ra tiền, cuộc sống tù túng, sẽ thấy thời gian giãn cách của Hà Nội không có ích.

Hành động khác nhau, góc nhìn khác nhau, là chuyện bình thường trong cuộc sống.
Nhưng rồi sẽ có nhiều người bị bỏ lại phía sau mợ ạ. Khoảng 2,3 năm nữa, hậu đại dịch. Xã hội sẽ phân hoá sâu sắc.

Ngay cả các lực lượng phòng chống dịch cũng sẽ là lực lượng chịu thiệt thòi nhất. Một cuộc chiến đôi khi còn di chứng tới nhiều chục năm sau. Người ngoài cuộc sẽ không hiểu nổi để mà bù đắp.

Còm trước, mợ vừa nhắc tới DN FDI. Họ và các công nhân của họ, vì ko bị tổn thương quá nhiều, sẽ vùng dậy mạnh mẽ sau đại dịch. Ngân hàng cũng vậy, họ ko bị tổn thương nhiều trong đại dịch. Chưa kể, chuyện "ông ngoại" mà ai cũng biết.

Nhưng có nhiều chủ xưởng sản xuất nhỏ, chủ tiệm nhỏ, ... sẽ mất rất nhiều năm làm việc mới trả hết những khoản nợ phát sinh trong giai đoạn cách ly chống dịch này. Họ chỉ nhận được 1 lời cảm ơn của mợ thôi.

Nếu chúng ta chỉ cấp cho chục cân gạo, vài mớ rau, hay là... cấp cho vài triệu liều vắc xin, rồi vỗ vai thản nhiên nói: Không có ai bị bỏ lại phía sau. Thì là rất vô tâm và vô tình, mợ ạ. Đạo đức giả nữa.

Vậy, nếu mợ thực sự có tâm thì nên xoá bỏ cái ý thứ 2 trong còm trên.

coquay

Xe container
Đừng vội,đừng vội chửi cụ ạ,không phải chưa rút kinh nghiệm,mà là đã rút ra nhiều kinh nghiệm thực tế,cụ nghĩ những người đang xếp hàng dài kia là những người vô ý thức? Thiếu hiểu biết hay không tuân thủ,không sợ chết,riêng về kinh nghiệm phòng chống,sống chung với dịch chưa chắc cụ đã hơn những người kia.
E chửi gì vậy ăn với nói, họ đi thì họ lây bệnh thì thiệt cho họ thôi chứ cho ai đâu.
Đang phòng dịch ngày chết đến 3 400 người, ngày nào cũng hàng nghìn ca nhiễm nhiều bv quá tải, mà sao họ ko rút ra 1 điều gì đấy sao.
Dịch bệnh thì ăn ít đi 1 chút có sao đâu, e ở HN đây đc phát phiếu đi chợ cách ngày đi 1 lần nhưng 7 8 ngày mới mò ra mua thực phẩm 1 lần, có gì mua đấy ko kén chọn gì cứ vào đâu thoáng vắng là mua bất kể luôn rau thịt loại nào cũng đc e cứ cầm cho vào túi mang về là xong.

kinh nghiệm ưu tiên số 1 phòng dịch của e là virus covid delta này nó ưa lây nhiễm trong ko gian kín, mà st thì như cái hộp vậy, là ko bao h bước chân vào xếp hàng về ăn mỳ hộp cơm gạo lạc, thịt hộp 2 3 bữa vẫn sống đc tốt. Nhà e chưa ai đc tiêm cả, vì mua đồ mà e mang virus về lây nhiễm cho bố mẹ vợ con thì sao

hay phần lớn trong số họ đã đc tiêm phòng rồi, họ mặc nhiên coi như mình miễn nhiễm với covid

witch12

Xe tải
Em rất lên án tư duy kiểu này. Vì người thân mà vi phạm quy định của nhà nước. Những trường hợp như thế này cần xử phạt thật nặng. Thế này khác gì khen ông ngoại vì cháu ngoại của mình mà dám làm tất cả, ưu tiên cho cháu mình vaccin. Ai cũng vì người thân thế này thì loạn. Lúc ấy đừng trách tình trạng con ông cháu cha phổ biến hiện nay nhé
Cụ xem film Contagion năm 2011 chưa? Em thấy film nó phản ánh khá đúng, đến cỡ Mỹ mà nhiều cụ hâm mộ ông cốp còn phím cho vợ chạy khỏi vùng dịch trước giờ có chỉ thị lock down, trên film có 1 đoạn ông dọn vệ sinh tòa nhà vô tình nghe thấy câu chuyện quay ra nói tôi cũng có gia đình chứ ko riêng gì anh . ông cán bộ cốp đó sau đó vẫn dc chống dịch nhưng hết dịch mới dc gọi lên đồn .

Khi bệnh dịch xảy đến cái cần trước tiên là xử lý dc tình huống đã, sau xử phạt sau, chết hết thì cũng như nhau .

Trạng thái
Thớt đang đóng