[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

kites1

Xe điện
E con mua nguyên đống thịt hộp bate hôp sữa hôp để dự trữ cho 6 7 ngày ăn phòng trường hợp ra ngoài ko mua đc đồ, về ăn tam 1 2 hôm sau mua đc thực phẩm tươi thì lại mua thêm đồ hộp bù vào.
E bị 2 lần liên quan đến f1 rồi, sợ nhất là vụ siêu thi vin liên quan đến cty thực phẩm có nv nhiễm covid, sợ vì chả may mình nhiễm bệnh tự làm tự chịu ko sao nhưng vì thế mang bệnh về lây cho gd là điều e sợ, sợ nhất là bố mẹ và con mình
con em nó phải ăn sáng bằng ngũ cốc với sữa tuần 3 4 bữa luôn ko thích cũng phải ăn
Những lúc bi đát như vầy, tội cho bọn trẻ con trong gia đình. Nhưng đành phải chịu thôi . Chờ cho dịch đi qua, sẽ bồi bổ trở lại.

Có người quan niệm , không đến nổi nào, đâu cần mua nhiều thức ăn dự trử . Ai nói gì mặc ai. Em cứ mua đồ hộp và các loại thức ăn để được lâu. Mình phải tự lo cho chính mình trước, tốt hơn.

Hy vọng, 1 tháng sau, sẽ đọc được tin tức khả quan, về tình hình dịch ở TP HCM.

tasx

Xe tăng
em biết người đã tiên đủ 2 mũi vx AZ bị nhiễm tuy không triệu chứng nhưng nồng độ virut ở mũi và họng vẫn rất cao và kéo dài. Nên việc họ không ốm nhưng làm người khác nhiễm bệnh là rất lớn. Tiêm đủ vx chỉ làm giảm
Họ lo cho người khác kiểu gì Cụ ơi ? Họ chỉ là muốn đi siêu thị mua đồ thôi, không mua thì không có đồ dùng, còn những người xung quanh họ sao kiểm soat được.

Sazi

Xe điện
Nhưng rồi sẽ có nhiều người bị bỏ lại phía sau mợ ạ. Khoảng 2,3 năm nữa, hậu đại dịch. Xã hội sẽ phân hoá sâu sắc.

Ngay cả các lực lượng phòng chống dịch cũng sẽ là lực lượng chịu thiệt thòi nhất. Một cuộc chiến đôi khi còn di chứng tới nhiều chục năm sau. Người ngoài cuộc sẽ không hiểu nổi để mà bù đắp.

Còm trước, mợ vừa nhắc tới DN FDI. Họ và các công nhân của họ, vì ko bị tổn thương quá nhiều, sẽ vùng dậy mạnh mẽ sau đại dịch. Ngân hàng cũng vậy, họ ko bị tổn thương nhiều trong đại dịch. Chưa kể, chuyện "ông ngoại" mà ai cũng biết.

Nhưng có nhiều chủ xưởng sản xuất nhỏ, chủ tiệm nhỏ, ... sẽ mất rất nhiều năm làm việc mới trả hết những khoản nợ phát sinh trong giai đoạn cách ly chống dịch này. Họ chỉ nhận được 1 lời cảm ơn của mợ thôi.

Nếu chúng ta chỉ cấp cho chục cân gạo, vài mớ rau, hay là... cấp cho vài triệu liều vắc xin, rồi vỗ vai thản nhiên nói: Không có ai bị bỏ lại phía sau. Thì là rất vô tâm và vô tình, mợ ạ. Đạo đức giả nữa.

Vậy, nếu mợ thực sự có tâm thì nên xoá bỏ cái ý thứ 2 trong còm trên.
Tại sao phải xóa? Thiên tai dịch họa ai người quản lý càng nhiều nguồn lực càng bị thiệt hại. Nghèo nhất xã hội là những người lên rừng kiếm mấy thứ về bán, nông dân mò cua bắt ốc. Dịch chả ảnh hưởng gì, có thì chỉ tí ti. Trong xã hội chia DN làm 2 loại
1. Loại DN ổn định xã hội (DN nhỏ) đây là những DN đóng ít thuế, ít lao động nhưng là cần thiết vì là công ăn việc làm cho lớp lao động trình độ còi, khá
2. DN lớn, đây là DN dùng nhiều nguồn lực xã hội và đóng góp lớn về thuế
...
Dịch kéo dài ông nào thiệt hại nặng, đừng nói là một vài túi gạo + gói mì tôm là đạo đức. Nhiều người giờ không còn khóc được nữa, bao công sức bay hết theo dịch rồi.

Huthasa

Xe container
Họ lo cho người khác kiểu gì Cụ ơi ? Họ chỉ là muốn đi siêu thị mua đồ thôi, không mua thì không có đồ dùng, còn những người xung quanh họ sao kiểm soat được.
Thì tư duy là mình tự cứu mình nên có đông thì cố mà chen vào mua đồ, sợ chết đói và tự tin mình không sao vì tiêm rồi, khỏi rồi nên mới đông nghịt thế kia.

Thanhvuóng71

Xe container
Do tâm lý đám đông thôi. Giá kể cq lường trước để xử lý thì tốt.

Đại Ba

Xe điện
Tại sao phải xóa? Thiên tai dịch họa ai người quản lý càng nhiều nguồn lực càng bị thiệt hại. Nghèo nhất xã hội là những người lên rừng kiếm mấy thứ về bán, nông dân mò cua bắt ốc. Dịch chả ảnh hưởng gì, có thì chỉ tí ti. Trong xã hội chia DN làm 2 loại
1. Loại DN ổn định xã hội (DN nhỏ) đây là những DN đóng ít thuế, ít lao động nhưng là cần thiết vì là công ăn việc làm cho lớp lao động trình độ còi, khá
2. DN lớn, đây là DN dùng nhiều nguồn lực xã hội và đóng góp lớn về thuế
...
Dịch kéo dài ông nào thiệt hại nặng, đừng nói là một vài túi gạo + gói mì tôm là đạo đức. Nhiều người giờ không còn khóc được nữa, bao công sức bay hết theo dịch rồi.
Hì... Cả 1 còm phân tích dài dòng ấy của em chỉ cần tóm tắt trong 1 từ thôi: "Bất bình đẳng".

Masha123

Xe buýt
đây là lý do ngưười ta đổ xô đi mua. Tự mình lo cho nhà mình đã. nhỡ có chuyện gì rồi giá cả tăng vọt hoặc ko có gì dể mua
Họ sợ k còn gì để mua cụ ạ. Ngay cả xác hàng khô như cá thịt đóng hộp, mì, bột,... hết hàng là đứt hàng rất lâu k có mà mua.

ntdz27

Xe tải
Em rất lên án tư duy kiểu này. Vì người thân mà vi phạm quy định của nhà nước. Những trường hợp như thế này cần xử phạt thật nặng. Thế này khác gì khen ông ngoại vì cháu ngoại của mình mà dám làm tất cả, ưu tiên cho cháu mình vaccin. Ai cũng vì người thân thế này thì loạn. Lúc ấy đừng trách tình trạng con ông cháu cha phổ biến hiện nay nhé
Vâng lên án là suy nghĩ của bạn, còn tôi thì vẫn trân trọng vị bác sỹ này. Nó ko phải là tư lợi nhỏ nhặt cho riêng mình như ví dụ của bạn mà nó là đứng trước sự sống chết của người thân, của cha mẹ mình. Ko nhiều người dám làm được như vậy đâu.

Chỉnh sửa cuối:

tvu732

Xe buýt
Tất cả các tâm lý cụ vừa nêu là TÂM LÝ BÌNH THƯỜNG, TỰ NHIÊN của con người.

Giờ cụ đòi hỏi ý thức xyz gì đó cao siêu đi ngược lại lẽ thường, lẽ tự nhiên thì lấy đâu ra?

Vậy nên đừng trách dân vì họ chả làm gì sai cả. Hãy trách lãnh đạo khi đưa ra qui định phải lường trước được phản ứng tự nhiên của đám đông mà có biện pháp ứng phó, sắp xếp, chứ ko phải chủ quan duy ý chí đòi hỏi đám đông tự ý thức cao.

Đó là điều vô lý
Em đâu trách đâu cụ. Em phân tích cho những người ở xa thấy tại sao ko thể đòi hỏi tất cả dân SG bình tĩnh ở nhà khi nghe tin tăng cấp phong tỏa (cũng như vì sao hôm 16/8 khi nghe tin kéo dài thời gian phong tỏa thì dân lao động nhập cư lại đổ xô về quê). Em thấy một số cụ trên này khả năng thấu hiểu hơi ít.

lamien

Xe buýt

LienPhuong

Xe điện
Tôi thấy nhiều người không quen tư duy theo lý trí nên cảm thấy khó chịu khi người khác như vậy. Mô hình dự báo nào chả có cái đỉnh cao chót vót, tuy nhiên dữ liệu đầu vào thay đổi thì kết quả nó sẽ thay đổi, ví dụ như mức độ giãn cách thế nào.

Ví dụ tư duy thù địch thể hiện rõ ở kiểu nhét chữ ác ý thế này

Nếu đã không hiểu dữ liệu thì cũng nên bỏ qua, không cần thiết phải như vậy
Cụ không thấy em đặt dấu hỏi hay sao mà nhét chữ ác ý như vậy vào miệng em thế?

coquay

Xe container
Những lúc bi đát như vầy, tội cho bọn trẻ con trong gia đình. Nhưng đành phải chịu thôi . Chờ cho dịch đi qua, sẽ bồi bổ trở lại.

Có người quan niệm , không đến nổi nào, đâu cần mua nhiều thức ăn dự trử . Ai nói gì mặc ai. Em cứ mua đồ hộp và các loại thức ăn để được lâu. Mình phải tự lo cho chính mình trước, tốt hơn.

Hy vọng, 1 tháng sau, sẽ đọc được tin tức khả quan, về tình hình dịch ở TP HCM.
Đồ hộp e mua chỉ là phòng bị những khi ko mua đc đồ thôi, đồ hộp luôn luôn phải có đủ để ăn cho 6 7 ngày.
Bình thường vẫn mua thị tươi về cho tủ đông ăn cho 7 ngày

Ttuan71

Xe tải
Đòi hỏi ý thức người dân giờ này càng khó hơn đấy không dễ đâu Cụ. Một cơ số người đã tiêm đủ 2 mũi, một cơ số người đã nhiễm và đã khỏi. Ý thức của những người này sẽ khác với những người chưa nhiễm, chưa tiêm. Trong số trên đây, ai biết ai thuộc diện nào. Chính quyền phải quyết liệt thôi.
Giai đoạn này ở TPHCM nó là một giai đoạn khác trước rồi.
Thực ra khó, tin cứ lọt ra ngoài mà ko làm rõ, thì dân tích trữ là phải. Nói đâu xa ngoài Ha nội năm ngoái thôi, mỳ tôm chậm chân cũng ko mua được. Chỗ có đủ các mặt hàng thì lại đông, Siêu thị bị lock lên xuống mấy lần rồi nên hoạt động nó cũng khác, vivo không cho người vào cần mua gì thì viết ra rồi đợi nhân.viên st đi kiếm đồ, chố khác thì chỉ cho 2.người vào một lần, trời thì nắng. F1 nhà em trong đó, rau cỏ hết, trứng hết, một số đồ hết cũng xuống nhà định kiếm ít đồ, cứ đứng ở xa nhìn và cuối cùng chuyển hướng vào làm 3 hộp sữa rồi đi về.

Masha123

Xe buýt
Đổ ra đường nhiều trước ngày giới nghiêm có 2 nguyên nhân:
- 1 là thích ăn ngon mặc đẹp, phải được ăn thứ mình muốn.
- 2 là tâm lý lo sợ, không tin tưởng vào khả năng cung ứng của chính quyền nên tranh thủ đi mua trước. Và ở đây, em xin phép nói thẳng: em nghĩ là CQ có một phần trách nhiệm: trách nhiệm truyền thông, giải trình với dân là mình định làm gì, đảm bảo an ninh lương thực như thế nào từ ngày 23/8. Hôm qua em xem khá kỹ tin tức nhưng chỉ thấy nói chung chung. Rõ ràng người dân không tin quân đội có thể đảm bảo được tốt khâu cung ứng lương thực và nhu yếu phẩm cho một thành phố 10 triệu dân nên mới làm thế. Trẻ nhỏ cần sữa, ông bà già cần thuốc, phụ nữ cần BVS... những cái đó quân đội có làm xuể không hay chỉ mang đến những thứ cơ bản như gạo, mì tôm, nước? Nếu liên kết được với lực lượng công an phường, xã, tổ dân phố... để nắm bắt nhu cầu của người dân thì tốt quá, nhưng sao không thấy nói? Vấn đề đi khám bệnh, đi tiêm chủng, đi mua thuốc đặc trị thì sao, được phép không? Chắc là được đấy, nhưng sao không làm rõ luôn thủ tục sẽ như thế nào? Một loạt câu hỏi chưa có lời giải đáp thì không thể đòi hỏi người dân phải tin tưởng mù quáng được, nhất là khi việc sắp xếp chuỗi cung ứng ở SG suốt 3 tháng qua bị chê thì nhiều mà khen thì ít.

Post trước em có nói đến việc người thân của em trong SG ở ru rú trong nhà trong lúc mọi người đổ xô ra siêu thị. Nhưng cũng phải nói thêm, làm được như thế bởi vì người nhà em:
- có đủ tiền để mua tích trữ trong nhà từ trước
- thuộc vùng xanh, mật độ dân không quá đông, trước đó vẫn có thể đi chợ đều (để mua tích trữ như trên)
- chấp nhận có thể ăn khổ đi tí.
Nhà người khác thì sao?
Cụ nói chuẩn ý 2 thật.

Lãng Khách86

Xe đạp
Đòi hỏi ý thức người dân giờ này càng khó hơn đấy không dễ đâu Cụ. Một cơ số người đã tiêm đủ 2 mũi, một cơ số người đã nhiễm và đã khỏi. Ý thức của những người này sẽ khác với những người chưa nhiễm, chưa tiêm. Trong số trên đây, ai biết ai thuộc diện nào. Chính quyền phải quyết liệt thôi.
Giai đoạn này ở TPHCM nó là một giai đoạn khác trước rồi.
những đối tượng cụ nêu, nếu vi phạm. Chính quyền nên phạt nặng gấp 10 lần người thường.

hph0909

Xe tải
Trên này ai cũng bảo bình tĩnh, chờ đợi, tin cơ quan,... thế mà quanh em ai cũng chạy vạy cho gia đình mình được tiêm vaccin là sao??? Đúng là đấu tranh sinh tồn!!!
Cũng như người trong Nam tìm cách mua hàng thôi mà mợ, chỉ khác nhau là món hàng, như mợ hỏi khắp diễn đàn về chuyện tiêm vaccine để lo cho người lớn tuổi trong nhà, nhưng vì điều kiện không cho phép hoặc vẫn giữ được văn hóa xếp hàng nên thấy không lao vào vòng xoáy đó thôi.

gocart

Xe cút kít
Em đọc bài này thấy khá hay. Thực ra về cơ bản chúng ta cũng nhìn thấy những tồn tại trong PCD nhưng làm thế nào để khắc phục và vận hành bộ máy trơn tru trong thời gian sớm nhất có thể.
Trong nước cũng là dịp thể hiện năng lực quản trị cấp tỉnh.

tasx

Xe tăng
Trên này ai cũng bảo bình tĩnh, chờ đợi, tin cơ quan,... thế mà quanh em ai cũng chạy vạy cho gia đình mình được tiêm vaccin là sao??? Đúng là đấu tranh sinh tồn!!!
Cũng đúng thôi Cụ ạ. Vì câu hỏi đặt ra là, tại sao người khác có "ông ngoại", sao mình lại không thử ?. Trong lúc chờ đợi thì thử xem có cách nào không. Chờ đợi nhưng không thụ động.

Trạng thái
Thớt đang đóng